XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 8663|Trả lời: 36
Thu gọn cột thông tin

Hướng dẫn lập dự toán nhanh

[Lấy địa chỉ]
syhiep.bk.x208 Đăng lúc 14/6/2013 14:21 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Cập nhập lần 1
Giới thiệu:
Nếu các bạn muốn làm dự toán nhanh. dễ dàng điều chỉnh, quen thuộc với các công tác mà công ty bạn đang làm. không mất quá nhiều thời gian cho file dự toán cả ngàn công tác thì bạn tham khảo bài viết của mình. Mình sẽ chia sẽ cách lập dự toán công trình nhanh nhất. thực hiện trực tiếp trên exel chỉ với một bước duy nhất coppy và pase
cách lập dự toán của mình tùy mỗi người vận dụng và chưa phải hoàn hảo nhưng nó đảm bảo chính xác và nhanh nhất có thể.
Điều kiện cần:
1. một sheet giá vật liệu đến chân công trình cho các vật liệu bạn hay sử dụng
2.một sheet nhân công
3.một sheet phân tích các định mức cho các công việc dùng đến
4. sheet ca máy
=>tiếp tục: điều kiện cần là một file dự toán hoàn chỉnh với hạng mục càng nhiều càng tốt
Điều kiện đủ:
1. Sheet đầu vào để có thể dễ dàng tùy chỉnh và liên kết với sheet vật liệu và các sheet khác, sheet này bạn cập nhập hàng tháng theo đơn giá của tỉnh thành bạn công bố
14-06-2013 5-16-54 PM.jpg
2. Sheet đối chiếu
Sheet này dự vào định mức và kinh nghiệm bao gồm các hạng mục, công tác, mã hiệu định mức mà bạn hay dùng.
14-06-2013 5-37-46 PM.jpg
Ngoài lề:.....th ứ 7 và chủ nhật mình nghỉ làm nên sẽ về nhà gác lại công việc
thứ 2 mình sẽ viết tiếp và sẽ hoàn thành để  chia sẻ file và cả video hướng dẫn cách làm cho các bạn
với một ngày không xa thì các bạn chỉ việc pase khối lượng vào thì các bạn đã coi như gần xong, không cần tra mã hiệu. không cần nhập lại khối lượng. và sẽ chính xác đến không ngờ.

Thứ 2: 17/06
mình đang làm video và tối sẽ xong up video hướng dẫn cũng như file exel cho mọi người.
KHOI LUONG 360.xls (301 KB, Lượt tải về: 2009)

KHOI LUONG 360 lan 2.xls

300.5 KB, Lượt tải về: 1903

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 3.3 Rất hữu ích! Thanks!: 2.5
Rất hữu ích! Thanks!: 0
rất hay. tks a.. mong các anh đóng góp xây dựng cho diễn đàn ngày càng manh !  Đăng lúc 30/9/2013 09:14
hay lém!  Đăng lúc 23/9/2013 11:15
  Đăng lúc 25/8/2013 20:35
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 23/8/2013 09:22
  Đăng lúc 5/8/2013 10:33

Số người tham gia 24Uy Tín: +32 Thưởng +37 Thanked +24 Thu lại Lý do
chuong_XD + 2
anakara + 2
ktkt0599 + 1
ngheodoi + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
Vinh.KC + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

tochixd Đăng lúc 15/6/2013 10:47 | Xem tất
Rất cám ơn bạn, vậy bạn có thể post 1 mẫu lên cho mọi người cùng xem. Dễ hiểu hơn mà!

0978613381 Đăng lúc 16/6/2013 06:30 | Xem tất

thuyengtvt87 Đăng lúc 16/6/2013 10:22 | Xem tất

phantupmu4 Đăng lúc 18/6/2013 08:12 | Xem tất

PAPAY Đăng lúc 19/6/2013 20:59 | Xem tất
Trong suy nghĩ mình cũng định làm dự toán giống bạn nhưng ma chưa thực hiện được, nay có bạn cùng đưa ra bài viết này trên diễn đàn mình thấy rất la hay và tuyệt vời. Mong bạn chia sẽ thêm đừng đứt gánh giữa đường nha ban.Minh sẽ luôn theo dõi bài của ban, cầu chúc bạn nhiều sức khỏe và gập nhiều may mắn trong cuộc sống.

fubi Đăng lúc 20/6/2013 08:48 | Xem tất

Cảm ơn bạn Hiệp rất nhiều về ý tưởng. Nói gì thì nói, mọi việc muốn thành công luôn bắt đầu từ những ý tưởng. Nếu không có ý tưởng sẽ không có bất cứ thành quả nào, xã hội sẽ không bao giờ phát triển. Bạn đề xướng ý tưởng mình rất hoan nghênh và khâm phục bạn! Bởi những người có ý tưởng sẽ luôn luôn và chắc chắn thành công. Hơn nữa ý tưởng của bạn lại rất phù hợp với xu thế thế giới: LÀM THÔNG MINH HƠN, ĐỪNG CHĂM CHỈ HƠN.
Tuy nhiên, để ý tưởng đi đến hiện thực cần phải trải qua rất nhiều bước. Trong đó có 1 bước vô cùng quan trọng đó là bước phản biện.

Trên tinh thần đó, mình sẽ đưa ra những quan điểm để Hiệp nghiên cứu sâu thêm ý tưởng của bạn:

I. Nguyên tắc lập dự toán: (bất di bất dịch - không có nguyên tắc thứ 2)
1. Bước 1:  Lập danh mục công việc phù hợp với bản vẽ thiết kế. Và vì lập dự toán nên buộc phải dùng định mức. Do đó, danh mục công việc phải đồng thời phù hợp với công việc định mức áp dụng. Tóm lại là:
Lập danh mục công việc thỏa 2 điều kiện:
+ Phù hợp với bản vẽ thiết kế.
+ Phù hợp với công việc định mức áp dụng (có mã hiệu kèm theo).
2. Bước 2: Trên cơ sở danh mục công việc đã lập ở bước 1, tiến hành bóc khối lượng công việc phù hợp với đơn vị tính, với phạm vi mô tả công việc. Tất nhiên bóc từ bản vẽ bóc ra.
3. Bước 3: Tính giá thành từng công tác. Tính giá thành có 2 phương pháp cơ bản:
+ Phương pháp trực tiếp: theo kiểu đấu thầu theo giá hiện tại.
+Phương pháp gián tiếp (bù giá): dùng bộ đơn giá công bố tỉnh thành thời quá khứ, rồi bù VL, NC, M theo thời giá hiện tại.

II. Phương pháp bạn làm:
1. Bước 1: Lập danh mục công việc (không có mã hiệu định mức) và bóc khối lượng.
Nói là vậy nhưng xem kỹ hóa ra danh mục công việc này bạn đã xem xét đến định mức rồi tuy chưa gắn mã cụ thể cho chúng mà thôi.
2. Bước 2: Dán khối lượng (bao gồm tên công việc) vào bảng dự toán.
3. Bước 3: Gắn mã hiệu cho từng công tác tại sheet "đối chiếu".
4. Bước 4: tính giá thành cho từng công tác.

Thật ra:
- Bước 1 đến bước 3 của bạn nó cũng giống y như các bước nguyên tắc đã trình bày ở phần I. Điều bạn tưởng tại giai đoạn bóc khối lượng không cần mã hiệu định mức là chưa thật sự đúng với ví dụ bạn đưa ra. Bởi các công việc tại bước 1 bóc KL bạn đã "ngầm" biết và phân định rạch ròi không trùng lắp mã hiệu rồi.

Ví dụ đơn giản:
+ 1 bản vẽ có bê tông mác 200 đá 1x2 từ móng đến mái. Nếu theo cách của bạn tại bước 1 bóc Kl chưa cần quan tâm đến mã định mức thì người bóc sẽ chỉ lập duy nhất 1 công tác:
Công tác bê tông mác 200 đá 1x2. Và rồi họ bóc 1 cục bê tông từ móng đến mái.
+ Sau đó bước 2 bạn copy vào bảng dự toán. Vẫn OK không có vấn đề gì.
+ Sau đó bước 3: bạn gắn mã hiệu định mức cho công tác này tại sheet "đối chiếu". Sẽ nảy sinh bất cập:
Công tác này theo định mức phải chia ra làm nhiều mã hiệu công tác khác nhau: bê tông móng đơn, bê tông móng băng, bê tông móng cọc, bê tông đài móng, bê tông giằng móng, bê tông dầm, bê tông sàn, bê  tông sàn mái, bê tông ô văng lanh tô... Nói chung là phải phân tách thành nhiều công tác theo đúng mã định mức áp dụng.
Nên buộc lòng phải phân tách bóc lại khối lượng theo danh mục công việc phân tách này.
Vậy cách của bạn sẽ không ổn. Muốn ổn thì buộc lòng phải tuân theo NGUYÊN TẮC MÌNH ĐÃ TRÌNH BÀY Ở MỤC I.

Tóm lại:
- Cách của bạn là quy trình ngược. Bóc KL rồi mới đi phân tách tra mã định mức rồi lại phải điều chỉnh sửa lại khối lượng cho phù hợp với phân tách công tác. Cách này không khoa học và mất thời gian.
Các công ty thiếu chuyên nghiệp và các công ty "ngày xưa" hay bị mắc lỗi này lắm. Khi lập dự toán, trước tiên họ bắt "kỹ thuật" bóc Khối lượng mà không quan tâm gì đến công tác định mức. Bóc tùy hứng theo bản vẽ. Công việc thường gùi 1 cục như ví dụ mình nêu ở trên. Sau đó chuyển qua cho bộ phận kế hoạch lập dự toán, Người này lại phải phân tách công việc cho đúng với mã công tác định mức và lại phải phân tách khối lượng đã bóc. Mất thời gian vô cùng.
Tại sau chúng ta không làm quy trình thuận:
- Lập danh mục công việc dự toán: phải là người rất am hiểu về định mức, am hiểu về bản vẽ.
- Sau đó chuyển qua cho kỹ thuật theo danh mục mà bóc KL.
- Sau đó tính thành tiền.
* Cách của bạn chỉ phù hợp với công trình đường ĐỊNH HÌNH. Công việc ít. Và hầu như công trình nào cũng gióng công trình nào. Nhưng nếu đã ĐỊNH HÌNH giống nhau rồi thì chỉ việc mở dự toán cũ ra, sửa lại KL là xong.

Phản biện để hoàn thiện nên mong bạn đừng nhụt chí. Hy vọng mình đã nắm bắt đúng Ý TƯỞNG CỦA BẠN.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 2.5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 12/8/2015 11:46
em cũng có suy nghĩ giống bác  Đăng lúc 26/8/2013 10:07
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 23/8/2013 09:37
1 công việc công ty hay làm thì nhập 1 file tương đối đầy đủ (sau này công tác nào ko dùng thì để kl =0, ẩn = group)  Đăng lúc 20/6/2013 09:28

Số người tham gia 7Uy Tín: +14 Thưởng +12 Thanked +7 Thu lại Lý do
anakara + 2 Thích bài này! Thanks!
neovamic + 1 + 1 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
ks.conghoan + 2
Songnguyen + 2 + 2 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
ctythhhducchien + 1

Xem tất cả

minhabcd Đăng lúc 5/8/2013 09:42 | Xem tất
Mình cũng hay làm vậy, dư toán đường riêng, thuỷ lợi riêng, dân dụng riêng, mỗi lần làm dự toán lại tự cập nhập mã định mức từng cv mới vào và hoàn thiện cơ sở dữ liệu dần..sau gặp công trình chỉ việc lấy ra nhập giá vật liệu sở xd ra từng tháng, cư ly vận chuyển, phụ cấp vùng nhân công, ca máy là cơ bản hoàn thành rồi.

Số người tham gia 1Uy Tín: +2 Thưởng +1 Thanked +1 Thu lại Lý do
giacmohoa + 2 + 1 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

hoat2403 Đăng lúc 5/8/2013 11:03 | Xem tất
Em xin các bác chỉ giáo:
- Khi lập HSDT xây lắp thì nhà thầu có những cách nào để hạ thấp giá dự thầu một cách hiệu quả nhất.
Xin cảm ơn!

hoat2403 trong 5/8/2013 14:10 đã trả lời thêm:
Rất hữu ích . bạn có thể post sheet liên quan lên để m tham khảo với. thanks a

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
datcx89 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn! m đang mắc vđ.

Xem tất cả

nhankx1 Đăng lúc 12/8/2013 14:11 | Xem tất
phantupmu4 gửi lúc 18/6/2013 08:12
mong chờ phần tiếp theo của bác

Anh phantupmu4 ơi, Anh cho em hỏi cái này tí nhé BẢNG GIÁ CƯỚC VẬN TẢI HÀNG HÓA BẰNG Ô TÔ đã có thuế VAT chưa vậy anh, em mới ra trường nên còn non lắm mong Anh giúp đỡ cho! Em cảm ơn Anh nhé !

phantupmu4 Đăng lúc 13/8/2013 10:10 | Xem tất
nhankx1 gửi lúc 12/8/2013 14:11
Anh phantupmu4 ơi, Anh cho em hỏi cái này tí nhé BẢNG GIÁ CƯỚC VẬN TẢI HÀNG HÓA BẰN ...

cái đó em xem kỹ trong bảng giá cước họ sẽ có dòng ghi chú trước thuế hay sau thuế em à? anh cũng chưa làm dự toán bao giờ :)))

lanndsw Đăng lúc 19/8/2013 13:37 | Xem tất
Rất hay nhưng khó hiểu, hình như có cái gì đó không ổn?

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
vantuyen198628 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

giacmohoa Đăng lúc 23/8/2013 09:39 | Xem tất
minhabcd gửi lúc 5/8/2013 09:42
Mình cũng hay làm vậy, dư toán đường riêng, thuỷ lợi riêng, dân dụng riêng, mỗi lầ ...

Ý tưởng này của bạn mình thấy phù hợp với mình. Mình sẽ thử cách này của bạn

housedesign Đăng lúc 4/9/2013 12:33 | Xem tất

nthanh2410 Đăng lúc 23/9/2013 15:44 | Xem tất
fubi gửi lúc 20/6/2013 08:48
Cảm ơn bạn Hiệp rất nhiều về ý tưởng. Nói gì thì nói, mọi việc muốn thành công  ...

Em nghĩ mình kết hợp giữa bước 1 và bước 2 của a Bình là hợp lý hơn, và sợ khỏi bị thiếu công tác và khối lượng. Đây là ý kiến của em thôi  .

lilyfor Đăng lúc 18/1/2014 14:28 | Xem tất
OK, rất tốt!. Ý tưởng của Hiệp rất hay, phản biện của Anh Fubi rất thực tế và sâu sắc. Em xin đưa ra một vài ý như thế nầy:
Trước hết : nghiên cứu kỹ Bản vẽ thiết kế
Tiếp đến : Chia bản vẽ thành các hạng mục thi công, từ các hạng mục thi công sắp xếp các công việc cần thực hiện. Từ các công việc cần thực hiện--> So sánh đối chiếu với định mức của Bộ xây dựng có phù hợp không?--> áp đơn giá cho từng đầu công việc--> Tổng hợp lại.
Một vài ý kiến đến bạn!.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 8/11/2014 22:51

phudu87 Đăng lúc 12/8/2015 10:09 | Xem tất
mình hỏi ngoài lề tí, trong file Dự toán, mình để ý công thức hàm Vlookup
Sheet doi chieu font chữ VnArial Narrow
Sheet TL font Time new roman mà dùng hàm VLOOKUP vẫn tìm ra được mã hiệu trong sheet doi chieu

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 19:46 , Processed in 0.170178 second(s), 29 queries .