XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 49288|Trả lời: 15
Thu gọn cột thông tin

[AutoLisp] Chia sẻ Auto Lisp

[Lấy địa chỉ]
minkixd93 Đăng lúc 12/7/2014 23:45 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chủ đề này là nơi để các bạn chia sẻ những Lisp cad thông dụng mà các bạn hay dùng trong thiết kế. Mỗi lần chia sẻ các bạn nên chỉa sẻ một file, nói rõ ý nghĩa của file đó (tên lệnh, chức năng...). Mong các bạn trong diễn đàn cùng nhau chia sẻ. Cảm ơn !!!

LISP HAY DUNG NHAT.rar

29.66 KB, Lượt tải về: 10149

Đánh giá

Bạn cũng phải có trách nhiệm với bài viết của mình một chút. nhớ ghi thêm thông tin về các lisp của bạn để người xem khỏi phải down những cái họ có rồi!   Đăng lúc 15/8/2014 08:52
Rất hữu ích! Thanks!  Đăng lúc 13/7/2014 09:01

Số người tham gia 3Thanked +5 Thu lại Lý do
hl281012 + 2 Thích bài này! Thanks!
thanthangxh2009 + 1 Bài hay. Cảm ơn!
khalynmk + 2 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!

Xem tất cả

Nằm trong bộ sư tập

• · AUTOLISP|Chủ đề: 1, Theo dõi : 0

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

PMHC Đăng lúc 16/8/2014 08:52 | Xem tất
Lisp về Layer.Các tên lệnh trong file.
FR: Lệnh đóng băng layer. Chọn đối tượng thì layer của đối tượng đó sẽ bị đóng băng.
TH: Mở đóng băng tất cả layer.
LK: Khóa layer. Chọn đối tượng thì layer của đối tượng đó sẽ bị khóa.
OLK: Mở khóa layer chọn. Chọn đối tượng thì layer của đối tượng đó sẽ được mở khóa.
ULK: Mở khóa toàn bộ layer.
LOP: Tạo layer thường dùng của mình (các bạn có thể chỉnh sửa theo ý các bạn).
L1: Chọn layer hiện hành. Chọn đối tượng nào thì layer chứa đối tượng đó sẽ trở thành layer hiện hành.
CCL: Change Color. Chọn đối tượng để đổi màu layer chứa đối tượng đó.

Layer.rar

1.32 KB, Lượt tải về: 4652

PMHC Đăng lúc 25/12/2014 19:15 | Xem tất
Mình chia sẻ Lisp đo độ dốc của đường thẳng (hoặc có thể tính độ dốc) và vẽ đường thẳng theo độ dốc nhập vào.

1. Lệnh đo độ dốc: doc
Các bạn có thể chọn đường để đo dốc.
Hoặc chọn T để tính độ dốc (pick chọn số hoặc nhập số).

2. Lệnh vẽ đường thẳng theo độ dốc: % và /
Lệnh %: vẽ độ dốc như lệnh vẽ taluy trắc ngang trong nova
Lênh /: vẽ độ dốc theo tỷ lệ bất kỳ

Dodoc (%).rar

3.02 KB, Lượt tải về: 6524

PMHC Đăng lúc 19/12/2014 08:01 | Xem tất

Lâu nay thấy topic này ít hoạt động quá . Bữa nay mình xin chia sẻ các bạn Lisp rải đối tượng taluy trên bình đồ giao thông. Tương tự như lisp trên của anh @conghoa  nhưng có thể thiết lập được chi tiết taluy. Lisp này mình chỉnh sửa lại, có tiếng Việt hướng dẫn ở Command line. Các bạn cứ làm theo nhé.

RTL.rar

2.46 KB, Lượt tải về: 5011

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
phantankhoa + 2 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

PMHC Đăng lúc 3/9/2014 23:50 | Xem tất
File Lisp tạo và chỉnh sửa Layer. Mình bổ sung thêm một số lệnh so với file layer ở bài Này. Các lệnh trong file Lisp:

1. FR:               Lệnh đóng băng layer. Chọn đối tượng thì layer của đối tượng đó sẽ bị đóng băng
2. TH:               Mở đóng băng tất cả layer
3. LK:               Khóa layer_Lock. Chọn đối tượng thì layer của đối tượng đó sẽ bị khóa
4. OLK:             Mở khóa layer chọn_One unlocked. Chọn đối tượng thì layer của đối tượng đó sẽ được mở khóa
5. ULK:             Mở khóa toàn bộ layer _ Unlocked
6. LOP:             Tạo layer thường dùng của mình (các bạn có thể chỉnh sửa theo ý các bạn)
7. L1:               Chọn layer hiện hành. Chọn đối tượng nào thì layer chứa đối tượng đó sẽ trở thànhlayer hiện hành
8. CCL:             Change Color. Chọn đối tượng để đổi màu layer chứa đối tượng đó
9. CLT:             Change Linetype. Chọn đối tượng để đổi kiểu đường nét layer chứa đối tượng đó
10. ISO:           Tương đường lệnh Layiso trong Express của ACad. Chọn đối tượng nào thì layer chứa đốitượng hiện hành, còn các layer khác sẽ bị ẩn
11. OF:             Tương đương lệnh Layoff. Chọn đối tượng nào thì layer chứa đối tượng đó sẽ bị ẩn
12. ON:            Tương đương lệnh Layon. Hiện toàn bộ layer ẩn

Bổ sung thêm lệnh CLT (change linetype); ISO, OF, ON (tương đương lệnh Layiso, Layoff, Layon trong bộ cài Express của Acad).

Video mình post lên đây các bạn tham khảo. Có gì thắc mắc hay góp ý để mình chỉnh sửa lại cho tốt hơn nhé. Thanks!

P/S: Các bạn có thể chỉnh sửa tên lệnh theo ý của mình nếu các tên lệnh trên đã bị trùng với Lisp khác của bạn. Cách chỉnh sửa tên lệnh thì các bạn chú ý câu lệnh (DEFUN C:tenlenh(). Sửa tenlenh thành tên lệnh theo ý của các bạn.

Layer.rar

7.38 KB, Lượt tải về: 5025

drasutis Đăng lúc 14/8/2014 23:59 | Xem tất
Lang thang mình tìm được cái này rất hay. Xin giới thiệu lại cùng các bạn tại diễn đàn. Đây là bản xPloter cho AutoCAD 2014 dùng để in nhanh các bản vẽ trong nhiều tập tin khác nhau.
Sau khi tải về, giải nén và ghi nhớ thư mục lưu trữ các tập tin. Từ AutoCAD 2014 sử dụng lệnh ‘Netload’ sau đó Browse và tìm tới thư mục vừa giải nén. Chọn tập tin ‘xPloter.dll’. Có thể sẽ được hỏi tải hay không nếu thư mục chưa được xác nhận an toàn cho việc tải các module mở rộng.

Sau khi tải, dùng lệnh xplot sẽ để gọi chương trình. Giao diện chính của chương trình như hình sau:

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

Tải về tại đây nhé các bạn, copy và dán vào thanh address: tramx.vn/311/Bai-Viet-xPloter---In-nhieu-ban-ve.aspx

Đánh giá

Đọc hướng dẫn trong trang chủ mình thấy rắc rối quá. Dù sao cũng cám ơn bạn rất nhiều. Tks!  Đăng lúc 15/8/2014 00:09

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
PMHC + 2 Chuyên nghiệp. Cảm ơn!

Xem tất cả

PMHC Đăng lúc 19/8/2014 01:01 | Xem tất
Lisp "Hide_Show" đối tượng.

Chức năng: Làm ẩn đối tượng được chọn. Chú ý là ẩn đối tượng ra khỏi bản vẽ, không bị xóa, không phải ẩn layer chứa đối tượng đó mà chỉ là ẩn tạm thời đối tượng trên bản vẽ.

Tên lệnh: Ẩn đối tượng (11), làm hiện lại đối tượng vừa ẩn (22).

Ưu điểm: Không phải tắt toàn bộ layer chứa đối tượng đó. Có thể ẩn nhiều đối tượng thuộc nhiều layer khác nhau.

Nhược điểm: Nhiều khi dễ bị quên không làm hiện lên đối tượng đã bị ẩn, tưởng đối tượng đã bị xóa, mất công vẽ lại.

Hide_Show (11_22).rar

1.28 KB, Lượt tải về: 5426

conghoa Đăng lúc 20/8/2014 11:40 | Xem tất
Tên lệnh trong Cad: Divside

Tác dụng: Chia khoảng cách thành các phần bằng nhau

Ý nghĩa lisp:Bình thường khi muốn chia 1 khoảng cách thành 2 hoặc 3 phần bằng nhau bạn sẽ phải vẽ 1 đoạn thẳng nối 2 điểm đó rồi dùng lệnh Div(Divide) để chia đoạn thẳng đó thành những đoạn bằng nhau rồi xóa đoạn thẳng đó đi.
Với Lisp này bạn chỉ cần pick vào 2 đầu khoảng cách cần chia, nhập giá trị là sẽ được các đoạn thẳng bằng nhau như mong muốn.

Link download:

divside (chia doan thang) .rar

433 Bytes, Lượt tải về: 4096

PMHC Đăng lúc 1/9/2014 15:11 | Xem tất
Lisp đo diện tích. Tên lệnh: AA1.

Các bạn dùng lệnh AP chọn đường dẫn để Load nhé. Hướng dẫn xài thì các bạn làm theo Clip hướng dẫn, cứ làm theo hướng dẫn ở Command Line là OK thôi. Để có tiếng Việt ở Command Line các bạn chọn Font của Cad là Consolas hoặc Courier nha. Mong các bạn góp ý. Thanks!

Do Dien Tich_AA1.rar

3.8 KB, Lượt tải về: 4882

conghoa Đăng lúc 20/11/2014 07:26 | Xem tất
Giới thiệu với các bạn lisp tạo taluy nhanh từ 2 đường có sẵn.
Tên lệnh: slopetick
- Chạy Lisp, nhập khoảng cách của các đường kẻ taluy, và làm theo hướng dẫn bên dưới.

slopetick.rar

10.17 KB, Lượt tải về: 4976

xuyengtvt Đăng lúc 12/6/2016 21:05 | Xem tất
Cả buổi tra anh Google mà k tìm được. Gần tối mới xin ddc 1 anh làm bên Thiết kế. Muốn chia sẻ cho ae Lisp pick Cao độ, khoảng cách tới Tim trên trắc ngang dành cho các ae Giao thông, đặc biệt các ae làm Hồ sơ chất lượng - Bước 1: Mở file cad "BV1" kèm theo, copy hết các mũi tên trong bản vẽ, paste vào file có trắc ngang. Paste vào chỗ nào cũng dc- Bước 2: Load lisp kèm theo.
- Bước 3: Gõ lệnh "cx" rồi làm theo hướng dẫn

Link: Lips cao do.rar (310.19 KB, Lượt tải về: 5283)

tuanle1108 Đăng lúc 5/11/2018 11:30 | Xem tất

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 13:53 , Processed in 0.151456 second(s), 29 queries .