Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Tiêu đề: Tính khối lượng đất [In trang]

Tác giả: tamtinh    Thời gian: 1/4/2014 11:32
Tiêu đề: Tính khối lượng đất
Xin hỏi các anh em diễn đàn: khi thi công đào móng công trình độ sâu 3m phải đào ao thì khi tính khối lượng đất đắp bằng 1/3 đất đào có gần đúng không. xin anh chị em cho ý kiến.
Tác giả: chuyangsing    Thời gian: 1/4/2014 11:44
V đắp = 1/3 V đào là con số kinh nghiệm, bạn nên tính V đắp = V đào - V chiếm chỗ
thì chính xác hơn.
Chúc bạn thành công.
Tác giả: emmanuen_nhd    Thời gian: 4/4/2014 16:11
tính như bạn là chỉ gần đúng để mình biết cách sắp xếp cv thôi. còn chính xác nhất vẫn là
Vđắp = Vđào - V chiếm chỗ .
chúc bạn may mắn.
Tác giả: cntb    Thời gian: 5/4/2014 11:56
sau khi đào móng, bạn tiến hành xây móng, sau đó tận dụng đất đã đào để đắp. Như vậy :
V đắp = (V đào - V móng) x 1,13
trong đó : 1,13 là hệ số đất K95. Đắp thì phải đầm, nén lại thì lượng phải nhiều lên. Giống như 1 bát cơm, nhưng nếu vắt lại 1 nắm tì nó chỉ to hơn quả cau tí thôi.

Tác giả: anhnguyen2    Thời gian: 6/4/2014 15:51
chính xác là Vdap = Vđào- Vmong chiếm chỗ.còn khái niệm 1/3 chỉ mang tính chất thực tế áng chừng thôi bạn à.
Tác giả: vietcland    Thời gian: 2/7/2015 15:40
cntb gửi lúc 5/4/2014 11:56
sau khi đào móng, bạn tiến hành xây móng, sau đó tận dụng đất đã đào để đắp. N ...

V đắp = V đào - V chiếm chỗ thôi vì ta theo khối chặt, hệ số kia chỉ áp dụng lượng đất đắp cần chuyển về để đắp và lượng đất cần phải mua để đắp (nếu có)

Chào mừng ghé thăm Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng (https://xaydung360.vn/diendan/) Powered by Discuz! X3.2