XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 22867|Trả lời: 7
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Kết thúc thép cột mái, bẻ mỏ vào trong hay ra ngoài

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các anh chị cho em hỏi ,khi thi công xong đến cốt sàn mái thì thép cột phải bẻ mỏ khóa ,vậy cho em hỏi là mỏ của cột bẻ vào trong hay bẻ quặt ra ngoài
Tư vấn bảo phải bẻ tất cả mỏ vào trong cột ,nhưng trường hợp cột có 32 thanh thép ,cột có 2 lớp thép chủ ,nếu bẻ vào trong thì 4 thanh ở góc cột ko bẻ được bị vướng nhau, với lại thép nhiều thế bị vướng đan xen chằng chịt...nếu để thanh cao thanh thấp thì ảnh hưởng đến cốt dầm ,vì thép dầm mái neo vào cột ,mà lớp bê tông bảo vệ có 3cm thôi
Với lại trên mái đổ bt cột đến điểm dừng dáy dầm, xong mới đi thép dầm sàn thì ko luồn được thép dầm nếu bẻ vào trong
Các anh chị hãy cho ý kiến

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
soixich_hp4 Đăng lúc 4/5/2013 21:19 | Chỉ xem của tác giả
Bạn bẻ làm sao để dẽ thi công dầm là được. Mà cột có 2 lớp thép chủ thì cần bẻ 1 lớp ngoài là được. Nhưng bẻ quay vào trong cột là dễ nhất và không làm ảnh hưởng tới thi công dầm vì dầm bé hơn cột mà.

3#
 Tác giả| XD_pro Đăng lúc 4/5/2013 21:36 | Chỉ xem của tác giả

Thép mái bẻ mỏ có tác dụng gì nhỉ ,mình không hiểu lắm , khi thi công đến cốt mái thép đã ko đảm nhiệm tác dụng chịu lực nén nữa rùi

Đánh giá

tớ chịu bạn ah. cái này chắc để chống cho dầm trồi lên khi dao động. hjc  Đăng lúc 4/5/2013 21:40

4#
consol Đăng lúc 4/5/2013 22:01 | Chỉ xem của tác giả
@XD_pro
- Bạn có thể tranh luận với CBTV vì họ chưa chắc đúng. Có nhiều thac sĩ còn không đọc hiểu bản vẽ, có nhiều KS không biết tra bảng thép...CBTV thường ngại trách nhiệm nên chỉ muốn bạn thi công thanh thép giống như trong hình vẽ (hình vẽ lúc nào cũng quay neo vào trong)
- Tại nút (hoặc khớp), nơi có nhiều nhánh gồm cột-dầm giao nhau, bạn quay neo hướng nào cũng được, lưu ý cơ bản: thép chịu kéo neo vào vùng chịu nén (beton chịu nén). Có trường hợp neo dầm quay lên trời đến khi đổ cột xong mới được che lấp có sai đâu (vì trong nút hết chổ)...Tuy nhiên bạn ưu tiên bố trí sao cho đẹp mắt và giống hình vẽ trước (lí do tại sao nên giống hình vẽ mình đã nêu trên). Tóm lại là neo phải đủ L và neo đúng vùng.
*Bạn nói "thép mái phải bẻ mỏ"...mình không hiểu ý bạn nói thép gì? (thép sàn mái hay dầm mái)

Mong ACE tiếp tục góp ý !

5#
trungxd7 Đăng lúc 4/5/2013 22:21 | Chỉ xem của tác giả
XD_pro gửi lúc 4/5/2013 21:36
Thép mái bẻ mỏ có tác dụng gì nhỉ ,mình không hiểu lắm , khi thi công đến cốt má ...

Thép mái bẻ mỏ làm gì,. nó chình là đoạn néo cốt thép đấy các bạn ạ,trên mái không có cái gì đè lên mấy cái thép cột đó nên chiều dài neo của nó tương đương với neo vào vùng kéo 40d, hơn nữa với các nút biên momen giật lớn không neo đủ nó giật thép ra ấy chứ, nên các nut biên cột neo vào dầm, dầm neo vào cột một đoạn rất dài
bẻ thì nên bẻ quặt vào trong, vì khi đó vùng bê tông đỉnh cột được thép chủ che chắn, tất nhiên là tốt hơn bẻ quặt ra ngoài. còn với 40d thì bẻ vào trong thì nó cũng ra đầu bên kia thôi

trungxd7 trong 4/5/2013 22:45 đã trả lời thêm:
dầm mái bẻ thêm 40d tính từ đáy dầm, cỗng cả chiều cao dầm thì mỏ cũng phải tới 1,5m thật,

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Đúng rùi hi hi hi  Đăng lúc 4/5/2013 23:53
"Trên mái không có gì đè lên mấy cái thép cột đó ??? " là thế nào hả bác trung?  Đăng lúc 4/5/2013 22:55
Đúng rồi ,tớ thấy dầm mái bẻ mỏ trong cột rất dài lên đến 1,5m ,vậy phải neo mỏ thép cột vào trong mới đúng  Đăng lúc 4/5/2013 22:37

Số người tham gia 2Uy Tín: +6 Thưởng +6 Thanked +2 Thu lại Lý do
meomeo101010 + 3 + 3 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
XD_pro + 3 + 3 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

6#
meomeo101010 Đăng lúc 5/5/2013 00:01 | Chỉ xem của tác giả
Thép mỏ cột phải quay vào trong cột ,tớ chưa thấy ở đâu quay ra cả...mỏ thép dầm mái dài để chống mô men xoay ,
Chính vì mỏ thép dầm dài 1,5m đến 1,9m nên thi công sàn mái cũng khác các sàn thường ,giả sử cốt tầng có 3,3m chả ai đổ bê tông dừng cột ở chiều dài 1,4m cả ...vậy nên phải lắp cả thép dầm vào rồi mới đổ bê tông cột đến cốt đáy dầm ,và với cái mỏ dầm dài như thế mà thép cột quay vào trong... khi đổ bê tông xong thép cột cứng đét...ko nhét nối dầm vào đâu coi như tự sát

7#
nguyenxuan102 Đăng lúc 5/5/2013 10:07 | Chỉ xem của tác giả
he he cái này trong đồ án BTCT 2 kết cấu khung bê tông toàn khối thì phải, lâu rồi em không nhớ. nhưng thép cột đúng là phải bẻ mỏ. nó còn có tác dụng chống đâm thủng nữa thì phải

8#
giaclinh92 Đăng lúc 15/12/2016 12:07 | Chỉ xem của tác giả
trungxd7 gửi lúc 4/5/2013 22:21
Thép mái bẻ mỏ làm gì,. nó chình là đoạn néo cốt thép đấy các bạn ạ,trên mái  ...

Theo mình biết thì thường thép ở đỉnh cột sẽ được bẻ để tránh kéo thép dầm xuống quá sâu trong cột gây khó khăn cho thi công,về chịu lực người ta dùng thép cột phía ngoài uốn cong vào dầm để thay thế cho thép dầm giảm chiều dài neo vào cột. Ngoài ra nó còn có tác dụng làm mỏ giữ để khi buộc thép dầm vào không bị tụt xuống gây biến dạng khi đổ bê tông.Và khi thiết kế thường mình sẽ để đoạn bẻ đó là 200mm.
Thanks!

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 19/4/2024 13:44 , Processed in 0.102498 second(s), 22 queries .