XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 30805|Trả lời: 29
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Cách gán tải trọng gió trong etab?

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các anh cho em hỏi cách gán tải trọng gió tĩnh trong etab? Có người nói gán vào dầm, gán vào cột biên, gán vào tâm hình học nghe mà loạn cả óc. ACE nào chuyên về etab cho em hỏi gán vào đâu là chính xác nhất. Thanhks

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
trungxd7 Đăng lúc 2/5/2013 18:20 | Chỉ xem của tác giả
Gió có hai thành phần:
+Thành phần gió tĩnh được tính đưa về phân bố trên các dầm biên tại các mức sàn (theo phương
tương ứng) theo diện tích bề mặt đón gió của công trình.
+Thành phần động của gió :Thành phần động của tải trọng gió có bản chất là lực quán tính tác dụng tại tâm khối lượng của công trình

Theo mình thì mình gán gió vào cột khi tính khung phẳng, gán gió vào dầm khi tính khung không gian, trường hợp tính khung không gian có thể gán nhanh bằng cách gán vào tâm cứng, nhưng nếu là công trình lệch tầng thì không nên gán gió vào tâm cứng.

1. Trong file etab, chọn toàn bộ công trình (Nhấn Ctrl A), gán sàn cứng Assign/Shell Area/Diaphram.
2. Mở file tính gió tĩnh lên (Download theo link được chia sẻ bên thư viện như sau: http://www.xaydung360.vn/thuvien ... %C3%ADnh%2Bgi%C3%B3), khai báo các thông số để tính toán gió tĩnh. Sau đó kéo thanh trượt sang bên phải tới mục "Tải trọng gió gán vào mô hình Etab" (Cột AO), và chọn coppy vùng chọn như hình bên dưới (Vùng giá trị gió tĩnh)

Đánh giá

Được.  Đăng lúc 23/10/2013 15:36
Mình thấy trên đường link tải file trên, có vẻ như bạn đã download file tính gió về rồi phải không? Bạn dùng pass là mrthitran nhé!  Đăng lúc 2/5/2013 22:32
Lưu ý: Đơn vị chọn trong file Etabs nhớ chuyển về là: kN-m nhé bạn! Vì trong file excell tính tải trọng gió ra đơn vị KN, nên bạn chuyển về cùng 1 đơn vị tính.   Đăng lúc 2/5/2013 22:26

Số người tham gia 2Uy Tín: +5 Thưởng +5 Thanked +2 Thu lại Lý do
longtape07 + 2 + 2 + 1
hopthucuadat + 3 + 3 + 1

Xem tất cả

5#
trungxd7 Đăng lúc 2/5/2013 18:23 | Chỉ xem của tác giả
Tuy nhiên khi tính gió thì tính gộp cả tĩnh và động, đưa về dầm biên là hợp lí, thầy giáo kêt cáu hướng dẫn mình hối trước bảo thế

Đánh giá

Mình thì không hài lòng với cách tính gió tĩnh và gió động gộp lại làm 1 để tính.hi. Và sao lại phải quy về dầm biên??? Trường hợp này là khung phẳng à?  Đăng lúc 2/5/2013 18:30

6#
nobody564 Đăng lúc 2/5/2013 18:29 | Chỉ xem của tác giả
Các anh cho em hỏi cách gán tải trọng gió tĩnh trong etab? Có người nói gán vào dầm, gán vào cột biên, gán vào tâm hình học nghe mà loạn cả óc. ACE nào chuyên về etab cho em hỏi gán vào đâu là chính xác nhất. Thanhks  (Hopthucuadat)
  Bạn đang muốn hỏi về gán gió tĩnh (Thành phần tĩnh của gió) trong khung không gian phải không?
- Gió tĩnh gán vào TÂM HÌNH HỌC.
- Gió động (Tên gọi đúng là Thành phần động của gió) gán vào TÂM KHỐI LƯỢNG.

7#
 Tác giả| hopthucuadat Đăng lúc 2/5/2013 21:09 | Chỉ xem của tác giả

Mình muốn hỏi cách gán gió tĩnh trong khung không gian. Nhưng có ngưiời nói gán vào tâm hình học không chính xác bằng gán vào dầm hoặc cột biên. Mình thấy gió gán vào tâm hình học rất nhanh nhưng mình lại không rành lắm. Bạn có thể hướng dẫn kỹ dùm mình, mình đang thắc mắc một số vấn đề sau:
1. Muốn có tâm hình học thì phải gán Diaphragms?
2. Cách tính tải trọng gió khi quy về nút để gán vào tâm hình học?
Thanhs bạn nhiều

8#
 Tác giả| hopthucuadat Đăng lúc 11/7/2013 16:47 | Chỉ xem của tác giả
nobody564 gửi lúc 2/5/2013 22:23
1. Trong file etab, chọn toàn bộ công trình (Nhấn Ctrl A), gán sàn cứng Assign/Shell Area/D ...

nobody564 ơi cho mình hỏi tí: Trong bảng excel tính gió mình thấy có chu kỳ và tần số dao động và khối lượng từng tầng nữa mà tính gió tĩnh đâu cần cái này

Đánh giá

Tính thành phần động của gió thì mới dùng tới khối lượng M, chu kỳ và tần số.  Đăng lúc 12/7/2013 20:59
Chính xác rồi bạn. Nếu bạn chỉ dùng file trên để tính gió tĩnh thì không cần nhập những giá trị đó. Chỉ có tính gió động (Thành phần động của gió)  Đăng lúc 12/7/2013 20:59

9#
nguyenvanga Đăng lúc 23/10/2013 07:46 | Chỉ xem của tác giả
các bác cho e hỏi thêm là khi mình muốn tổng hợp tải trong gió( tĩnh + động) theo phương 0x, 0y thì dùng công thức gì
e đang tắc phần naỳ quá.
thanks các pro

10#
thanhhai1210 Đăng lúc 17/11/2013 12:06 | Chỉ xem của tác giả
Mình mới sài etap 2013, nhưng khi cho phân tích giao động để tính gió động thì không xuất ra được Building mode để tính, có ai biết xin chỉ giáo, mình đang làm dự án chuẩn bị giao hồ sơ mà bị vướng chổ đó không tính tiếp được, rất mong sớm nhận được hòi âm. thanks

11#
pacdoan Đăng lúc 6/11/2014 20:20 | Chỉ xem của tác giả

12#
HANOIADT Đăng lúc 7/11/2014 12:42 | Chỉ xem của tác giả
- Mình không tán thành ý kiến tính gộp gió tĩnh và gió động với nhau
- Mình cho rằng gán gió tĩnh vào cột biên hợp lý hơn
- Gió động gán vào tâm khối lượng là đương nhiên nhưng nếu chỉ xác định theo hai phương X và Y theo mình thì chứ đủ; có những trường hợp xét gió động theo hướng xiên lại nguy hiểm hơn.....
Vài điều chia xẻ.

13#
asturias89 Đăng lúc 6/1/2015 16:23 | Chỉ xem của tác giả
nobody564 gửi lúc 2/5/2013 18:29
Bạn đang muốn hỏi về gán gió tĩnh (Thành phần tĩnh của gió) trong khung không gian  ...

Bạn biết lý do tại sao lại gán thành phần động vào tâm khối lượng mà không phải là tâm hình học không.

14#
hanhlam Đăng lúc 14/1/2016 10:15 | Chỉ xem của tác giả
nobody564 ơi cho minh hỏi tý trong bảng excel gió tĩnh ý thi ở cột C,D,E là những giá trị j day hả bạn,ban giải thích rõ hơn hộ mình vs.minh ms hk etabs nên chưa hiểu lắm

15#
dev4life Đăng lúc 23/5/2016 18:09 | Chỉ xem của tác giả
HANOIADT gửi lúc 7/11/2014 12:42
- Mình không tán thành ý kiến tính gộp gió tĩnh và gió động với nhau
- Mình cho rằn ...

- Gió tĩnh vào cột biên cũng không hợp lý, dầm biên cũng không hợp lý, nó chỉ là gần đúng. Chính xác là nó phải gán vào tường bao công trình --> Khi đó nó sẽ phân tải về dầm và cột như là sàn làm việc một phương và hai phương
- Gió thì bản chất thì là xiên là nguy hiểm rồi nhưng bạn xét xiên thế nào mới là điều quan trọng ? Và xiên bao nhiều độ là nguy hiểm nhất ?/...
Thân!

Đánh giá

Bạn vẽ cái tường công trình rồi gán tải trọng surface vào cho nó thôi. Trong Etabs có chức năng vẽ tường, Sap2000 cũng vậy, Robot cũng ok luôn  Đăng lúc 25/5/2016 14:42
cho mình hỏi cách nhập gió vào tường đi. trước giờ chỉ thấy nhập vào tâm cứng ko ak  Đăng lúc 24/5/2016 20:58

16#
anngonma Đăng lúc 28/5/2016 22:20 | Chỉ xem của tác giả
ngoc_duc980 gửi lúc 9/7/2013 20:53
Theo mình thì mình gán gió vào cột khi tính khung phẳng, gán gió vào dầm khi tính khun ...

Dưới 40m thì mình nghĩ tính gộp cả  gió tĩnh và động gán vào dầm biến hoặc tâm cứng của sàn.
Trên 40m thì gán gió tĩnh vào dầm biên or tâm cứng , gió động tính riêng gán vào tâm khối lượng của  sàn.
Tâm hình học mình chưa hình dung nó là gì

17#
ok_men37 Đăng lúc 3/8/2017 14:49 | Chỉ xem của tác giả
anngonma gửi lúc 28/5/2016 22:20
Dưới 40m thì mình nghĩ tính gộp cả  gió tĩnh và động gán vào dầm biến hoặc tâm  ...

dưới 40m ko phải tính gió động mà

18#
anhhungtb93 Đăng lúc 11/8/2017 10:10 | Chỉ xem của tác giả

19#
anhhungtb93 Đăng lúc 11/8/2017 10:18 | Chỉ xem của tác giả
ngoc_duc980 gửi lúc 9/7/2013 20:53
Theo mình thì mình gán gió vào cột khi tính khung phẳng, gán gió vào dầm khi tính khun ...

Theo e được biết thì tâm cứng với tâm hình học khác nhau mà bác. tâm cứng chỉ để

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 14:52 , Processed in 0.139198 second(s), 33 queries .