XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 5590|Trả lời: 12
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Cho em hỏi về CO, CQ

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các anh cho em hỏi chút bên tư vấn giám sát yêu cầu vật liệu đầu vào cần có CO, CQVí dụ như em mua ống thép hòa phát có CO, CQ nhưng bên tvgs không đồng ý , yêu cầu phải làm rõ nguồn cung cấpdo bên em mua của nhà cung cấp A, nhà cung cấp A lại nhập hàng của bên B, bên B nhập hàng của Hòa phát, nên trong CO, CQ không thể hiện người nhận là bên em.
TVGS yêu cầu vậy đúng không ạ? Em cám ơn !

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
chuyangsing Đăng lúc 12/8/2019 14:41 | Chỉ xem của tác giả
Mấy ông TVGS hành nhà thầu đây mà

EM có HĐ với A, A có với B, B có với HP --> bên em cung cấp COCQ Sp ống thép của HP là đúng rồi

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
gabatosic + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

3#
doanphuoctai Đăng lúc 12/8/2019 15:48 | Chỉ xem của tác giả
chuyangsing gửi lúc 12/8/2019 14:41
Mấy ông TVGS hành nhà thầu đây mà

EM có HĐ với A, A có với B, B có với HP --> bên e ...

Co&Cq là do nhà sản xuất cung cấp, trong CO&CQ đều có đầy đủ thông tin mã hiệu, số lô sản phẩm. Khi tiến hành nghiệm thu chỉ cần khớp là OK, còn chuyện "không thể hiện người nhận là bên em" là k đúng, Nhà thầu mua hàng ở đâu thì có phiếu xuất kho của cửa hàng (công ty) đó. Làm j có chuyện trong co,cq phải có người nhận là Nhà thầu

4#
doanphuoctai Đăng lúc 12/8/2019 15:49 | Chỉ xem của tác giả
Co&Cq là do nhà sản xuất cung cấp, trong CO&CQ đều có đầy đủ thông tin mã hiệu, số lô sản phẩm. Khi tiến hành nghiệm thu chỉ cần khớp là OK, còn chuyện "không thể hiện người nhận là bên em" là k đúng, Nhà thầu mua hàng ở đâu thì có phiếu xuất kho của cửa hàng (công ty) đó. Làm j có chuyện trong co,cq phải có người nhận là Nhà thầu

gabatosic + 2 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

5#
chuyangsing Đăng lúc 13/8/2019 14:12 | Chỉ xem của tác giả
doanphuoctai gửi lúc 12/8/2019 15:49
Co&Cq là do nhà sản xuất cung cấp, trong CO&CQ đều có đầy đủ thông tin mã hiệu, số l ...

Tôi nói trên kia là nhà thầu họ mang CO/CQ của nhà SX nộp cho TVGS
Còn HD mua hàng hóa giữa các bên để viện dẫn

Chứ không phải là nhà thầu tự tạo ra CO/CQ

6#
doanphuoctai Đăng lúc 15/8/2019 08:51 | Chỉ xem của tác giả
chuyangsing gửi lúc 13/8/2019 14:12
Tôi nói trên kia là nhà thầu họ mang CO/CQ của nhà SX nộp cho TVGS
Còn HD mua hàng hó ...

Vậy cũng k đúng. K nhất thiết phải có HĐ nhé, tôi đi mua 20 cây thép cũng làm hđ ak bạn???:)))

Đánh giá

ít hay nhiều thì bạn vẫn phải cung cấp nếu TVGS đòi, còn k bổ sung được thì xin miễn hoặc chủ động mang đi thí nghiệm mà chứng minh chất lượng  Đăng lúc 19/8/2019 09:24

7#
chuyangsing Đăng lúc 16/8/2019 14:25 | Chỉ xem của tác giả
doanphuoctai gửi lúc 15/8/2019 08:51
Vậy cũng k đúng. K nhất thiết phải có HĐ nhé, tôi đi mua 20 cây thép cũng làm hđ  ...

Kg HĐ thì có hóa đơn, cái gì đó chứng minh bạn lấy hàng hóa/ SP từ nhà CC

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
ducquang.xd + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

8#
giang.vihaac Đăng lúc 19/8/2019 09:15 | Chỉ xem của tác giả
1, Mọi người cứ hay nói các vật liệu phải có Co, Cq => cái này chưa đúng
Vì sao?
Trả lời: Chỉ có hàng nhập khẩu với có CO (certificate of origin) chứng chỉ nguồn gốc xuất xứ, hàng trong nước làm gì có CO mà yêu cầu.
Còn CQ (certificate of quality/quantity)  thì là chứng chỉ về chất lượng, cái này trong nước cũng có mà nước ngoài cũng có.
Quay trở lại với câu hỏi của bạn:
1, Hàng hòa phát là hàng quốc nội => k có chứng chỉ CO
2, TVGS yêu cầu chứng chỉ CQ là đúng, nhưng mà bên bạn lại mua của bên trung gian của  Hòa Phát, nên k cung cấp rõ ràng được => bắt buộc bạn phải bổ sung. Vậy bổ sung giấy tờ gì cho hợp lệ:
Nguyên tắc: bạn phải thể hiện được rõ hàng hóa luân chuyển cho từng đơn vị. VD A sản xuất bán cho B, B bán C, C bán... cuối cùng là bạn. qua bao nhiêu trung gian phải cung cấp bấy nhiêu (hợp đồng nguyên tắc, hóa đơn, hợp đồng kinh tế, phiếu xuất kho...)
Còn nếu KL ít quá thì xin CĐT miên giấy tờ, hoặc chủ động lấy mẫu mang đi TN để đảm bảo chỉ tiêu cũng đc

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
gabatosic + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
congtuxau + 1 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

9#
tranhungdao12a3 Đăng lúc 22/8/2019 11:21 | Chỉ xem của tác giả
Mình chia sẻ với bạn một chút:
1.C/O - CERTIFICATE OF ORIGIN( Chứng nhận xuất xứ hàng hóa) nó là một văn bản do tổ chức có thẩm quyền tại nước xuất khẩu hàng hóa( ví dụ Việt Nam là VCCI, Bộ Công Thương) cấp chỉ rõ nguồn gốc xuất xứ hàng hóa.
Mục đích của C/O đối với doanh nghiệp là nhằm hưởng ưu đãi về thuế quan dựa trên các hiệp định thương mại song phương, đa phương giữa nước xuất khẩu và nước nhập khẩu( mọi người hay thấy Việt Nam tham gia ký kết hiệp định thương mại trên tivi, đài báo là thế). Đó là mục đích chính doanh nghiệp quan tâm, còn những mục đích về quản lý nhà nước thì chúng ta không bàn đến.
Chính vì thế C/O chỉ được cấp cho hàng hóa tham gia vào xuất nhập khẩu.
Trường hợp của bạn hàng hóa nội địa thì không cần C/O.
2. C/Q- Certificate of quality là chứng nhận chất lượng hàng hóa phù hợp với tiêu chuẩn của nước sản xuất hoặc là một tiêu chuẩn quốc tế.
Mục đích của C/Q là khẳng định hàng hóa đạt chất lượng theo tiêu chuẩn đính kèm.
Doanh nghiệp sản xuất chỉ còn quyền công bố hàng hóa họ sản xuất là áp dụng theo tiêu chuẩn nào. Còn chứng nhận C/Q phải do một cơ quan có thẩm quyền cấp dựa trên việc giám định cụ thể. Chứ doanh nghiệp không thể tự cấp chứng nhận cho sản phẩm mình sản xuất.
Chính vì thế C/Q là cần thiết để khẳng định sản phẩm đạt để lưu thông hàng hóa.
Hàng hóa có đủ C/O và C/Q là đủ thông lệ rồi.
Bạn tham khảo nghị định 19/2006 của chính phủ để nắm rõ thêm. Có thể nghị định này được thay thế hay sửa đổi, tôi không còn làm về xây dựng nên không cập nhật thường xuyên. Tôi chỉ chia sẻ bản chất hai thứ này để bạn tham khảo trong công việc. Mong rằng sẽ giúp ích được cho bạn.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
bây giờ được thay thế bởi 31/2018/NĐ-CP bác à  Đăng lúc 23/8/2019 08:38

gabatosic + 2 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

10#
trvunu Đăng lúc 26/8/2019 08:41 | Chỉ xem của tác giả
giang.vihaac gửi lúc 19/8/2019 09:15
1, Mọi người cứ hay nói các vật liệu phải có Co, Cq => cái này chưa đúng
Vì sao?
Tr ...

em thường chỉ cần CO, CQ, còn nhà cung cấp đóng dấu mộc của họ vào là xong

11#
giang.vihaac Đăng lúc 27/8/2019 11:44 | Chỉ xem của tác giả
trvunu gửi lúc 26/8/2019 08:41
em thường chỉ cần CO, CQ, còn nhà cung cấp đóng dấu mộc của họ vào là xong

Bên anh cũng có thể chấp nhận được thế với điều kiện bên đóng dấu, ký xác nhận là đơn vị nhập khẩu trực tiếp. VD A nhập trực tiếp của B, thì A có thể đóng dấu của họ lên Co, Cq (vì 2 cái này cấp cho A),

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 05:34 , Processed in 0.094548 second(s), 22 queries .