XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 6606|Trả lời: 6
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Học dự toán qua Nguyên lý cơ bản của mọi phần mềm dự toán

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Học dự toán qua nguyên lý cơ bản của các phần mềm dự toán

Hiện nay có "vô số" phần mềm dự toán (tôi thống kê được hơn 25 phần mềm), thậm chí còn đang công bố ra đời trong năm 2011 thêm 3 PM. Nhưng tôi thấy có 1 đặc điểm chung:
- Bố cục chưa thật khoa học.
- Chức năng chưa gọn, tràn lan loạn xì ngầu. Thậm chí có những chức năng thừa thãi quá nhiều, nó không phù hợp thực tế sử dụng nhưng lại được quảng cáo vống lên.
Nên khi sử dụng làm người dùng "tá hỏa tâm tinh". Buộc phải lần mò đọc help nhiều lần mới sử dụng được.

Để giúp cho các bạn sử dụng làm chủ các Phần mềm dự toán 1 cách dễ dàng nhất (chứ đừng để phần mềm làm chủ mình - sai đúng không biết), tôi mạnh dạn chia sẻ cách: Học dự toán qua nguyên lý cơ bản của các phần mềm dự toán. Nó phù hợp với mọi phần mềm dự toán hiện nay.

Các đồng nghiệp khác cùng giúp chia sẻ thêm kinh nghiệm.

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 1.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 1.0
Cảm ơn! Điều anh làm giúp ích cho rất nhiều người.  Đăng lúc 2/4/2012 06:14
Hữu ích!  Đăng lúc 13/2/2012 11:37
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 1 Hữu ích lắm! Thanks!: 1
Chính xác viết ra chỉ để tác giả dùng  Đăng lúc 7/7/2011 14:17

Số người tham gia 9Uy Tín: +17 Thưởng +16 Thanked +11 Thu lại Lý do
congd3 + 2 Chuyên nghiệp. Cảm ơn!
tunglamnamviet + 1 Thích bài này! Thanks!
doloi1208 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
haoncne + 2 + 2 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
hcuong_8102 + 3

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
LaBangtea Đăng lúc 19/12/2011 09:03 | Chỉ xem của tác giả
Theo ý kiến của riêng em thì trước khi áp dụng phần mềm DT thì cần thành thạo các thao tác tính DT bằng tay, để hiểu rõ hơn từng bước đi của việc tính DTCT như thế nào.
Đó là chút kinh nghiệm ít ỏi, mong mọi người chỉ bảo thêm.

Đánh giá

Cảm ơn sự chia sẻ!  Đăng lúc 2/4/2012 06:18

Đề cử
thanhwb Đăng lúc 7/8/2012 23:05 | Chỉ xem của tác giả
Nghĩ đến việc mọi người làm dự toán hiện nay mình nhớ tới câu chuyện thế này. Các nhà khoa học muốn tìm hiểu trí thông minh của loài cá, họ cho một số chú cá vào trong một bể kính trong suốt và rải đều thức ăn trong bể để quan sát, các chú cá nhà ta thoải mái bơi lội tung tăng ăn mồi rất chi là hạnh phúc, việc gì phải nghĩ ngợi gì khi chỉ lúc nào cũng có thức ăn. Một ngày nọ các nhà khoa học dùng 1 tấm kính trong suốt ngăn đôi bể kính, và khổ nỗi các nhà khoa học tinh nghịch không còn rải đều thức ăn đều trong bể nữa, họ rải phần nhiều cho bên bể có số cá ít (gọi là bên A) còn bên có số đông các chú cá (gọi là bên B) thì...bữa đủ bữa thiếu. Lúc đầu các chú cá bên B ra sức lao sang kiếm mồi bên phía bể A tuy nhiên kết quả chỉ là những cú va đau đớn, sau vài lần các chú không còn giữ ý định đó nữa, bắt đầu chấp nhận số phận thôi thì bữa thiếu bữa đủ vậy. Vào một ngày đẹp trời các nhà khoa học quyết định bỏ tấm kính ngăn đi và họ vẫn rải nhiều thức ăn hơn ở bên A, tuy nhiên các chú cá bên B chỉ dám bơi đến gần cái ranh giới vô hình giờ đã được gỡ bỏ rồi quay lại, thức ăn bên B cứ ít dần, thời gian cứ qua đi các chú cứ bơi đến gần ranh giới vô hình, nhìn sang bên A với ánh mắt thèm muốn rồi nhắm mắt nuốt nước bọt ngoảnh đầu bơi quay lại...
Các bạn thấy gì ở câu chuyện này?

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
Câu chuyện hay!  Đăng lúc 7/8/2012 23:22
Câu chuyện thâm sâu. Rất hay@! Các bạn thấy mình đang ở Bên nào?  Đăng lúc 7/8/2012 23:16

Số người tham gia 2Uy Tín: +2 Thưởng +2 Thanked +3 Thu lại Lý do
taiga1985 + 2 Bài hay. Cảm ơn!
hcuong_8102 + 2 + 2 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!

Xem tất cả

2#
donchihotte Đăng lúc 5/7/2011 10:21 | Chỉ xem của tác giả
Đúng như bạn nói, phần mềm dự toán hiện nay rất nhiều và mỗi phần mềm có 1 cách quản lý ctác riêng, cũng như cái hay riêng.
Còn về việc làm dự toán sao cho đúng và hợp lý thì theo mình trước tiên fải nắm vững nguyên lý thiết kế của 1 ctrìh, đọc kĩ bản vẽ từng chi tiết, rồi chia nhóm ctác ra sao cho dễ quản lý, không nhất thiết là bóc theo trình tự thi công của công tác.
1 fần nữa theo mình dự toán hiện nay làm cho người làm dự toán tá hỏa là việc áp giá, các hệ số nhân công, khu vực,các thông tư của các cấp các ngành cứ đổi mới liên tục,......
hic cái này thì không cập nhật là out ngay.
Bạn nào có kinh nghiệm gì chia sẻ thêm nha!

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Thanks!  Đăng lúc 2/4/2012 06:17
Có 2 cách tính: 1 là theo trình tự thi công, 2 là theo thứ tự bản vẽ: kiến trúc, kết cấu, điện nước, sét...Mỗi loại có ưu nhược điểm riêng..  Đăng lúc 3/3/2012 22:03
Theo mình thì lên bóc theo trình tự thi công, vì hữu ích cho bạn quản lý công trình, lập hs nghiệm thu, lập tiến độ, trình tự mời thầu or giao thầu...  Đăng lúc 24/7/2011 18:05
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 5/7/2011 10:23

3#
mom4587 Đăng lúc 18/12/2011 15:34 | Chỉ xem của tác giả
Em đang là sinh viên vào đọc lấy kinh nghiệm của các bác đi trước thôi.Bác nào có kinh nghiệm gì chia sẻ thêm nha

5#
phuongdhxd Đăng lúc 3/3/2012 21:34 | Chỉ xem của tác giả
Dự toán không biết các bạn hiểu nó như thế nào nhưng với tôi, tôi hiểu nó đơn giản như sau:
+Dự toán không khác gì như bản tin "Dự báo thời tiết" nó dự báo trên cơ sở tính toán của dự án.
- Trước tiên ta phải nắm vững công việc cần làm để lên khối lượng và đơn giá, cơ sở chủ yếu của ta là bản vẽ thiết kế, qui mô công trình để từ đó dựa trên tập định mức các công việc mà nhà nước nghiên cứu lập thành, (tuy còn thiếu rất nhiều đầu việc so với thực tế công nghệ xây dựng hiện nay...cái này mong trong tương lai có những bổ xung hợp lý để người làm đỡ phải tranh cãi để bảo vệ sản phẩm mình làm ra)
- Còn đơn giá của các tỉnh thành mình nghĩ nhà nước đã lãng phí rất nhiều trong vấn đề này...(ý kiến của riêng mình).vì cái dẫn đến đơn giá khác nhau của các tỉnh thành là đầu vào của các yếu tố làm nên sản phẩm, như vật liệu thì khó khăn ở vấn đề cung cấp thì ta đã có cách tính chi phí vận chuyển..., về nhân công lao động chuyên môn cao thì ta đã có hệ số chi phí thu hút...(nhưng cái này cần tính lại cho có tính hợp lý để tạo động lực cho các nguồn lao động chất lượng cao phát huy)
- và còn một vài yếu tố ảnh hưởng đến việc "dự báo" trên cơ sở "tính toán" để đưa ra độ chính xác của DT lên con số 100% ....

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 4.0
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
Bạn hiểu và tư duy về dự toán rất chuẩn. THanks!  Đăng lúc 3/3/2012 22:25
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 3
  Đăng lúc 3/3/2012 21:59

Số người tham gia 3Uy Tín: +9 Thưởng +8 Thanked +3 Thu lại Lý do
hcuong_8102 + 3 + 3 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
hunterxhunter + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!
cuongkhiem102 + 3 + 2 + 1

Xem tất cả

7#
thutranghau83 Đăng lúc 23/4/2014 09:05 | Chỉ xem của tác giả

Đánh giá

Nếu không dám đối diện với thử thách, khó khăn và vượt qua thì sau này rất dễ an phân, và dễ đầu hàng (nói thì dễ thực hiện hơi bị khó :( )   Đăng lúc 23/4/2014 12:19
Con người đa số làm theo thói quen, và rất dễ gục ngã trước khó khăn  Đăng lúc 23/4/2014 12:15
ko phải như ý bạn đâu. Câu chuyện đó không phải chỉ là mỗi dự toán mà giành cho tất cả  Đăng lúc 23/4/2014 12:13

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 25/4/2024 03:47 , Processed in 0.139734 second(s), 32 queries .