lengocquyet Tại 29/4/2020 11:12

[Hỏi] chi phí lán trại trong hợp đồng trọn gói

Hiện mình đang làm quyết toán công trình. Theo thông tư 06/2016 thì chi phí lán trại được xác định theo tỷ lệ % x Gía trị xây dựng của gói thầu. Thực tế trong quá trình thi công thì một số hạng mục thi công công việc bị cắt giảm. Vậy cả nhà cho mình hỏi: Chi phí lán trại có bị giảm theo không? Mình cảm ơn!

lamcepy90 Tại 29/4/2020 11:56

Theo mình thì khi bạn đã ký hợp đồng trọn gói, tức là giá trị không thay đổi, cho dù khối lượng phát sinh tăng hay giảm. Đến khi quyết toán vẫn phải thanh toán đủ giá trị hợp đồng đã ký. Còn giá trị chi phí lán trị nếu đã xác định theo tỷ lệ % thì mình chưa hiểu đơn giá bạn dự thầu đã lập theo cách nào (nghị định 68 hay nghị định 32) bạn đưa nó vào trong đơn giá hay tách riêng ra? nên mình chưa ý kiến được

tranhoe Tại 29/4/2020 15:39

Do "một số hạng mục thi công công việc bị cắt giảm". Vậy là giá trị thanh toán vẫn giảm bỏ đi một số hạng mục thi công công việc bị cắt giảm (khác với PS tăng giảm từng nội dung công việc)
+ Nếu trong đơn giá dự thầu đã đưa chi phí lán trại vào rồi thì do KL giảm dẫn đến giá trị thanh toán giảm theo.+ Nếu trong đơn giá dự thầu không đưa chi phí lán trại vào mà tính 1 cục phía dưới theo tỷ lệ % CPXD thì do KL giảm dẫn đến chi phí lán trại giảm vàcuối cùng giá trị thanh toán cũng giảm theo.

nguyenducdung53 Tại 14/5/2020 15:38

lamcepy90 gửi lúc 29/4/2020 11:56
Theo mình thì khi bạn đã ký hợp đồng trọn gói, tức là giá trị không thay đổi, cho...

rất hay cảm ơn bạn

phunganh298 Tại 26/5/2020 08:31

Theo mình là có, mình bao giờ ký hđ trọn gói bạn cũng có phụ lục đơn giá kèm theo, phụ lục đó sẽ bao gồm phần hạng mục chung và phần đầu mục công việc trong chi phí xây dựng. Trong quá trình thi công các đầu mục bị giảm thì đương nhiên phần lán trại cũng bị giảm vì chi phí lán trại là tính theo % của chi phí xây dựng và khi đó đơn vị thi công và chủ đầu tư lại ký một cái phụ lục hợp đồng điều chỉnh giá trị hợp đồng. Và thực tế mình thấy khi kiểm toán độc lập hay thanh tra thì họ đều giảm trừ như vậy.
trang: [1]
Phiên bản đầy đủ: [Hỏi] chi phí lán trại trong hợp đồng trọn gói