XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 35804|Trả lời: 7
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Thiết kế và thử cấp phối bê tông theo TCVN

[Lấy địa chỉ]
1#
thanhnc Đăng lúc 22/10/2013 09:54 | Xem tất
Chào các bạn! Mình xin đóng góp 1 số ý kiến, không biết đúng không, xin mọi người góp ý. Bước 3: theo mình nên kết hợp cả 2 bước càng tốt, tuy nhiên bắt buộc phải có ở ptn. Trong TK CPBT, chất lượng BT phụ thuộc rất nhiều yếu tố (biến), do đó bắt buộc phải thử ở PTN để loại bỏ 1 số biến để dễ dàng kiểm soát hơn. Bước 4: theo mình nếu có điều kiện đúc càng nhiều mẫu càng tốt thôi, thông thường mình làm 9 viên, 3 viên của 3 TP bê tông thử ở 1 ngày tuổi (3, 7, 28 ngày). Còn về phần số gia như bạn nói, theo mình đó là hệ số tin cậy hay hs an toàn (theo CDKT, đv trạm trộn tự động là 1,1; thủ công là 1,15). Nguyên do là trong PTN bạn cân đong đo đếm bằng cân điện tử hết, chính xác cực kỳ trong khi ngoài hiện trường thì không được như vậy. Còn vấn đề liên quan giữa cấp độ bền và mác bê tông, theo mình nghĩ, mác bê tông là giá trị nén tức thời của mẫu bê tông, còn cấp độ bền là giá trị cường độ ổn định với 1 độ tin cậy nào đó (chẳng hạn 95%). Do đó tùy trình độ của mỗi nhà sx, cách kiểm soát hệ số biến động khác nhau mà họ thiết kế khác nhau, còn công thức trên chỉ là tham khảo thôi. Mình nghĩ vậy không biết có đúng k, mong các bạn giải thích cho mình rõ hơn. Thân chào

Số người tham gia 1Thưởng +2 Thanked +1 Thu lại Lý do
donquichotte + 2 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 19/4/2024 16:40 , Processed in 0.101738 second(s), 22 queries .