XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Tác giả: fubi
Thu gọn cột thông tin

Hướng dẫn Lập Dự toán xây dựng cơ bản và nâng cao

[Lấy địa chỉ]
kancute Đăng lúc 15/10/2012 09:34 | Xem tất
Bài được kancute sửa lúc  15/10/2012 09:49

em chào mọi người , cho em hỏi một vấn đề , mọi ng đã trình bày ở trên nhưng thật sự là em vẫn chưa hiểu rõ lắm , năm nay em mới học năm 2 nên lơ mơ quá .
bọn em làm dự toán thì dùng dùng phần mềm tây hồ , công văn hướng dẫn điều chỉnh dự toán thì  hệ số nhân công  thời điểm địa bàn em hiện nay là 3,44 . hệ số máy 3,44 theo nhà nước tính .
nhưng sang dự toán G8 hay detal  thì họ lại có mức lương tối thiểu theo vùng ,
theo nghị định 70 .  hệ số tính vùng 3 của quảng ninh là 1.550 ngìn tính nhân công ,có phải chỉ việc thay đổi hệ số 3,44 = 1.550 phải ko ? thế còn ca máy tình sao ?
còn nhà nước quy định lương  cơ bản 1.050 nghìn thì những trường hợp nào áp dụng cái này .
em mơ hồ quá , ko hiểu rõ mấy vấn đề này , mong mọi người chỉ giúp em với , đừng mắng em nhé .
ak còn cái đơn giá gốc là 450 ,830 nghìn thì sao ? , em thật sự ko hiểu về cái này ,

Đánh giá

Hướng dẫn dự toán ở các bài trên đã rất rõ và đơn giản. Nếu bạn chịu khó học tập đọc kỹ thì sẽ hiểu.  Đăng lúc 15/10/2012 09:40
Năm 2 thì khoan hãy học dự toán. Bởi chưa đủ kiến thức để làm bởi dự toán cần phải biết đọc bản vẽ, biết biện pháp thi công... Năm 2 chưa học.  Đăng lúc 15/10/2012 09:39

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
linhcbvn + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

soixich_hp4 Đăng lúc 15/10/2012 09:42 | Xem tất

1. Tại sao dùng mức lương Tối thiểu vùng bạn  đọc nội dung sau (vấn đề này nhiều người thắc mắc)
Theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định số 112/2009/NĐ-CP ngày 14/12/2009 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình thì đơn giá xây dựng công trình được lập trên cơ sở giá thị trường hoặc mức hao phí cần thiết về vật liệu, nhân công và máy thi công để hoàn thành một đơn vị khối lượng công tác xây dựng và các yếu tố chi phí có liên quan, cụ thể tại điểm b Khoản 1 đã nêu rõ: “giá nhân công xây dựng được xác định trên cơ sở tính đúng, tính đủ tiền lương nhân công phù hợp với mặt bằng thị trường lao động phổ biến của từng khu vực, tính theo từng ngành nghề cần sử dụng ---> do đó đơn giá ca máy và thiết bị thi công; phụ cấp lưu động, chi phí nhân công, tiền lương... được xác định trên cơ sở mức lương tối thiểu theo vùng.
2. Những vần đề khác như hệ số điều chỉnh nhân công, ca máy, mức lương 1.050.000 tính như thể nào, dùng để làm gì bạn search trong diễn đàn có đủ hết.

soixich_hp4 trong 15/10/2012 09:44 đã trả lời thêm:
nếu nắm cơ bản được trước thì tốt. bạn cứ tìm hiểu dần dần.

Số người tham gia 4Uy Tín: +3 Thưởng +5 Thanked +5 Thu lại Lý do
linhcbvn + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
pqrst + 2 Thực tiễn. Cám ơn!
Vinh.KC + 3
taiga1985 + 3 + 2 + 1 Rất hữu ích. Thanks!

Xem tất cả

kancute Đăng lúc 15/10/2012 09:57 | Xem tất
soixich_hp4 gửi lúc 15/10/2012 09:42
1. Tại sao dùng mức lương Tối thiểu vùng bạn  đọc nội dung sau (vấn đề này nhiều  ...

nhưng cao đăng thì học rùi ak , và em cũng muốn biết thêm  nữa , tất cả em đều hiểu , nhưng chỉ có phần áp dụng đơn giá các nghị định thì thật sư là chưa hiểu ,

kancute trong 15/10/2012 10:08 đã trả lời thêm:
hihi  mọi người cứ nghĩ mới năm 2 e chưa bit gi ,nhưng ko pải vậy , là con gái nhưng riêng khoản đọc bản vẽ , kỹ thuật thi công em lắm rất rõ , bóc đc , nhưng thường ngày em chỉ bóc theo kiểu, công trình này thi công ở đâu ?  công văn đang áp dụng lấy he số ở nhân công , máy ở vùng đó áp vào thê là xong . chênh lêch vật tư thì lấy thông báo giá tháng xây dựng áp vào . còn nếu hiêu là tại sao lại áp như vậy thì em ko hiêu , học trên lớp toàn tự tìm hiêu là chính , it hỏi đc thầy nên đã dốt lại cang dốt , và mỗi lần làm thì chỉ bit áp vào chẳng hiểu gi

kancute trong 15/10/2012 10:15 đã trả lời thêm:
e ko hiểu em mơi pải nên đây hỏi mọi người chứ , hiểu rùi hỏi làm gi nữa mất công ra , hic hic , anh có hiểu thì anh nói rõ cho em . em cảm ơn . không thì thui

kancute trong 15/10/2012 10:18 đã trả lời thêm:
hihi , vâng có lẽ kiến thức của em đang có đúng là 1 mới hỗn độn ko đầu ko cuối ,chỉ có ngọn ko có gốc , fubi nói rất đúng , thank bác cho lời khuyên quý báu

Đánh giá

cố gắng trao dồi thêm kiến thức, kinh nghiệm trao dồi dần 1 lúc không thể thành công đc ^^  Đăng lúc 17/1/2013 10:28
em đừng buồn. Em cho "những kiến thức dự toán cũ kỹ lạc hậu" bay theo mùa thu đi. mà em sắp ra trường chưa  Đăng lúc 15/10/2012 10:20
bác nói ác quá. Hjc. Con muỗi trong 1 đàn muỗi em ah.  Đăng lúc 15/10/2012 10:17
3. Nắm chắc căn bản bài giảng xd360 rồi. Bạn sẽ ngộ ra những kiến thức mô hồ về dự toán của bạn đang có chỉ là "con muỗi".  Đăng lúc 15/10/2012 10:15
1. Tạm thời để những kiến thức dự toán cũ kỹ lạc hậu bạn đang có cất sang 1 bên ra khỏi bộ nhớ. 2. Học căn bản từ đầu về dự toán trên xd360.  Đăng lúc 15/10/2012 10:14

truonghaigtvt47 Đăng lúc 1/11/2012 21:07 | Xem tất
Xin hỏi bác Fubi chút về thu nhập chịu thuế tính trước. được tính bằng tỉ lệ % của chi phí xây dưng+ nhiều khoản nữa. Nhưng trong quá trình làm, CĐT thường thanh toán theo giai đoạn cho nhà thầu( một kiểu của ứng tiền), cái này gần giống như mỡ nó rán nó. Vậy thu nhập chịu thuế tính trước lại tính bằng tỉ lệ % của tổng số tiền kia liệu như thế có quá lời cho nhà thầu không?
Biển học bao la, kiến thức hạn hẹp, mong đc các Bác chỉ giúp.

truonghaigtvt47 trong 1/11/2012 22:22 đã trả lời thêm:
thu nhập chịu thuế tính trc theo mình hiểu là số tiền lãi của nhà thầu, mình nghĩ nó đc tính theo tỉ lệ số tiền nhà thầu bỏ ra để làm ra sản phẩm để bán. Bỏ ra ít thì tất nhiên chỉ đc hưởng ít.

truonghaigtvt47 trong 1/11/2012 22:27 đã trả lời thêm:
giải thích đời thường, e dùng tiền của em mua mọi thứ và làm ra một sản phẩm cho bác, bác chỉ đặt hàng, đưa ra yêu cầu, đến lúc có sản phẩm thì đưa tiền khác với việc bác đưa tiền cho e để e mua vật liệu + mọi thứ về làm. Như vậy rõ ràng chi phí bỏ tiền ra của e nhỏ hơn, thế nên vẫn đc như pán 1 thì có phải tốt quá ko

truonghaigtvt47 trong 1/11/2012 22:34 đã trả lời thêm:
Thắc mắc chỉ là muốn hiểu thêm thôi bác à, chứ e biết nó là theo thông tư, nghị định cả rùi. Nhưng cho e hỏi thêm, thu nhập chịu thuế tính trc này khi ra thầu có thể nhỏ hơn không, vì nó là 1 kiểu cạnh tranh. Cũng làm sản phẩm đó nhưng tôi đang cần việc, tôi chỉ cần lãi ít thôi. Liệu như thế có đc ko nhỉ?

truonghaigtvt47 trong 1/11/2012 22:40 đã trả lời thêm:
Nó chỉ là một con số đưa ra dự đoán thu nhập của nhà thầu để căn cứ lập ra tổng mức đầu tư, theo e hiểu đó là cái cận trên, nhà nước đưa ra để quản lý tiền của mình, và cái này cũng chỉ dành cho người trong triều đình thôi chứ. Khi đưa ra thầu mà ít hơn càng tốt chứ sao? Ko cho lãi hơn, ít hơn càng tốt chứ

truonghaigtvt47 trong 1/11/2012 22:45 đã trả lời thêm:
Cảm ơn bác Lê Kiều Như( tg Sợi xích) nhé.

Đánh giá

TNCT TT là khoản lãi tối đa mà Nhà thầu được hưởng, thích nhận hết hay chỉ 1 phần thì tùy. Trong đấu thầu thì khoản này được vận dụng để giảm thầu.  Đăng lúc 2/11/2012 08:22
uhm. Có gì đâu. Bạn cảm thấy đủ lãi rồi thì tiết kiệm cho nhà nước tí. Hj.  Đăng lúc 1/11/2012 22:42
đấu thầu là giá cả, các khoản chi phí nhà thầu tự chọn. Bác thích thế nào cũng được mà.  Đăng lúc 1/11/2012 22:38
Oh. thế thì việc quản lý chi phí trong các văn bản pháp luật nên xóa bỏ hết. Đưa hết về thị trường đi  Đăng lúc 1/11/2012 22:34
bạn có cách giải thích về khoản này hơn đời thường không??  Đăng lúc 1/11/2012 22:31

DoubleN Đăng lúc 4/11/2012 12:09 | Xem tất
Dạo này không thấy bác fubi viết tiếp loạt bài Tấn công toàn diện: các phương pháp lập dự toán xây dựng qua ví dụ cụ thể nữa nhỉ. Mong quá cơ! Đang vào giai đoạn quan trọng bác fubi lại bỏ rơi chúng em, làm chúng em ngơ ngác hụt hẫng quá. mong Bác đã dạy thì dạy cho trót để chúng em học hỏi nên người!

Số người tham gia 2Thưởng +2 Thanked +2 Thu lại Lý do
letatdatdn + 1 Thích bài này! Thanks!
taiga1985 + 2 + 1

Xem tất cả

jichun Đăng lúc 4/11/2012 12:44 | Xem tất
rất bổ ích khi tham gia diễn đàn này.đúng la phương pháp học này giúp cho em hiểu được dự toán cần làm gì và cần thể hiện như thế nào. rất vô cùng cảm ơn các a đả bỏ công sức để chỉ rỏ. chuc diển đàn luôn lớn mạnh và phổ biến đến tất cả moi người

phamvana Đăng lúc 22/11/2012 14:46 | Xem tất
Em tổng hợp các bài hướng dẫn của Anh Bình vào 1 file cho tiện theo dõi. Mong anh em đừng nén đá tội nghiệp em.

bai học xaydung360.pdf

2.92 MB, Lượt tải về: 24702

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0 Rất hữu ích! Thanks!: 0.0
Rất hữu ích! Thanks!: 0
  Đăng lúc 24/2/2014 10:47
những thông tin rất hữu ích! Cảm ơn anh  Đăng lúc 16/7/2013 19:34
cám ơn bạn, rất hay đó  Đăng lúc 17/1/2013 10:17
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
Thanks. Rất hay.  Đăng lúc 22/11/2012 15:08

Số người tham gia 17Uy Tín: +20 Thưởng +23 Thanked +20 Thu lại Lý do
ktspaul + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
vuhien2106 + 2 Rất là tiện, cảm ơn.
crushcrush + 2 Thích bài này! Thanks!
sakuraht178 + 1 + 1 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
thanhlai86 + 1

Xem tất cả

taiga1985 Đăng lúc 24/11/2012 14:32 | Xem tất
Bài được taiga1985 sửa lúc  27/11/2012 09:57

Anh fubi cho em hỏi một chút!
Ở nước ngoài, định mức xây dựng do các công ty chuyên nghiệp họ công bố và bán sản phẩm công bố đó. Vậy Định mức xây dựng của Bộ Xây Dựng các nước đó như thế nào và việc quản lý nhà nước về vấn đề đó thì ra sao?
Ở Việt Nam, em băn khuăn giữa Bộ Xây Dựng và các Sở Xây Dựng của Tỉnh sao không tạo thành những kênh liên kết để upload giá thường xuyên liên tục. Và về sau còn liên kết cả với các công ty chuyên về lĩnh vực này (nhất là những mảng riêng biệt, đặc thù). Nếu chỉ có doanh nghiệp làm mà không liên kết với Bộ Xây Dựng thì theo em cũng rất khó có được sự chuyên nghiệp trong hoàn cảnh hiện nay. Đây là ý kiến chủ quan của em, có gì không phải mong anh bỏ qua ah!

taiga1985 trong 24/11/2012 15:03 đã trả lời thêm:
Đơn giá nhân công?? Rất cần sự chuyên nghiệp, chuyên tâm từ chính những người thợ phụ, thợ xây, những người công nhân xây dựng dù ở công trình nhỏ hay lớn!

tungtvhd Đăng lúc 20/2/2013 17:10 | Xem tất
nguyenyen_62 gửi lúc 5/2/2013 08:31
cho em hỏi vét hữu cơ có mã hiệu là bao nhiêu trong định mức 1776

Nó chính là công tác đào nền đường: bằng thủ công mã AB.11700, bằng máy AB.30000

Số người tham gia 1Uy Tín: +1 Thưởng +1 Thu lại Lý do
nam_cd87 + 1 + 1

Xem tất cả

traimietvuon Đăng lúc 25/2/2013 11:48 | Xem tất
Cám ơn tác giả đã rất tận tâm xây dựng bài thuyết trình trên cơ sở Sơ đồ tư duy rất dễ hiểu. Tuy nhiên, là dân "lúa" trong ngành xây dựng cơ bản, tôi vẫn lăn tăn không thể hiểu nổi khái niệm thực sự về "lãi" trong chủ đề này. Tư duy theo kiểm "miệt vườn" của tôi thì theo lý thuyết, nếu nhà thầu chi phí tất cả theo đúng như dự toán và cũng được CĐT chi trả theo dự toán ban đầu như vậy thì đương nhiên là sẽ không có một xu lãi. Vậy lãi nhà thầu có được từ đâu vậy? Trong bài viết có đề cập một chút ít trong phần đơn giá nhà thầu lập nhưng không rõ ràng. Phải chăng "lãi" là khái niệm tế nhị trong xây dựng cơ bản? theo như mietvuon tôi biết thì nhà thầu chỉ còn cách "R2" để có lãi thôi. Vậy tác giả có thể giải thích sâu, rõ ràng hơn về vấn đề này được không? rất cám ơn.

Số người tham gia 2Uy Tín: +1 Thưởng +1 Thanked +2 Thu lại Lý do
truongyog + 2 Bài hay quá. Cảm ơn!
hoanglengoc + 1 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

Tác giả| fubi Đăng lúc 25/2/2013 12:42 | Xem tất
traimietvuon gửi lúc 25/2/2013 11:48
Cám ơn tác giả đã rất tận tâm xây dựng bài thuyết trình trên cơ sở Sơ đồ tư duy ...

Sản phẩm công trình hoàn thành là 1 tập hợp nhiều công việc xây dựng hoàn thành.
==> Giá thành 1 công trình: do tập hợp giá thành của nhiều công tác xây dựng cộng lại.
- Giá thành của 1 công tác = Đơn giá công việc x khối lượng của công tác
- Đơn giá công việc:  được cấu thành từ nhiều khoản mục. Trong số khoản mục này có Lợi nhuận được tính trước. Bạn hãy xem sơ đồ tư duy đã nêu rất rõ và hướng dẫn giải thích rất kỹ ngay trong topic này:
http://xaydung360.vn/diendan/forum.php?mod=redirect&goto=findpost&ptid=685&pid=2764

Và ở đây trích dẫn lại cho bạn 1 lần:
CẤU THÀNH "ĐƠN GIÁ ĐẦY ĐỦ" của 1 công tác xây dựng

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

Qua khoản 4 "Thu nhập chịu thuế tính trước" ở hình sơ đồ tư duy trên, chắc đã quá rõ ràng, không cần giải thích gì thêm nữa.
Chúc bạn như ý!

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 4.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 3
  Đăng lúc 4/6/2014 15:02
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 9/8/2013 09:44

Số người tham gia 4Uy Tín: +6 Thưởng +6 Thanked +4 Thu lại Lý do
chung388786 + 1 Thích bài này! Thanks!
tuyetanhp90 + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
tuanducan + 3 + 3 + 1
hoalinhlan88 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!

Xem tất cả

batthanhdanh007 Đăng lúc 25/2/2013 17:17 | Xem tất
ĐAng lò dò tìm hiểu dự toán, search trên mạng thì thấy ngay bài này của anh fubi.

Đọc xong thấy vô cùng phấn khích, giống như lúc đọc xong cuốn "Rich Dad, Poor Dad - Tập 1" vậy.

Xin gửi lời cảm ơn chân thành và sâu sắc đến tác giả cùng các cộng sự.

Thân!

kysu_thuyloi Đăng lúc 23/3/2013 19:10 | Xem tất
hôm này mới đọc lần đầu mà mình đã bị nó cuốn hút vào rồi, anh fubi còn giỏi hơn cả giáo viên dậy em, thật là thực dụng dễ hiểu và rất khoa học logic. Cảm ơn những bài viết của anh. Xin cảm ơn

vantuan18nd Đăng lúc 25/3/2013 11:51 | Xem tất
fubi gửi lúc 18/7/2011 08:01
Trả lời fubi Bài mới

Ở bài liền trước chúng ta đã biết được CẤU THÀNH ĐƠN GIÁ  ...

Tôi thấy trong sơ đồ tư duy : Đơn giá đầy đủ của một công tác xây dựng không thấy có Chi phí nhà tạm, Nhưng trong bảng ví dụ tính của anh fubi lại có là sao nhỉ, tôi đọc thì cũng có bạn ý kiến giống tôi, anh fubi có chỉ cho đường link, nhưng tôi vào không được, link đó lâu ngày bị xóa rồi sao ý.

Ở ví dụ trên : chi phí xây dựng sau thuế của một công tác xây dựng là : 1.013.661
Nhưng phần tổng hợp đơn giá của công tác đó lại là 1.023.789; con số 1.023.789 = (chi phí nhà tạm) x 1.013.661 .

quoc1903 Đăng lúc 29/3/2013 08:55 | Xem tất
Cảm ơn anh FUBI, nếu được anh làm luôn cái chuyên mục về lập tổng mức đầu tư cho anh em học hỏi.
quoc1903 trong 29/3/2013 10:12 đã trả lời thêm:
Mọi người cho em hỏi: 1> NĐ 112 điều 9, khoản 1 có nói chi phí xây dựng bao gồm những chí phí sau đây như hình

còn TT04  điều 6 khoản 3.1 có nói chi phí xây dựng bao gồm những chí phí sau đây như hình 1, không biết hiểu như thế nào là đúng (chi phí xây dựng có bao gồm nhà tạm, công trình phụ phục vụ thi công không?)

2> Trong QĐ 957 có nói như hình 3, nhưng em
thấy một số dự toán khi tính chi phí quản lý dự án = {chi phí XD(không có nhà tạm)+chi phí thiết bị}* định mức chi phí quản lý dự án, không biết làm như thế có đúng không?

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
dinhhoan88 + 1

Xem tất cả

hopthucuadat Đăng lúc 31/3/2013 15:13 | Xem tất
bài viết hay nhưng còn một công việc quan trọng ma nhiều người muốn học đó là cách bóc tách khối lượng. Hy vọng anh fubi som lập topic trên để a em học hỏi

quoc1903 Đăng lúc 31/3/2013 20:41 | Xem tất
hopthucuadat gửi lúc 31/3/2013 15:13
bài viết hay nhưng còn một công việc quan trọng ma nhiều người muốn học đó là cách  ...

Cách bóc tách khối lượng anh Fubi cũng đã nói sơ qua rồi như : nó phải phù hợp với định mức (vd như định mức là m2 thì khối lượng bóc ra cũng phải là m2 chứ không phải là m, m3, kg, tấn ...) còn cụ thể như thế nào thì phải có một ví dụ cụ thể mới làm được

quoc1903 trong 31/3/2013 20:50 đã trả lời thêm:
Ví dụ đơn giản như thế này: mình có một cái bệ trụ dày 2m, rộng 3m, dài 7m thì tính khối lượng cái bệ trụ này bao gồm: tính bê tông, tính ván khuôn, tính thép bệ trụ (ngoài ra còn có khối lượng thi công nữa nhưng đơn giản thì chưa kể vào)
khối lượng bê tông bệ trụ: = 2 *3*7=42m3
khối lượng ván khuôn: = (3+7)*2*2+3*7(với bệ trụ trên móng cọc)=61m2
khối lượng thép thì căn cứ vào bản vẽ mới nói chính xác được

fubi + 1

Xem tất cả

kimquy_thuyloi Đăng lúc 6/4/2013 08:12 | Xem tất
em đang tìm lớp dự toán để học. chưa đăng ký được, thế là mấy hôm nay lang thang trên mạng tìm xem có gì để học hỏi ko vậy là vô tình lậm được bí quyết. e cám ơn bài đăng của a fubi rất rất là nhiều. sao trên đời lại có người tài tình thế chứ.hehe!

kimquy_thuyloi trong 6/4/2013 08:18 đã trả lời thêm:
chắc lần này mà đăng ký hoc đc lớp dự toán e ko sợ bị nói là trên trời rơi xuông nửa đâu.

thanhluanqn Đăng lúc 27/5/2013 20:56 | Xem tất
Cho mình hỏi Định mức khối lượng và Định Mức đơn giá khác nhau chổ nào?
Về nguyên tắc có được sửa công việc trong dự toán không,vì hôm vừa rồi đi học dự toán ở trung tâm phần san dọn mặt bằng trong định mức là :"phá rừng loại I,mật độ 0 cây" thầy đổi thành "san dọn MB chuẩn bị thi công"

thanhluanqn trong 27/5/2013 21:14 đã trả lời thêm:
Em cảm ơn anh, đó là thầy nói thôi ạ,thầy nói VD cái định mức AA.11110 là định mức khối lượng và cái định mức mà AA.1111(0 thay đổi lần lên cho tới hết trong các ô của 1 bảng định mức là định mức đơn giá).
Em không nghe nhầm đâu,để bửa sau em lên hỏi lại thầy

Đánh giá

bạn nên đọc kỹ từng bài giảng. Đừng "lơ mơ" suy nghĩ mông lung nữa.  Đăng lúc 27/5/2013 20:58
Chỉ có định mức công tác. Không có định mức khối lượng và càng không có định mức đơn giá.  Đăng lúc 27/5/2013 20:58

hocdoanqtri Đăng lúc 29/5/2013 13:27 | Xem tất
Anh FuBi ơi cho e hỏi!! E cũng mới đăng ký diển đàn, e đọc những bài DT của a viết( HD lập DT XD Cơ Bản và Nâng Cao bằng sơ đồ tư duy), e thấy ở cuối bài có ghi là " TỔNG TẤN CÔNG TOÀN DIỆN VÀO CÁC PP LẬP DỰ TOÁN HIỆN NAY" Vậy bài viết này đả có chưa vậy a?? Vì e mới tham gia diển đàn nên ko biết ak!! Nếu có thì cho e xin cái link. E cảm ơn anh và chúc a sức khỏe!!

Đánh giá

http://www.xaydung360.vn/diendan/thread/tan-cong-toan-dien-vao-cac-phuong-phap-lap-du-toan-xay-dung-hien-hanh-1428-1-1.html  Đăng lúc 11/12/2013 09:32

danghuongquynh Đăng lúc 31/5/2013 14:18 | Xem tất
fubi gửi lúc 17/7/2011 22:09
Câu hỏi của bạn Random:
Cho em hỏi là trong bảng tổng hợp dự toán (gồm Chi phí trực t ...

Cái chi phí mà bạn nhắc tới chỉ là chi phí xây dựng công trình (G), còn Chí xây dựng bao gồm 2 loại là chi phí xây dựng công trình và chi phí xây dựng lán trại tạm để ở và điều hành thi công

levanhuong Đăng lúc 19/7/2013 09:14 | Xem tất
mình là người đã tham gia thi công xây dựng được 4 năm, những kiến thức thi công và bóc khối lượng khá tốt, duy chỉ có phần làm dự toán là kém. mình rất mong bạn cho mình xin sơ đồ tư duy các bước để lập dự toán xây dựng công trình.
thank!

anhdcdd Đăng lúc 13/9/2013 10:31 | Xem tất
MÌnh Đã được xem video 2 bài giảng của thầy về việc lập dự toán bằng sơ đồ tư duy, mình thấy bài giảng rất cặn kẽ, cụ thể, tuy nhiên mình thấy bài giảng ngắn, bạn nào có file tổng thể không cho mình xin về xem với. Mình không có nhiều thời gian. Mỗi lần xem một ít xong lại phải tìm. Mình hơi ngại

ngalq Đăng lúc 7/11/2013 15:36 | Xem tất
em là nhân viên mới nên ko bít gì về dự toán. sau khi đọc xg bài giảng của anh Fubi thì e đã sáng tỏ ra nhiều điều. mong anh tiếp tục up các bài giảng dễ hiểu và hữu ích để những người làm dự toán như em có thể học hỏi và trau dồi kiến thức. chúc anh và gia đình luôn mạnh khỏe và hạnh phúc.
PS: chúc các anh chị em sớm trở thành những nhà định giá chuyên nghiệp.

123n.tienlen Đăng lúc 14/11/2013 22:31 | Xem tất
Chào anh fubi và tất cả mọi người, trước là em xin cảm ơn anh fubi vì sự chia sẻ của anh mà em tin em sẽ học được nhiều điều bổ ích.
Vấn đề của em: Em là sinh viên năm cuối bên ngành Cầu. Em được tiền bối đi trước chỉ nên đi học chứng chỉ dự toán, giám sát,.... trước khi ra trường. Vậy anh và mọi người cho em hỏi có nên đi lấy các chứng chỉ không? Vì em thực không có điều kiện tài chính nhiều, hơn nữa em muốn tự học hơn và quả thật em đã quyết định và đạt tự học được ngoại ngữ, phần mềm chuyên ngành, .... Anh cho em ý kiến, liệu cần bằng để cho vào hồ sơ hay chỉ cần học hỏi, đúc rút, đọc kiến thức thôi? Nếu học nên học ở đâu, tự học thì nên mua sách nào ạ? Em ở Hà Nội ạ. Là thành viên mới có gì mong mọi người chỉ bảo.
Em xin cảm ơn anh và mọi người đã quan tâm!

123n.tienlen trong 16/11/2013 19:46 đã trả lời thêm:
Sau 3 ngày ngâm cứu bài viết trên diễn đàn em cũng đã vắt được đôi điều. Học hết kiến thức trên diễn đàn rồi đi thi thì hơn.  Tiếc là điều đó không thể!
Thanks you all for your useful sharing!!!!!

linhpham2014 Đăng lúc 9/1/2014 09:23 | Xem tất
anh ơi! bản vẽ, nội dung công việc, khối lượng thì em bóc tương đối rồi, mà giờ định mức thì em k hiểu à, tại sao lúc thì AF. AB không lẽ mỗi lần làm đến đâu cũng phải tra 1 quyển định mức dày và nhiều trang như vậy thì tốn thời gian quá à, vậy anh có cách nào để tra và áp dụng định mức nhanh hơn không?

linhpham2014 trong 9/1/2014 14:31 đã trả lời thêm:
tks anh nhiều nha

Đánh giá

Không ai tự dưng ngay lập tức đạp xe đạp chạy nhanh được. Mà phải tập dần, đi lâu thành quen, quen rồi lạng lách đánh võng tốc độ vô tư.  Đăng lúc 9/1/2014 10:18
Có cách duy nhất: tra hoài thành quen. Quen thì nhanh thôi.  Đăng lúc 9/1/2014 09:27

giangledang + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

levanliem34 Đăng lúc 16/1/2014 16:39 | Xem tất
Thank bạn fubi! Làm ơn cho mh hỏi là trong đơn giá ca máy của máy đào mà nhà nước công bố đã bao gồm chi phí nhân công để sửa hố móng bằng thủ công chưa?

Đánh giá

Chiu khó đọc định mức là có câu trả lời bạn nhé.  Đăng lúc 16/1/2014 22:52

Freeze Đăng lúc 27/6/2014 15:59 | Xem tất
Mọi người ai biết trả lời giúp em với. Tại sao  khi tính dự toán: đã tính hệ số điều chỉnh giá ca máy Kmtc để bù vào chi phí máy thi công rồi, trong dự toán lại con tính Bù giá nhiên liệu. Theo em hiểu: Giá ca máy đã bao gồm chi phí nhiên liệu, khi tính hệ số điều chỉnh giá ca máy rồi nhân với chi phí máy thi công tức là đã bù cả nhiên liệu rồi.Tại sao còn tính riêng Bù giá nhiên liệu. Mọi người chỉ giúp em với..! Em cám ơn ạ

huytk1 Đăng lúc 27/6/2014 23:28 | Xem tất
Các pro cho mình hỏi với việc lập đơn giá cho nhân công và ca máy :
1. Cái này liên quan đến nghị định của CP về tiền lương và giá xăng dầu trên thị trường. Khi mà Nghị định của CP thay đổi mức lương nhân công + giá xăng dầu thay đổi, thì khi đó mình có phải tính lại đơn giá nhân công và ca máy không hay vẫn tuân theo những cái thông tư hay quyết định của địa phương vẫn đang sử dụng?
Ví dụ nhé :
+ nghị định 182 quy định về mức tiền lương mới, trong khi đó ở tỉnh A vẫn dùng quyết đinh 1234 dùng hệ số Knc=1,4000,000/540,000 =2,593 ( trong đó 1,400,000 là mức lương cơ sở sau khi có nghị định 103 của chính phủ. Mức lương cơ sở do tỉnh ban hành)
+ Đơn giá ca máy tỉnh A vẫn dùng đơn giá cũ cho đến khi có đơn giá mới thay thế. ( theo quyết định 1234 ở trên quy định như vậy)

Vậy cho mình hỏi trong trường hợp như thế này có cần lập lại đơn giá nhân công với ca máy không hay cứ lấy thế này mà dùng?
Thanks all!

thangketoanc Đăng lúc 22/8/2014 16:38 | Xem tất
tuyệt vời, em học kế toán, đang tham gia vào phần xây dựng cơ bản, tìm hiểu trên mạng may mắn được đọc bài viết của anh, được mở rộng nhiều điều. cách đây 2 tiếng, em chưa biết gì về xây dựng, bây giờ đã hình dung được các bước. Cảm ơn anh và diễn đàn tuyệt vời này. chúc anh luôn thành công!

friendly2 Đăng lúc 25/8/2014 10:15 | Xem tất
Thành viên mới
1. cho em giũa giá gốc và thông báo giá có gì khác nhau?
2. Gía gốc thì lấy ở đâu và thông báo giá lấy ở đâu

xuxoan Đăng lúc 29/8/2014 14:57 | Xem tất
friendly2 gửi lúc 25/8/2014 10:15
Thành viên mới
1. cho em giũa giá gốc và thông báo giá có gì khác nhau?
2. Gía gốc th ...

Giá gốc là giá trong phần mềm dự toán (thường lấy giá của một năm gốc nào đó)
Giá thông báo: là giá thị trường của vật liệu đó tại thời điểm gần nhất khi làm dự toán

hoaroicuafat Đăng lúc 22/9/2014 13:47 | Xem tất

Theo nghị định 49/2013/NĐ-CP thì nghị định 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 đã hết hiệu lực, vậy bây giờ tính lương nhân công như thế nào được anh Fubi ? mong anh trả lời sớm

hoaroicuafat Đăng lúc 25/9/2014 11:19 | Xem tất
fubi gửi lúc 30/9/2011 22:15
Trả lời fubi Bài mới

* Như các bài trước chúng ta đã biết rõ:

Giờ mới để ý trong sơ đồ này của anh Fubi không thấy nói đến phụ cấp '' không ổn định sản xuất - 10%''

khanhthuy138 Đăng lúc 1/10/2014 11:04 | Xem tất
hoaroicuafat gửi lúc 22/9/2014 13:47
Theo nghị định 49/2013/NĐ-CP thì nghị định 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 đã hết hiệu ...

Chưa có văn bản hướng dẫn lập lương mới nhé, vì vậy cứ tính theo lương cũ. Nghị định máy lạnh nên thông tư máy lạnh ra chưa kịp

blueman0007 Đăng lúc 13/11/2014 21:43 | Xem tất
Để hướng tới một xã hội tốt đẹp (là xã hội mà mỗi con cá nhân sẻ cảm nhận đc là mình đang có một cuộc sống tốt đẹp) thì mỗi cá nhân hãy nỗ lực để làm một điều gì đó tốt đẹp, dù là nhỏ nhất.
Em xin chân thành cảm ơn Thầy!
Chúc Thầy cùng đại gia đình luôn khỏe mạnh, hạnh phúc.

phamsihiepksxd Đăng lúc 2/12/2014 22:31 | Xem tất
Ngày xưa đọc theo một đống công văn do bộ quy định đã thấy nản rồi,nhưng từ khi học theo sơ đồ tư duy của a em lại đam mê và thấy làm dự toán thật là thú vị em cảm ơn a nhiều!

tuyenbv93 + 1 hay

Xem tất cả

nguyenvanhoangn Đăng lúc 3/3/2015 21:35 | Xem tất
Bài viết của a giúp e hiểu được đường đi của việc lập dự toán.
Bản  thân e chưa đc tiếp xúc nhiều vì còn đang ngồi trên ghế nhà trường, cũng rất mong muốn được luyện tập thêm nhưng tìm kiếm những bài hay và công việc để luyện tập thật là khó

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 3/3/2015 21:36

haduchung Đăng lúc 12/3/2015 10:08 | Xem tất
fubi gửi lúc 16/7/2011 17:06
Trả lời fubi Bài mới

Tiếp tục bài trước (nhìn hình thì rõ - Chắc k cần giải thích  ...

mọi người có thể cho em biết khoản thuế mục 4 và mục 5 khác nhau như thế nào k?

Đánh giá

nên đọc kỹ bài giảng là rõ. Đuwngf hỏi những gì đã rõ.  Đăng lúc 12/3/2015 19:26

vandu87 Đăng lúc 13/3/2015 10:20 | Xem tất
Nhờ bài viết này mình mới định hình rõ lại việc lập dự toán. Lúc mới bắt đầu làm dự toán cứ lao đầu vào ko có hướng rõ dàng nên rất khó khăn

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
blackberry9900 + 2

Xem tất cả

vgpro_tn6 Đăng lúc 9/4/2015 14:37 | Xem tất
cho mình hỏi là đơn giá tổng hợp kia tính thế nào vậy? có phải là định mức x đơn giá không? nếu đúng thì sao mình nhân nó lại không ra nhỉ???

Đánh giá

Đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng!  Đăng lúc 24/4/2015 22:19

timon23 Đăng lúc 25/4/2015 15:55 | Xem tất
Cám ơn anh fubi rất nhiều!  Sắp tới có văn bản mới về dự toán công trình rất mong tác giả lại có những bài viết về lập dự toán theo văn bản mới để mọi người có thể tham khảo, học tập. Trong đó rất mong anh có thể nói rõ hơn về các công tác mà không có mã hiệu chính xác mà phải vận dụng hay tạm tính.

chungdung555 Đăng lúc 8/8/2015 08:02 | Xem tất
bài viết hay quá.bạn có file không cho mình xin minh đọc.nhiều khi không có mạng.nếu có cho minh xin vào gmail pcd02101990@gmail.com.thanks bạn nhiều

vanbien0106 Đăng lúc 18/9/2015 15:26 | Xem tất
Cảm ơn anh Fubi rất nhiều, đọc xong phần dự toán cơ bản em đã hiểu được nhiều điều, dân thi công mới ra đi làm chưa làm dự toán bao giờ.Trước đó em cũng chỉ nghĩ dự toán đơn giản là bóc tách khối lượng chuẩn, rồi add giá. Nhưng mấy cái đơn gía thì gà mờ.Hôm nay có dịp đọc bài này thấy thú vị quá, đã hiểu thêm vấn đề rồi.

vansynb Đăng lúc 10/10/2015 17:59 | Xem tất
- Cám ơn anh fubi chia sẻ, đọc bài viết của anh thấy em thây rất hay và học được nhiều điêu hay hơn trong trường cđ em học: rất thực tế, dễ hiểu/
- Em mới học và nghiên cứu dự toán có những câu hỏi sau cần anh chỉ bảo:
1: Hiện tại nhà nước ta mới ra TT 01/2015/ thông tư này thay thế cho thông tư cũ nào của các năm trước đây?
2: Muốn làm dự toán thành công thì em cần phải đọc những nghị định, thông tư nào hiện hành ( Thông tư mới cập nhật, đã bỏ NĐ, TT cũ)
Em xin chân thành cảm ơn!

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 19/4/2024 04:17 , Processed in 0.210583 second(s), 21 queries .