vantienktxd Tại 17/6/2013 22:47

công trình thiết kế 1 bước có tính chi phí thiết kế bản vẽ thi công không

chào mọi người cho e hỏi công trình của e chỉ có thiết kế 1 bước vậy có cần tính chi phí thiết kế bản vẽ thi công ko tại vì theo QĐ 957 e không tìm ra định mức phần trăm chi phí thiết kế. Vấn đề này là sao vậy ạ. e xin cảm ơn và mong mọi người đóng góp ý kiến.!!!

hoangphuclam Tại 18/6/2013 07:44

- Không có bạn à. chỉ có tính chi phí khảo sát lập báo cáo kinh tế kỹ thuật với chi phí khảo sát cho phần thiết kế thôi bạn à.
- Và chi phí thẩm tra TKBVTC + Dự toán.
-.....................

dnchipcoi Tại 18/6/2013 08:52

Công trình Lập báo cáo kinh tế kỹ thuật là công trình dưới15tỷ (thiết kế 1 bước ), công trình lập thiết kế bản vẽ thi công là công trình>15tỷ (thiết kế 2 bước, 3 bước). Công trình của bạn thiết kế 1 bước thì chỉlập báo cáo kinh tế kỹ thuật bao gồm các chi phí tư vấn: (Chi phí khảo sát địahình, địa chất lập báo cáo kinh tế kỹ thuật; chi phílập báo cáo KT-KT; thẩm tra thiết kế + dự toán;giám sát; lập HSMT và phân tích đánh giá HSDT, kiểm định chất lượng; chi phí giámsát đánh giá đầu tư xây dựng)....

tuphung.td Tại 18/6/2013 08:58

Trong QĐ 957 mục 3.3 hướng dẫn áp dụng định mức chi phí thiết kế. Công trình của bạn là một bước thì chỉ phải tính chi phí lập BC KTKTthôi.

longriver28284 Tại 18/6/2013 10:19

Về nguyên tắc, công trình nào cũng phải lập TKBVTC thì mới thi công được.
Tuy nhiên, đối với công trình thiết kế một bước (chỉ lập BCKTKT) thì chi phí TKBVTC đã được tính trong chi phí lập Báo cáo KTKT rồi nên không phải tính riêng chi phí này.
Tỷ lệ giữa chi phí lập BCKTKT và thuyết minh + TKBVTC do CĐT và nhà thầu TVTK thỏa thuận.

vantienktxd Tại 18/6/2013 14:46

"Về nguyên tắc, công trình nào cũng phải lập TKBVTC thì mới thi công được.
Tuy nhiên, đối với công trình thiết kế một bước (chỉ lập BCKTKT) thì chi phí TKBVTC đã được tính trong chi phí lập Báo cáo KTKT rồi nên không phải tính riêng chi phí này.
Tỷ lệ giữa chi phí lập BCKTKT và thuyết minh + TKBVTC do CĐT và nhà thầu TVTK thỏa thuận."
cám ơn mọi người nhưng bạn nói như vậy là dựa vào đâu vậy tại nếu mình đi bảo vệ thầy hỏi thì mình có thể nói như bạn nhưng ko có căn cứ đẻ nói vs thầy. thanks!

TTra17 Tại 16/8/2013 09:09

thuyết minh + TKBVTC do CĐT và nhà thầu TVTK thỏa thuận?
Phần này ko có cơ sở thuyết phục vì khi chủ đầu tư chỉ tính tổng giá trị tư vấn lập BCKTKT và ký hợp đồng trọn gói với đơn vị tư vấn, nhưng khi thanh tra phát hiện chủ đầu tư không lập thuyết minh BCKTKT nhưng vẫn quyết toán toàn bộ chi phí vậy khi truy thu biết căn cứ tỷ lệ % phần thuyết minh là bao nhiêu mà thu hồi.
Mong diễn đàn trao đổi thêm.

nhatkh Tại 19/4/2014 14:52

thuyết minh + TKBVTC do CĐT và nhà thầu TVTK thỏa thuận: Vậy tỷ % của các chi phí này là bao nhiêu nhỉ.
Mong diễn đàn trao đổi thêm. Minh đang rất cần

nhatkh trong 19/4/2014 15:22 đã trả lời thêm:
Xin chào Anh Thành.

Em có vấn đề cần các anh – chịtư vấn giùm.
Trong công trình chỉ yêu cầu thiết kế 1 bước: thì chí phí thiết kế = chi phí lập BC-KTKT
Tuy nhiên, Em chỉ cần Thuê tư vấn thiết kế bản vẽ thi công và lập dự toán, không cần lập thuyết minh báo cáo. Vậy trong trường hợp này chi phí thiết kế bằng bao nhiêu % là có cơ sở.
Mong anh tư vấn sớm cho em vơi. Em đang rất cần.
Xin chân thành cảm ơn!

ngocthachxd05 Tại 21/10/2015 04:19

nhatkh gửi lúc 19/4/2014 14:52
thuyết minh + TKBVTC do CĐT và nhà thầu TVTK thỏa thuận: Vậy tỷ % của các chi phí này...

em cũng gặp trường hợp tương tự. Nếu tính chi phí lập báo cáo kinh tế kỹ thuật thì sẽ tổn thất cho chủ đầu tư vì tính chất nguồn vốn không cần lập BCKTKT.

phamcuong_2008 Tại 25/11/2015 14:02

Các bác cho em hỏi: "những công trình có quy mô nhỏ và kỹ thuật ít phức tạp theo quy định của pháp luật về mặt thủ tục chỉ cần lập hồ sơ báo cáo kinh tế kỹ thuật" thì có quy định nào không? Em đang lập dự toán của một công trình cải tạo, sửa chữa nhỏ, chi phí xây lắp Gxd chỉ khoảng 25 triệu. Nếu áp dụng định mức tỷ lệ tối thiểu thì chi phí lập BCKTKT vẫn là 10 triệu. Như vậy chi phí thiết kế chiếm tỷ lệ lớn quá. Như vậy có được không? Mong các bác quan tâm giải đáp giúp em

vudieusampa1102 Tại 12/3/2018 16:46

nhatkh gửi lúc 19/4/2014 14:52
thuyết minh + TKBVTC do CĐT và nhà thầu TVTK thỏa thuận: Vậy tỷ % của các chi phí này...

Mình cũng quan tâm vấn đề này mà chưa tìm đc giải đáp. Mong diễn đàn trợ giúp ạ
trang: [1]
Phiên bản đầy đủ: công trình thiết kế 1 bước có tính chi phí thiết kế bản vẽ thi công không