XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 987|Trả lời: 4
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Hiệu lực của chứng thư thẩm định giá?

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em đang làm kiểm toán 1 công trình nhà nước. Bên chủ đầu tư có gói thầu thẩm định giá cho những công tác có đơn giá vật liệu tạm tinh. Chứng thư thẩm định giá được phát hành có mục đích là để cho đơn vị lập dự toán căn cứ thực hiện dự toán những công tác tạm tính cho phù hợp với thị trường.
Vấn đề là có một số công tác như lắp cửa sắt vuông 12x12, thẩm định giá về đơn giá là 300.000đ trong khi đó dự toán vẫn để tạm tính là 450.000đ và được phê duyệt. Theo ý kiến của em, thì phần đơn giá này có chủng loại, xuất xứ giống như trong đơn giá của thẩm định giá đã nên thì phải lấy theo đơn giá là 300.000đ. Đơn vị lập dự toán đã có sai sót dẫn đến CĐT phê duyệt giá trị dự toán tăng lên và trực tiếp làm tăng giá gói thầu.
Các anh/chị cho em xin ý kiến về mục này ạ! Em cảm ơn  

Đánh giá

bạn sửa lại tiêu đề nhé, nếu không bài sẽ bị xóa vì vi phạm nội quy đó  Đăng lúc 11/6/2020 18:34

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

1. chứng thư thẩm định giá là căn cứ giá thực tế cho các loại hàng hóa dự định đưa vào công trình. Do đó, đối với đơn vị tư vấn thiết kế thì chứng thư thẩm định giá là căn cứ để lập dự toán xây dựng công trình
2. Với mục đích nêu trên, thì trước khi phê duyệt thiết kế, dự toán công trình, chủ đầu tư thuê một đơn vị có đủ năng lực, điều kiện để thực hiện công tác khảo sát, phân tích, thẩm định giá các loại hàng hóa, thiết bị dự định đưa vào công trình.
3. Giá các loại hàng hóa, thiết bị được nêu trong chứng thư thẩm định giá do đơn vị thực hiện chức năng thẩm định giá chịu trách nhiệm. từ ý 1 và 2 đã nêu thì trước khi phê duyệt thiết kế, dự toán xây dựng công trình thì chủ đầu tư có thể lấy chứng thư thẩm định giá là căn cứ để phê duyệt
4. Đối với trường hợp bạn đã nêu, bạn trừ chênh lệch giá do dự toán thiết kế lấy không có cơ sở và giá trị này là CHỦ ĐẦU TƯ PHẢI TỰ CHỊU do công trình được đấu thầu, bạn không thể cắt vào giá của nhà thầu được

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
NinhManh195 + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

3#
 Tác giả| NinhManh195 Đăng lúc 11/6/2020 21:45 | Chỉ xem của tác giả
ACCEN_sherven gửi lúc 11/6/2020 18:27
1. chứng thư thẩm định giá là căn cứ giá thực tế cho các loại hàng hóa dự định đ ...

Vâng a. Em xác định về vấn đề này lỗi thuộc về CĐT không phải nhà thầu ạ. Em cảm ơn a. Mod đi qua sửa hộ e cái tiêu đề với ạ. em không thấy nút sửa ở đâu

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/4/2024 09:58 , Processed in 0.199758 second(s), 23 queries .