XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 11588|Trả lời: 9
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Hỏi về mã vật tư trong phần mềm dự toán

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Xin chào các ACE trong diễn đàn, Em có một việc muốn thỉnh cầu kinh nghiệm của các ace như sau :
Em đang làm tổng hợp VL, NC, MTC theo mã vật tư của các hạng mục trong một file DT, vấn đề mà em gặp phải đó là mã vật tư này được lấy ở đâu, và nó được sử dụng như thế nào cho phù hợp?
Các AC có thể chia sẻ giúp em chút kinh nghiệm về vấn đề này được ko ạ.

Đánh giá

Cần mình làm 1 file ví dụ đặt thủ công, để hiểu tại sao cần đặt mã như vậy ko?  Đăng lúc 22/8/2012 09:41
để lọc sang bảng phân tích vtu, nc, mtc thôi. (ví dụ: đá 0x4 đặt là d04 chẳng hạn)  Đăng lúc 22/8/2012 09:39
Pm họ đặt mã, còn nếu bạn làm thủ công thì bảng PTVT bạn đặt theo cách dễ kiểm soát nhất  Đăng lúc 22/8/2012 09:38
Mã như bác nói do người lập trình Phần mềm đặt đấy. Không có trong định mức đâu, mỗi PM có mã riêng.  Đăng lúc 21/8/2012 07:48
Bạn nên tìm hiểu cách định mức 1776, 1777, 1778, 1779 do nhà nước ban hành. Ở đó sẽ có mã ứng với công việc.  Đăng lúc 20/8/2012 22:39

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
fubi Đăng lúc 21/8/2012 07:40 | Chỉ xem của tác giả
Mã vật tư là do người lập trình phần mềm quy định để quản lý, truy xuất cơ sở dữ liệu. Chỉ có mã định mức mới do Bộ định mức quy định sẵn. Chính vì vậy mã vật tư mỗi phần mềm mỗi khác. Không ai giống ai.

Số người tham gia 1Uy Tín: +1 Thưởng +1 Thanked +1 Thu lại Lý do
LaBangtea + 1 + 1 + 1

Xem tất cả

3#
thanh.bm Đăng lúc 21/8/2012 07:46 | Chỉ xem của tác giả
Bác tham khảo cái này xem có phải không nhé?
Định mức số 1784 /BXD-VP ngày 16/08/200
7:  Công bố định mức vật tư trong xây dựng, DMvattu1784 pdf-A50.rar (1.64 MB, Lượt tải về: 2350)

LaBangtea + 1 + 1 + 1 Cái này em có rồi, theo ý kiến củ.

Xem tất cả

4#
M@trixs Đăng lúc 21/8/2012 08:24 | Chỉ xem của tác giả
Cái này thật ra mình cũng có thắc mắc 1 lần do công việc đòi hỏi phải thế. Nhưng được anh FUBI trả lời rằng những mã này là do người lập trình tự nghĩ ra. Nếu cần thì bạn xin anh FUBI thử xem (cho mình ké với )

LaBangtea + 1 + 1 + 1 Em đã liều mạng xin AB rùi A đợi .

Xem tất cả

5#
 Tác giả| LaBangtea Đăng lúc 21/8/2012 09:15 | Chỉ xem của tác giả
Em cảm ơn các AC nhà mình nhé.
Em đang tổng hợp nhân công nhưng sao thấy quy định trong file này lung tung thế nào ý.
Ví dụ như mã nhân công 3,0/7(nhóm II) trùng với mã nhân công 3,0/7(nhóm III) mặc dù mức lương là khác nhau, và giờ đây em đang phải ngồi mà tổng hợp lại, đấy là chưa kể đến mã VT của Máy và VL.
Anh Bình có thể cho em xin MVT mà anh tổng hợp để tham khảo được không ạ.

LaBangtea trong 21/8/2012 11:25 đã trả lời thêm:
Em phải tổng hợp VL,NC,M. của các hạng mục theo hàm sumif trên cơ sở phân tích đơn giá đã làm trong dữ liệu trên.
trong này em thấy mã nhân công có vấn đề như đã nói ở trên nên sau khi tổng hợp cho kết quả không khớp.
Mong anh chỉ giáo ạ.

LaBangtea trong 21/8/2012 11:28 đã trả lời thêm:

Du toan dau thau.xls

3.54 MB, Lượt tải về: 1634

Đánh giá

Mã vật tư xin hay không xin cũng vậy thôi mà. Cứ khác tên thì phải khác mã. Tự làm đánh theo số thứ tự cũng được mà.  Đăng lúc 22/8/2012 09:14
Chút nữa mình trả lời nha.  Đăng lúc 22/8/2012 08:22
Bạn gửi cơ sở dữ liệu lên đây mình hướng dẫn cho.  Đăng lúc 21/8/2012 09:23

6#
fubi Đăng lúc 22/8/2012 08:58 | Chỉ xem của tác giả

Mình đã xem rất kỹ.
Không biết bạn dùng phần mềm dự toán nào để lập mà Dữ liệu gốc định mức đánh mã (Vl-NC-M) 1 cách vô tội vạ:
-  Khác tên loại nhân công, khác tên vật tư, khác tên máy lại trùng lặp mã hiệu.
- Có những loại vật tư, máy không thèm có mã hiệu luôn.

==> khi tổng hợp VL-NC-M sẽ bị sai bét.

Ví dụ:
1. Nhiều loại vật tư, nhân công khác nhau nhưng lại cùng mã giống nhau:
- Cùng mã: 0173 mà có tới 3 loại vật tư cùng dùng mã đó: cát vàng, cát vàng 25%, gỗ đà nẹp.
- Cùng mã: 0244 có 2 loại vật tư dùng mã này: cấp phối đá dăm loại 1, cấp phối đá dăm loại 2.
- Cùng mã: 0518 có 2 loại vật tư cùng dùng nó: nước, đinh.
2. Chưa kể có những loại: cùng tên nhưng có tới 2 mã khác nhau.
3. Có những loại vật tư lại không có mã: như
  ' - Biển báo chữ nhật      ' - Biển báo tròn       '- Tấm chắn rác      '- Bột đá 5%      '- Biển báo      '- Bu lông L=0,036      '- Bu lông L=0,38      '- Cây xanh (trồng +chăm sóc cho cây sống)      '- Cột đỡ      '- Thép đệm U150*150*4 L=0,36      '- Tiêu PQ   

Tóm lại:
- Cơ sở dữ liệu vô cùng bát nháo. Không chấp nhận được.

Cách khắc phục:
1. Dùng phần mềm khác.
2.  Hoặc sửa từ dữ liệu gốc. Nhưng sửa thì không dễ chút nào. Lý do không thể nêu chi tiết cho bạn nhưng với người dùng đó là điều bất khả thi.

Bạn tải file mà mình tổng hợp: mã vật tư - Tên vật tư - Khối lượng thành phần tương ứng sẽ thấy rõ sự "bát nháo" của cơ sở dữ liệu phần mềm dự toán bạn dùng:
TongHopMa.xlsx (40.33 KB, Lượt tải về: 1479)

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
Ngày hôm nay hơn ngày hôm qua!!! Thanks CG. BBCN  Đăng lúc 22/8/2012 09:23

Số người tham gia 1Uy Tín: +2 Thưởng +2 Thanked +1 Thu lại Lý do
LaBangtea + 2 + 2 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

7#
 Tác giả| LaBangtea Đăng lúc 22/8/2012 10:42 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 22/8/2012 08:58
Mình đã xem rất kỹ.
Không biết bạn dùng phần mềm dự toán nào để lập mà Dữ liệu ...

File này không phải em làm, giờ em được giao tổng hợp lại, thêm cái kinh nghiệm non yếu nên chưa tìm ra cách khắc phục, đúng là mã hiệu lộn xộn, bát nháo thật anh ạ.
Giờ thì em phải làm cái điều bất khả thi này sao?

Đánh giá

Có nghĩa: bạn nêu cụ thể yêu cầu bạn cần. Mình làm giúp.  Đăng lúc 22/8/2012 11:20
Tóm lại: bàn cần sheet phân tích định mức có mã VL-NC-Máy cho chuẩn để bạn tổng hợp Kl cho đúng phải k?  Đăng lúc 22/8/2012 10:56
"Làm Thông minh hơn - Không chăm chỉ hơn."  Đăng lúc 22/8/2012 10:55
Không có bất cứ việc gì khó. Chỉ sợ có chịu đầu tư tư duy không thôi. Nếu để xử lý chỉ riêng cái file của bạn thì mình sẽ hướng dẫn cách khắc phục.   Đăng lúc 22/8/2012 10:55

8#
hoedt Đăng lúc 22/8/2012 10:56 | Chỉ xem của tác giả
Bạn dùng pm nào thì yêu cầu nhà cung cấp phần mềm khắc phục cho bạn. Trong một kho dữ liệu lớn như thế thì pm nào cũng có thể có sai sót, nhưng sai lớn thế này thì ko chấp nhận đc. Đã bỏ tiền ra mua thì yêu cầu họ sửa lại bạn ạ.
Còn trường hợp bạn dùng chùa thì ...:) phải chấp nhận thôi

9#
 Tác giả| LaBangtea Đăng lúc 22/8/2012 19:58 | Chỉ xem của tác giả
LaBangtea gửi lúc 22/8/2012 10:42
File này không phải em làm, giờ em được giao tổng hợp lại, thêm cái kinh nghiệm non  ...

Nội dung công việc là thế này anh ạ:
Trên cơ sở PTDG tuyến, Cầu, Chiếu sáng đã làm(3 sheet màu tím ý), em dùng hàm SUMIF để tổng hợp lại xem hết bao nhiêu vật liệu, nhân công, máy thi công.
hôm trước em làm bù giá rồi,giờ xếp muốn tổng hợp lại anh ạ.
Hôm nay em đã thiết lập lại mã vật tư cho cả 3 hạng mục nhưng kết quả cho ra không khả thi, mong anh chỉ giáo giúp em. Nếu anh không bận lắm thì giúp em  sheet phân tích định mức có mã VL-NC-Máy cho chuẩn để làm mẫu cho các lần sau được không ạ.
Em cảm ơn anh Bình nhiều nha.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 06:25 , Processed in 0.127795 second(s), 25 queries .