XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 5656|Trả lời: 8
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Các cách giảm giá gói thầu

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào các bạn!
Mình lập topic này để  mọi người cùng bàn luận về việc tính giảm giá dự thầu (Nhà nước + Tư nhân) một cách hợp lý, phù hợp với những quy định hiện hành.
Vấn đề là giảm phần nào trong kết cấu giá ( Vật liệu/ Nhân Công/ Máy...)
Các bạn chia sẻ thêm về vấn đề này.

Số người tham gia 1Uy Tín: +1 Thưởng +1 Thanked +1 Thu lại Lý do
ductrungyp + 1 + 1 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
ductrungyp Đăng lúc 20/5/2013 17:08 | Chỉ xem của tác giả
Giảm giá gói thầu mà vẫn hiệu quả đây là bài toán nan giải cho các nhà thầu, rất khó có một công thức chung, mỗi nhà thầu có một cách riêng dựa trên năng lực và các thế mạnh của mình. Không công trình nào giống công trình nào và cũng không thể dùng cách của công trình này cho các công trình khác được. Nhưng kinh nghiệm của mình khi lập hs dự thầu thì nên Khảo sát kỹ hiện trường địa hình nơi xây dựng công trình đưa giá giá VL một cách hợp lý nhất, đưa ra biện pháp thi công ít tốn kém mà vẫn đảm bảo kỹ thuật Tìm cách tổ chức thi công một cách hiệu quả nhất và tiết kiệm nguồn lực nhất sẽ giảm được chi phí quản lý Từ đó sẽ giảm được giá gói thầu. còn các bạn cũng biết có những dự án quân xanh, quân đỏ thì không nói làm gì nữa.

Đánh giá

Thanks bạn, vẫn còn hàn lâm quá. Bạn có thể nói rõ hơn được không. Mong bạn tiếp tục chia sẻ!  Đăng lúc 20/5/2013 19:07

3#
moonsky89 Đăng lúc 8/6/2015 09:27 | Chỉ xem của tác giả
ductrungyp gửi lúc 20/5/2013 17:08
Giảm giá gói thầu mà vẫn hiệu quả đây là bài toán nan giải cho các nhà thầu, rất k ...

vẫn đang hóng mà thấy mọi người chia sẻ ít quá. mong mọi người nhiệt tình chia sẻ thêm ạ.

4#
thanhphutho Đăng lúc 9/6/2015 15:41 | Chỉ xem của tác giả
Xin mạn phép múa rìu qua mắt các cao thủ trong việc lập dự toán dự thầu, cho em Blobla.... tí  .
Chắc các bác cũng đã biết rằng khi lập giá dự toán dự thầu bao gồm rất nhiều thứ để tạo nên giá dự thầu như: vật liệu, nhân công, máy thi công...... do đó để giảm giá dự thầu ta cũng bám theo các công tác để cấu thành giá dự thầu này. Mỗi công trình lại có cách giảm giá khác nhau nên khi áp dụng thì vô cùng linh hoạt thôi ạ. hì. Theo kinh nghiệm của em để giảm giá dự thầu chủ yếu từ 3 cách sau: giảm giá Vật liệu, giảm giá nhân công, giảm giá máy thi công (không tính đến giảm giá các chi phí chung, chi phí trực tiếp, giảm bụp 1 phát = thư giảm giá....).( các bác đọc các bài hướng dẫn lập dự toán công trình của bác Fubi thì bác ấy đã nói rất chi tiết cách lập và cách giảm các chi phí để cấu thành đơn giá xây dựng công trình rồi)
Do kinh nghiệm có hạn, nên em xin trình bày 1 số cách để giảm giá nhân công trong bài này thôi:
1/ Xin được nói rằng khi đấu thầu thì nhà thầu có quyền lựa chọn cách tính bảng lương nhân công trong giá dự thầu của mình nên khi đấu có thể lập bảng lương nhân công riêng cho công trình mà bạn đang đấu (miễn sao là bám sát thực tế thị trường để có thể thuê được nhân công thi công mà không để công ty bị lỗ )
2/ Nếu bác nào tính lương nhân công theo bảng lương A.1.8 nghị định 205/2004 (nghị định này đã hết hiệu lực) thì giá nhân công = giá lương cơ bản vùng + các khoản phụ cấp theo lương.
ta có thể giảm các khoản phụ cấp theo lương để giảm giá nhân công thi công ví dụ như:
+ có thể không tính phụ cấp khu vực theo thông tư liên tịch 11/2005/BNV-BLDTBXH-BTC-UBDT => giảm đc từ 5%-20%  chi phí về lương.
+ Có thể giảm hệ số phụ cấp lưu động từ 40% về 20%.....để giảm chi phí về lương
=> bác tùy chọn các khoản phụ cấp để giảm theo tính toán công trình.
3/ Bác nào tính bảng lương theo TT 01/2015/TT-BXD ngày 20/3/2015 thì lương nhân công = lương đầu vào vùng x hệ số lương cấp bậc/số ngày LV.
Theo thông tư này đã quy định chung chung và rút gọn cho các công trình rồi, nên có thể giảm giá bằng giảm nhóm công việc về nhóm 1 ( ăn gian tí vì thông tư quy định chung chung quá)
=> Mong các bác chỉ giáo thêm ạ

Đánh giá

Tối về có thời gian mình mới viết bài được. Bận quá chỉ viết ngắn vài lời vậy thôi.  Đăng lúc 9/6/2015 16:53
Giá thành sản phẩm của Nhà thầu không có kiểu tính lương theo kiểu trên giấy của Nhà nước như bạn nêu đâu. Do đó giảm vậy là k đúng.  Đăng lúc 9/6/2015 16:52
Hiii. Không đúng vậy đâu. Muốn biết giảm giá như thế nào thì phải đi từ bản chất tính giá thành sản phẩm của Nhà thầu kia.  Đăng lúc 9/6/2015 16:52

Số người tham gia 1Thưởng +5 Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 5 + 1 Ý kiến sau. Thanks!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 19/4/2024 23:00 , Processed in 0.114977 second(s), 24 queries .