XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 13254|Trả lời: 7
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

tính NPV, IRR?

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
các anh chị giải giúp em bài này với:
dự án sử dụng toàn bộ vốn vay 100trđ để đầu tư, lãi suất vay vốn 12%/năm. tuổi thọ dự án là 5 năm. doanh thu hằng năm là 50 trđ, chi phí hằng năm là 20 trđ. Tính IRR để quyết định chọn dự án.
nếu tính theo quan điểm chủ sở hữu được không ạ!

saobang_031001 trong 8/10/2012 16:16 đã trả lời thêm:
các anh chị cho em hỏi nếu dự án là 100%  vốn vay thì có tính gốc và chi phí lãi vay vào dòng tiền dự án hay không?

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
thanh.bm Đăng lúc 8/10/2012 16:56 | Chỉ xem của tác giả
Bài được thanh.bm sửa lúc  8/10/2012 17:10

Câu 1:
- Muốn tính IRR, hay NPV thì phải có WACC =?. Dữ liệu trên chỉ có r(lãi vay) = 12%, thiếu cơ cấu vốn?
- Thời gian xây dựng hoặc thời gian đầu tư? Có thông số mới áp được năm nào đưa công trình, dự án vào hoạt động => Có doanh thu?
- Bài toán của bạn ở trên là dạng cơ bản nhất, bạn nên xem lại lý thuyết. Ở đây không giải giúp bạn giải mà chỉ hướng dẫn bạn thôi. Bạn xem kỹ cách tính toán NPV và IRR.

Câu 2:
- Chi phí lãi vay phải đưa vào dòng tiền.
- Gốc và lãi đưa vào dòng tiền: Tùy theo Phân tích theo quan điểm (TIP; EPV) thì có cách xây dựng riêng. Bạn xem kỹ Phân tích dự án theo 2 quan điểm: Chủ đầu tư, Tổng đầu tư nhé.

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
Khakha, vụ này thì em chào thua  Đăng lúc 9/10/2012 00:48

Số người tham gia 1Thưởng +2 Thu lại Lý do
bigfour + 2 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

3#
tranhungdao12a3 Đăng lúc 8/10/2012 19:52 | Chỉ xem của tác giả
Anh cho em một công thức tổng quát cho các bài toán nhé! Tính toán số má thì em tự làm:
Công thức:
NCF(EPV) = (Vốn vay - TSCĐ- TSLĐ) +(LNST +KHTSCĐ -Trả gốc) +(NCFthanh lý TSCĐ + NCF thanh lý TSLĐ)
NCF(TIP) = - Tổng vốn đầu tư + (LNST+KHTSCĐ +Trả lãi) + (NCFthanh lý TSCĐ + NCFthanh lý TSLĐ)

Đây là công thức tổng quát, không có phần nào thì em cứ thay nó bằng 0 thôi.
Thân gửi!

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
Hihi, bác Tùng sở trường chuyên đề này rùi. thanks bác  Đăng lúc 9/10/2012 00:49

4#
tranhungdao12a3 Đăng lúc 9/10/2012 08:27 | Chỉ xem của tác giả
Bổ sung cho em cách tính toán các giá trị nhé! Một lời khuyên là em nên tính toán theo phương pháp gián tiếp thông qua doanh thu nếu như em chưa thực sự thành thạo phân biệt giữa các cặp Doanh thu - Thu, Chi phí - Chi.
Công thức:
Doanh thu - chi phí biến đổi = Lãi gộp
Lãi gộp - Chi phí cố định(Không kể khấu hao và lãi vay) = EBITDA(Lợi nhuận truớc thuế, khấu hao và lãi vay)
EBITDA- Khấu hao = EBIT(Lợi nhuận truớc thuế và lãi vay)
EBIT- Lãi vay = EBT(Lợi nhuận trúơc thuế)
EBT - Thuế =EAT(LNST).
1. Khấu hao: Lưu ý chỉ khấu hao TSCĐ, nhiều nguời hay quên, khấu hao luôn cả phần tài sản lưu động.
Phần TSCĐ chỉ khấu hao với Nhà xưởng và máy móc thiết bị, còn với TSCĐ là đất đai thì không khấu hao do nó không có hao mòn.
2. Dòng tiền thanh lý năm cuối:
*. NCF thanh lý TSCĐ=LNST thanh lý +Giá trị còn lại của tài sản
+ LNST thanh lý = LNTT thanh lý - Thuế thu nhập(bài toán không cho thì hiểu là 25% theo luật)
LNTT thanh lý = Doanh thu bán - Chi phí bán
Chi phí bán bao gồm cả vận chuyển và sửa chữa.
+ Giá trị còn lại = Nguyên giá - khấu hao luỹ kế
*. NCF thanh lý TSLĐ = Giá mua
Đây là phần tổng hợp cho tất cả các bài toán. Tuỳ từng bài toán mà em ứng dụng cho thích hợp. Tính WACC, Re, NPV,IRR, B/C, Thv thì em xem các bài khác trong cùng chuyên mục. Chúc học tốt!

Số người tham gia 1Uy Tín: +1 Thưởng +1 Thanked +1 Thu lại Lý do
hoangptsc + 1 + 1 + 1 Bài hay quá. Thanks!

Xem tất cả

5#
thaiduylam Đăng lúc 6/6/2013 09:19 | Chỉ xem của tác giả
E đang học KTXD thầy đang bảo tụi e làm một đồ án trong đó lập Dự toán một công trình xây dựng . Sau đó tính NPV và IRR của công trình đó . Từ đó để tính được dòng tien và thu nhập của dự án. Mục đích là xây dựng một công cụ để tính giá dự thầu tham khảo . Mong các anh chị trong diễn đàn có file nào mẫu và chỉ bảo cho em thêm . E chưa có gì hết ạ . Xin chân thành cảm ơn .!

6#
thaiduylam Đăng lúc 6/6/2013 14:26 | Chỉ xem của tác giả

À như thế này anh ạ. E đang thực tập ở một Công ty Xây dựng. Qua quá trình thực tập em dự kiến viết báo cáo với đề tài " Ứng dụng phân tích tài chính nhằm tăng khả năng thắng thầu " . Mục đích chính: Dùng các công cụ của Excel như NPV,IRR qua các số liệu đầu vào như: Dự toán, khấu hao tài sản, nhân công máy thi công để ra được giá thầu . Mà trong đó NPV = 0 và qua đó em sẽ điều chỉnh các thông số mà có giá đấu thầu hợp lý ! E nghĩ nếu đi sâu vào lĩnh vực này không chừng e sẽ được nhận vào làm việc anh nhỉ ! Mong các anh có một mẫu dự án nào có liên quan cho em tham khảo với: Dân dụng , cầu đường ... đều được cả. Mong và Thank các anh nhiều !

thaiduylam trong 8/6/2013 15:58 đã trả lời thêm:
Nhờ mấy ACE trên DD giúp em với ! :D

7#
pham_xuanvinh Đăng lúc 28/6/2013 15:23 | Chỉ xem của tác giả
E đang học KTXD thầy đang bảo tụi e làm một đồ án trong đó lập Dự toán một công trình xây dựng . Sau đó tính NPV và IRR của công trình đó . Từ đó để tính được dòng tien và thu nhập của dự án. Mục đích là xây dựng một công cụ để tính giá dự thầu tham khảo . Mong các anh chị trong diễn đàn có file nào mẫu và chỉ bảo cho em thêm . E chưa có gì hết ạ . Xin chân thành cảm ơn .!
--------------------------------------
Theo mình có một số ý kiến như sau:
1- Ban lập dự toán công trình, hay lập tổng mức đầu tư. Bạn phải xác định được?
A. Để tính được IRR hay NPV thì bạn phải có dòng tiền của dự án, hay nói cách khác là Bạn phải có được tổng mức đầu tư 1 DA, sau đó giải ngân dòng tiền đó trên một biểu đồ thời gian ( xác định % vốn tự có và vốn đi vay hay huy động từ các nguồn vốn khác) - Ta có thể hiểu đây là chi phí dự án C1.
B. Xác định Lãi suất tối thiểu chấp nhận được (r), được xác định trên cơ sở lãi suất vay trên thị trường trung hạn hay dài hạn (tùy theo cơ cấu dòng tiền), xác định trên sự biến động rủi ro các cơ chế chính sách ( VD như tang lương, hay tăng nhiên liệu), và các nhân tố khác......
C. Xác định doanh thu của dự án ( tùy theo mục đích đầu tư của dự án), cái nay chắc bạn xác định được theo tiến độ dòng tiến. Đây chính là doanh thu DA án B1
D. Tính toán NPW , và thời gian trả lãi tùy theo mục tiêu đầu tư.
Chuc bạn may năm

Đánh giá

Rất hay! Thanks.  Đăng lúc 16/10/2013 09:52

Số người tham gia 2Uy Tín: +8 Thưởng +8 Thanked +2 Thu lại Lý do
thaiduylam + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
fubi + 5 + 5 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!

Xem tất cả

8#
thaiduylam Đăng lúc 2/7/2013 10:37 | Chỉ xem của tác giả
pham_xuanvinh gửi lúc 28/6/2013 15:23
E đang học KTXD thầy đang bảo tụi e làm một đồ án trong đó lập Dự toán một công tr ...

Ôi ! anh nói chí phải, nhưng em còn gà lắm . Mong anh có file nào mẫu cho em xin với . Vì nếu tính theo phỏng đoán thì giãm giá từ 95-97% là trúng thầu. Nhưng em muốn từ khi lập dự toán . Giá nào sẽ là giá để dành Đấu thầu. Mong các anh chỉ bảo thêm . Thank các anh nhiều

thaiduylam trong 2/7/2013 10:37 đã trả lời thêm:
Mong anh chỉ bảo thêm

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 04:45 , Processed in 0.133124 second(s), 24 queries .