XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 6329|Trả lời: 13
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Báo động: ngay cả bạn cũng HIỂU SAI quy định lập dự toán tại TT 04/2010/TT-BXD v

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Qua thực tế làm việc và qua các trao đổi trên diễn đàn về chuyên đề lập dự toán, cá nhân tôi nhận thấy 1 thực tế đáng buồn và đáng báo động ở đội ngũ ĐỊNH GIÁ XÂY DỰNG, những người làm công tác lập dự toán và quản lý chi phí đó là:
- HIỂU SAI BÉT VỀ THÔNG TƯ 04/2010/TT-BXD ngày 26/5/2010 của BXD và Nghị định 112/2009/NĐ-CP ngày 14/12/2009 của Chính Phủ quy định về lập và quản lý chi phí đầu tư XD công trình.
Nhưng nguy hiểm ở chỗ: họ hiểu sai mà cứ tưởng mình hiểu đúng. Lý do: Nhiều bạn đọc hời hợt, hoặc lấy suy nghĩ tàn dư từ các quy định cũ trước đây của BXD để hiểu và áp đặt tư duy cho các quy định mới bởi 2 văn bản CỐT LÕI trên trong việc lập dự toán. Thực tế cho thấy nhiều bài học xương máu: những gì chúng ta đang làm có thể đã từng đúng trong quá khứ nhưng với hiện tại thì đã sai bét và lạc hậu, cổ hủ.
* Thực tế ngay trên cũng là 1 minh chứng cho thấy:
- Tư vấn và đội ngũ định giá XD của chúng ta (nhất là đang làm cho các cơ quan nhà nước) rất HỜI HỢT và thiếu tính CHUYÊN NGHIỆP - THIẾU TÍNH CHỦ ĐỘNG. Là CĐt mà khi thuê tư vấn định giá, chúng tôi toàn phải hướng dẫn, tư vấn ngược lại họ để họ hiểu bản chất, hiểu quy định mới của nhà nước để họ làm cho đúng. Buồn thay!

==> Chính vì vậy, tôi thấy cần thiết phải lập ra chuyên đề này để chúng ta cùng nhau THỨC TỈNH ĐỔI MỚI TƯ DUY, TIẾP THU ĐÚNG TINH THẦN QUY ĐỊNH MỚI ĐỂ ÁP DỤNG VÀO CÔNG VIỆC. Làm được điều này, chúng ta sẽ rút gọn được rất nhiều khâu phức tạp, sẽ làm việc đơn giản hơn, nhanh chóng hơn và CHUYÊN NGHIỆP HƠN!
Tôi sẽ chia sẻ toàn bộ hiểu biết của tôi về thông tư 04 dưới dạng sơ đồ tư duy để chúng ta HIỂU ĐÚNG - HIỂU KỸ - HIỂU SÂU và thực hiện cho đúng nhé.

Muốn xã hội, muốn nước Việt Nam CHUYÊN NGHIỆP KHÔNG THUA KÉM NƯỚC NGOÀI, mỗi chúng ta cần CHUYÊN NGHIỆP bản thân mình TRƯỚC ĐÃ!

Thân ái!

* p/s:  quan trọng!
- các phần mềm dự toán hiện nay cũng đang "lợi dụng" yếu điểm này để khuyếch trương bán phần mềm và hướng người dùng BÁM VÍU VÀO QUY ĐỊNH CŨ: PHỨC TẠP - NHIÊU KHÊ.
Bởi để theo đúng quy định mới theo thông tư 04, thì PHẦN MỀM CẤU TRÚC RẤT ĐƠN GIẢN. GIÁ THÀNH SẼ GIẢM ĐI RẤT NHIỀU.
Họ đang "làm tiền" ngay trên sự thiếu hiểu biết của đội ngũ định giá xây dựng chúng ta.

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 9/3/2012 09:30
Hữu ích!  Đăng lúc 13/2/2012 11:26
Em mới tiếp cận mảng dự toán nên nhiều chỗ còn mù mờ lắm. Rất cần có những kinh nghiệm quý báu như anh đã nêu! Cám ơn anh nhiều lắm  Đăng lúc 16/11/2011 17:21
Nếu được thì anh có thể chia sẻ dưới dạng bảng: cột 1: hiểu sai, cột 2: hiểu đúng, cột 3: lý do!  Đăng lúc 16/11/2011 17:20
Anh Bình ơi! Anh có thể chia sẻ những lỗi thường gặp do người ta hiểu sai TT 04 không ạ?  Đăng lúc 16/11/2011 17:18

Số người tham gia 17Uy Tín: +30 Thưởng +30 Thanked +16 Thu lại Lý do
anhtuan04x2a + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
chienkaka1 + 1
tttam49 + 3 + 3 + 1 Cam on anh fubi!
meomapdx87 + 3 + 3 + 1
emc2 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
laterit82 Đăng lúc 16/11/2011 16:20 | Chỉ xem của tác giả
Trả lời fubi Bài mới

Anh fubi nói phải đấy, trình độ của họ có hạn thôi nhưng "nhất quen, nhì quyền thứ ba là tiền" nên vào ăn trên ngồi trốc, tha hồ quát nạt hạch sách dù sai đi chăng nữa.
Điểm yếu của tâm lý con người là vậy, dù biết mình sai mười mươi nhưng vì sỹ diện vẫn bảo thủ không chấp nhận.
Văn bản pháp luật "vá lỗi của nước ta" ra còn nhanh hơn phiên bản update window
trả lời tiếp:
Những lỗi sâu xa thì chẳng nói làm gì anh ạ
Toàn những lỗi ngớ ngẩn mới chết

Đánh giá

Bạn nói rất đúng. Nhưng "TIÊN TRÁCH KỶ, HẬU TRÁCH NHÂN". Dù NN Update liên tục (phát triển mà - k update mới sợ) thì do ta không chịu Update nên lỗi thời thôi. Thanks!   Đăng lúc 16/11/2011 16:23

Số người tham gia 1Uy Tín: +1 Thanked +1 Thu lại Lý do
huutanthanh2 + 1 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

3#
QuangChien84 Đăng lúc 17/11/2011 10:18 | Chỉ xem của tác giả
Anh bình nói đúng.nhưng hiện nay vẫn còn bị tư tưởng ''Dại bầy hơn khôn độc'' ''đa số thắng tiểu số'' ''làm gì cũng đặt lợi nhuận nên hàng đầu''. khổ thế Anh bình ạ.

Đánh giá

Dạ vâng. cảm ơn anh bình ạ...  Đăng lúc 24/11/2011 19:33
Cái khéo của mình là: thuyết phục họ theo cái mới nhưng không làm giảm LỢI NHUẬN/LỢI ÍCH của họ. Thậm chí còn giúp TĂNG THÊM. Với cách này 100% mình thuyết phục OK   Đăng lúc 17/11/2011 10:50

4#
laterit82 Đăng lúc 23/11/2011 14:58 | Chỉ xem của tác giả
Hôm nay trên đường đi công tác về cùng với Sếp em cũng đã nói về điều này. Sếp hiểu nhưng còn băn khoăn...

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
  Đăng lúc 25/1/2013 14:18

5#
mynhule Đăng lúc 21/12/2011 20:09 | Chỉ xem của tác giả
Em mới học dự toán. Em đọc một hồi mấy anh chị nói. Em chẳng hiểu gì cả anh chi ơi. Nói rõ hơn cho đàn em học hỏi với được không ạ.
Cám ơn nhiều.

6#
alias Đăng lúc 31/7/2012 15:50 | Chỉ xem của tác giả
Trích bài của anh fubi
"...........Tôi sẽ chia sẻ toàn bộ hiểu biết của tôi về thông tư 04 dưới dạng sơ đồ tư duy để chúng ta HIỂU ĐÚNG - HIỂU KỸ - HIỂU SÂU và thực hiện cho đúng nhé."
Sao ko thấy anh fubi nói tiếp vấn đề này ha.( Và hôm nay đọc nhiều chủ đề cũng zỡ dang như vậy), càng đọc càng tò mò và hấp dẫn nhưng chủ đề dừng lại đột ngột mất.hic
Mong anh sớm làm rõ thắc mắc cho chúng em.Thanks anh nhiều.

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
jindo1991 + 3 + 3 + 1

Xem tất cả

7#
 Tác giả| fubi Đăng lúc 31/7/2012 16:02 | Chỉ xem của tác giả

Bạn đọc bài này sẽ có câu trả lời:
Admin xaydung360 gửi lời xin lỗi và mong trợ giúp của các bạn.

Cảm ơn bạn đã quan tâm và ủng hộ. Thời gian tới, khi ổn định cơ cấu Hội xây dựng 360 mình sẽ tiếp tục cống hiến với tất cả khả năng.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 2.0
Rất hữu ích! Thanks!: 2
  Đăng lúc 7/6/2014 22:00

Số người tham gia 2Uy Tín: +6 Thưởng +5 Thanked +2 Thu lại Lý do
anhthuc_lhx + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
jindo1991 + 3 + 2 + 1

Xem tất cả

8#
thanhwb Đăng lúc 9/8/2012 13:53 | Chỉ xem của tác giả
Sẽ sát cánh cùng anh với tất cả sự nhiệt huyết

Số người tham gia 2Uy Tín: +7 Thưởng +7 Thanked +2 Thu lại Lý do
tuan_umg + 2 + 2 + 1 Em chỉ tiếc sức em có hạn, kinh ngh.
fubi + 5 + 5 + 1 Cảm ơn bạn đã quan tâm!

Xem tất cả

9#
quoc1903 Đăng lúc 30/3/2013 10:37 | Chỉ xem của tác giả
Sao không thấy anh FUBI đi vào vấn đề chính nhỉ, hiểu sai chỗ nào anh phải nói mới biết chứ?

10#
fast_furious Đăng lúc 1/10/2013 15:44 | Chỉ xem của tác giả

11#
trongcuongtl Đăng lúc 22/10/2013 21:22 | Chỉ xem của tác giả
Có gì lạc hậu hay nhiều người hiểu sai xin anh cho mọi người biết dc không ạ

12#
huulucxd Đăng lúc 17/4/2014 10:14 | Chỉ xem của tác giả
thật lòng mà nới cảm nghĩ của em thế này, nghiên nhân ở đây sao ta có sở xây dựng và các cơ quan chuyên môn thì trong quá trình lập dự toán cần phải lập ra mục riêng lập dự toán của riêng tỉnh mình về cơ sở pháp lý ngay trên wes của sở xây dựng để mọi người xem vào đó mà áp dụng, để tránh tình trạng mọi người hiểu sai về bản chất.

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thu lại Lý do
namkhanh2010 + 3

Xem tất cả

13#
tuanttks Đăng lúc 7/6/2014 11:19 | Chỉ xem của tác giả
a fubi tiếp tục chuyên đề đi để các em học hỏi. Em làm dự toán cũng nhiêu năm rồi nhưng phần lớn làm cho tư nhân va yêu cầu chủ yếu là kết quả dự thầu, làm đem lại lợi nhuận. Gần đây đọc trên các forum thấy có nói nhiều đến dự toán và muốn giỏi dự toán thì phải đọc hiểu các văn bản pháp luật chuyên ngành, em có xem qua TT04/2010, ND112... Em thấy đề tài a đưa ra rất hay vì vậy đang quan tâm nhiều. Muốn đi chuyên sâu tìm hiểu nói để người khác nghe chứ không muốn nghe người khác nói mà không hiểu.

tuanttks trong 7/6/2014 11:23 đã trả lời thêm:
bài đã bị xóa ko xem được rồi

14#
ctythhhducchien Đăng lúc 7/6/2014 16:48 | Chỉ xem của tác giả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 25/4/2024 13:59 , Processed in 0.145369 second(s), 32 queries .