XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 2312|Trả lời: 13
Thu gọn cột thông tin

Giúp em bóc thép hình này với mọi người.

[Lấy địa chỉ]
khatvong Đăng lúc 27/9/2014 18:51 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Hướng dẫn giúp em đo bóc khối lượng thép như hình bên dưới.

Đánh giá

Giúp hướng dẫn hay là làm thay giúp cho bạn?  Đăng lúc 27/9/2014 19:01

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

consol Đăng lúc 28/9/2014 10:21 | Xem tất
Càng ngày càng có nhiều em hỏi nghe ...lơ ngơ, không hiểu các em đi học cái gì...Chỉ thì làm các em càng kém phát triển, không chỉ thì...tội hehe...  Thôi chỉ cho cách làm thôi nhé:
Vì đây là bản vẽ nước ngoài nên toàn tiếng Anh nên tớ chắc là em này lơ ngơ do chưa hiểu cách xem bản vẽ thôi. Theo trình tự sau mà làm nhé:
1. Xác định các kích thước đài móng (pilecap size) để biết hình dạng kích thước (shape) của thanh thép sau khi trừ đi các lớp beton bảo vệ (cover).
Bên bản vẽ Mặt bằng móng: em bóc ra móng loại nào (10SP060-2 hoặc 10SP060-7). Dùng tên loại móng có được --> so qua bảng nhỏ dưới hình ảnh móng đang up đây. Cách tra bảng này: tên loại móng (pilecap type) ở dòng nào thì nhìn qua phải cột Pilecap size có các kích thước các cạnh tương ứng (dài-rộng-cao / W-L-H), tiếp tục nhìn qua bảng Reinforcement (cốt thép) có các cột chỉ định thép ngang-dọc-đai (B1-B2-Loops), ở bảng này đã chỉ địng số lượng thanh thép rồi nên không ghi @ nữa
2. Để xác định lớp beton bảo vệ --> xem ở đầu cuốn thiết kế có trang "Ghi chú chung" (General notes).
3. Bẽ móc neo đầu thanh thép -->trên mặt cắt 8-8 (Sec 8-8) có ghi là 300 rồi đó.
4. Chiều dài thép neo đầu cọc --> trên mặt cắt 8-8 (Sec 8-8) có ghi là 42d rồi đó.
5. Thép cổ cột --> bản vẽ ghi "refer to collumn schedule" (xem ở bảng thống kê cột).
6. Tiếp tục em biết rồi nhé...
* Lư ý thêm:
- Để xác định chính xác kích thước các thanh thép tại phần vác góc --> vẽ shopdrawing bằng autocad để kéo dim của thanh thép.
- Trong bảng, ở cột "Reinforement"/ B1 ghi 26T32 nghĩa là thép B1 có 26 thanh phi 32.
- Kí hiệu "CL of collumn/pilecap" nghĩa là tim (CL: center line) của cột/móng.
- Bản vẽ nước ngoài thường chỉ tốn số lương giấy bằng 1/10 của bản vẽ Việt Nam, do vậy cách xem đều phải tra bảng, tham chiếu nên rất tiện lợi và dễ nhớ. Em biết 1 lần sau này đọc hiểu ngon ơ...

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 28/9/2014 21:07

Số người tham gia 4Thanked +6 Thu lại Lý do
hoangngoctuan + 1 Thích bài này! Thanks!
thanh.bm + 2 Bài hay. Cảm ơn!
chuyangsing + 1 Chuyên nghiệp. Cảm ơn!
trungyeuhoa + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

adminthuvien Đăng lúc 27/9/2014 19:05 | Xem tất
Trên tình thần giúp hướng dẫn cách làm chứ không làm thay cho bạn nhé. Vì làm thay tức là hại bạn. Vì làm thay thì bạn sẽ không biết vẫn hoàn không biết:
- Đọc được bạn vẽ thì sẽ biết được hình dạng hình học của thép (chiều dài, đường kính, số thanh giống nhau...). Kiến thức đọc bản vẽ thì bạn học trong trường rồi.
- Từ hình dạng hình học tính ra được diện tích, thể tích, chiều dài của từng chi tiết thép. Công thức học ở cấp 2 cả rồi. Kiến thức sơ đẳng.
- Từ diện tích, thể tích, chiều dài tính ra được trọng lượng của chi tiết. Trọng lượng riêng cũng học ở lớp 8 cả rồi.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2
đồng tình  Đăng lúc 29/9/2014 16:47
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2
đồng tình  Đăng lúc 29/9/2014 16:25

Số người tham gia 2Thanked +4 Thu lại Lý do
consol + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
tranhoe + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

trungyeuhoa Đăng lúc 27/9/2014 20:15 | Xem tất
tuy giờ công việc khó khăn mình không có điều kiện để làm XD nữa ! Nhưng mà thấy cái này dễ mà!

Đánh giá

Dễ là sao? Không hiểu! Thật tình Không hiểu!  Đăng lúc 27/9/2014 23:04

meotimchuot009 Đăng lúc 27/9/2014 23:16 | Xem tất
mình không rành về thép lắm nhưng cứ mạo muội xin góp một vài ý kiến nho nhỏ
thứ nhất là tính thể tính bằng các công thức chắc là bạn biết rồi, thật ra cũng không dễ lắm đâu, nhưng tìm hiểu là sẽ tính được

thứ 2 là nếu đây là kết cấu thép thì khi đo bóc khối lượng phải tuân theo quy định đo bóc khối lượng cho kết cấy thép, đó là khi đo bóc khối lượng tính cả phần mối nối, phần khoét lỗ trên kết cấu, chứ không phải trừ đi, cả các phần cắt vát nữa cũng không phải trừ đi, lý do theo mình hiểu thì dù có khoét lỗ thì vẫn hao tốn một cục thép như chưa khoét lỗ, không tiết kiệm được cái gì, nên ta ko phải trừ đi

thứ 3 là nếu kết cấu này có sơn bảo vệ thì phải trừ khối lượng sơn bên ngoài đi

Đánh giá

rất mong nhận được ý kiến của anh nhiều hơn nữa  Đăng lúc 28/9/2014 11:06
thank anh fubi đã góp ý.  Đăng lúc 28/9/2014 11:03
2. Việc bóc kl có trừ lỗ trừ vát hay không đối với kết cấu thép là do định mứ áp dụng quy định. Không phụ thuộc vào suy nghĩ chủ quan người bóc như bạn nêu đâu.   Đăng lúc 28/9/2014 08:00
Đây không phải là kết cấu thép. Nó là cọc bê tông cốt thép - cọc ống btct đúc sẵn.  Đăng lúc 28/9/2014 07:58

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 19:36 , Processed in 0.137699 second(s), 27 queries .