XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 2451|Trả lời: 5
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Kinh tế xây dựng và dân dụng công nghiệp chọn con đường nào ???

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em chào tất cả anh chị em xaydung360! Em có một vấn đề muốn ace tư vấn giúp em nên chọn con đường nào ???
Bây giờ em nên học ngành kinh tế xây dựng hay là dân dụng công nghiệp? Em đang mơ hồ về con đường phát triển của 2 ngành này sau khi ra trường
1.Theo em hiểu thì nếu học kinh tế xây dựng , sau này không phải đi công trình , chỗ làm ổn định , cái này rất tốt nếu có gia đình , cái em thích bên kinh tế là được làm về đầu tư và dự toán đầu tư .Nếu học dân dụng thì em chỉ thích đi thi công nhưng đi thi công thì phải đi công trình khó cho sau này nếu có gia đình . theo nghiệp thi công thì xa gia đình suốt thế thì còn đâu là gia đình vợ con nữa .Điều em muốn cân đối sau này là làm giàu và ổn định ( ý ổn định của em là muốn gần gia đình ) .
2. Em co định hướng như thế này , định học dân dụng sâu đó ra đi thi công tầm 5 năm , lấy kinh nghiêm thực tế .Sau đó nghỉ .lại  học thêm về lại kinh tế xây dựng để củng cố về chuyên môn sau cung như đa năng hơn ( theo em hiểu thì làm xây dựng giỏi thì cần phải rành cả kinh tế lẫn kĩ thuật ).va cũng để đi đến cái đích là ổn định với gia đình .
3. Học kinh tế ra để đến cái đích làm giám đốc QLDA nhanh hơn và  ưu thế hơn la hoc dân dụng không ? nếu học dân dụng đi thi công thì caí đích đến là chỉ huy trưởng phải không ?
Em còn nhiều điều mơ hồ lắm , mong ace góp ý về con đường của 2 ngành này giúp em . thanks mọi người nhiều ạ !

Sửa lại by thanh.bm

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
thanh.bm Đăng lúc 30/8/2014 10:08 | Chỉ xem của tác giả
Chào bạn!
Vấn đề bạn nêu ra đều là những trăn trở của những Sinh viên chuẩn bị ra trường,  Tú tài chuẩn bị cho việc lựa chọn con đường, định hướng mục tiêu nghề nghiệp của bạn. Những suy nghĩ, đắn do trên đều rất thiết thực.
Đối với vấn đề này, tôi xin trao đổi với các bạn như sau:
1. Thứ nhất: Làm giàu & Ổn định thì ai cũng muốn, ai cũng mơ ước. Nhưng muốn giàu & ổn định thì phải có nội lực hay có nguồn lực thực tế. Có 2 loại, loại 01: Gia đình có tài sản giàu có để lại, COCC ... và cần một chút TB & Khá sẽ cho bạn những thứ trên. Loại 02: Phải giỏi về chuyên môn, các kỹ năng.. hay còn gọi là nội lực bản thân giỏi.
=> Loại 1 chúng ta không bàn tới; Loại 02: Mới là cái đích của mỗi sinh viên, tú tài.

2. Xuất phát từ đâu?
- Bất kỳ một công việc nào, lĩnh vực nào, chuyên môn nào... Muốn "Giỏi" thì phải có sự "Yêu thích, đam mê, nhiệt huyết". Có nó mới đi đến việc tự nập cấp bản thân, tìm tòi, học hỏi... dần sẽ cho bạn "Giỏi".
- Ở thời buổi này,  "Có Giỏi" mới mong được "Có việc làm" => Mới mong "Ổn định được, lương cao". Và có "Giỏi" thì mới mong làm được thứ này, thứ kia... thì mới mong "Giàu" được.

3. Vậy đi theo hướng nào?
- Từ những ý trên chi đi đến 1 kết luận trước khi đặt bút lựa chọn con đường " Bạn thích gì, sở trường của bạn, sau này bạn muốn làm gì?"
=> Nói một cách cụ thể là Sở trường của bạn, yêu thích của bạn?
Cụ thể hơn vào vấn đề của bạn:
* Sau này tôi muốn trở thành  Chuyên gia Quản lý Dự Án về đầu tư xây dựng, chuyên về Quản lý Chi phí... và tôi yêu thích ngành Kinh tế xây dựng... thì bạn nên lựa chọn Ngành này. Và trước khi bạn chọn ngành này thì nên tham vấn các anh chị đã ra trường, thực tế đi làm... tìm hiểu rõ về chuyên môn, lĩnh vực đang làm. Có như vậy bạn sẽ hiểu rõ hơn " Sau này tôi làm gì?"
Đối với ngành này: Điểm mạnh là Kinh tế (Các vấn đề liên quan đến kinh tế, hồ sơ..)
+ Ở CĐT & TV QLDA: thì bạn sẽ chuyên về Lập, thẩm định dự án đầu tư; Hồ sơ pháp lý dự án; Đấu Thầu, lựa chọn thầu; Hợp đồng; Thanh toán, QUyết toán
+ Ở nhà thầu: Chuyên về Khối lượng; Dự toán đấu thầu; Kế hoạch vật tư, chi phí, Hồ sơ thanh toán quyết toán...

* Và nếu sau này tôi muốn, thích "Cái nắng, gió công trình, xây dựng những căn nhà mơ ước, những công trình thế kỷ, muốn trở thành những Kỹ sư kỹ thuật làm những công trình tầm cỡ, muốn đi đây đó thế giới quanh ta, yêu thích kỹ thuật..." thì nên chọn Kỹ sư xây dựng. Bởi chuyên về Kỹ thuật là nhiều. Và tất nhiên khi chuyển sang kinh tế cũng ko hẳn là khó.

Và cho dù Bạn có chọn "Kinh tế xây dựng" hay "Kỹ Sư Xây dụng Dân dụng CN" thì muốn làm GĐ QLDA cũng cần nhiều yếu tố khác, dù là Kinh tế cũng cần phải nghiên cứu thêm về kỹ thuật và Dù là Kỹ thuật cũng cần phải có kiến thức về kinh tế, hai chuyên môn này sẽ giúp bạn, hỗ trợ bạn trở thành  "Giám ĐỐc QLDA;
VÀ hơn thế nữa dù bạn học ngành nào thì cũng cần phải có những Kỹ năng, Cái tầm, Cái tâm, Thiên bẩm kỹ năng lãnh đạo... thì mới đủ để làm việc lớn, hoài bão lớn.... VÀ dù làm ở lĩnh vực nào cũng cần phải "Lăn xả" ra công trình, nhìn thực tế, xem trực tiếp... mới mong "Giỏi" được.

Lời khuyên: Hãy tự hỏi bạn "Bạn thích gì, sở trường của bạn là gì? Sau này bạn muốn làm gì?" => Hãy đi theo hướng đó. Dù là công việc gì cũng cần có sự lăn xả thì mới nâng cao tay nghề được, không phải ngồi không mà tự giỏi được đâu.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2.5
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 31/8/2014 14:33
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0
  Đăng lúc 30/8/2014 12:50
dạ.em cảm ơn ý kiến của anh thanh.bm.  Đăng lúc 30/8/2014 10:55

Số người tham gia 2Thưởng +5 Thanked +3 Thu lại Lý do
PMHC + 2 Bài hay. Cảm ơn!
fubi + 5 + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

3#
mr.akirasi Đăng lúc 31/8/2014 07:08 | Chỉ xem của tác giả
Hay lắm,cảm ơn anh đã chia sẽ vấn đề thực tế hết sức bổ ích cho các bạn sinh viên Xây Dựng.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/4/2024 12:54 , Processed in 0.111437 second(s), 28 queries .