XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Tác giả: Bắc
Thu gọn cột thông tin

[Chuyên đề] Công trình sửa chữa nhỏ có phải lập BCKTKT?

[Lấy địa chỉ]
Bắc Đăng lúc 23/4/2012 13:52 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Hiện em chưa thấy quy định nào về vấn đề này. Xin hỏi mọi người: Với các công trình sửa chữa nhỏ, vốn chỉ khoảng mấy chục triệu đến 100tr thì có phải lập BCKTKT ko ạ? Có phải xin phê duyệt BCKTKT ko ạ? Với các công trình nâng cấp thì sao?
Em xin chân thành cảm ơn mọi người!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

fubi Đăng lúc 23/4/2012 14:06 | Xem tất
Cái bạn nói sửa chữa nhỏ chắc là thuộc "Sửa chữa thường xuyên vật kiến trúc công trình xây dựng" đúng k?
Theo luật nếu là vốn Nn thì phải lập báo cáo KTKT. Nhưng thực tế thường bỏ qua. Chỉ cần Thiết kế và dự toán là xong, bởi nếu có lập thuyết minh báo cáo KTKt thì cũng là viết "bá láp ba xàm" không có ý nghĩa gì cả. Tốn tiền vô ích.

Nhưng lưu ý: trường hợp này chi phí thiết kế sẽ thấp hơn rất nhiều so với Lập báo cáo kinh tế kỹ thuật. Bạn thử tra hệ số là thấy ngay.

Tác giả| Bắc Đăng lúc 23/4/2012 14:28 | Xem tất

1. Cám ơn anh..Nhưng mà nghe sếp em nói là: "Nếu là sửa chữa thì ko cần phải lập BCKTKT vì khi xây mới đã có BCKTKT rồi, giờ chỉ là sửa chữa lại thôi, còn về công trình là NÂNG CẤP, tức là thay đổi quy mô, thì phải lập lại BCKTKT"..Nói vậy có đúng không ạ?
2. Thực ra công trình này kêu là sửa chữa cũng được, nâng cấp cũng được. Vì đây là công trình sửa lại kênh mương, tổng mức khoảng 700tr. Vậy theo quy định như thế nào thì phải lập BCKTKT ạ? Nâng cấp với sửa chữa thì có quy định nào không ạ?

fubi Đăng lúc 23/4/2012 14:31 | Xem tất
Bắc gửi lúc 23/4/2012 14:28
1. Cám ơn anh..Nhưng mà nghe sếp em nói là: "Nếu là sửa chữa thì ko cần phải lập BC ...

Đọc sơ đồ tư duy về các trường hợp "Lập báo cáo KTKT" mà mình đã đăng: Mọi công trình sửa chữa, nâng cấp <15 tỷ đều phải lập Báo cáo KTKT. Sếp bạn hiểu nhầm nên nói vậy.
Kinh nghiệm: đọc luật đừng suy diễn, mà hãy đọc hiểu đúng câu từ nó nói.

Nâng cấp và sửa chữa là 2 khái niệm khác nhau theo Luật XD.

Tuy nhiên, đối với Báo cáo KTKT thì theo điều 13b của Nghị điịnh số 12/2009/NĐ-Cp về quản lý dự án đầu tư xây dựng thì:
dù công trình có "sửa chữa" hay "nâng cấp" nếu <15 tỷ thì đều phải lập BCKTKT:

b) Các công trình xâydựng mới, cải tạo, sửa chữa, nâng cấp có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng (không bao gồm tiền sử dụngđất),phù hợp với quy hoạch phát triển kinh tế - xã hội, quyhoạch ngành, quy hoạch xây dựng; trừ trường hợp người quyết định đầu tư  thấy cần thiết và yêu cầu phải lập dự án đầutư xây dựng công trình.

Đánh giá

Anh fubi có thể chỉ cho em link xem sơ đồ tư duy về các trường hợp "Lập báo cáo KTKT" được không ạ??? thanks Anh trước!  Đăng lúc 17/5/2012 10:59

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
Trần Hiền + 3 + 3 + 1 Tán Thành. Thanks!

Xem tất cả

namcdxd Đăng lúc 23/4/2012 15:30 | Xem tất
tất cả đều phải lập hết đó bạn ơi.bên mình chuyên sữa các công trình nhà nước đây.60-70 triệu cũng phải lập.làm cho có ,cũng chẳng ai đọc đâu.

fubi + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

Tác giả| Bắc Đăng lúc 23/4/2012 16:32 | Xem tất
fubi gửi lúc 23/4/2012 14:31
Đọc sơ đồ tư duy về các trường hợp "Lập báo cáo KTKT" mà mình đã đăng: Mọi cô ...

Vậy mà bên em họ chỉ làm Thiết kế bản vẽ thi công và dự toán rồi phê duyệt thôi! Hix

Đánh giá

Nếu vậy thì lúc thanh tra hoặc kiểm toán nhảy vào thì mệt đấy. các bạn cũng nên có thêm cuốn thuyết minh BCKTKT cho đầy đủ  Đăng lúc 24/4/2012 17:01

td.bitexco Đăng lúc 23/4/2012 19:22 | Xem tất
Vấn đề sửa chữa thì phải rõ các ý sau:
  • Sửa cái gì (cột, dầm, sàn, mái dốc, kênh, mương, sân vườn, cổng, hàng rào...);
  • Cách thức sửa như thế nào (thay thế, nâng cấp một phần, khôi phục...ví dụ: tường rào đổ cần sửa chữa thì cần làm những việc như dọn phần đã hư hỏng, xây mới lại đoạn đã hỏng...);
  • Kinh phí sửa dự kiến bao nhiêu tiền (dự trù theo cách lập dự toán theo ĐM hoặc đơn giá thực tế);
  • Thời gian sửa chữa như thế nào?:
  • Hình thức thực hiện (tự làm, thuê hoặc mời chào giá...)
  • .....
Có thể có nhiều công đoạn khác nữa nhưng nói chung là phải có phương án sửa chữa với đầy đủ các nội dung nêu trên và quan trọng nhất là nêu rõ sự cần thiết phải sửa chữa là như thế nào, do yếu tố mỹ quan, an toàn, hay nâng cấp mở rộng...
Kết luận: Nhất thiết phải có phương án sửa chữa để trình bày với cơ quan phê duyệt, việc phương án sửa chữa này trong trường hợp nào được gọi là BCKTKT thì các bạn tìm hiểu thêm. Theo mình thì chỉ là tên gọi, bản chất vấn đề vẫn là KL, giá trị và thời gian hoàn thành.

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
  Đăng lúc 26/4/2012 09:19

Trần Hiền + 3 + 3 + 1 Chuẩn không cần chỉnh. Thanks!

Xem tất cả

M@trixs Đăng lúc 24/4/2012 14:18 | Xem tất
Sữa chữa cũng là xây dựng. Mà xây dựng thì có 2 phần, lập Dự Án hoặc lập BCKTKT. Cứ vậy mà làm thôi.....

Đánh giá

Đăng lúc 26/4/2012 09:17

Số người tham gia 1Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
Trần Hiền + 3 + 1 Tán Thành. Thanks!

Xem tất cả

thuyduongcpr Đăng lúc 25/4/2012 08:00 | Xem tất
Bắc gửi lúc 23/4/2012 16:32
Vậy mà bên em họ chỉ làm Thiết kế bản vẽ thi công và dự toán rồi phê duyệt thôi! ...

Bên mình cũng thế, các công trình sửa chữa khoảng <100tr thì mình cũng chỉ làm tờ trình và QĐ phê duyệt sửa chữa (kèm theo TK và DT) là ok rồi.
nhưng đối với một số công trình tuy là sửa chữa nhưng dự toán tương đối một chút là phải làm BCKTKT đàng hoàng thì các xếp xem mới hiểu và mới ký cho mình làm chứ.

thuyduongcpr trong 25/4/2012 08:04 đã trả lời thêm:
mình không đồng tình với câu này của bạn M@trixs bởi vì: với những công trình sửa chữa nhỏ hay nâng cấp mà không lớn lắm thì có cần phải lập BCKTKT không bạn? Lập làm chi cho tốn giấy tốn mực (vì nó ko cần thiết).:lol

Đánh giá

Đăng lúc 26/4/2012 08:39
Thuyết minh: diễn giải Tại sao phải sửa? sửa chữa cái gì? thay thế = loại vật liệu gì... đơn giản thôi (khoảng 1 đến 2 trang giấy)  Đăng lúc 25/4/2012 11:35
Mình thì chỉ có làm đóng tập lại bao gồm: ( thuyết minh sửa chữa + DT + TKKT+ các căn cứ). Sau đó lập thêm 1 tờ trình   Đăng lúc 25/4/2012 11:33

M@trixs Đăng lúc 26/4/2012 10:53 | Xem tất
@ thuyduongcpr : Bạn đọc chưa kỹ các văn bản rồi {:17:} (cái này anh FUBI nói đó là một lỗi gây chết người , đọc thì phải hiểu cho kỹ mới được, không đọc thì thôi vậy.....). Để hiểu rõ vấn đề bạn đọc bài viết sau của anh FUBI, đã tóm tắt lại nội dung của các văn bản xoay quanh vấn đề này :

http://www.xaydung360.vn/diendan ... 36&highlight=bcktkt

Tóm lại :

Lập dự án : Công trình > 15 tỉ (hoặc đặc thù)
Lập BCKTKT : Công trình < 15 tỉ (trong đó bao gồm các công trình mới, cải tạo, sửa chữa, nâng cấp)
Không làm gì hết : Các công trình xây dựng nhà ở riêng lẻ.

Mình thì lại không đồng ý với quan đểm của thuyduongcpr chổ này :
Lập làm chi cho tốn giấy tốn mực (vì nó ko cần thiết)
Quan trọng là mình làm đúng luật. Còn ngoài ra thì còn phải xem sếp mình chơi theo luật nào (luật Nhà nước, luật Quan sang, luật Dân đen, luật Rừng.....)

Một vài điều cùng bạn......
Đúng sai mọi người góp ý tiếp để chủ đề được làm sáng tỏ.....{:80:}

Đánh giá

Còn trên thực tế đối với sửa chữa nhỏ, thuyết minh BCKTKT không ai thèm xem là chuyện khác. Nhưng k phải vì thế mà bảo bỏ qua nó là đúng. Bỏ qua là sai luật.   Đăng lúc 26/4/2012 11:07
Viết rất chuẩn: đồng tình là vì đã thực hiện thì căn cứ đúng sai phải dựa theo luật. Luật quy định phải lập BCKTKT. Không lập là sai.  Đăng lúc 26/4/2012 11:06

Số người tham gia 2Uy Tín: +8 Thưởng +8 Thanked +2 Thu lại Lý do
Trần Hiền + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!
fubi + 5 + 5 + 1 Viết rất hay. Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

soixich_hp4 Đăng lúc 27/8/2012 21:09 | Xem tất
M@trixs gửi lúc 26/4/2012 10:53
@ thuyduongcpr : Bạn đọc chưa kỹ các văn bản rồi {:17:} (cái này anh FUBI nói đó là m ...

Thế những công trình sửa chữa nhỏ khoảng 50 triệu (nguồn chi thường xuyên) thì có lẽ chỉ cần lập dự toán,sau đó chủ đầu tư phê duyệt dự toán và kí hợp đồng A -B có được k các bác. Đơn vị lập dư toán thì nhà thầu lập được ko hay phải thuê đơn vị tư vấn khác.

lxh1985 Đăng lúc 11/7/2014 16:54 | Xem tất
Cho mình chen ngang câu chuyện của các bạn một chút. hiện nay mình đang gạp một vấn đề cần các bạn giúp đỡ. mình đang làm dự toán sửa chữa theo định mức 1778/BXD-VP NGÀY 16/08/2007 CỦA BỘ XÂY DỰNG, nhưng theo bên thẩm tra lại báo với bên mình nay có quy định mới nếu công trình sửa chữa trên 20% thì làm theo dự toán xây mới áp dụng định mức 1776,1777/BXD-VP ngày 16 tháng 08 năm 2007 và định mức sửa đổi 1172,1173/BXD-VP ngày 26/12/2012. nhưng mình tìm hiều thì các văn bản này không quy định các công trình sửa chữa trên 20% thì phải làm theo dịnh mức và đơn giá xây mới, vậy các bản cho mình hỏi có bản nào biết có văn bản nào quy định điều này không chỉ mình với. thank

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 03:11 , Processed in 0.115802 second(s), 19 queries .