XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3871|Trả lời: 24
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Giao lưu] Làm sao để sơn nhà đạt được độ che phủ tốt và bền lâu

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các bác có mẹo nào để giúp cho màu sơn bền hơn và khi sơn lại ít bị hao hụt sơn không, dạo trước em thử làm vài lần nhưng thất bại và làm hỏng cả tường nhà? Ai tháo vát thì chia sẻ cho em vài mẹo với. Em cảm ơn trước nha

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
techpro Đăng lúc 30/7/2014 20:40 | Chỉ xem của tác giả
Lúc bác làm có dùng sơn lót không, hay là vẫn sơn phủ? Sử dụng sơn lót thì hơi tốn ban đầu tý nhưng về lâu về dài sẽ kinh tế hơn đấy nhé.

3#
 Tác giả| idmthinkpad Đăng lúc 30/7/2014 20:42 | Chỉ xem của tác giả
techpro gửi lúc 30/7/2014 20:40
Lúc bác làm có dùng sơn lót không, hay là vẫn sơn phủ? Sử dụng sơn lót thì hơi tố ...

sơn lót thì sao bác? em tưởng dùng sơn phủ là ok rồi chứ, phủ thì nó tạo ra lớp sơn bảo vệ bền hơn

4#
techpro Đăng lúc 30/7/2014 20:43 | Chỉ xem của tác giả
idmthinkpad gửi lúc 30/7/2014 20:42
sơn lót thì sao bác? em tưởng dùng sơn phủ là ok rồi chứ, phủ thì nó tạo ra lớp s ...

Mặc dù việc không sử dụng lớp sơn lót thường ít gây tác tại ngay trong quá trình thi công nhưng về lâu dài sẽ làm giảm tuổi thọ cũng như thẩm mỹ của lớp sơn phủ từ đó dẫn đến việc xuống cấp của ngôi nhà. Nếu bác không sử dụng sơn lót, bác sẽ phải dùng nhiều sơn phủ hơn vì sơn phủ sẽ bị hút vào lớp bột trét nhiều hơn, bằng chứng là màu sơn sau khi hoàn thiện có thể đậm màu hơn so với bức tường có dùng sơn lót.

5#
axe Đăng lúc 30/7/2014 20:46 | Chỉ xem của tác giả
Bác nói tường nhà bị hỏng là hỏng như thế nào vậy? Bác phải nêu hiện tượng thì mình mới có thể tư vấn cách khắc phụ chứ. Về chuyên môn, lỗi có thể xảy ra do việc xử lý bề mặt không tốt, còn bụi bám hay các chất làm giảm độ bám dính như dầu, mỡ, sáp…

6#
 Tác giả| idmthinkpad Đăng lúc 30/7/2014 20:48 | Chỉ xem của tác giả
axe gửi lúc 30/7/2014 20:46
Bác nói tường nhà bị hỏng là hỏng như thế nào vậy? Bác phải nêu hiện tượng thì m ...

Sau khi sơn lần trước thì được một thời gian nhà em bắt đầu xuất hiện các vết ẩm giống như nước mưa thấm vào. Một số nơi thì có hiện tượng bong tróc, phồng rộp. Mànhớ là lúc sơn đã cẩn quét rất kỹ sơn chống thấm rồi, không biết sao bây giờ lại xuất hiện vấn đề này.

7#
axe Đăng lúc 30/7/2014 20:49 | Chỉ xem của tác giả
idmthinkpad gửi lúc 30/7/2014 20:48
Sau khi sơn lần trước thì được một thời gian nhà em bắt đầu xuất hiện các vết ẩ ...

Vậy có thể là do bề mặt sơn thường xuyên bị ẩm ướt. Hoặc do lúc trước bạn thi công trên bề mặt quá ẩm. Mà theo mình, bác đã thất bại nhiều lần trong việc tự thi công thì tốt nhất không nên làm nữa, thay vào đó là mướn thợ về làm một cách bài bản nhất. Tuy nhiên, nhớ chú ý trong việc chọn thợ, chọn các thầu uy tín, chất lượng, được thì thuê hẳn thầu sơn từ các công ty nước ngoài luôn.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 4.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 4
Chia sẽ hay, nhưng câu cuối mình không đồng tình.  Đăng lúc 28/6/2017 09:04

8#
 Tác giả| idmthinkpad Đăng lúc 30/7/2014 20:50 | Chỉ xem của tác giả
axe gửi lúc 30/7/2014 20:49
Vậy có thể là do bề mặt sơn thường xuyên bị ẩm ướt. Hoặc do lúc trước bạn thi c ...

ừm, vậy bác biết thầu nào tốt thì giới thiệu luôn với. Nếu không thì chắc gọi thằng bạn làm xây dựng kêu nó mướn giúp đội thầu xây nhà bên nó qua làm lại. Lần này đầu tư làm cho tốt, chứ lâu lâu phải sửa thì mệt mỏi quá. Vừa tốn tiền, vừa tốn sức khỏe.

9#
techpro Đăng lúc 30/7/2014 20:52 | Chỉ xem của tác giả
idmthinkpad gửi lúc 30/7/2014 20:50
ừm, vậy bác biết thầu nào tốt thì giới thiệu luôn với. Nếu không thì chắc gọi th ...

Thầu nào ra thầu đó bạn ơi, việc xây nhà thì để thầu xây làm, việc sơn nhà thì để thầu sơn. Mỗi cái cần lĩnh vực chuyên môn riêng, đâu phải có thể làm tùy tiện được. Đợt trước bà chị mình xây nhà, đến khâu sơn cũng khoán hết cho thầu xây làm để rồi rốt cuộc mới ở được 2 năm nhà đã xuống cấp, tường ngoài thì bị chảy sơn, bong tróc. Còn bên trong thì xuất hiện dấu hiệu bị ẩm, mới đây bả mới sinh con, mà nhà cứ ẩm ẩm phát sinh vi khuẩn từ lưa nên bả cũng đang lo đi tìm thầu sơn khắc phục nè.

10#
axe Đăng lúc 30/7/2014 22:36 | Chỉ xem của tác giả
Bác trên nói đúng rồi đấy, mình giới thiệu cho bác thầu sơn Dulux này. Bên đây họ được công ty bên Mỹ tổ chức huấn luyện kỹ năng nên trình độ chuyên môn rất cao. Làm việc cũng rất chuyên nghiệp tỉ mỉ, nên bác có thể yên tâm về chất lượng công trình đạt được.

11#
transcend Đăng lúc 30/7/2014 23:17 | Chỉ xem của tác giả
Ơ, thằng Lâm đây mà, sao mới sơn nhà lại giờ hư hỏng nữa rồi à, chú ăn ở sao thế @@ có cần anh kêu mọi người qua phụ sửa chữa lại không? Sắp vào mùa mưa rồi đấy, mỗi người hùn 1 tay làm cho nhanh

12#
 Tác giả| idmthinkpad Đăng lúc 30/7/2014 23:21 | Chỉ xem của tác giả
transcend gửi lúc 30/7/2014 23:17
Ơ, thằng Lâm đây mà, sao mới sơn nhà lại giờ hư hỏng nữa rồi à, chú ăn ở sao thế ...

giờ này chưa ngủ hả mày? tao nhớ làm cẩn thận lắm rồi đấy, thế mà vẫn hư hỏng. Chán dã man, đợt trước mới tốn 1 cục tiền giờ lại chuẩn bị tốn thêm. Haiz. Thôi cảm ơn mày, tao thuê thầu về làm cho chắc ăn, chứ không lại hư nữa. Lần này đầu tư để ở lâu bền luôn, chứ ngán cảnh cứ ở không lâu lại hư rồi

13#
techpro Đăng lúc 31/7/2014 21:29 | Chỉ xem của tác giả
transcend gửi lúc 30/7/2014 23:26
tao thấy bác này tư vấn đội thầu sơn này được nè. Đợt trước bên tao có bà ch ...

đúng rồi, bên đây làm ăn ok lắm. mấy thằng bạn xây dựng bên mình cứ ngồi so sánh miết đội thầu của công ty nước ngoài với thầu của VN mình, theo như kể thì đa số các thầu sơn trong nước làm khá ẩu, nhà làm xong nhìn kỹ các bức tường trong từng phòng sẽ thấy bị rất nhiều lỗi như nổi lợn cợn trên bề mặt, hoặc sơn không đều, các góc thì bị lem, có khi còn vươn vãi chấm sơn lên sàn. rồi nhà ở không bao lâu là xuống cấp màu sơn, thậm chí mới nửa năm là có nhà bị thấm nước mưa, bong lớp sơn

14#
 Tác giả| idmthinkpad Đăng lúc 31/7/2014 21:38 | Chỉ xem của tác giả
techpro gửi lúc 31/7/2014 21:29
đúng rồi, bên đây làm ăn ok lắm. mấy thằng bạn xây dựng bên mình cứ ngồi so sán ...

bác nói vậy làm em lo ghê, trước giờ tưởng mấy công ty VN làm ăn cũng đàng hoàng lắm chứ. Thôi, để bỏ tiền ra mước thầu sơn nước ngoài về cho chắc ăn, chứ em cũng ngán cái cảnh lâu lâu là phải sửa lại nhà rồi. À, bác cho em xin hình thức liên lạc đi, số di động chẳng hạn

15#
 Tác giả| idmthinkpad Đăng lúc 31/7/2014 21:46 | Chỉ xem của tác giả
techpro gửi lúc 31/7/2014 21:45
cái này đâu phải đội sơn tư nhân làm đâu mà có số bác, cái gì cũng phải thôn ...

em mới vô, nhìn phong cách họ làm chuyên nghiệp quá. Thích nhất khoảng sơn bằng súng, chắc là đường sơn lên sẽ đều và đẹp lắm. Mà bên đây nhìn vô thấy chu đáo thật. Đồ vật nhà cửa có vẻ sẽ không phải di chuyển quá nhiều, thấy họ chum bao ni long kín mít luôn rồi, còn có vụ dọn dẹp vệ sinh nhà sạch sẽ trước khi giao nữa. Thế này thì có thể về ở ngay mà không tốn công sức lau chùi lại rồi

16#
termes Đăng lúc 31/7/2014 21:49 | Chỉ xem của tác giả
axe gửi lúc 30/7/2014 20:49
Vậy có thể là do bề mặt sơn thường xuyên bị ẩm ướt. Hoặc do lúc trước bạn thi c ...

bên tường nhà em cũng xuất hiện vấn đề ẩm ướt, bong tróc sơn, có lổ, phồng rộp và hiện tượng chảy xệ trên màng sơn dù trước đó đã kiểm tra rất kỹ các các vết nứt và tiến hành sơn chống thắm. Thật sự khó hiểu, không lẽ sơn nhà mà khó khăn dữ vậy ta.

17#
axe Đăng lúc 2/8/2014 11:40 | Chỉ xem của tác giả
termes gửi lúc 31/7/2014 21:49
bên tường nhà em cũng xuất hiện vấn đề ẩm ướt, bong tróc sơn, có lổ, phồng rộp  ...

Trường hợp có lổ chắc do bạác pha sơn quá loãng đã tạo ra nhiều bọt khí. Khi thi công thì bọt khí hiện diện trên màng sơn. Khi khô vỡ ra thành lỗ. Nếu là sơn dung môi - sơn dầu – thì do xử lý bề mặt cần sơn không được kỹ. Còn việc màng sơn bị chảy có thể do bề mặt màng sơn không bằng phẳng. Do vệ sinh bề mặt cần sơn không kỹ, còn sót lại nhiều bụi của lớp mastic. Pha sơn quá loãng, tay nghề thi công kém. Bác nên xem xét lại quá trình thi công của mình nhé.

18#
termes Đăng lúc 2/8/2014 11:42 | Chỉ xem của tác giả
axe gửi lúc 2/8/2014 11:40
Trường hợp có lổ chắc do bạác pha sơn quá loãng đã tạo ra nhiều bọt khí. Khi thi  ...

Haiz sao nhiều thứ phải xem xét thế này, đúng là việc sơn nhà không đơn giản như trong tưởng tượng. Thế còn vấn đề ẩm ướt thì sao hả bác, khâu chống ẩm mình nhớ đã xử lý tốt rồi cơ mà. Sơn mình mùa cũng không phải hàng rẻ tiền, nên mình nghĩ không thể do sơn được

19#
axe Đăng lúc 2/8/2014 11:43 | Chỉ xem của tác giả
termes gửi lúc 2/8/2014 11:42
Haiz sao nhiều thứ phải xem xét thế này, đúng là việc sơn nhà không đơn giản như  ...

Nói thật mình cũng không hiểu vấn đề sao chống ẩm rồi mà vẫn bị. Mà đã vậy rồi hay bác mướn đội sơn thật uy tín và chuyên nghiệp về để kiểm tra xem nhà có bị vấn đề ở bộ phận khác không, nhiều lúc có thể là do vấn đề chuyên môn nào đó mà bạn không biết. Và để đề phòng tốt nhất có lẽ không nên mướn thầu sơn từ mấy công ty trong nước. Không phải vơ đũa cả nắm, nhưng phòng ngừa vẫn hơn. Vì theo mình nghĩ mấy tập đoàn quốc tế lớn họ sẽ không dễ gì vì 1 vụ sơn nhỏ mà đánh mất danh tiếng trong mấy năm qua. Với mấy thầu sơn này cũng được tập huấn kỹ năng đầy đủ, chuyên nghiệp rồi nên mình nghĩ bạn chịu khó chi tiền để được sử dụng dịch vụ tốt là ổn thôi. Xây nhà là vấn đế hệ trọng, thà tốt lúc này để quá khứ có thể yên tâm sinh sống. Còn về thầu sơn nào thì bác nên chọn thầu sơn Dulux nhé

20#
termes Đăng lúc 2/8/2014 17:30 | Chỉ xem của tác giả
axe gửi lúc 2/8/2014 11:43
Nói thật mình cũng không hiểu vấn đề sao chống ẩm rồi mà vẫn bị. Mà đã vậy rồi ...

nếu bác nói vậy thì em yên tâm rồi, để em sớm liên lạc với bên đó, dạo này em cũng mệt mỏi với vụ nhà cửa rồi, giải quyết nhanh cho xong vậy

21#
ducn2805 Đăng lúc 26/12/2014 11:39 | Chỉ xem của tác giả
mình từng làm bên thị trường sơn và nhận thầu thi công sơn cũng có ít kinh nghiệm xin chia sẻ với ae :
theo mình để sơn nhà đạt được độ che phủ tốt và bền lâu ngoài biện pháp thi công ra ta còn dựa vào chất lượng sơn : vd như son maxilel kinh tế với số với maxilel thì maxile có độ phủ cao hơn.. còn nhiều loại sơn nữa nhưng phù hợp với điều kiện kinh tế và từng bộ phận mà ta dùng : như sơn ngoài trời thì chúng ta phải phủ 1 lớp kiềm và 2 lớp màu còn sơn trong nhà thì ta dùng son bt thôi , sơn trần nhà thì dùng sơn kinh tế cũng được ...
còn về phần thi công : chung ta can xem tuong co du do am cho phep chua? thường thì tường khô thì khoảng 2 tuần thì có thể sơn nếu được thì nên bả matic trong nhà vì vừa đẹp vừa tiết kiệm được sơn hơn , nếu không thì phải dùng đá mài để làm cho tường phẳng đi thì khi sơn sẽ đẹp hơn và tiết kiệm sơn hơn. ...

22#
mrb123 Đăng lúc 3/2/2015 11:38 | Chỉ xem của tác giả
nên sử dụng thêm sơn lót để cho  màu ra đều và đẹp, hơn tốn công nhưng rất xứng đáng

23#
Phamoanh2603 Đăng lúc 9/5/2017 22:21 | Chỉ xem của tác giả
Nếu tự sơn thì cần thực hiện tốt những kỹ thuật sơn nhà

24#
taurus18590 Đăng lúc 27/6/2017 14:47 | Chỉ xem của tác giả
Mặc dù việc không sử dụng lớp sơn lót thường ít gây tác tại ngay trong quá trình thi công nhưng về lâu dài sẽ làm giảm tuổi thọ cũng như thẩm mỹ của lớp sơn phủ từ đó dẫn đến việc xuống cấp của ngôi nhà. Nếu bác không sử dụng sơn lót, bác sẽ phải dùng nhiều sơn phủ hơn vì sơn phủ sẽ bị hút vào lớp bột trét nhiều hơn, bằng chứng là màu sơn sau khi hoàn thiện có thể đậm màu hơn so với bức tường có dùng sơn lót.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/4/2024 10:38 , Processed in 0.161133 second(s), 25 queries .