XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 2661|Trả lời: 17
Thu gọn cột thông tin

Đá nhau giữa Luật Đấu thầu 43/2013 và Thông tư 09/2014??????

[Lấy địa chỉ]
PTQĐ Đăng lúc 30/7/2014 08:18 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Mình mới đọc sơ qua cái Thông tư 09/2014 mới ra thì thấy cái điểm này hơi bỡ ngỡ. Mong các anh chị, các bạn trao đổi để hiểu rõ hơn.
- Theo điểm đ, khoản 1, Điều 74: Trách nhiệm của Chủ đầu tư trong Luật Đấu thầu thì: Chủ đầu tư phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu.
- Còn theo Thông tư 09/2014 thì tại Khoản 1, Điều 1 sửa đổi Thông tư 10/2013 như sau: Người đại diện theo PL của Chủ đầu tư có thể uỷ quyền cho BQL dự án trong trường hợp trực tiếp quản lý dự án hoặc tư vấn quản lý dự án trong trường hợp thuê tư vấn quản lý dự án thực hiện một hoặc một số các nội dung nêu tại Khoản 1 điều này, trừ nôị dung phê duyệt nhiệm vụ thiết kế xây dựng.
Vậy theo như nội dung của Thông tư 09/2014 thì Chủ đầu tư có thể uỷ quyền cho BQL dự án hoặc tư vấn QLDA phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu. Như thế có trái với quy định của Luật không?
Mới các ace cho ý kiến.

Đánh giá

Do đó thông tư không trái Nghị định.  Đăng lúc 30/7/2014 08:33
Luật đấu thầu không cấm việc ủy quyền phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu. Do đó CĐt ủy quyền được.  Đăng lúc 30/7/2014 08:31

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Tác giả| PTQĐ Đăng lúc 30/7/2014 09:55 | Xem tất
@Anh fubi: Đúng là Luật không cấm, nhưng nhiều khi mình làm cái không cấm cũng vi phạm Luật đó anh.
Trường hợp của Bầu Kiên là 1 ví dụ. Ổng làm những điều Luật không cấm nhưng giờ ra toà vẫn bị kết luận là phạm luật, có tội.
Cái này anh em trong phòng e vẫn đang tranh cãi. E thì cũng theo ý anh là có thể uỷ quyền ký được. Còn ông anh trong phòng thì nói: Luật nói rõ: Trách nhiệm của Chủ đầu tư là Phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu.

Đánh giá

Nói anh phòng bạn đọc thêm về luật liên quan ủy quyền.  Đăng lúc 30/7/2014 20:49

thanh.bm Đăng lúc 30/7/2014 08:45 | Xem tất
Chào bạn!
Theo mình Nhìn tổng quát thì thấy có vẻ đá nhau. Nhưng đi sâu sát vào chi tiết, chuyên môn thì không có gì là đá nhau cả.
- Xét về tổ chức, cơ cấu thì Ban QLDA và TV QLDA đều thuộc cấp dưới, trực thuộc quản lý của CĐT. Đây là đại diện của CĐT, thực hiện các công việc theo ủy quyền, hợp đồng và chịu trách nhiệm trong nội dung công việc (HĐ hoặc ủy quyền). Một cách nôm na trong cơ cấu của CTy: Tổng GĐ ủy quyền cho Giám đốc Dự án (Người đứng đầu Ban QLDA được CĐT thành lập) hoặc ủy quyền cho ĐƠn vị ngoài mà CĐT thuê để thực hiện các công việc theo nội dung đã thống nhất.
- Xét ở Phương diện Chuyên môn: Ban QLDA (Do CĐT thành lập) là BP chuyên môn, có trình độ, kinh nghiệm được CĐT thành lập để trực tiếp giải quyết các công việc liên quan đến chuyên môn => Ban QLDA là người trực tiếp thực hiện nên xét về trách nhiệm thì Ban QLDA phải chịu trách nhiệm trong mọi quyết định của mình => Nên Cho phép Phê duyệt và chịu trách nhiệm những việc đã thực hiện. TV QLDA (Thuê ngoài) cũng tương tự như vậy.
- Nhưng: Xét về mặt QLDA thì sẽ có những điểm mập mờ. Bởi 1 mình diễn rồi 1 tự duyệt thì nếu không chuyên nghiệp, liêm chính sẽ dẫn đến ....
* Mở rộng: Nếu Ban QLDA có quyền phê duyệt thì có cần thực hiện các công việc trước khi duyệt (Tương tự như CĐT duyệt) cụ thể là: Phải tổ chức thẩm định? Cần phải có ràng buộc "Tổ chức, đơn vị thẩm định.." trực thuộc CĐT thì mới đem lại khách quan. => Tương tự việc giám sát quá trình thực hiện của Người/ Đơn vị được ủy quyền.??
Anh em cho ý kiến thêm!

landau Đăng lúc 30/7/2014 14:30 | Xem tất
Khi BQL được ủy quyền tức nó có được quyền của chủ đầu tư. Tư cách pháp nhân trong trường hợp này như chủ đầu tư.

nhamducthien Đăng lúc 30/7/2014 14:34 | Xem tất
Minh thấy chẳng đá nhau gì cả chẳng qua là đổ trách nhiệm hihii

tuandaiminh2012 Đăng lúc 31/7/2014 13:03 | Xem tất
Lâu nay hay hiểu ông Ban quản lý dự án là Chủ đầu tư quen rồi nên bỡ ngỡ là đúng ! giải thích thêm tý !
Là như thế này: Cấp có thẩm quyền là UBND huyện làm Chủ đầu tư đúng nghĩa ! Nhưng để thuận tiên trong công việc, đồng thời không làm rối rắm công việc của cơ quan Nhà nước thì UBND huyện thành lập Ban quản lý dự án, Ban QL DA này có thể có chuyên ngành hoặc không có chuyên ngành trong lĩnh vực mình quản lý ( Ví dụ: Ban QL dự án về các mục tiêu quốc gia trong lĩnh vực xây dựng trường lớp ngành giáo dục) thì Khi triển khai dự án Ông UBND huyện Ủy quyền cho ông BQL DA mới thành lập làm đại diện Chủ đầu tư hoặc làm Chủ đầu tư( Mà khi đi giao dich ta hay gọi là CĐT) quản lý dự án hoặc thuế QLDA nếu không có chuyên môn; Còn ông UBND huyện nay là Cơ quan có thẩm quyền ! ( Ví dụ: Theo luật nếu vượt Tổng mức đầu tư thì ông UBND huyện Quyết định còn nhỏ hơn TMĐT thì ông BQL DA quyết định luôn ). Cho nên khi đọc các văn bản phải hiểu bản chất kẻo ! Người ta nói một đường mình đi hiểu một nẻo sẽ làm cho công việc của mình thêm rối !
Xin cảm ơn ! có gì sai xin góp ý !

Tác giả| PTQĐ Đăng lúc 31/7/2014 13:11 | Xem tất
tuandaiminh2012 gửi lúc 31/7/2014 13:03
Lâu nay hay hiểu ông Ban quản lý dự án là Chủ đầu tư quen rồi nên bỡ ngỡ là đúng  ...

CĐT và BQL dự án như thế nào thì trong Luật cũng nói rõ rồi bạn à. Và mình cũng chắc là mình biết 2 ông này có quyền và nghĩa vụ ntn trong việc thực hiện dự án.
Cái mình đang muốn thảo luận ở đây là câu từ trong Luật và trong Thông tư. Trong Luật chỉ nói là Chủ đầu tư có trách nhiệm Phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu mà không nói là có được uỷ quyền để làm việc đó hay không? Nên ae trong phòng mới đang tranh luận vấn đề đó. Còn nội dung bạn nói thì trong Luật định nghĩa rất rõ ràng rồi. Miễn bàn!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1
  Đăng lúc 31/7/2014 18:29

tuandaiminh2012 Đăng lúc 31/7/2014 19:07 | Xem tất
PTQĐ gửi lúc 31/7/2014 13:11
CĐT và BQL dự án như thế nào thì trong Luật cũng nói rõ rồi bạn à. Và mình cũng  ...

Trường hợp 1: Bạn đã được cơ quan có thẩm quyền ủy quyền cho Bạn làm Chủ đầu tư để thực hiện các công việc thay mặt Cơ quan có thẩm quyền quyết định ! ( Bạn có dấu đỏ ) như
- Phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu
- Và nhiều việc khác theo quy định về trách nhiệm và quyền hạn Bạn có !      Trường hợp 2:
Còn Bạn vừa là Cơ quan có thẩm quyền đồng thời bạn làm Chủ đầu tư luôn ! thì Bạn cư theo quyền hạn mà làm thôi ! tại sao như vậy vì:
giờ Bạn đóng vai trò là Chủ đầu tư rồi ! bạn mong Luật đấu thầu 43 quy định cho Bạn được Ủy quyền cho "cho ai đó "phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu !   Là sao ?
  Kết luận:Luật đấu thầu nói ra cái đó làm gì khi nó vô lý !
Chả nhẻ ông làm Chủ đầu tư rồi lại ủy quyền cho " một ai đó " thay mình làm cái việc đúng ra là của mình làm hay sao ?
Quyền hạn của Ông đến đâu thì do cơ quan nhà nước ban hành rồi ! Cứ thế mà làm !

Tác giả| PTQĐ Đăng lúc 1/8/2014 07:39 | Xem tất
tuandaiminh2012 gửi lúc 31/7/2014 19:07
Trường hợp 1: Bạn đã được cơ quan có thẩm quyền ủy quyền cho Bạn làm Chủ đầu t ...

Bạn chưa hiểu rõ ý của vấn đề mình nêu rồi. Quyền hạn của Người quyết định đầu tư và Chủ đầu tư ntn mình cũng biết rồi. Vấn đề nêu ra ở đây là: Trách nhiệm của Chủ đầu tư và Đại diện Chủ đầu tư trong việc Phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu:
- Theo điểm đ, khoản 1, Điều 74: Trách nhiệm của Chủ đầu tư trong Luật Đấu thầu thì: Chủ đầu tư có trách nhiệm phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu.
- Còn theo Thông tư 09/2014 thì tại Khoản 1, Điều 1 sửa đổi Thông tư 10/2013 như sau: Người đại diện theo PL của Chủ đầu tư có thể uỷ quyền cho BQL dự án trong trường hợp trực tiếp quản lý dự án hoặc tư vấn quản lý dự án trong trường hợp thuê tư vấn quản lý dự án thực hiện một hoặc một số các nội dung nêu tại Khoản 1 điều này, trừ nôị dung phê duyệt nhiệm vụ thiết kế xây dựng.
Còn cái bạn nói ở trên là khi Người quyết định đầu tư cũng là Chủ đầu tư, hoặc Người quyết định đầu tư giao ai đó làm Chủ đầu tư rồi.
Bạn có hiểu ý mình nói không nhỉ? Dân kỹ thuật nên viết hơi lộn xộn và khó hiểu!!!!!!!!!!

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
hoangphuclam + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

tranphuocanh Đăng lúc 4/8/2014 01:09 | Xem tất
PTQĐ gửi lúc 1/8/2014 07:39
Bạn chưa hiểu rõ ý của vấn đề mình nêu rồi. Quyền hạn của Người quyết định đ ...

Bạn tuandaiminh2012 trả lời lạc đề, mình cũng đang thắc mắc vấn đề như bạn

zerobinh Đăng lúc 12/8/2014 10:44 | Xem tất
PTQĐ gửi lúc 1/8/2014 07:39
Bạn chưa hiểu rõ ý của vấn đề mình nêu rồi. Quyền hạn của Người quyết định đ ...

Bạn nên tìm đọc trong diễn đàn có bài về các văn bản pháp luật trong xây dựng của anh fubi. Theo mình nhớ thì bạn có thể không đọc luật, nhưng bạn phải đọc nghị định và thông tư. Vì 2 cái này là 2 loại văn bản hướng dẫn thi hành luật. Làm theo 2 cái này là được.

Tác giả| PTQĐ Đăng lúc 12/8/2014 13:36 | Xem tất
zerobinh gửi lúc 12/8/2014 10:44
Bạn nên tìm đọc trong diễn đàn có bài về các văn bản pháp luật trong xây dựng c ...

Bạn nói sai rồi. Sống và làm việc phải theo Luật chứ
NĐ và TT hướng dẫn Luật nhưng nếu trái Luật thì phải thực hiện theo Luật. Ra toà thì toà cũng chỉ quan tâm tới Luật thôi. Đúng không?
Cái mình muốn chắc chắn ở đây là: Trong Luật không có cấm Chủ đầu tư uỷ quyền cho BQL phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu. Tuy nhiên Luật cũng chỉ nói: Trách nhiệm của Chủ đầu tư là Phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu. Vậy phải làm sao?
Anh FUBI có nói: Luật không cấm thì vẫn có thể làm. Tuy nhiên, cái gương Bầu Kiên mới rành rành đó. Ông ấy cũng làm những gì Luật không cấm nhưng ra toà vẫn bị tuyên là có tội

zerobinh Đăng lúc 12/8/2014 13:58 | Xem tất
PTQĐ gửi lúc 12/8/2014 13:36
Bạn nói sai rồi. Sống và làm việc phải theo Luật chứ
NĐ và TT hướng dẫn Lu ...

Mỗi người có một quan điểm và cách làm việc khác nhau. Bạn không thể nói tôi sai và tôi cũng không thể nói bạn sai. Chúng ta lên đây là để học tập, trao đổi quan điểm với nhau. Nếu bạn cứ giữ khăng khăng quan điểm của mình như vậy thì bạn cứ làm theo cách hiểu của bạn đi. Mời bạn tham khảo bài này. Chúc bạn thành công. Trân trọng!
http://xaydung360.vn/diendan/loa ... y-dung--93-1-1.html

Tác giả| PTQĐ Đăng lúc 12/8/2014 14:58 | Xem tất
zerobinh gửi lúc 12/8/2014 13:58
Mỗi người có một quan điểm và cách làm việc khác nhau. Bạn không thể nói tôi sai  ...

Hì, có thể mình dùng từ sai không đúng lúc nên khiến bạn nghĩ như vậy. Mình nói bạn sai vì câu nói: Không cần đọc Luật chỉ cần đọc NĐ và TT. Và cũng cảm ơn bạn đã đưa link bài viết của anh FUBI, mặc dù cái đó mình cũng đã đọc khá lâu rồi.
Tuy nhiên, quan điểm của mình lại hơi khác. Vì Luật là cái cốt lõi, cái quan trọng nhất nên bắt buộc mình phải đọc và làm theo nó. Nếu NĐ, TT hướng dẫn Luật mà KHÔNG TRÁI LUẬT thì bình thường. Nhưng chắc bạn cũng đã biết nhiều TT hướng dẫn của các Bộ mình nhiều lúc vẫn có sai sót đấy thôi. Nói đâu xa, trong ngành xây dựng mình có cái Luật sửa đổi 38 đấy.
Đúng, mỗi người có một quan điểm riêng. Do đó mình mới lên đây để hỏi ace trong diễn đàn mình những khúc mắc mình chưa rõ. Mình cũng mong nhận được những câu trả lời cụ thể và thuyết phục để mình có thể vận dụng vào công việc.
Trao đổi thì phải có hỏi và đáp. Đúng không bạn?
Xin lỗi nếu có câu từ gì đó khiến bạn không hài lòng. Mình viết văn hơi kém

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 16:13 , Processed in 0.146636 second(s), 24 queries .