XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 100356|Trả lời: 103
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Kinh nghiệm Triển khai bản vẽ Shop Drawing thép

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Xin lỗi để các bác chờ lâu, thấy cũng nhiều anh em quan tâm,bây giờ mình mới có thời gian viết bài
1.Mở đầu:
    Công tác shop là một công tác dẫn đường cho thi công ngoàihiện trường, một công tác rất quan trọng, nếu sai sẽ trả giá rất đắt( phá đilàm lại). Shop drawing nghĩa là triển khai bản vẽ thi công, bất cứ công việcnào đều phải có shop, ví dụ như shop thép, shop xây, shop đào đất.... Nói mộtcách ngắn gọn công tác Shop drawing chính là công tác biến bản vẽ thiết kếthành bản vẽ thi công, để có thể đưa cho anh em kĩ sư và tổ đội nhìn vào bản vẽcó thể thi công được.
2.Tại sao lại phải có shop, shop là gì
   Bản vẽ thiết kế của đơn vị thiết kế khôngdiễn tả hết, không bày racho chúng ta tất cả thông tin về một cấu kiện, để lấy thông tin một cấu kiện,bạn phải tổng hợp thông tin ở nhiều bản vẽ khác nhau. Ví dụ: thép dầm a, thìchiều dài, vị trí của dầm a nằm trong bản vẽ mặt bằng, còn thép thì nằm ở bảnvẽ mặt cắt thiết kế, bố trí cắt thép thế nào thì chưa biết...
Mội ví dụ nưa là tường xây, mặt bằng kiến trúc đã quy định vị trí tường, nhưngcó quy định thêm là cứ 3m bổ một trụ bê tông, nhưng trong bản vẽ thiết kế tườngthì không có thể hiện trụ thế nào, đặt ở đâu...
Qua 2 ví dụ trên các bạn đã thấy cần phải có một công tác tổng hợp nhữngthông tin về một cấu kiện lại trong một bản vẽ, nhắm giúp người kĩ sư thi công,tư vấn, chủ đầu tư nắm bắt được mà gọn nhẹ, mặt khác phải có một bản vẽ làm cơsở để thanh toán sau này, khi được chủ đầu tư và tư vấn kí vào. Nó chính làcông tác shop drawing, người làm shop sẽ ra một bản vẽ tông hợp tất cả cácthông tin và quy định của cấu kiện, được sự đồng ý của TVGS và CDT thì sẽ đượcđưa ra để thi công, và làm cơ sở bản vẽ hoàn công sau này .
3.Nguyên tắc của làm shop drawing nói chung và đề tay thép nói riêng-Tuân thủ đúng theo thiết kế và quy định của thiết kế
- Dễ hiểu, dễ đọc, gọn gàng chi tiết, đầy đủ thông tin về cấu kiện như kíchthước, cốt, thép... để người kĩ sư thi công có thể làm theo.
Với đề tay thép nói riêng: tuân theo thứ tự ưu tiên sau:
- Phải biết sử dụng autocad nhanh và thành thạo
- đề tay ra phải đúng theo thiết kế, số lượng thép, khoảng các đai, chủng loạithép. và công tác quan trọng nhất là phải nối đúng miền nối được quy địnhtrong chỉ dẫn thiết kế.
- đề tay thép phải ra sao cho số lượng DC (thép vụn) là ít nhất
- đề tay thép phải ra sao cho thuận tiện cho thi công, thi công dễ nhất
Theo mình biết thì đề tay thép có nguồn gốc từ chữ detail thép, tức là chi tiếtthép, chúng ta đọc lái đi hoặc do hồi xưa phát âm không chuẩn
Trên đây bạn nào chưa biết thì đã hình dung được công tác shop, ra đề tay lànhư thế nào rồi
Trở về với kinh nghiệm ra đề tay thép
Trước khi bắt đầu vào ra đề tay, người kĩ sư thép phải nhìn qua mặt bằng dầm sàn, có một cái nhìn tổng thể về dầm nào là dầm chính, dầm nào là dầm phụ, dầm nào nhịp dài, dầm nào nhịp ngắn, dầm nào nhiều nhịp, dầm nào ít nhịp, các dầm nhiều thép loại này, các dầm nhiều thép loại kia. Tổng hợp lại thành bảng để có cái nhìn tổng thể để có thể đưa ra quyết định làm cái nào trước , làm cái nào sau. Thường thì kinh nghiệm sẽ là lọc các dầm có đường kính thép gần giống nhau ra một chỗ, bắt đầu làm từ cái dầm nhịp dài trước sau đó đến nhịp bé, làm từ dầm nhiều thép trước đến dầm ít thép.
1. Ra đề tay để đúng thiết kế
Thông thường người ra đề tay trươc tiên phải đọc chỉ dẫn thiết kế của đơnvị thiết kế, nó thương là những bản vẽ đầu tiên trong tập bản vẽ thiết kế thicông. trong chỉ dẫn này nó quy định những nguyên tắc suyên suốt trong quá trìnhra đề tay.

Ví dụ như:
- Quy định về miền nối thép dầm: 1/4L hai đầu dầm không được nối thép lớp trên,chỉ được nối ở 2/4 ở giữa
- Quy định về miền nối thép cột: nối ở 2/4xH với H là chiều cao từ sàn tới đáydầm, không được nối ở chân hoạc đỉnh
- Quy định về neo cốt thép: vơi thép lớp trên là 40d, thép lớp dưới là 25d
- Quy định về cắt cốt thép: vơi thép lớp trên được cắt ở 1/3 giữa nhịp, thép lớpdưới được cắt ở 1/8 hai đầu nhịp
...............................................
Nó là những quy định buộc chúng ta phải tuân theo. không được phép làm trái
đây là ưu tiên hàng đầu cho người làm shop.
Để ra đè tay đúng thiết kế thì đơn giản, cứ làm theo nhữngquy tắc thiết kế thôi.
Chốt lại vấn đề này làphải nắm đươc quy định của thiết kế, để chạy thép nối thép đúng
2.Ra đề tay sao chothép vụn ít nhât
   Thông thường địnhmức thép vụn ở mức 2 đến 3%, mà các bạn cắt nát thép ra, thì chỉ tổ bán đượcnhiều sắt vụn, đi lien hoan, còn công ty lỗ chổng vó
   Một cây thép cóchiều dài 11.7m, nếu cứ nối lien tiếp với nhau e rằng nằm trong vùng không đượcnối, vì thế người làm đề tay phải có phương án cắt thép sao cho mối nối nắmtrong vùng an toàn cho phép nối.
    Vấn đề của ngườira đề tay thép là phải căn chỉnh chiều dài cây thép sao cho nằm trong vùng nối,sẽ phải cắt thanh dài, thanh ngắn, nhưng các bác nên ưu tiên nên chọn những câythép có chiều dài 11.7m; 2,925m;3,9m; 5,85m, 7,8m để ướm vào bản vẽ.Vì sao? Vìkhi cắt như thế thì không bị thừa thép, 11,7m cắt đôi được 2 cây 5,85, cắt làm3 thì được 3 cây 3,9; cắt làm 4 thì được 4 cây 2,925,
    Trong trường hợpđã ướm những cây đó vào nhưng không được thì nên cắt những cây thép sao cho mẩuthép thừa từ lần cắt đó càng lớn càn tốt, vì những mẩu nhỏ tầm 2m chằng sử dụngđược gì ngoài đem bán( nếu một cây dùng để nối mất xừ 80d rồi)
    Bạn phải chạy thépsole nữa, sole cho từng lớp để đảm bảo không quá 50% nối, trường hợp lớp thépcó 3 cây thì vẫn chấp nhận được chỗ nối 1, chỗ nối 2
Chốt lại vấn đề này làsử dụng ưu tiên những thanh thép là ước số của 11,7m để chạy thép.Và nếu khôngđược thì nên cắt sao cho thép vụn dài nhất để sử dụng cho lần sau, cho nhữngnhịp ngắn.
3.Ra đề tay sao chothi công thuận tiện nhất
- Nhiều bạn ra đềtay mà ra thợ không biết luồn lắp kiểu gì, để thanh thép cong quá dài luồn khó,hoặc nhiều dầm phụ gác lên dầm chính mà không bóp chiều cao đai dầm chính lạidẫn đến trồi thép dầm phụ lên mặt sàn. Đây chính là kinh nghiệm của người ra đềtay được sử dụng, các bạn luôn phải hình dung trong đầu thợ lắp thế nào
- Sắp xếp bản vẽ thậtgọn gang, hợp lý, các thông số rõ rang, khi in ấn nét đậm nét nhạt thể hiệnđược, chứ không đánh đồng tất cả các nét, dễ nhầm
Khi vẽ nhớ quy định màu chuẩn cho từng loại để khi in có nétđậm nét nhạt
Chốt lại vấn đề này là luôn phải nghĩ trongđầu mình làm phương án này thợ thi công lắp dựng được không,và kĩ năng vẽ và inấn phải ngon ngon
4.Kĩ năng vẽ Autocad
- Nhất thiết bạnphải vẽ được, vẽ thành thạo,nhanh, thì mới mong làm đề tay kịp tiến độ, vìthường tiến độ thi công ép rất nhanh, bạn phải làm xong, nộp tư vấn check, bancheck cũng mất mấy ngày. Thao tác trên bạn phím thường không có thời gian nghỉtay, nói thế thôi chứ làm nhiều thì quen mà, cũng từng đó bước. nếu không biết vẽ cad, bạn đừng mơ làm shop
Suy cho cùng làm shop cực dễ,chứ không khó nhưta tưởng, như một số người dấu nghề, cho rằng biết ra đề tay là giỏi, nhưng thúthực đó chỉ là một mảng kiến thức nhỏ bé trong cái thế giới xây dựng vô vànnày. Mình ghét nhất là giấu nghề, ngườigiỏi là người biết làm những cái mà người khác có học cũng không thể làm được, chứkhông phải là khư khư giấu diếm.
Sau đây là các bước làm mộtđề tay thép dầm
1.đọc nắm được hết bản vẽ thiết kế dầm định lam, quy địnhthiết kế
2.copy hết tất cả các dự liệu cần thiết vào một khu vựctrong cad để tiện nhìn:
Đó là copy mặt cắt gối, mặt cắt nhịp, tiến hành sửa sàn mặtcắt
Để trích xuất được một cái dầm từ bản vẽ ta dùng lệnhextrim, vẽ một hình chữ nhật bao quanh cái dầm trên mặt bằng, tiến hành extrimtoàn bộ phần ngoài hình chữ nhật, ta được phần trích xuất dầm, move về vị trícủa mặt cắt để dễ làm, vẽ lại cột, chỉnh sửa lại dầm để tiến hành vẽ thép
3.Vẽ thép trong dầm, vẽ thép đai trước, vẽ thép dọc sau, rồigán các thông tin từ mặt cắt vào, kết thúc bước này ta có được một dầm có thépdọc thép đai. Kích thước bố trí thép đai, kích thước miền nối
4. tiến hành chạy thép lớp trên, rồi lớp dưới. đo kích thướcthép, viết kí hiệu, chỉnh sửa bản vẽ

SAu đây là bản cad mẫu đề tay một dầm ví dụ làm theo đúngtrình tự trên:

Đã up file bên thư viện, mọi người tải về xem rồi có ý  kiến ở topic này nhé

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 22/10/2016 06:30
Bài này hay quá. Cảm ơn anh đã chia sẻ!  Đăng lúc 19/7/2016 10:44
em cũng đang nghiên cứu về vấn đề này,chia sẻ của a ý nghĩa lắm :D  Đăng lúc 26/7/2015 13:05
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Rất cảm ơn anh!  Đăng lúc 20/11/2013 22:26
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Quá tuyệt vời!  Đăng lúc 23/7/2013 12:52

Số người tham gia 124Uy Tín: +92 Thưởng +89 Thanked +160 Thu lại Lý do
wyhu + 1
Snowlove07 + 1
sunup1999 + 2
hung25 + 1
thanhthoai.ksxd + 2

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Day ban http://www.xaydung360.vn/thuvien ... jk5MDU5MnwwfDE4Mzk4

hoaquangle trong 7/5/2014 10:25 đã trả lời thêm:
Moi nguoi tham khao them nhe!

xaydung360.vn_shop thep DAM.rar

768.59 KB, Lượt tải về: 14381

xaydung360.vn_shop thep SAN.rar

2.91 MB, Lượt tải về: 14533

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
sinhpcc + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

Đề cử
 Tác giả| trungxd7 Đăng lúc 3/5/2013 08:22 | Chỉ xem của tác giả
meomeo101010 gửi lúc 3/5/2013 03:09
Sao khối lượng thép lại tính theo đề tay hả anh...khối lượng phải được tính theo  ...

Tùy từng chủ đầu tư mà, cái file của mình thực chất là bản vẽ shop drawing, nó nối thép đúng theo tiêu chuẩn đấy với điều kiện mối nối ít nhất có thể, bản vẽ này sẽ là bản vẽ hoàn công thép sau này, vì thế tính khối lượng theo bản vẽ này không có gì sai cả nếu chủ đầu tư đồng ý
Hơn nữa với những công trình bên thiết kế nó chỉ cho mỗi mặt cắt thép, thì mình phải triển khai ra, thì cái mình triển khai ra chính là thiết kế còn gì.triển khai theo quy định của thiết kế còn gì
  Còn trường hợp lấy bản thống kê của thiết kế cộng mối nối đó là những công trình không yêu cầu vẽ lại bản vẽ hoàn công, lấy theo bản vẽ thiết kế luôn nên thống kê thép cũng phải lấy theo cái bảng của nó, nói chung làm cách này nhanh hơn, ra đề tay chỉ cần sơ sài đủ hiểu, không cần trình bày đẹp nhưng bị hụt thép, và bản vẽ hoàn công chẳng liên quan gì tới thực tế

Anh ui...em down về và mở xem rùi ...hay lắm anh ah
+Nhưng có một số chỗ cho em hỏi nha
-Khung tên bản vẽ chưa đúng tỷ lệ anh ạ...em thử các khung rồi nhưng ko vừa..A3 1/50 thì gần đủ , hay là anh in ở layout nên đấy là khung tạm
-Trong bản vẽ có các tim trục ký hiệu bu ,bv,bx,bz...Bản vẽ ko thể hiện được đâu là từ nút cột đến nút cột ,trục bz có phải cột ko anh...nếu là nút cột thì bố trí miền cắt thép ko thấy giống lý thuyết anh nói
-Về bảng thống kê thép...anh dùng lệnh Ctr+C...để chép tranh clipboat...như thế sau này tính toán khối lượng thép có bị thay đổi thì lại phải cắt paste lại..nếu mà nhiều thì sẽ khó khăn anh ui
Anh nên dùng lệnh table datalink ...để link bảng thống kê từ cell vào cad...sau này có sửa ở bảng cell cad sẽ tự động thay đổi ko cần phải chỉnh sửa
Cách làm như sau Với các version Acad từ 2007 về trước để tạo liên kết với dữ liệu tính toán trong Excel bạn thường hay phải dùng phần mềm hỗ trợ ( Ví dụ Excellink) thì ở Acad2008 đã có chức năng tạo các liên kết này một cách chuyên nghiệp .
Để tạo liên kết bạn vào dùng lệnh Table Trong hộp hội thoại Insert table bạn nháy chọn From a data link rồi chọn biểu tượng Launch the data link manager dialog( Biểu tượng có hình vuông ngay phía dưới ) Trong hộp hội thoại Excel a data link bạn chọn Creat a new excel data link để đặt tên liên kết mới trong phần Enter data link name .Ok và chọn file *.xls trong Browse for a file , Ok 3 lần thoát ra ngoài và chọn vị trí thích hợp để chèn bảng tính vào bản vẽ .Bây giờ muốn chỉnh sửa,tính toán với các dữ liệu trong bảng tính bạn chỉ cần nháy đúp vào nó . Khi đã hoàn thành xong bạn có thể chấm dứt liên kết bằng lệnh Explode của Acad.))
-Anh gủi tiếp bản shop thép cột nữa ạ, shop coppha...shop khối xây hoàn thiện...cho em tham khảo với...em cám ơn

Số người tham gia 5Uy Tín: +6 Thưởng +6 Thanked +5 Thu lại Lý do
xuanbawru + 1 Thích bài này! Thanks!
vanthinhyce + 2 Thích bài này! Thanks!
long2985 + 1
jack254 + 3 + 3
hypepol + 1 Rất thực tiễn. Cám ơn!

Xem tất cả

Đề cử
fubi Đăng lúc 23/7/2013 13:04 | Chỉ xem của tác giả
trungxd7 gửi lúc 23/7/2013 12:26
làm gì có phần mềm nào, chỉ có não người thôi

Cảm ơn bạn vì 1 chủ đề quá hay và sự chia sẻ vô cùng thiết thực.Về việc vẽ thật ra không có gì phức tạp. Nhưng để vẽ được thì không phải dễ. Phải do " não" làm việc mà thôi. Đây là bài toán tối ưu. Hoàn toàn lập trình được với điều kiện phải có ý tưởng và kinh nghiệm đề tay thép thực tế.

Mình muốn mời bạn tham gia để tiến hành làm ra 1 phần mềm tính toán cắt thép tối ưu dựa trên các thông số đầu vào. Cần bạn ở kinh nghiệm và phân tích đưa ra các số liệu đầu vào cho bài toán. Phần còn lại mình lo lập trình và ra kết quả. Có kết quả rồi, bà con sẽ dễ dàng vẽ lại theo kết quả đã tính.

Rất mong bạn đồng ý! Và phần mềm này sẽ là hợp tác giữa cá nhân và xaydung360 và phát hành chia sẻ dưới dạng có phí.

Đề cử
 Tác giả| trungxd7 Đăng lúc 23/7/2013 12:26 | Chỉ xem của tác giả
okeanmay gửi lúc 23/7/2013 05:16
Mấy năm trước mình cũng học ra đề tay thép nhưng nhà nhỏ nên tính bằng thủ công. N ...

làm gì có phần mềm nào, chỉ có não người thôi

Đề cử
khatamxd Đăng lúc 3/10/2015 23:50 | Chỉ xem của tác giả
trungxd7 gửi lúc 23/7/2013 23:57
Nếu viết được ra phần mềm dựa trên các thông số chiều dài nhịp, số nhịp, đường ...

Phần mềm này đúng như ý của anh đây.
Ra bản vẽ shop dựa vào chiều dài, số nhịp, đường kính,... cắt thép dựa vào yêu cầu thiết kế và dữ liệu kho thép đang có để cho ra kết quả tối ưu. Thuật toán cắt thép là trước tiên tận dụng triệt để các thanh thép đang có trong kho ở công trường, nếu ko có sẽ dùng cây 11,7 cắt ra. Chương trình duyệt qua rất nhiều vị trí cắt giả định để chọn phương án có độ hao hụt ít nhất
Download tại trang katapro.net

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
trungxd7 + 1

Xem tất cả

8#
gnolxd Đăng lúc 25/4/2013 09:29 | Chỉ xem của tác giả
Em cũng quan tâm tới vấn đề này, em ủng hộ top này mong anh em chia sẻ kn để mọi người đi thi công nắm bắt nhanh hơn

Đánh giá

thank đi bạn cho dễ đếm  Đăng lúc 25/4/2013 09:39

Số người tham gia 2Uy Tín: +1 Thưởng +1 Thanked +2 Thu lại Lý do
VUNGOCSONAN + 1 Bài hay. Cảm ơn!
quocluong83 + 1 + 1 + 1

Xem tất cả

9#
donghanh85 Đăng lúc 25/4/2013 11:37 | Chỉ xem của tác giả
Ủng hộ bạn vì những kinh nghiệm quý báu của bạn sẽ giúp ích rất nhiều anh em thi công, nhất là những người mới ra trường

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 0.0
Rất hữu ích! Thanks!: 0
  Đăng lúc 29/4/2013 10:16

10#
 Tác giả| trungxd7 Đăng lúc 25/4/2013 21:32 | Chỉ xem của tác giả
meomeo101010 gửi lúc 25/4/2013 19:33
Hỳ hỳ...như thế cũng được mừ bác ui...chúng ta vào đây để cầu tiến...học kiến  ...

Viết ra phải có người muốn đọc, tại vì đã chia sẽ thì chia sẻ bằng hết, ai có thắc mắc gì cứ coment nhiệt tình

trungxd7 trong 25/4/2013 21:33 đã trả lời thêm:
ý kiến à bạn

Đánh giá

xã hội này còn thiếu những người tự tin, mình thấy bạn thực sự rất tự tin, cố gắng trong phạm vi chia sẻ nhé???  Đăng lúc 26/4/2013 08:48

11#
lenovominh Đăng lúc 25/4/2013 21:43 | Chỉ xem của tác giả
vấn đề này cũng liên quan rất nhiều đến kinh tế, tận dụng thép triệt để mong trungxd7 gửi cho anh em tham khảo nhé

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
ngadc24 + 2 Cảm ơn bạn về chia sẻ!
ducthanh886 + 1

Xem tất cả

12#
 Tác giả| trungxd7 Đăng lúc 26/4/2013 19:35 | Chỉ xem của tác giả
meomeo101010 gửi lúc 26/4/2013 18:33
Anh ui...em down về và mở xem rùi ...hay lắm anh ah
+Nhưng có một số chỗ cho e ...

Cám ơn bạn đã cho ý kiến, mình xin trả lời như sau:
-Vấn đề thứ nhất: mình vẽ theo tỷ lệ 11, có dầm dài dầm ngắn, vì thế nên trong một bộ bản vẽ đề tay dầm, sẽ có rất nhiều khung to nhỏ khác nhau, nhưng chênh lệch ít thôi, khi in ra cứ cho vào khổ a3 tất, vì chênh lệch kích thước giữa các khung không lớn, nên chữ ở các khung bản vẽ cùng không chên lệch nhau mấy
tại sao không dùng trong layout cho đúng tỷ lệ, câu trả lời là soi từ trong layout vào model mất nhiều thời gian, và nặng bản vẽ, trong chừng mực thi công, cũng không cần thiết.
- vấn đề thứ 2, cột mình đã vẽ trong bản vẽ rồi, trục không trùng tim cột là bình thường mà, bạn xem lại xem, mình xem lại rồi có vấn đề gì đâu, đoạn thép đó là thép tăng cường gối được cắt ở L/3 với L là thông thủy nhịp
- Vấn đề thứ 3, vì bảng cell ở máy mình, nên khi sang máy bạn bạn chỉ thấy file ảnh, còn mình thường páte special vào chọn paste link là khi sửa trong cel là vào cad đúp vào bảng là nhảy số
Còn vấn đề gì cứ góp ý nhé

TRong các bản vẽ thiết kế, trục sẽ là trục tim tường nhé

sang bên thư viện đi, phần file mới úp ấy,khong thì seach đề tay dầm là thấy:

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng
de tay dam.rar(245.87 KB, Lượt tải về: 29)

trungxd7 trong 26/4/2013 19:56 đã trả lời thêm:
khi in dùng pm vnplot là in hàng loạt luôn

Đánh giá

Cảm ơn anh rất nhiều rất hữu ích!  Đăng lúc 2/6/2013 17:18
vào edit ấy mới có paste special  Đăng lúc 27/4/2013 22:43
Sao em bấm CTR+C trong cell mà khi vào cad chỉ có paste...ko có lựa chọn paste special ?...anh chỉ em với  Đăng lúc 27/4/2013 22:00

Số người tham gia 6Uy Tín: +11 Thưởng +12 Thanked +7 Thu lại Lý do
lovely1m81 + 2 Bài hay. Cảm ơn!
tranminhhong91 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
khos + 1
XD_pro + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
soiconkthn + 1

Xem tất cả

13#
boykts Đăng lúc 27/4/2013 22:00 | Chỉ xem của tác giả
Mình ngày xưa đi thi công là chuyên làm sop , khoan nhồi ,tường paret , trần , đá granite ..... đúng như bạn này nói làm sop rất dễ ,nhung củng rất khó yêu cầu anh em phải có kinh nghiệm chinh chiến công trường thì mới làm dễ dc, phải luôn đặt mình vào như người đang thi công cơ

Đánh giá

Anh Trungxd chỉ cho em cách paste special nha  Đăng lúc 27/4/2013 22:58
chuẩn, nhiều khi không lắp được ấy, thợ kêu trời  Đăng lúc 27/4/2013 22:43
Bác đăng file mẫu lên cho anh em tham khảo với nhé..thank bác  Đăng lúc 27/4/2013 22:15

Số người tham gia 2Uy Tín: +1 Thanked +1 Thu lại Lý do
dangtho9x + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
XD_pro + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

14#
XD_pro Đăng lúc 29/4/2013 23:18 | Chỉ xem của tác giả
Bài rất hay, cảm ơn .
Bạn boykts có file tài liệu mẫu không ,gửi lên cho mọi người tham khảo xem sao

15#
vminh198567 Đăng lúc 2/5/2013 12:51 | Chỉ xem của tác giả
A Trungxd7 cho e hỏi
- Phần bảng thống kê thép sao em thấy chiều dài từng cây thép ko giống như  bản vẽ detail.
- Phần khối lượng thép này sẽ dùng để thanh toán với CDT phải ko ah. ý e là mấy đoạn thép mình nối có tính vào thanh toán hay ko.
Thanks Bác!

16#
 Tác giả| trungxd7 Đăng lúc 2/5/2013 16:45 | Chỉ xem của tác giả
vminh198567 gửi lúc 2/5/2013 12:51
A Trungxd7 cho e hỏi
- Phần bảng thống kê thép sao em thấy chiều dài từng cây thép ko g ...

- à, mình chưa kiểm tra cái bảng thống kê, vì mình sửa lại bên shop cho nó tối ưu nên chắc sai khác, nhưng về cơ bản là bảng thống kê lấy theo shop
- Đây chính là khối lượng thanh toán với chủ đầu tư đấy, tính cả mối nối chứ

trungxd7 trong 2/5/2013 18:12 đã trả lời thêm:
lỗi font do máy bạn không có font đó chứ

trungxd7 trong 2/5/2013 18:13 đã trả lời thêm:
Hòa bình cũng làm chuyên nghiệp thế cơ à, chứ tôi thấy coteccons cũng làm sơ sài lắm

Đánh giá

Nhưng CTY HÒA BÌNH vẽ drawing cũng như thế hehe (mình chỉ ktoan dự án họ thi công thôi)  Đăng lúc 2/5/2013 17:04
Mình mở = cad 2011 thì lỗi ko font ko hiện kích thước  Đăng lúc 2/5/2013 17:03

17#
meomeo101010 Đăng lúc 3/5/2013 03:09 | Chỉ xem của tác giả
trungxd7 gửi lúc 2/5/2013 16:45
- à, mình chưa kiểm tra cái bảng thống kê, vì mình sửa lại bên shop cho nó tối ưu  ...

Sao khối lượng thép lại tính theo đề tay hả anh...khối lượng phải được tính theo thiết kế chứ
Phần mối nối nếu nhịp nào vượt quá 11,7m thì mới được mặc nhiên cộng thêm mối nối
Kiểm toán họ sẽ gạch đi đấy.
Phần đề tay chỉ có nhiệm vụ diễn giải phần kỹ thuật chuyên môn ..nối đúng vị trí quy trình...và để chúng ta tổ hợp thép ...tiết kiệm tối ưu đề C cho toàn bộ hệ thống kết cấu ko hơn ko kém

meomeo101010 trong 3/5/2013 03:11 đã trả lời thêm:
Rất mong anh ndchien304 chia sẻ file để anh em tham khảo...em cám ơn

Đánh giá

Trungxd đưa vậy thì cũng như HBinh thôi, ko có khác đâu.  Đăng lúc 3/5/2013 10:09
(kiểm toán chỉ là phụ để xếp lớn tạo mối quan hệ khác cơ @@)  Đăng lúc 3/5/2013 10:05
File BPTC của HBinh mình chưa lấy về bạn, bên mình vừa kiểm toán vừa giúp CĐT hoàn thiện hồ sơ  Đăng lúc 3/5/2013 10:04
Đúng rồi bạn, nghiệm thu (or kiểm toán) chỉ xác định theo thép thẳng 11,7m (trường hợp này hay gặp ở cột, dù thi công có nối cũng ko tính)  Đăng lúc 3/5/2013 10:01

18#
batcap Đăng lúc 3/6/2013 18:03 | Chỉ xem của tác giả
Trong trường hợpđã ướm những cây đó vào nhưng không được thì nên cắt những cây thép sao cho mẩuthép thừa từ lần cắt đó càng lớn càn tốt, vì những mẩu nhỏ tầm 2m chằng sử dụngđược gì ngoài đem bán( nếu một cây dùng để nối mất xừ 80d rồi)

Bác cho tôi hỏi cái này nối ở tiêu chuẩn gì vậy?
Sao đoạn dài 2m lại kg dùng được gì vậy?

19#
 Tác giả| trungxd7 Đăng lúc 6/6/2013 22:16 | Chỉ xem của tác giả
vietduc12 gửi lúc 6/6/2013 07:55
anh em nào có phần mềm cắt thép cho mình xin với

trong xây dựng, không có dùng được phần mềm đó, mà phần mềm đó bản quyền nước ngoài không ai có cả,

Đánh giá

Sao lại ko có phần mềm đó Phần mềm mình dùng chỉ cần nhập chiều dài thanh,số thanh cần cắt là xuất kết quả ra excell  Đăng lúc 18/9/2015 20:26

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
vietduc12 + 1

Xem tất cả

20#
trantantai1001 Đăng lúc 13/7/2013 14:01 | Chỉ xem của tác giả
em tìm nhưng ko thấy link tải.a cho e voi.
thanhk!

Đánh giá

bài số 13# ở topic này còn gì, mình vừa tải về nè  Đăng lúc 13/7/2013 18:36

21#
aomathuc Đăng lúc 15/7/2013 18:44 | Chỉ xem của tác giả
mình cung quan tâm tới việc ra đềtay thông thương minh làm bằng tay thôi.minh dùng cad gà lắm.ko được chi tiết như a trungxd7 nhưng dùng cũng tam

22#
 Tác giả| trungxd7 Đăng lúc 15/7/2013 19:52 | Chỉ xem của tác giả
aomathuc gửi lúc 15/7/2013 18:44
mình cung quan tâm tới việc ra đềtay thông thương minh làm bằng tay thôi.minh dùng cad  ...

bạn làm bằng tay thì chỉ làm với những dầm ngắn không phải nối thép, chứ dầm dài vài nhịp thì làm không chính xác được, làm bằng tay chỉ làm với công trình bé thì được như nhà dân. học thêm cad đi cho ok, cad thì thực ra cũng chỉ có mấy lệch thôi mà

23#
aomathuc Đăng lúc 15/7/2013 21:24 | Chỉ xem của tác giả
có lẽ zậy vì e cũng chua có cơ hội làm nhà cao tầng.con học hỏi các anh nhiều

Đánh giá

học học nữa học mãi, không ai có thể biết hết được, ai cũng phải học  Đăng lúc 16/7/2013 22:25

24#
okeanmay Đăng lúc 23/7/2013 05:16 | Chỉ xem của tác giả
Mấy năm trước mình cũng học ra đề tay thép nhưng nhà nhỏ nên tính bằng thủ công. Nếu có phần mêm này thì tốt quá đỡ mệt cho anh em.

25#
 Tác giả| trungxd7 Đăng lúc 23/7/2013 23:57 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 23/7/2013 13:04
Cảm ơn bạn vì 1 chủ đề quá hay và sự chia sẻ vô cùng thiết thực.Về việc vẽ thậ ...

Nếu viết được ra phần mềm dựa trên các thông số chiều dài nhịp, số nhịp, đường kính thép... thì quả là hay. anh huy động vài anh em kinh nghiệm vào cùng làm, còn trao đổi qua lại anh xem có cách nào chát nhóm hay gì gì khác không

Đánh giá

Vậy Ok rồi. Sẽ trao đổi với bạn sớm nhất. Thanks!  Đăng lúc 24/7/2013 10:33

26#
Hao.chelsea Đăng lúc 11/9/2013 22:05 | Chỉ xem của tác giả
Bản vẽ Cad của anh Trungxd7 đâu nhỉ, mình tìm mãi mà ko thấy, ai giúp mình với

Đánh giá

bài số 10# nhé  Đăng lúc 17/9/2013 12:02

27#
phanluan Đăng lúc 28/2/2014 09:53 | Chỉ xem của tác giả
bạn Trungxd ơi, cho mình hỏi 2 điều như sau:
1. Thanh thép số 4 tại vị trí trục bv, bạn tính được con số 3120 là như thé nào, mình tính theo Lnhip/3 nhưng ko trùng khớp.
2. Ở mặt cắt 1a, có cần bố trí cốt đai ko?? vì thường vị trí giao cột thì ko cần cốt đai.
Cám ơn bạn đã có bài viết rất bổ ích.
Luôn tiện mình hỏi luôn: Thường các kĩ sư thống kê thép theo bản vẽ thiết kế (chưa có softdrawing) thì đoạn nối (cho những cây thép dài >11700) được tính như thế nào, có phải lấy chiều dài cây thép / 11700 rùi nhân với 40d??

28#
 Tác giả| trungxd7 Đăng lúc 1/3/2014 13:45 | Chỉ xem của tác giả
phanluan gửi lúc 28/2/2014 09:53
bạn Trungxd ơi, cho mình hỏi 2 điều như sau:
1. Thanh thép số 4 tại vị trí trục bv, bạ ...

à, mình tl bạn như sau:
1. thanh số 4 có con số 3120 là để vượt qua con dầm phụ 40d
2. mặt cắt 1a. trên cột thì không cần cốt đai dầm làm gì, đây là sơ sót của người làm shop thôi.
thường minh nhân tỷ lệ phần trăm ra, chảng hạn cay 25 dài 11.7 thì nối 40d là 1m -. tỷ lệ là 1000/11700 là ao nhiêu phần trăm ấy, Tuy nhiên trong thực tế mỗi lần lấy lấy dư một ít, chỉ có sàn cuối cùng mới phải tính toán chặt chẽ và kết hợp với bãi dc thì mới không bị thừa thép

29#
hoaquangle Đăng lúc 6/5/2014 18:25 | Chỉ xem của tác giả
a trungxd7 ơi.a có thể đưa thêm 1 vài ví dụ nữa được ko ah.thanks a!

30#
 Tác giả| trungxd7 Đăng lúc 8/10/2015 11:07 | Chỉ xem của tác giả
khatamxd gửi lúc 3/10/2015 23:50
Phần mềm này đúng như ý của anh đây.
Ra bản vẽ shop dựa vào chiều dài, số nhịp, ...

có phần nhập thép thừa trên bãi không, khi chạy phần mềm sẽ ưu tiên ướm các phần thép thừa này trước không

31#
khatamxd Đăng lúc 8/10/2015 22:31 | Chỉ xem của tác giả
trungxd7 gửi lúc 8/10/2015 11:07
có phần nhập thép thừa trên bãi không, khi chạy phần mềm sẽ ưu tiên ướm các phần ...

Có sheet kho_thep chính là nơi để anh nhập thép thừa trên bãi. Lệnh cut(cắt 1 thanh thép dài hơn 11.7) và lệnh vds (vẽ dầm dạng shop) sẽ ướm các thanh thép thừa trước nếu ko được mới dùng thanh 11.7 cắt ra. Sau khi cắt ra thép thừa được đưa vào kho để ướm cho các lần cắt tiếp theo.

Với cách trên vẫn chưa phải là 1 quy trình để ứng dụng dễ dàng được vì kho thép bị update liên tục, ko bít thanh nào trong kho là ở bãi đang có, hay thanh nào là từ thanh thừa của thanh 11.7 cắt ra. Hiện tại mình đang cải tiến quy trình cắt như sau:
Các thanh ko ướm được có chiều dài L1, L2... sẽ được gom lại thành 1 tập hợp X, từ tập X này ta sẽ có 1 tập Y gồm các thanh có chiều dài (11.7-L1),(11.7-L2),(11.7-L1-L2)... tập Y và các thanh trong kho sẽ dùng để ướm cho các lần cắt tiếp theo. Nếu ướm được thanh trong tập Y thì giảm được thanh đó trong tập X, ướm đc thanh trong kho thì bỏ thanh đó ra khỏi kho
Sau khi kết thúc shop cho vùng đổ bê tông này thì ta có tập X lúc này sẽ có ít phần tử nhờ đó giảm được hao phí. Kết thúc nhiệm vụ của phần mềm Kata (download tại katapro.net)
Tiếp đến có thể linh động tận dụng các thanh trong kho (cắt ngăn hay nối lại...) để ra thanh trong tập X, còn ko thì cứ để giành thép trong kho lại dùng cho vùng đổ bê tông tiếp theo. Hoặc cũng có thể dùng chương trình cắt thép (cái này đã có nhiều topic nói đến) để tổ hợp các thanh trong tập X. Tổ hợp xong đoạn thừa lại đưa vào kho.
Các bạn có ý kiến gì về quy trình trên thì góp ý giúp để mình có thể hoàn thiện phần mềm Kata nhé.
Xin cám ơn

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
vannb + 2 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

32#
thanhxd37 Đăng lúc 26/4/2016 07:06 | Chỉ xem của tác giả

34#
lebathanhh Đăng lúc 1/8/2016 11:41 | Chỉ xem của tác giả

36#
Huythiet Đăng lúc 30/12/2016 18:36 | Chỉ xem của tác giả

37#
chungphamhaphan Đăng lúc 12/2/2017 18:37 | Chỉ xem của tác giả
sao mình không thấy bản vẽ card của bạn vậy cho mình xin với

38#
Mr.suzu Đăng lúc 27/5/2017 18:28 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Bạn ơi m tìm file bên thư viện k có.cho m xin lại có dc k

40#
Ksthuannt Đăng lúc 10/7/2017 19:20 Từ di động | Chỉ xem của tác giả

41#
Ksthuannt Đăng lúc 10/7/2017 19:21 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Ksthuannt gửi lúc 10/7/2017 19:20
Ad có thể cho e xin file để tham khảo k ạ.

Tranvanthuan54cnxd1.ntu@gmail.com

42#
lehoang682 Đăng lúc 10/7/2017 21:29 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 23/7/2013 13:04
Cảm ơn bạn vì 1 chủ đề quá hay và sự chia sẻ vô cùng thiết thực.Về việc vẽ thậ ...

lập được phần mềm thực sự quá hay, em xin góp 1 tý là em xài cut logicg 1d để xử lý những đoạn thép ngắn,  pm này cắt rá móng, thép sàn ...  rất hay. mọi chi tiết thì tra gút gồ.  còn dầm thì cũng làm như trên. nhưng vẽ cây 11,7 kéo trượt đi lại trên dầm vẻ đúng tỉ lệ để tìm đc chổ nối đúng.

43#
abbinh149 Đăng lúc 16/8/2017 23:06 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Thằng trung Việt trì,  anh bình ha tây,  xd7 đây,  vứt a xin đề tay coi cái nào    abbinh149@gmail.com

44#
kimkedo Đăng lúc 15/9/2017 21:18 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
ko thấy các bác nói về nối thép sàn...các bác cho em hỏi sàn nối thì quy định nối ở VT nào ạ? và sàn tầng hầm với sàn tầng trên có gì khác ko

45#
a123456798 Đăng lúc 6/10/2017 22:58 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Anh ơi cho em xin Firefox cad mẫu với ạ.  hoangnguyenvan2512@gmail. com

47#
hungg8a Đăng lúc 31/10/2017 16:40 | Chỉ xem của tác giả
mình có 1 thắc mắc là nếu như cắt theo trong bản vẽ thì tính ra thép dư cũng rất lớn thì liệu số thép dư này mình dùng cho dầm khác à hay như thế nào ạ?

48#
 Tác giả| trungxd7 Đăng lúc 1/11/2017 10:29 | Chỉ xem của tác giả
hungg8a gửi lúc 31/10/2017 16:40
mình có 1 thắc mắc là nếu như cắt theo trong bản vẽ thì tính ra thép dư cũng rất lớ ...

tận dùng vào dầm sau, cả công trình nó nhiều dầm thì hao hụt càng bé, công trình bé, ít dầm, ít các chiều dài nhịp thì hao hụt càng lớn

49#
ledanh1234 Đăng lúc 23/11/2017 17:35 Từ di động | Chỉ xem của tác giả

50#
Belthazor Đăng lúc 30/12/2017 15:50 | Chỉ xem của tác giả
Vậy cho em hỏi Detail Thép ( shop) có cần trình tvgs nghiệm thu không ạ? Hay cái này là nội bộ Nhà thầu làm?

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 23/4/2024 13:32 , Processed in 0.256049 second(s), 28 queries .