kancute Tại 29/6/2013 15:34

Cử Nhân Kinh Tế Xây Dựng Tìm Việc Làm

Em chào các anh chị.
Em mới tốt nghiệp cử nhân kinh tế xây dựng của trường cao đẳng công nghiệp & xây dựng Quảng Ninh.
Em đang muốn tìm việc làm ở Quảng Ninh hoặc Thái nguyên . E mới ra trường nộp hồ sơ một số nơi nhưng toàn nhận được câu nói quen thuộc " Em chờ nhé , có gì anh sẽ liên lạc sau " . Nên ra trường hơn 1 tháng mà chưa tìm được việc , Em nên đây mong tìm kiếm 1% may măn , Mong có anh chị nào biết hoặc có nhu cầu tuyển dụng chỉ bảo em với . Em cảm ơn rất nhiều
Em có Gửi kèm CV của em , Anh chị Đọc có gì chưa chuẩn bảo giúp em với .
Số Điện Thoại Của e : 090.4848222

faraway Tại 29/6/2013 15:56

Chào em,
Anh đã đọc qua CV của em. Anh có nhận xét như sau:
1. CV làm theo khuôn mẫu, dạng trả lời bảng test của nhà tuyển dụng.
2. Không thể hiện được tính cá nhân trong CV
3. Không thể hiện được hiểu biết chung về ngành mình xin việc
4. Không thể hiện được tính cách cá nhân.
5. Chưa kèm theo ảnh, bằng cấp
Em nên làm lại CV nhé, hãy làm theo một cách riêng của chính em. (Đặt mình vào nhà tuyển dụng, mình muốn đọc những gì từ CV của ứng viên)
Sau đó đưa lên diễn đàn, hoặc email cho A. Anh tư vấn thêm
Chúc em sớm tìm được việc làm

thanh.bm Tại 29/6/2013 16:34

Chào bạn!
Những gì nhận xét về CV anh Faraway đã nhận xét trên.
Anh có bổ sung thêm một vài ý:
1. Đơn xin việc: Em nên viết tay hoặc đánh máy Đơn xin việc (Hoăc ứng tuyển) => Thể hiện rõ khả năng làm việc cũng như những hiểu biết về chuyên môn. Đơn xin việc này em cần bám sát vào yêu cầu tuyển dụng của Nhà tuyển dụng.
Các cụ thường nói: Biết người biết ta, trăm trận trăm thắng => Phải biết nhà tuyển dụng đòi hỏi gì và em có gì đáp ứng được ko?
=> Còn làm theo CV mẫu như trên cũng được, nhưng cần bổ sung thêm Đơn xin việc hoặc CV theo cách làm riêng của em làm sao thể hiện được Điểm mạnh

2. Một vài nhận xét về thị trường lao động hiện tại:
- Như anh em đã đánh giá rất nhiều về tình hình lao động hiện nay. Với anh em đã đi làm & có kinh nghiệm vài năm mà xin việc là khó rồi trong khi em mới ra trường, em mới tìm việc trong 1 tháng mà đã kêu rồi.. Hihi.. Không phải tự khoe, anh ra trường vào thời điểm Ngành XD còn phát triển với bẳng cấp loại khá mà đi xin việc cũng trầy trật. Anh đi nộp hồ sơ trong SG mà cứ như rải truyền đơn ấy & Đi phỏng vấn rất nhiều, không trúng cũng rất nhiều. Đến nối, thuộc luôn gần hết các câu hỏi của nhà tuyển dụng. Vậy mà cũng mất 2 tháng mới xin việc được đấy.

Một trong những kinh nghiệm khi đi phỏng vấn em nên làm 01 SWOT về bản thân để biết được mình đang có gì, những rủi ro hoặc thuận lợi ....

Vài dòng gửi em gái. Chúc thành công!

thuan51xf Tại 29/6/2013 20:43

Trước tiên chúc mừng tân cử nhân nhé ! e có thành tích học tập trên ghế nhà trường tốt đấy.đi làm cố gắng duy trì và phát triển nhé !
Anh đồng ý quan điểm với các anh faraway và thanh.bm, CV là do e trình bày là tốt nhất,càng ngắn gọn,súc tích càng tốt nhưng phải đủ thông tin...còn đi phỏng vấn thì tùy cơ ứng biến.
Tình hình xây dựng hiện nay đang rất khó khăn,nhưng ở Quảng Ninh vẫn duy trì được,khả quan hơn rất nhiều nơi khác, hạn chế là thông tin tuyển dụng ít được đưa lên mạng mà toàn tuyển qua anh em bạn bè:(ko như Hà Nội và Sài Gòn

luuguxd Tại 29/6/2013 21:23

em ra trường được mấy tháng mà bấp bênh quá , em làm 3 tháng rồi mà chưa nhận được đồng nào cả nên em chán em bỏ . Bác nào có chỗ nào làm ở miền bắc cho em theo với

53vl25308 Tại 1/7/2013 09:43

Tình hình chung bây giờ đang rất khó khăn...cố gắng lên bạn ơi !!!

consol Tại 1/7/2013 10:54

Giai đoạn kinh tế khó khăn chung, đặt biệt ngành XD dính tới BĐS, công trình ngân sách thì dính tới vốn NN, công trình tư nhân thì ngắt ngoẻo do không vay được vốn, nói chung là công việc vô cùng khó khăn. Các công ty thì thìm cách giảm nhân sự, làm gọn bộ máy, giảm chi phí lương. Đó là hình hình thực tế chung. Bản thân mình đây chuyên làm tư vấn thiết kế và thic ông nhà dân dụng, cả hơn năm nay nhân sự hầu như làm theo sản phẩm, mang việc về nhà làm, báo cáo công việc và nhận bài, nạp bài qua email...Cty chỉ còn 1 vài người lo văn thư, thuế...Khó khăn chồng chất khó khăn !
Chỉ có thể động viên em, mới ra trường nên chuẩn bị tinh thần, cố gắn nộp hồ sơ nhiều nơi vậy.
Chúc em sớm có việc làm !{:1_1:}

luuguxd Tại 1/7/2013 12:15

em thì đang làm cộng tác viên kết cấu làm về thiết kế kết cấu làm theo sản phẩm cũng chẳng biết có dc trả đủ tiền nhà ko nữa , đúng là khó khăn anh ạ

kancute Tại 14/7/2013 18:18

hic hic . sau hơn 1 tháng cuối cùng e cũng quyết định xin vaoif sam sung làm công nhân . tạm thời là vậy thôi bit sao giờ , đc cái lương cao ., chế độ phúc lợi cũng tốt

ndieu25051994 Tại 31/5/2015 12:05

kancute gửi lúc 14/7/2013 18:18
hic hic . sau hơn 1 tháng cuối cùng e cũng quyết định xin vaoif sam sung làm công nhân ....

minh khuyên ban du chưa xin việc làm nhưng ban hãy làm những việc gì liên quan tới xây dựng,nếu bạn đ làm cong nhận qua thời gian kiến thức của bạn sẽ wen oh
trang: [1]
Phiên bản đầy đủ: Cử Nhân Kinh Tế Xây Dựng Tìm Việc Làm