XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 10162|Trả lời: 16
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Vật liệu] Quản lý vật tư công trường

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Hi các mem
Hiện tại mình mới được giao thêm nhiệm vụ mới là Quản lý vật tư công trường. Công việc chinh là đặt mua vật tư cho công trình và quản lý sử dụng vật tư của các đội thi công
+ Vì mình cũng mới làm về phần mảng vật tư nên cũng có nhiều vấn đề muốn tham khảo ý kiến các anh/chị đã có kinh nghiệm trong lĩnh vực này:
1.        Tính khối lượng để đặt mua các loại vật tư như thế nào? Hiện tại thì em đã tính được khối lượng Bê tông, cốt pha, thép của các công trình chuẩn bị thi công
+ Từ khối lượng cốt pha -> tính được lượng ván khuôn cần mua. Mình muốn hỏi là mức độ luân chuyển và tái sử dụng ván ép công nghiệp như thế nào? VD: Khối lượng cốt pha tính được A(m2) thì khối lượng đặt mua ván khuôn sẽ bằng bao nhiêu?
+ Còn những loại vật tư như: Xà gồ 5x5, tiếp tròn, Que hàn, Đinh, Kẽm buộc… thì tính như thế nào?
2.        Cách quản lý vật tư công trường??

Đánh giá

Sau đó tranh thủ nắm khối lượng dự thầu và bảng tính khối lượng của các KSGS kể cả bảng tiến độ thi công chi tiết để đối chiếu, kiểm soát  Đăng lúc 4/10/2014 07:39
Em đang hỏi những câu hỏi của KS phụ trách thi công chứ không phải của nhân viên cung ứng. Là nhân viên cung ứng thì lấy các số liệu trên từ KS thi công nhé.  Đăng lúc 4/10/2014 07:36
Một vài câu không thể nói lên hết được. Call để được tư vấn rõ hơn nhé.  Đăng lúc 2/10/2014 08:13

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
hoanghieu18h6 Đăng lúc 1/10/2014 23:30 | Chỉ xem của tác giả
Xin chào Huy Anh;
Bạn muốn dự trù vật tư thi công thì phải có khối lượng bóc tách theo bản vẽ thiết kế là đúng rồi,
Có 02 trường hợp bạn nên chú ý:
1. Khối lượng vật tư chính: trên cơ sở KL thiết kế, nhân theo hao hụt (ĐMVT 1784/BXD);
2. Vật tư phụ: theo kinh nghiệm thi công các công trình sẽ tính ra hao hụt, nhưng không được vượt quá ĐMXD cho phép. Cái này cần phải lập biện pháp, công nghệ thi công chuẩn.
Đối với ván ép công nghiệp, sự luân chuyển từ 3-5 lần là OK rồi. Nếu tận dụng thêm được thì rất hiệu quả. Điều này cần sự tính toán biện pháp thật chuẩn. Đồng thời phải thường xuyên bảo dưỡng, bảo quản tốt.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1
  Đăng lúc 2/10/2014 08:13

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
huyanh90 + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

3#
thanh.bm Đăng lúc 2/10/2014 08:23 | Chỉ xem của tác giả
Hi các mem
Hiện tại mình mới được giao thêm nhiệm vụ mới là Quản lý vật tư công trường. Công việc chinh là đặt mua vật tư cho công trình và quản lý sử dụng vật tư của các đội thi công
+ Vì mình cũng mới làm về phần mảng vật tư nên cũng có nhiều vấn đề muốn tham khảo ý kiến các anh/chị đã có kinh nghiệm trong lĩnh vực này:
1.        Tính khối lượng để đặt mua các loại vật tư như thế nào? Hiện tại thì em đã tính được khối lượng Bê tông, cốt pha, thép của các công trình chuẩn bị thi công
+ Từ khối lượng cốt pha -> tính được lượng ván khuôn cần mua. Mình muốn hỏi là mức độ luân chuyển và tái sử dụng ván ép công nghiệp như thế nào? VD: Khối lượng cốt pha tính được A(m2) thì khối lượng đặt mua ván khuôn sẽ bằng bao nhiêu?
+ Còn những loại vật tư như: Xà gồ 5x5, tiếp tròn, Que hàn, Đinh, Kẽm buộc… thì tính như thế nào?
2.        Cách quản lý vật tư công trường??

Chào bạn!
Vấn đề này, Một vài câu không thể nói lên hết được. Call để được tư vấn rõ hơn nhé.
Về lý thuyết như đã học ở trường:
1.  Tính khối lượng để đặt mua các loại vật tư như thế nào? Hiện tại thì em đã tính được khối lượng Bê tông, cốt pha, thép của các công trình chuẩn bị thi công
- Trên cơ sở Bản vẽ thiết kế: Bóc tách khối lượng cần thực hiện x (Nhân) định mức XDCB => Cho ra Hao phí Vật liệu, Nhân Công, MTC... => Có được khối lượng tổng hợp hao phí...;
- Các vật tư phụ: Theo định mức tham khảo hoặc định mức nội bộ do Nhà thầu tự lập trên cơ sở kinh nghiệm => Có được Vật tư phụ;
- Khấu hao/ Luân chuyển: Theo định mức Vật tư (Tham khảo ĐM XDCB của Bộ - Phần thuyết minh) hoặc theo Thông số của Nhà sản xuất...
*Trên cơ sở tiến độ thi công, Biện pháp thi công HSDT/ BPTC nhà thầu lập đã được  CĐT duyệt....
=> Cho ra được kế hoạch vật tư cần nhập theo tiến độ thực hiện cấp cho Công trình;
=> Tính toán được mức Bình quân nhân công sử dụng cho công trình => Cho ra được kế hoạch Nhân công cần;
=> Tính toán được ca máy, loại máy... => Xác định được số lượng máy cần, thời gian thực hiện....=> Kế hoạch Máy thi công.

2.  Cách quản lý vật tư công trường??
- Thủ kho: Cấp phát vật tư tại công trình (Phiếu xuất/ Nhập), đầu vào, đầu ra VLXD..
- Hóa đơn VLXD (hóa đơn GTGT, Paking list...) xuất trình khi kiểm tra, hoặc giải trình khi có đơn giá điều chỉnh...

KHẲNG ĐỊNH: TẤT CẢ CÁC LÝ THUYẾT TRÊN CHỈ LÀ TRÊN GIẤY, KHÔNG KHẢ THI VÀ CHỈ ĐỂ LÒE MẤY ÔNG BAN QLDA, Kiểm tra.. => HOẠT ĐỘNG THỰC TẾ CỦA NHÀ THẦU HOÀN TOÀN KHÁC & HIỆU QUẢ HƠN RẤT NHIỀU.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
huyanh90 + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

4#
Amateur_2014 Đăng lúc 4/10/2014 11:54 | Chỉ xem của tác giả
Đúng là câu hỏi này rất hay nhưng cũng rất khó trả lời chính xác.
Quan điểm của thi công thì không được lãng phí, tận dụng tối đa vật tư ( vừa tiết kệm tiền thuê, mua vừa không bị mất cắp, quản lý dễ...)
Mình có một số kinh nghiệm thực tế thế này:
Khối lượng cốp pha sàn, giáo chống tập kết cho 2,5 sàn
xà gồ ( gỗ ) thì lấy theo tiến độ, hết thì lấy vì cái này cắt kéo lung tung, không như tính toán được, cứ đủ xe là lấy
tuyp thì phải theo biện pháp rồi, thông thường cái này dùng cho vách, mà cốp pha vách thì luân chuyển nhanh nên cái này cũng phải theo thực tế tiến độ ở công trường
Thép - cái này nên tổ hợp trước, đề tay trước rồi lấy làm 2-3 đợt, phải có đợt chốt ở cuối công trình như thế sẽ ít lãng phí
Dây buộc thì tầm 8kg/tấn ( cái này không nên theo định mức )
Bê tông mỗi đợt đổ khác nhau, thông thường KL bê tông báo = KL tính + 0.5m3 ( 0.5m3 - ở đít bơm, còn KL hao hụt bù vào thể tích thép chiếm chỗ là vừa ). tất nhiên an toàn vẫn phải có chốt, vì mấy anh cung cấp bê tông rất hay ăn bớt KL

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
thanh.bm + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

5#
nguyenductuannd Đăng lúc 4/10/2014 22:34 | Chỉ xem của tác giả
Bạn nói quản lý vật tư công trường thì chỉ cần nắm rõ số lượng nhập, xuất, máy móc , vật tư đang làm gì, ở đâu thôi.
Còn nếu đặt mua thì số liệu lấy bên cán bộ kỹ thuật.
Nếu bạn làm luôn việc của cán bộ lỹ thuật nữa thì cũng đâu đầu đấy.
Cốp pha.
Tính được khối lượng m2 rồi là tốt. Nhưng cần biết kỹ thuật thi công. giả sử cốt 250x300 thì dùng ván những loại ván nào. Bạn có thể dùng 1 tấm 350, 2 tấm 250 và 1 mặt ván mặt , chứ ko thể gọi ván loại 250 và 300 đc. Tính xem các giao đoạn thi công ván có luôn chuyển đc ko. ví dụ có tất cả 20 cột. 1 ngày đổ 10 cột, hôm sau tháo cốp pha có thể lấy ván của 10 cột đó để đổ tiếp đc. Cột tháo ra có thể đổ đà đc ko, ...
Cốt thép
Nếu số lượng lớn tính theo khối lượng nhân với hệ số cắt, nối, hao hụt. Còn số lượng ít nên tính ra đơn vị cây.
Bê tông
Thường thì trên 4m3 thì gọ bê tông thương phẩm, không thì trộn tại chỗ, tùy yêu cầu, biện pháp thi công
Bê tông thương phẩm gọi đủ khối lượng tình toán là đc rồi, nhớ tính xem 0.5m3 thừa trong bầu cuối cùng làm gì, đổ đà hay đúc cấu kiện gì, đường đổ đi phí.
Còn các vật liệu phụ mỗi lần gọi 1 ít, thiếu thì gọi, lấy dư ra lần sau làm tiếp cg đc.
Nói chung là cứ mạnh bạo làm sau 1 vài lần rồi sẽ có kinh nghiệm :)

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
huyanh90 + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

6#
 Tác giả| huyanh90 Đăng lúc 5/10/2014 16:20 | Chỉ xem của tác giả
hoanghieu18h6 gửi lúc 1/10/2014 23:30
Xin chào Huy Anh;
Bạn muốn dự trù vật tư thi công thì phải có khối lượng bóc tách th ...

Chào a Hiếu.
Cho e hỏi anh một số vấn đề sau với:
1. Ví dụ e tính khối lượng theo thiết kế đước A(m2) ván khuôn. Thì e cần đặt mua hàng là bao nhiêu (m2) ván khuôn là được vậy a? Nếu được anh có thể nêu cụ thể cách tính giúp e với.(Vì nó phụ thuộc vào sự hao hụt và luân chuyển của ván khuôn nên e thấy còn mơ hồ quá!)

7#
 Tác giả| huyanh90 Đăng lúc 5/10/2014 18:38 | Chỉ xem của tác giả
Amateur_2014 gửi lúc 4/10/2014 11:54
Đúng là câu hỏi này rất hay nhưng cũng rất khó trả lời chính xác.
Quan điểm của th ...

Chào Amateur
Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
Cho mình tham khảo bạn thêm một số vấn đề sau:
1. Như bạn nói là Dây buộc kẽm 8 kg/tấn. Khối lượng kẽm này là tính trung bình cho cả dầm,sàn,tường luôn hả bạn? Vì mình thấy theo định mức nhiều hơn của bạn rất nhiều.
Còn về vật tư phụ như Que hàn, Đinh... đóng thì định mức dùng thực tế theo kinh nghiệm của bạn là bao nhiêu vậy?
2. Còn về khối lượng bê tông thi khối lượng đặt bê tông mình thấy lớn hơn khối lượng 0.5m3 của bạn. Mình cũng có tham khảo a chị có kinh nghiệm, thì có a cho rằng là khối lượng đặt bê tông= KL tính+10% ( Một số lần thấy cũng đúng!)
Mong bạn cho ý kiến thêm. Thân!       

8#
hoanghieu18h6 Đăng lúc 5/10/2014 23:15 | Chỉ xem của tác giả
huyanh90 gửi lúc 5/10/2014 16:20
Chào a Hiếu.
Cho e hỏi anh một số vấn đề sau với:
1. Ví dụ e tính khối lượng theo  ...

Chào Huy Anh;
Về việc mua mới ván khuôn; em phải xác định rõ:
1. Ván khuôn em định mua: phải dựa theo tổ hợp từ BPTC. VD: em dùng ván khuôn thép, thì em phải có bản vẽ và khối lượng tổ hợp theo BPTC, thường thì với công trình nhà dân dụng, em nên tính theo 2,5 sàn. Ván khuôn cột tính riêng. Tính thêm 5-10% dự phòng. thế là ok;

9#
hoanghieu18h6 Đăng lúc 5/10/2014 23:19 | Chỉ xem của tác giả
huyanh90 gửi lúc 5/10/2014 18:38
Chào Amateur
Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
Cho mình tham khảo bạn thêm một số vấn đề sau ...

KL bê tông mà tính thêm 10% là chết rồi.
Xem lại ngay cách lắp dựng ván khuôn. Bằng cách kiểm tra kích thước thực tế hiện trươngf.
(Bê tông bơm: tính thêm 1,5%, đổ thủ công tính thêm 2,5%).
Có thể kiểm soát bê tông bằng cách cho xe đi cân ở các trạm cân. Xem cấp phối bt, tính ra thể tích thực.

10#
hoanghieu18h6 Đăng lúc 5/10/2014 23:20 | Chỉ xem của tác giả
huyanh90 gửi lúc 5/10/2014 18:38
Chào Amateur
Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
Cho mình tham khảo bạn thêm một số vấn đề sau ...

KL bê tông mà tính thêm 10% là chết rồi.
Xem lại ngay cách lắp dựng ván khuôn. Bằng cách kiểm tra kích thước thực tế hiện trươngf.
(Bê tông bơm: tính thêm 1,5%, đổ thủ công tính thêm 2,5%).
Có thể kiểm soát bê tông bằng cách cho xe đi cân ở các trạm cân. Xem cấp phối bt, tính ra thể tích thực.

11#
 Tác giả| huyanh90 Đăng lúc 7/10/2014 20:09 | Chỉ xem của tác giả
hoanghieu18h6 gửi lúc 5/10/2014 23:15
Chào Huy Anh;
Về việc mua mới ván khuôn; em phải xác định rõ:
1. Ván khuôn em định  ...

Chào a Hiếu
Công trình hiện tại của em thì dùng ván ép phủ phim (Ván ép công nghiệp).
A có thể cho em vài ví dụ về BPTC ảnh hưởng đến khối lượng dùng ván khuôn được không ak. E còn hơi mơ hồ về vấn đề này.
Mong anh tiếp tục chia sẻ. Em cảm ơn. Thân!

12#
hoanghieu18h6 Đăng lúc 9/10/2014 14:59 | Chỉ xem của tác giả
Chào Huy Anh;
- Với ván khuôn phủ phim của em có KT 1,22x2,44m (dày 1,2cm đối với dầm-sàn; 1,8cm, 2cm đối với cột, vách) tùy đặt hàng. Em tính toán tổ hợp dựa vào BVBPTC, xem lượng dư thừa bao nhiêu (xác định được % hao hụt). Từ đó em lên được kế hoạch đầu tư ván khuôn.
Chúc em thành công;

13#
 Tác giả| huyanh90 Đăng lúc 14/10/2014 21:28 | Chỉ xem của tác giả
thanh.bm gửi lúc 2/10/2014 08:23
Chào bạn!
Vấn đề này, Một vài câu không thể nói lên hết được. Cal ...

Chào anh Thành.
Cho e xin số điện thoại của anh với. E vẫn còn một số thắc mắc muốn trao đổi thêm với a.
E cảm ơn.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 02:50 , Processed in 0.121879 second(s), 23 queries .