XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 2415|Trả lời: 5
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi]: Quyết toán phần - Các hạng mục chung

[Lấy địa chỉ]
nhatlinh.ksd Đăng lúc 18/9/2017 17:30 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
     Các anh chị có kinh nghiệm cho mình hỏi: Để làm quyết toán mục Chi phí xây dựng nhà tạmchi phí huy động, giải thể cần phải thực hiện những bước nào ạ? Mình mới làm lần đầu nên rất lúng túng khi làm đến phần này. Gói thầu mình đang thực hiện là gói thầu cung cấp, lắp đặt thiết bị nhưng trong đó cũng có một ít là xây dựng.
     Rất mong được các anh chị chia sẻ kinh nghiệm quý báu.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

bobin.gt Đăng lúc 19/9/2017 08:31 | Xem tất
Chia sẻ với bạn:
- Hiện tại cái này chưa có thông tư hướng dẫn. Pháp lý để bạn sử dụng ở đây là các điều khoản trong hợp đồng.
- Có một cách nhanh hơn nữa là bạn có thể tham khảo một số dự án khác sẽ nhanh hơn.
Chúc bạn thành công!

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
nhatlinh.ksd + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

seaboymnt1 Đăng lúc 18/9/2017 21:07 | Xem tất
Đây là điểm mới và rất hay theo Nghị định 32/2015/NĐ-CP và Thông tư 06/2016/TT-BXD để tiết kiệm chi phí đầu tư xây dựng. Giờ chưa có thông tư hay nghị định gì hướng dẫn để thanh toán hạng mục này cả. Việc thanh toán hợp đồng xây dựng thực hiện theo các nội dung quy định trong hợp đồng đã ký và các quy định của pháp luật áp dụng cho hợp đồng (tức là trong quá trình thương thảo ký hợp đồng sẽ thống nhất việc thanh toán chi phí này giữa CĐT và nhà thầu thi công)
Theo mình thì các khoản mục chi phí HMC nó phải được xác định trên thực tế công việc của nhà thầu đã thực hiện và có sự giám sát xác nhận khối lượng trên thực tế của TVGS mới có thể thanh toán được. Mục đích của NĐ này để tiết kiệm các khoản mục chi phí đầu tư bằng nguồn vốn nhà nước.
Thân!

nhatlinh.ksd + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

Cong_nd Đăng lúc 18/9/2017 21:39 | Xem tất
Tùy loại hợp đồng và các điều khoản trong hợp đồng chứ bạn.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
nhatlinh.ksd + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

sythuy Đăng lúc 19/9/2017 15:30 | Xem tất
Chi phí hạng mục chung được tính theo % giá trị xây dựng. Bạn cứ lấy giá trị nhân với % để thanh toán thô. Hình như bằng 3,5% tùy theo loại công trình trong đó 2,5% chi phí trự tiếp khác và 1% chi phí lán trại.

nhatlinh.ksd + 2 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

Tác giả| nhatlinh.ksd Đăng lúc 19/9/2017 17:01 | Xem tất
     Cám ơn seaboymnt1 và bobin.gt  đã có những chia sẻ hữu ích.
     Cho mình hỏi thêm, thay vì trình dự toán là dự toán chi phí xây dựng lán trại, kho bãi, nhà xưởng (Y như các hồ sơ thiết kế, hoàn công) thì các chi phí nhà ở, kho bãi, nhà điều hành lấy theo đơn giá thuê (Có hợp đồng) được không ạ? Và giá thuê nhà thì như thế nào là vừa, có khung giá định mức không ạ?
     Anh chị nào có dự toán hạng mục chung này cho mình xin làm tài liệu tham khảo với ạ.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 28/3/2024 20:58 , Processed in 0.095911 second(s), 25 queries .