anhxop Tại 6/7/2020 17:44

[HỎI] Về việc thẩm định bản vẽ

Chào các anh chị, em có thắc mắc mong các anh chị giải đáp như sau.
Bản vẽ ban đầu đã thẩm định đầy đủ, nhưng sau công tác ép cọc thí nghiệm và thí nghiệm nén tính thì đơn vị TVTK thay đổi chiều dài cọc ngắn lại, vậy cho em hỏi là, bản vẽ chi tiết cọc đại trà sau thay đổi có cần cơ quan chuyên môn thẩm định nữa không hay chỉ cần văn bản của đơn vị thiết kế là được ạ?
Em xin cảm ơn !

seaboymnt1 Tại 6/7/2020 17:54

Không cần nhé bạn. Làm biên bản xử lý kỹ thuật hiện trường là được rồi

ACCEN_sherven Tại 8/7/2020 18:06

anhxop gửi lúc 8/7/2020 16:00
Đây là dự án công trình nhà nước và không vượt tổng mức anh ạ

Khoản 3, điều 17, thông tư số 18/2016/TT-BXD ngày 30 tháng 06 năm 2016 quy định: “Cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định thiết kế, dự toán xây dựng Điều chỉnh trong các trường hợp:      a) Điều chỉnh thiết kế xây dựng do có thay đổi về địa chất công trình, tải trọng thiết kế, giải pháp kết cấu, vật liệu sử dụng cho kết cấu chịu lực (trừ trường hợp làm tăng tính an toàn cho công trình) và biện pháp tổ chức thi công có ảnh hưởng đến an toàn chịu lực của công trình;      b) Điều chỉnh dự toán xây dựng công trình do việc Điều chỉnh dẫn đến làm vượt tổng mức đầu tư hoặc vượt dự toán xây dựng công trình đã được người quyết định đầu tư phê duyệt.”      Như vậy, dù không vượt tổng mức nhưng có thay đổi về giải pháp kết cấu thì vẫn phải tổ chức thẩm định lại. Trong trường hợp này của bạn vẫn phải tạm dừng thi công để tổ chức thẩm định, phê duyệt thiết kế điều chỉnh

khanhmytho Tại 7/7/2020 18:17

+ Nếu là dự án vốn tư nhân thì chẳng cần phải trình lại thẩm định.
+ Nếu là nguồn vốn ngân sách thì phải xem phát sinh có vượt tổng mức dự án hay không, nếu vượt thì chắc chắn phải chỉnh lại dự án mà chỉnh dự án thì chắc chắn sẽ phải thẩm định điều chỉnh.

anhxop Tại 8/7/2020 16:00

khanhmytho gửi lúc 7/7/2020 18:17
+ Nếu là dự án vốn tư nhân thì chẳng cần phải trình lại thẩm định.
+ Nếu là nguồn ...

khanhmytho Tại 8/7/2020 17:59

anhxop gửi lúc 8/7/2020 16:00

Không vượt tổng mức thì yên tâm rồi mình còn chi phí dự phòng mà, xử lý kỹ thuật là xong thôi

anhxop Tại 9/7/2020 09:48

ACCEN_sherven gửi lúc 8/7/2020 18:06
Khoản 3, điều 17, thông tư số 18/2016/TT-BXD ngày 30 tháng 06 năm 2016 quy định:...

Em cảm ơn ạ.
trang: [1]
Phiên bản đầy đủ: [HỎI] Về việc thẩm định bản vẽ