XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1606|Trả lời: 21
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

tâm sự về người thẩm định dự toán xd360

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
thật sự em rất buồn. em thấy phần mềm dự toán xd360 rất hay mà dễ sử dụng. vậy mà khi em làm ra kết quả đem đi thẩm định mà người trực tiếp thẩm định lại bác bỏ của em. họ nói làm như vậy không có đúng. em làm theo thông tư 04 có hướng dẫn. không cần phải nhân hệ số điều chỉnh đấy là đơn giá trực tiếp. họ mới nói thêm một câu nữa vậy mấy đơn giá và quyết định của tỉnh không còn ý nghĩa gì nữa. em mới nói là các a cứ làm theo phương pháp cũ. họ bắc buộc em phải làm lại phải có nhân hệ số điều chỉnh của tỉnh. vậy anh fubi ơi em cần giải thích thế nào đây.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
lestrong Đăng lúc 30/10/2014 07:35 | Chỉ xem của tác giả
Theo quan điểm của mình bạn chưa mạnh dạn đấu tranh bảo vệ kết quả của mình, phần mềm chỉ là công cụ để bạn thực hiện việc tính toán của mình thôi, ngày xưa không có pm các cụ toàn dùng tay không để tính miễn sao kết quả ấy tính đúng tính đỉ những gì yêu cầu.
Vì vậy, nếu bạn dùng pm nào đi chăng nữa, đã tính đúng, tính đủ theo yêu cầu hiện hành thì không người thẩm định nào có thể bắt bẽ bạn được, còn người làm thẩm định nếu không thích dùng lại kết quả của bạn thì có thể tự tính bằng pm của họ.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
tuyengabmt + 2 Thực tiễn. Cám ơn!

Xem tất cả

3#
amye1911 Đăng lúc 30/10/2014 08:38 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình nghĩ tính theo cách nào cũng vậy thì giá trị đưa ra đều giống nhau (hoặc gần bằng nhau do hàm làm tròn của từng phần mềm). Muốn làm 1 dự toán theo cách khác thì bạn phải nắm vững mọi thông tư, nghị định để khi thẩm tra, thẩm định bị bắt bẽ thì có thể đối đáp được. Trường hợp bạn thì thực trạng hiện nay thường thấy, thực tế người thẩm tra, thẩm định nếu "rõ" về dự toán thì dù tính cách nào họ cũng ngẫm được (lối mòn xã hội là trước sao giờ cứ thế làm). Do đó giờ bạn lập thêm cách tính theo Tỉnh ban hành và cầm 2 bộ hồ sơ đó cho họ xem và giải thích 1 lần. Mình nghĩ lần sau chắc sẽ ko khó khăn mấy

4#
Bắc Đăng lúc 30/10/2014 10:37 | Chỉ xem của tác giả
Ý tưởng của bạn và thậm chí của anh Fubi là rất tốt...nhưng thành thật mà nói, chỉ áp dụng được cho các tổ chức tư nhân. Từ nay cho đến lúc có một văn bản hướng dẫn rõ ràng, không theo kiểu "tinh thần Thông tư 04", để các đơn vị nhà nước không bị dính trách nhiệm trong việc thẩm định, thì các đơn vị này vẫn sẽ theo lối mòn, vẫn sẽ theo các báo giá, đơn giá được ban hành. Vì xét trên bình diện cá nhân, chẳng ai dại gì mua dây buộc mình trong khi barem đã có.
Nên để làm việc thuận lợi với các đơn vị nhà nước, các bạn vẫn nên lập dự toán và lấy đơn giá cũ.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Ngay ở nhiều tỉnh thành người ta cũng bỏ bộ đơn giá rồi mà do tự lập theo định mức.  Đăng lúc 30/10/2014 13:36
"NÓI PHẢI CỦ CẢI CŨNG NGHE." Chẳng quan logic và lý luận về phương pháp các bạn còn hạn chế nên mới không nói được thôi.  Đăng lúc 30/10/2014 13:34
Họ k thể bác bỏ được khi: không chỉ ra chỗ sai của mình và mình chứng minh những căn cứ pháp lý cho họ thấy việc mình làm là đúng.  Đăng lúc 30/10/2014 13:33
Chỉ những ai lơ tơ mơ nên mới bị họ bác thôi. Mình cũng làm vốn 100% Nhà nước nhưng mình làm rồi đố ai bắt bẻ được mình.  Đăng lúc 30/10/2014 13:32
Văn bản Thông tư 04 đã hướng dẫn cách tính rất chi tiết cụ thể cho phương pháp này chứ k phải là "Tinh thần" đâu nhé.  Đăng lúc 30/10/2014 13:31

5#
dumucart Đăng lúc 30/10/2014 15:12 | Chỉ xem của tác giả
Câu đáng giá nhất là đề nghị thẩm định chỉ ra chỗ tính sai hoặc không hợp lí của hồ sơ dự toán.

6#
Bắc Đăng lúc 30/10/2014 16:27 | Chỉ xem của tác giả
Anh Fubi: Hiện ở tỉnh Quảng Ngãi vẫn áp dụng bộ đơn giá năm 2007, và tháng 6 vừa rồi mới ban hành bộ đơn giá mới năm 2014 anh ạ. Đơn vị nào lập dự toán cũng phải theo đơn giá. Bên thẩm định cứ bám theo thế, và khi tranh luận vs họ thì miễn bàn cãi. Họ chỉ nói: Anh ko lập theo đơn giá thì bọn tôi không thẩm định. Nên bọn em toàn phải ngậm bồ hòn làm ngọt cho được việc..haizz

7#
khanhmytho Đăng lúc 31/10/2014 07:23 | Chỉ xem của tác giả
Trước khi lập dự toán cho 1 tỉnh nào đó điều đầu tiên cần hỏi là áp dụng đơn giá nào và tính cước vận chuyển theo cách nào, mỗi nơi mỗi khác mỗi tỉnh mỗi khác và thẩm định chắc chắn 100% xoáy vào mấy điểm này mục đích chính : giảm và giảm

8#
 Tác giả| minhduc350 Đăng lúc 31/10/2014 08:56 | Chỉ xem của tác giả
mình cũng giống bạn ở Quảng Nam đấy. mình càng đấu tranh, lý giải thì họ nói không là không anh làm theo cái đường cũ làm ra thì họ thẩm định nhanh. con không làm theo họ thì họ ngâm hồ sơ tháng này qua tháng nọ. thật là tức thật.

Đánh giá

Nhưng tư vấn phải CHẮC CHẮN. Chỉ sợ lý luận tư vấn kém là thua.  Đăng lúc 31/10/2014 09:01
Đơn vị tư vấn viết văn bản nêu rõ sự việc bảo vệ quan điểm là làm đúng theo hướng dẫn TT04. Đố Ông nào giám bác. Mình làm rồi bạn thử đi.  Đăng lúc 31/10/2014 09:00
Quảng Nam họ bắt tính theo trực tiếp hết từ lâu rồi bạn. Bạn trên là Quảng Ngãi.  Đăng lúc 31/10/2014 08:58

9#
PTQĐ Đăng lúc 31/10/2014 11:37 | Chỉ xem của tác giả
minhduc350 gửi lúc 31/10/2014 08:56
mình cũng giống bạn ở Quảng Nam đấy. mình càng đấu tranh, lý giải thì họ nói không ...

Bạn ở huyện, thành phố nào ở Quảng Nam mà nói họ bắt làm theo kiểu đấy? Tôi ở Tam Kỳ đây, bên tôi toàn làm theo định mức, rồi áp giá nhân công, vật liệu... tại thời điểm lập dự toán hết đây. Chỉ còn cái là đơn giá nhân công vẫn tính theo thang bảng lương của nhà nước chứ không có áp dụng nhân công thị trường được thôi.. Cách tính bù giá đó giờ bọn tôi không có làm nữa rồi bạn. Thân!

10#
Tomtep Đăng lúc 28/12/2014 11:30 | Chỉ xem của tác giả

11#
nguyen87 Đăng lúc 28/12/2014 21:00 | Chỉ xem của tác giả
PTQĐ gửi lúc 31/10/2014 11:37
Bạn ở huyện, thành phố nào ở Quảng Nam mà nói họ bắt làm theo kiểu đấy? Tôi ở Ta ...

bạn có thể gửi 1 file dự toán cho ae tham khảo được không. cảm ơn bạn nhiều!

12#
ken_ht Đăng lúc 16/10/2015 09:11 | Chỉ xem của tác giả
Bác nào làm và thẩm tra DT XD360 rồi up lên 1 bản đầy đủ cho a e tham khảo được không. vừa học cái này đang lơ mơ vs lại nghe bảo đi thẩm tra lại bị cho ăn "hành" ăn "tỏi" nghe chột dạ quá đi.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
quansuthoi + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 25/4/2024 20:02 , Processed in 0.193749 second(s), 29 queries .