XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3427|Trả lời: 61
Thu gọn cột thông tin

Học tài chính ngân hàng ra làm dự toán xây dựng được không? Và bằng cách nào?

[Lấy địa chỉ]
huyngoc1187 Đăng lúc 18/9/2013 14:57 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
E chào các a trong diễn đàn, e học bên kinh tế quốc dân chuyên ngành tài chính ngân hàng. Mà jo khó xin việc nên e mới vào SGon và xin dc việc ở phòng kế hoạch của 1 công ty xdung, phòng e chuyên làm dự toán. 2 ngành nghề k liên quan j đến nhau nên e rất khó khăn trong việc làm việc, em vào thử việc 3 hôm nay và toàn ngồi đọc tài liệu, mấy achi ở phòng có bày nhưng việc nhiều nên e chưa nắm dc. Bản vẽ e cũng chưa biết đọc, nhưng cũng đang dần hiểu ra vấn để, rất mong nhận dc sự giúp đỡ của các a, e cũng k muốn thử việc dc 3 tháng là phải cuốn gói ra Bắc đâu các a ah. Email của e là nguyenhuyngoc87@gmail.com

huyngoc1187 trong 18/9/2013 15:12 đã trả lời thêm:
e cũng lo nhưng phải cố gắng thôi bác, ae trong phòng nói từ từ rồi quen việc hết, hơn nữa e cũng k phải người khó tiếp thu nên cũng nghĩ là e k phải bán xới

Đánh giá

3 tháng ! không biết đọc bản vẽ ổn chưa nhỉ ?  Đăng lúc 19/9/2013 03:48
Đáng lo thật...  Đăng lúc 18/9/2013 15:03

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

fubi Đăng lúc 5/4/2021 17:35 | Xem tất
bomviet gửi lúc 2/4/2021 17:40
ý anh fubi cũng đúng chỉ có anh diễn đạt thẳng quá nhiều người thất vọng thôi
Ngh ...

Do các bạn ấy chưa thật sự hiểu về bản chất nghề DỰ TOÁN XÂY DỰNG nên mới có hàm ý học kinh tế nhảy cóc vào làm xây dựng trong khi chưa có bất cứ hiểu biết gì về nó.

Chìa khóa chính là ở điểm này:
- Công trình chính là sản phẩm.
- Chủ đầu tư là Người mua.
- Nhà thầu Thi công là nhà sản xuất sản phẩm.
==> Muốn tính được giá bán của sản phẩm công trình thì cần hiểu:
1. Biện pháp thi công: nôm na phải hiểu rõ về dây chuyền sản xuất của mình. Không hiểu được thì không bao giờ tính chuẩn được.
Mà biện pháp thi công thì k thể gà mờ mà tính được. Nó cần có hiểu biết kiến thức NỀN và KINH NGHIỆM am hiểu sâu sắc. Nó cần học từ NỀN TẢNG và va chạm THỰC TIỄN.

2. Cấu thành hao phí nên cấu kiện: nôm na hiểu rõ cấu tạo của các cấu kiện "bán thành phẩm" trong sản phẩm công trình. Cần phải đọc bản vẽ vanh vách, am hiểu tất cả các cấu tạo, hiểu rõ cấu trúc định mức, hiểu rõ cấu thành của các hao phí dự toán...
Lơ tơ mơ cũng không làm CHUẨN ĐƯỢC.

Tóm lại: muốn làm chuẩn thì cần học bài bản - Học trường - Học đời - Học thực tiễn... gì cũng được. Miễn phải bài bản - NỀN TẢNG.
Không bài bản mà làm tay ngang kiểu gì cũng toi.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Quá chuẩn.mong anh chia sẻ thêm.  Đăng lúc 6/4/2021 11:45

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

spirit37vn Đăng lúc 8/5/2014 10:22 | Xem tất
Đọc bài này lại sực nhớ đến mình, học Tài Chính Doanh Nghiệp ở Học Viện Tài Chính, ra trường làm kiểm toán hơn 1 năm thì vào làm việc ở Ban QLDA. Mới đầu đúng là rất choáng về rất nhiều quy định về QLDA, QL chi phí, QL về hợp đồng, một cơ số các văn bản quy định khác về Đấu thầu, lương, luật Lao động,.... Nhưng rồi 1 năm qua đi thì cơ bản đã rõ. Nhưng vấn đề nan giải nhất đối với mình là về Dự toán công trình. Tuy công việc của mình chỉ là nhân viên Kế toán bình thường, nhưng thỉnh thoảng vẫn phải động vào tí gọi là dự toán, chủ yếu mình kiểm tra các đơn giá, các hệ số cơ bản trong dự toán, cách tính giá ca máy, nhân công, vật liệu có đúng với các quy định hiện hành hay không. Còn về phần khối lượng thì mình hầu như mù tịt - phần công việc này thuộc về mấy anh phòng kỹ thuật. Tiếp cận về mấy cái khối lượng này thật sự quá khó đối với mình ở thời điểm hiện tại. Đúng như anh fubi đã nói, có biết đọc bản vẽ đâu, không biết phần công trình này cần làm những công việc gì, khối lượng của nó bóc ra từ bản vẽ ra bao nhiêu, mà có bóc ra được thì thừa thiếu cũng không biết. Em cũng chả giám đá bóng lấn sân sang phần kỹ thuật làm gì cho mệt, nhưng hình như anh fubi có vẻ hơi ác cảm và tức tối với những bạn kinh tế sang làm dự toán thì phải. Khó không có nghĩa là không làm được cơ bản là làm nó như thế nào và trong bao lâu mà thôi. Cũng nhắn nhủ và động viên thớt luôn, hãy có gắng lên bạn ạ. Mình sắp hoàn thiện văn bằng 2 về Khai thác mỏ hầm lò và cũng có ý định đi học một cách đàng hoàng về Xây dựng ( biện pháp thi công, đọc bản vẽ, bóc tách khối lượng). Mong anh em diễn đàn giúp đỡ và chỉ bảo tận tình chứ không phải thái độ dìm hàng của anh fubi vừa trên. Thân!

spirit37vn trong 9/5/2014 09:23 đã trả lời thêm:
Thì thế em mới bảo là phải học hành đàng hoàng và làm việc thực tế thêm mà. Chứ với tý kiến thức nhặt nhạnh thì làm được trò trống gì ạ :D

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5
CHỈ HỌC KINH TẾ KHÔNG THÔI THÌ ĐỪNG BAO GIỜ MƠ TỚI LÀM DỰ TOÁN XD NHÉ.  Đăng lúc 8/5/2014 11:57
TÓM LẠI: MUỐN LẬP DTOÁN XD, KHÔNG PHÂN BIỆT TRƯỚC ĐÓ HỌC GÌ (KTẾ, NHÂN VĂN..) MIỄN LÀ PHẢI CÓ KIẾN THỨC CHUYÊN SÂU VỀ XD + THỰC TẾ.  Đăng lúc 8/5/2014 11:56
Thậm chí hỏi đến tận cùng họ cũng chẳng biết họ tính dự toán theo kiểu gì nữa.  Đăng lúc 8/5/2014 11:55
cứ nghĩ nó ai làm cũng được, cứ phần mềm mà làm nên cứ học ktế cũng tính được. Bởi vậy toàn làm kết quả sai be bét.  Đăng lúc 8/5/2014 11:54
ĐIỀU mà bạn tưởng mình "tức tối" chính là thái độ XEM THƯỜNG DỰ TOÁN:  Đăng lúc 8/5/2014 11:54

fubi Đăng lúc 18/9/2013 15:18 | Xem tất
Chia buồn cùng bạn:

Mong bạn đọc bài sau: Chúng ta đừng quá xem thường lập dự toán!

Nghề dự toán không có cửa cho những người không có kiến thức về chuyên môn xây dựng.

Sếp bạn đã xem thường công việc xây dựng hoặc trình độ hiểu biết về chuyên môn Xd trong lập dự toán có vấn đề nên mới vậy.

Bạn nên tìm công việc khác thì sẽ tốt hơn. Hoặc nếu muốn theo đuổi nghề dự toán thì hãy học xây dựng.

1. Không biết biện pháp thi công thì đừng mong làm dự toán.
2. Không biết đọc bản vẽ thì đừng mong làm dự toán.
3. Không hiểu về cấu tạo các cấu kiện và cách làm ra nó thì đừng mong làm dự toán.

Tóm lại:
- Dự toán là bài toán tính giá thành sản phẩm công trình. Không có hiểu biết sâu sắc về sản phẩm và cách để làm ra sản phẩm ấy thì đừng mong định giá được nó. Muốn hiểu biết sâu sắc về sản phẩm công trình thì phải học xây dựng để có căn bản và học từ thực tế.

- Mong bạn đừng tư duy dễ dãi rằng: k cần học xây dựng, chỉ cần học ngân hàng rồi ra đi làm xây dựng được hết. Chắc bạn bị các quảng cáo Trung tâm dạy dự toán "phỉnh dụ" nên mới tin vậy.

Đánh giá

Đăng lúc 23/9/2013 15:21
  Đăng lúc 21/9/2013 11:55
chịu khó mày mò và học hỏi là làm được thôi mà Bác  Đăng lúc 18/9/2013 19:51

Số người tham gia 2Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +2 Thu lại Lý do
nghia1988 + 3 + 3 + 1
kesandem92 + 1

Xem tất cả

duyhn369 Đăng lúc 18/9/2013 15:25 | Xem tất
ủa, sao cty của bạn huyngoc1187 đang làm thấy ngộ ghê nha, học thì tài chính ngân hàng, ra làm thì xây dựng bên mảng khối lượng,
Thôi mình biết rồi, có sếp chống lưng, bạn từ từ chịu khó vậy

Tác giả| huyngoc1187 Đăng lúc 18/9/2013 15:38 | Xem tất
cảm ơn a fubi, e thấy thời buổi jo làm trái ngành trái nghề cũng nhiều. Tất nhiên cviec khó xin nên mới nhờ người quen xin cho e vào đây, chấp nhận thử thách. Như thế nên e mới viết bài mong dc góp ý vs chỉ dẫn. E k snghi dễ dãi với k ai lừa phỉnh e cả, cũng k ai chống lưng cho e, e cũng xdinh sẽ rất khó khăn rồi, a chưa hiểu dc bản chất vs chưa biết cty e ntn thì đừng có ý kiến chủ quan như thế. Có thế nào mới nhờ mấy a giúp đỡ, nhưng k mong dc câu trả lời khó nghe như của a.
Dù sao cũng thanks vì đã góp ý!

huyngoc1187 trong 18/9/2013 15:45 đã trả lời thêm:
Em xin vào làm  kế toán, nhưng vào lại bị điều sang phòng kế hoạch vì phòng kế toán full rồi. Đi ngược nghề k phải lỗi của e mà lỗi của xã hội, đào tạo kiểu đem con bỏ chợ, cung nhiều hơn cầu. Anh bức xúc thì bức xúc cái j chứ sao lại bức xúc e mà nói ntn? Biết đến diễn đàn, đăng bài là để được giúp đỡ chứ k phải để bị a bức xúc rồi nói. Sự thật tất nhiên mất lòng rồi, nhưng ntn có phũ quá k?

Đánh giá

nói hơi quá chứ bây giờ nông dân cũng làm chủ thầu...mấy ông chẳng biết gì cũng chạy dự toán ầm ầm mà...anh Fubi thông cảm đi   Đăng lúc 18/9/2013 16:01
"THUỐC ĐẮNG DÃ TẬT, SỰ THẬT MẤT LÒNG". Chúc bạn công việc thuận lợi!  Đăng lúc 18/9/2013 15:41
Mong bạn thông cảm: diễn đàn này là dành cho sự CHUYÊN NGHIỆP CHUẨN HÓA TRONG NGHỀ XD. Trường hợp của bạn lại đi ngược lại nên mình rất bức xúc.  Đăng lúc 18/9/2013 15:40

Bắc Đăng lúc 18/9/2013 16:02 | Xem tất

Theo mình công ty bạn có form sẵn..bạn cứ thế mà ốp vào..đi học vài buổi định giá, bóc tách tiên lượng..rồi cố gắng thôi..kiếm miếng cơm vậy...

fubi Đăng lúc 18/9/2013 16:07 | Xem tất
huyngoc1187 gửi lúc 18/9/2013 15:38
cảm ơn a fubi, e thấy thời buổi jo làm trái ngành trái nghề cũng nhiều. Tất nhiên cvie ...

Bây giờ bình tĩnh lại tâm sự với bạn đôi điều nhé:

Trước hết rất cảm thông và chia sẻ cùng bạn khi đang phải đối mặt với nền kinh tế đang què quặt, việc thì ít, người thì đông. Sự cạnh tranh khốc liệt, và cuộc "chiến đấu" tư tưởng giữa cái được học và cái buộc phải làm vì miếng cơm manh áo đã đang diễn ra với rất số đông. Và bạn cũng là 1 trong số đó. Đôi lúc cuộc sống phải chấp nhận từ bỏ công việc mình thích để làm công việc mà mình không hề biết đến bao giờ. Nói cách khác rõ hơn là nghề mà mình chưa từng được đào tạo.

Với bạn, đang được bị bắt làm công việc lập dự toán xây dựng thì cũng mong bạn hiểu thực tế rằng:
- Không biết đọc bản vẽ, không biết biện pháp thi công để hoàn thành sản phẩm công việc XD, không biết về các cấu kiện, cấu tạo của công trình xây dựng thì bạn ơi! bạn sẽ không bao giờ và mãi mãi sẽ không bao giờ lập được dự toán xây dựng đâu.
Chưa kể, ngay cả với những anh chị em xây dựng chính hiệu, đã từng thi công rất nhiều, bóc khối lượng, đọc bản vẽ như gió nhưng để lập dự toán thì nhiều người còn mù tịt trời đông và vô cùng gian khổ để lập được dự toán đúng nghĩa.

- Bạn than thở trách xã hội về đào tạo mà đem con bỏ chợ thì liệu có đúng không khi: việc học ở đâu tự bạn chọn, xã hội không bắt bạn học. Bạn làm việc ở đâu cũng tùy bạn chọn, xã hội không bắt bạn làm. Đừng trách xã hội mà trước hết hãy nhìn lại bản thân mình để có cái nhìn đúng đẵn với lối đi, với cuộc đời bạn. Không ai làm chủ cuộc đời bạn cả. Chính bạn là người quyết định.

Bạn lựa chọn nghề dự toán không phải xã hội hay công ty bắt bạn làm mà hay do bạn nghĩ rằng: bạn đã hết cơ hội làm việc với ngành bạn đã được đào tạo nên vội vã nắm lấy công việc (mà bạn tưởng chừng dễ dàng làm nó)???

Bằng tất cả kinh nghiệm 14 năm nghề, đặc biệt là nghề dự toán, mình cam đoan với bạn bạn sẽ không thể làm được nếu không học căn bản về nghề XD (trừ khi bạn là 1 thiên tài).

Và bạn ơi, bạn có quyền có niềm tin rằng sẽ làm được tất cả. Nhưng hãy nhìn thẳng vào sự thật: bạn không biết gì về cấu tạo 1 chiế ce máy, không biết gì về công nghệ và cách thức làm ra từng chi tiết 1 chiếc xe máy thì bạn có định giá tính dự toán được chúng k?

Mình bức xúc là vì ngay bản thân bạn đã quá xem thường dự toán xây dựng khi bạn cho rằng: BẠN SẼ HỌC ĐƯỢC NHANH MÀ CHẲNG CẦN HỌC CHUYÊN NGÀNH XD. PHẦN MỀM DỰ TOÁN CHỈ TÍNH TOÁN THAY CON NGƯỜI CÒN CÁCH LÀM VÀ CÁC THÔNG SỐ ĐẦU VÀO CHO NÓ MỚI LÀ QUYẾT ĐIỊNH. MÀ VIỆC NÀY CHỈ CÓ CON NGƯỜI LÀM THÔI. MÀ CON NGƯỜI NÀY PHẢI LÀ NGƯỜI CHUYÊN NGHIỆP VÀ AM HIỂU.

Mình nói thẳng để bạn có cái nhìn thực té hơn mà thôi. Sẽ biết bạn buồn, và sốc, nhưng có lẽ vậy sẽ tốt hơn cho định hướng của bạn trong thời gian tới và có cái nhìn về NGHỀ DỰ TOÁN ĐÚNG ĐẮN HƠN.

Tóm lại:
Lời khuyên cho bạn:
- Hãy tìm mọi cơ hội để làm đúng nghề đã được học và đào tạo (vì chính bạn đã chọn nó và có kiến thức nền tảng về nó).
- Nếu muốn theo nghề dự toán xây dựng: hãy học thêm 1 văn bằng về nghề xây dựng (trung cấp hay cao đẳng cũng được rồi) để có nền tảng hiểu biết cơ bản.

- THỰC TẾ: Học xây dựng ra thì CÓ THỂ làm được dự toán (KHÔNG PHẢI AI CŨNG LÀM ĐƯỢC).
Còn không học Xd mà làm dự toán thì 100% khẳng định kết quả bạn làm không được gọi là dự toán xây đựng đúng nghĩa đâu.

Chúc bạn vạn sự suôn sẻ!

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0 Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
  Đăng lúc 1/3/2014 14:32
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Đồng tình với anh Fubi :)  Đăng lúc 20/9/2013 15:46

Số người tham gia 5Uy Tín: +15 Thưởng +12 Thanked +4 Thu lại Lý do
nthanh2410 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
HUNGFAM + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
491351 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
consol + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
huyngoc1187 + 3 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

Tác giả| huyngoc1187 Đăng lúc 18/9/2013 16:20 | Xem tất
Thứ nhất: em k than thờ về công việc, bạn e học ra đầy đứa làm trái nghề, nhưng chưa ai làm như e cả.
Thứ 2: E biết sẽ cực kỳ khó khăn, chứ k phải như a nói là "bạn tưởng chừng dễ dàng làm nó ".
Thứ 3: Cái gì cũng là nghề, và chưa bao giờ e có suy nghĩ là xem thường dự toán như a nói.
Anh nói những câu này e cảm thấy a là người rất tâm huyết với nghề, nhưng mong a đừng áp đặt suy nghĩ chủ quan của mình đối với e. Em công nhận rất khó để làm, nhưng a đánh giá con người e ntn là k đúng.
Ae chia sẻ trên tinh thần góp ý cho nhau, e thấy k vấn đề j cả, nhưng a mới là người cần bình tĩnh, vì nãy giờ a cm là a đang bức xúc mà!

tranhungdao12a3 Đăng lúc 18/9/2013 17:06 | Xem tất
Chào Bạn!
Đúng là bạn chọn một công việc trái nghề quá khó luôn. Người ta bảo làm kỹ thuật chuyển sang kinh tế tài chính thì dễ hơn, chứ chiều ngược lại thì quá khó. Dự toán là một mảng không hề đơn giản đối với dân kỹ thuật lành nghề chính hiệu chứ đừng nói gì dân ngoại đạo.
Tuy nhiên nếu vẫn muốn làm và chờ đợi cơ hội khác đúng ngành nghề thì cứ mạnh dạn trải nghiệm đi bạn. Ta hãy làm để biết nó khó như thế nào, sự kiên trì của ta tới đâu.
Trước tiên học cách đọc bản vẽ, nghiên cứu hình họa, tư duy cấu kiện, đọc các văn bản quy định, hướng dẫn về dự toán. Mình nghĩ cái này thì dần dần bạn sẽ học được. Còn cái khoản hiểu biện pháp thi công thì công nhận là khoai, nếu không từng làm từng trải nghiệm thì khó thật.
Hãy cứ làm từng bước một bạn ah!
Mình hơi thắc mắc là phòng bạn chuyên làm dự toán hay có làm mảng khác không. Vì theo mình bạn học tài chính ngân hàng thì hoàn toàn có thể làm phân tích dự án, thẩm định dự án hoặc hồ sơ thủ tục thầu.
Chúc bạn bình tĩnh, tự tin và chiến thắng.

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thu lại Lý do

Xem tất cả

Estimator Đăng lúc 18/9/2013 20:20 | Xem tất
Sếp của bạn quá xem thường công tác dự toán rồi đó.

Đánh giá

Hãy bình tĩnh đừng nản lòng, hãy cố lên, mọi chuyện rồi sẽ thành công, chúc bạn mọi điều tốt đẹp  Đăng lúc 20/9/2013 11:50

namuct2 Đăng lúc 18/9/2013 21:32 | Xem tất
chia buồn cùng đội bạn, thồi thì kệ nó đi , chưa biết thì phụ giúp anh em trong phòng việc lặt vặt. chứ dân xây dựng chính hiệu mới ra trường cũng như bạn thôi. lập dự toán cũng như mua món đồ ngài chợ ,mình gà thì bị thịt thôi

Đánh giá

Lập dự toán không thể ví như món đồ ngoài chợ được. Mà phải là: như việc định giá đồ đem bán ngoài chợ của chính nhà sản xuất chứ k phải người mua.   Đăng lúc 19/9/2013 09:23

Estimator Đăng lúc 19/9/2013 10:50 | Xem tất
namuct2 gửi lúc 18/9/2013 21:32
chia buồn cùng đội bạn, thồi thì kệ nó đi , chưa biết thì phụ giúp anh em trong phòn ...

Cũng gần giống như việc đi chợ nấu cơm. Yêu cầu đặt ra là đi chợ mua thực phẩm về làm mâm cơm: cơm dẻo, thịt kho trứng, canh chua cá lóc, dưa hấu. Bạn có trách nhiệm dự toán chi phí cho việc này.

- Giá từng loại nguyên vật liệu: giá cả vật tư - đi kèm với thương hiệu, chửng loại và địa điểm.
- Nấu bằng ga, củi, điện: tương đương biện pháp thi công
- Hao phí tiền ga, củi, điện: giống như tính hao phí nhiên liệu cho ca máy
- Thời gian nấu: hao phí nhân công

Để chuẩn bị món ăn thì phải chế biến thì cần phải rửa sạch:

- Hao phí nước
- Khấu hao giá trị thau, rổ,...

Trong quá trình chế biến:

- Bột nêm, gia vị: hao phí vật tư phụ
- Dụng cụ nấu: tính hao phí cho xoong, chảo, ...

Việc dự toán cho nấu ăn có dễ không vậy bạn? Khó đó chứ :)

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
  Đăng lúc 1/3/2014 14:34
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 21/9/2013 12:23
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Ví dụ sinh động pha chút hài hước nhưng rất dễ hiểu.  Đăng lúc 20/9/2013 15:54

Số người tham gia 2Uy Tín: +8 Thưởng +8 Thanked +2 Thu lại Lý do
suongblack + 3 + 3 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
fubi + 5 + 5 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!

Xem tất cả

Tác giả| huyngoc1187 Đăng lúc 20/9/2013 09:00 | Xem tất
Cảm ơn các bạn. Trong phòng mình k làm mỗi mảng dự toán đâu mà còn làm các hồ sơ, thủ tục, quản lý HD kinh tế... nhưng mấy ae trong phòng muốn hướng dẫn mình làm dự toán để phụ giúp ae nữa. Nchung cố gắng học hỏi thôi

vtthanyeu Đăng lúc 20/9/2013 10:19 | Xem tất
fubi gửi lúc 18/9/2013 16:07
Bây giờ bình tĩnh lại tâm sự với bạn đôi điều nhé:

Trước hết rất cảm thông v ...

bạn hãy nghe lời bác fubi này, một nghề cho chín còn hơn chín nghề.

namxdht Đăng lúc 20/9/2013 11:28 | Xem tất
huyngoc1187 gửi lúc 20/9/2013 09:00
Cảm ơn các bạn. Trong phòng mình k làm mỗi mảng dự toán đâu mà còn làm các hồ sơ, ...

Cố gắng lên bạn, nhưng tư chất đóng ghóp phần quan trọng đấy, mình nghĩ bạn có tư chất nên bạn chỉ khó khăn ở giai đoạn đầu thôi, hãy làm 1 thời gian nếu thấy yêu nghề thì làm tiếp còn ko thì tính sang nghề tiếp. người chọn nghề và nghề chọn người điều đó đúng đấy bạn à. mình nghĩ để làm được dự toán bạn nên theo các bước sau : Đọc hiểu bản vẽ -> biện pháp thi công.( bản vẽ thì biết là cái gì rồi đúng ko? tiếp theo bạn nên tìm hiểu thế nào là Biện pháp thi công, bạn phải tìm hiểu lấy mới hiểu được bản chất vấn đề).  đây là hai cái cần trước khi làm dự toán, còn cái đủ thì bạn tham khảo các bài viết về dự toán ở trên diễn đàn này kết hợp vs tìm tòi tài liệu cũng như học hỏi những ngừoi đi trước. chúc bạn luôn thành công

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thu lại Lý do

Xem tất cả

Tác giả| huyngoc1187 Đăng lúc 20/9/2013 13:54 | Xem tất

Kain Đăng lúc 7/1/2014 14:19 | Xem tất
Mình cũng có chung hoàn cảnh với bạn huyngoc1187, và thật sự là vô cùng khó khăn khi học và làm dự toán. Người biết thì không chỉ, người chỉ thì không hiểu, người muốn chỉ thì do không biết nên không chỉ được, lên mạng hỏi thì thường thường là có anh em vào chia sẻ cảm thông hay là hấp diêm như anh fubi đây rồi sau đó ta lại về với ta.

Mình cũng đọc nhiều văn bản lắm, nhiều lúc không hiểu hỏi vài câu về tính hệ số này kia, anh em trả lời dùng phương pháp tam suy nội suy gì đó mà mình muốn "thiên nhân ngũ suy" luôn.
Theo mình thấy bạn nhất quyết phải có một người cầm chuột chỉ từng chút vậy đó thì mới hiểu được công việc. Còn không thì tự mày mò xong rồi tự xử luôn mà đòi hỏi nghị lực rất cao.

Còn nếu mà nói bạn không thể làm được dự toán thì mình không đồng ý, làm gì mà ghê gớm vậy, kiếm ăn thôi mà làm gì ghê vậy. Làm thì làm được chứ, có điều đúng hay sai thôi, mà đúng thì đúng tới đâu. Vậy thôi, việc nào cũng vậy cả.

Đánh giá

Làm mà k biết chắc đúng thì tốt nhất đừng bao giờ làm. Bạn tư duy thiếu chuyên nghiệp kiểu ấy thì sẽ k bao giờ thành công đâu.  Đăng lúc 8/5/2014 12:03

ngoctuanxd Đăng lúc 7/1/2014 14:37 | Xem tất
bạn này xin việc giỏi quá cơ.hãy xem lại chính mình đi.nêu ko có chuyên môn về xây dựng thì có mà sang tiểu sành cũng ko làm được.
+ Riêng kiểu ngồi nhà đọc tài liệu đã biết thế nào rồi.
TÔI KHUYÊN BẠN LÊN ĐI HỌC THÊM TRUNG CẤP XD THÔI CŨNG ĐƯỢC. CHÚC BẠN MAY MẮN.
+ Công ty này của chú, bác, cô, dì của bạn à.

bomviet Đăng lúc 7/1/2014 20:07 | Xem tất
Làm dự toán mà không ra thi công thì giống như bạn đang đi học trên trường thôi.
Cần đọc thêm nhiều sách về xd này,học cách đọc bản vẽ, cách tính thép, betong...
tranh thủ học hỏi các anh đang thi công nhiều thêm nếu bạn muốn làm xd.
Còn nếu mà giải pháp tạm thời thì câu trả lời của mình là không.

nguyenlienmdc Đăng lúc 16/11/2015 15:26 | Xem tất
Em cũng giống chị này, học công nghệ thông tin nhưng giờ đang đi học việc bên dự toán. em học việc bên dự toán khi em đang là sinh viên năm cuối, càng học em càng rối nhưng may là đi học ở công ty mọi người cung chỉ cho nhiều, em đang đợi có đợt tuyển sinh văn bằng hai bên kinh tế xây dựng thì đi học, còn bây giờ thì em đang theo 1 số khóa học của các trung tâm về bên xây dựng. lúc đầu em học đọc bản vẽ, sau học sang dự toán rồi dự thầu, nhưng nếu học xong mà được thực hành trên thực tế thì em nghĩ dần sẽ học đc, còn em thì chỉ ngồi xem mọi ng làm thôi nên giờ vẫn trong cái vòng luẩn quẩn...huhu

Bokingvan Đăng lúc 17/11/2015 09:56 | Xem tất
Học Kinh tế quốc dân chuyên ngành Tài chính ngân hàng thiếu gì chỗ tuyển người. Chắc bạn ngại nộp hồ sơ, ngại đi phỏng vấn, ngại thử thách, ngại thể hiện mình hoặc ngại ko muốn làm ở những cty nhỏ thì mới ko tìm được việc thôi.
Mình làm Kiểm toán xây dựng cơ bản, trước cũng có cái tài khoản vietnamwork, bây giờ cứ vài ngày trên mail lại thấy có Công ty kiểm toán tuyển Trợ lý kiểm toán, sợ gì ko có việc làm.
Mail bạn post cũng được 2 năm rồi, bạn vẫn làm dự toán hay làm việc khác rồi

NPDL Đăng lúc 17/11/2015 13:42 | Xem tất
ủa? theo tôi sếp của bạn cũng có ý chứ bộ, đâu nhất thiết phòng kế hoạch là làm dự toán, trước hết bạn nên hiểu phòng kế hoạch của công ty xây dựng bạn làm cái đã rồi hãy hỏi, mà mấy banj comment theo tôi chưa chuẩn, phòng kế hoạch công ty xây dựng bao nhiêu là việc ví dụ:
+ lập kế hoạch giải ngân vốn, kế hoạch cung ứng vật tư .....
+ hoặc lập DADT công trình ( cái này chắc bạn hơi bị pro đúng ko? ) chú ý mấy cái % của tổng hợp chi phí ( cái này nhờ mấy anh ở phòng là được ) xong bạn chạy mấy bạn kế hoạch NPV, IRR, B/C.... đánh giá có khả thi hay ko?....
+ hỗ trợ vay vốn nếu công ty thiếu bộ phận
+ ...... nói chung nhiều, ko nhất thiết là làm dự toán đâu nhé, an tâm
P/S nói chung trưởng phòng biết và phân công cho phù hợp là ok, còn ko thì pha trà, tiếp khách, học lái xe chở sếp......cũng được mà

bemapkul Đăng lúc 7/3/2016 15:50 | Xem tất
bây giờ mới đọc được bài viết này!
em lại có ý kiến như thế này!
anh fubi là người thực sự rất giỏi và tâm huyết với nghề nhưng em nghĩ trong trường hợp này anh chỉ đúng một nửa.
cách dạy của Việt Nam mọi người cũng đã biết, đó chỉ là dạy lý thuyết chứ không có một chút thực tiễn nào và khi đi làm khác với học một khoảng cực kỳ xa ở rất nhiều ngành nghề! và trường hợp như của bạn ấy ở nơi em làm việc có một người như vậy. Anh ấy không học xây dựng mà chỉ mua bằng thôi, anh ấy đi công trình và học hỏi từ những người làm nghề xây dựng về bóc khối lượng và dự toán. Anh ấy không phải là thiên tài nhưng Bây giờ anh ấy thậm chí còn giỏi hơn cả những người học chuyên ngành, có công ty riêng nữa. có thể anh ấy không giỏi được như anh hay một số người học xây dựng chuyên ngành nhưng Đó là một ví dụ cho việc không phải mọi cố gắng của con người đều không đi đến đích.Đã có rất nhiều trường hợp trái ngành ở nhiều lĩnh vực và họ cũng đã thành công!
Mong rằng anh sẽ có nhiều đóng góp hơn cho cộng đồng xây dựng và cũng giúp đỡ nhiều người có hoàn cảnh như bạn ấy chứ không phải là buông ra nhiều lời ác ý như vậy!nói thiệt xem bài viết của anh fubi trên mạng thấy rất sùng bái nhưng mà đọc bài này thấy rớt cái bạch....Thất vọng quá trời!
Cảm giác anh thực tiêu cực trong vấn đề này!

P/s: Nhiều người thợ xây, họ chỉ học hết cấp 1, cấp 2 thôi không học chuyên ngành xây dựng nhưng họ thực tiễn nhiều, học hỏi nhiều và họ còn giỏi hơn cả những người học chuyên ngành xây dựng. Vì vậy quan trọng là bạn có ý chí học hỏi vì quá trình đó thực sự khó khăn và lâu dài. Không có việc gì khó chỉ sợ lòng không bền mà thôi bạn ơi!
Nếu bạn không có những cái đó thì tốt hơn hết bạn nên xin việc khác thôi bạn!
Chúc bạn thành công!

bomviet Đăng lúc 2/4/2021 17:40 | Xem tất
bemapkul gửi lúc 7/3/2016 15:50
bây giờ mới đọc được bài viết này!
em lại có ý kiến như thế này!
anh fubi là ngư ...

ý anh fubi cũng đúng chỉ có anh diễn đạt thẳng quá nhiều người thất vọng thôi
Nghề nào cũng vậy phải có kiến thức và trải nghiệm thì mới sống được .Bạn học ngành nào k quan trọng,tới vs dự toán thì phải nghiêm túc với nghề mới mong làm được.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 5/4/2021 17:29

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 16:11 , Processed in 0.212404 second(s), 40 queries .