XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 72196|Trả lời: 114
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Hỏi về tính khối lượng của móng băng giao thoa

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
XIn hỏi các mem, ao có kinh nghiệm tính khối lượng móng băng 1 cách đơn giản và chính xác và dễ hiểu tư vấn giúp mình với. XIn cảm ơn

Đánh giá

https://www.facebook.com/D%E1%BB%B1-To%C3%A1n-Chuy%C3%AAn-Nghi%E1%BB%87p-191814974618155/ Bạn kéo xuống phía dưới trang có video hướng dẫn chi tiết  Đăng lúc 21/3/2017 17:08
Còn có cách thông minh hơn, đơn giản hơn nữa đấy. Các bạn tự phát triển thêm thử?  Đăng lúc 31/7/2012 14:37
Yên tâm. Đây là KL khó nhai nhất trên thực tế làm sai bét khá nhiều. Lại phức tạp hóa nên thấy khó. Chờ mình soạn bài đã. Thân!  Đăng lúc 31/7/2012 09:24
Để tính chính xác, dễ hiểu thì phải chia nhỏ móng thành các hình cơ bản để tính  Đăng lúc 31/7/2012 08:02

Số người tham gia 7Uy Tín: +9 Thưởng +9 Thanked +9 Thu lại Lý do
dangcuongquoc + 1 Thích bài này! Thanks!
ks.tuyenphuong + 2
vitoilagio + 2 cảm ơn bác Thanks!
kientrung27791 + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!
duongna87 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Từ 2#
fubi Đăng lúc 31/7/2012 17:15 | Chỉ xem của tác giả

Chia sẻ cho các bạn thêm 1 cách "THÔNG MINH HƠN - ĐỪNG LÀM CHĂM CHỈ HƠN"
Hình móng băng phức tạp:
- Chia nhỏ thành nhiểu hình khối đơn giản như bài trên để tính rồi cộng lại.
Tuy nhiên đó cũng chưa phải thông minh hoàn toàn.

Mình chia sẻ cho các bạn 1 bí kíp của riêng mình (đảm bảo chưa từng có người làm trước đó: nếu sử dụng nhớ ghi rõ bản quyền thuộc về xaydung360 là được. hiii):
- Là cách chuyển sang hình tương đương nhưng chỉ là 1 hình khối chữ nhật duy nhất cực kỳ đơn giản (giống như tính dầm vậy)

(các bạn xem hình tự hiểu, nếu chưa hiểu thì hỏi lại mình cho rõ)

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 2.5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 2.5
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Cách làm rất thông minh. Cám ơn bạn!  Đăng lúc 17/1/2017 08:05
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Tuyệt vời. Cám ơn anh.  Đăng lúc 9/6/2015 02:02
Rất hữu ích! Thanks!: 0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0
  Đăng lúc 12/11/2013 23:15
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
hay quá, mong a và mọi người trong diễn đàn chia sẻ nhiều kinh nghiệm cho hậu bối chúng e. Chúc   Đăng lúc 22/5/2013 10:56
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
Càng ngày em càng hâm mộ nội lực của anh! Ngoa Long FUBI ^^  Đăng lúc 3/8/2012 09:05

Số người tham gia 13Uy Tín: +14 Thưởng +11 Thanked +15 Thu lại Lý do
DUCKAWA + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
chaukun + 2 quá thông minh luôn í ạ..chúc a th.
thanhlong188 + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!
ziuunzoo + 2 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!
birenvdh + 2 Bài hay quá. Cảm ơn!

Xem tất cả

Từ 4#
fubi Đăng lúc 3/8/2012 09:22 | Chỉ xem của tác giả
sevencao gửi lúc 2/8/2012 14:31
bạn làm như thế thì chậm quá rồi còn gì đó mới là cách làm việc chăm chỉ không phải cách làm việc thông minh.khi bóc tách khối lượng cho một công trình có những phần được phép cho sai số và không cần bóc đúng chính xác 100% đối với móng băng giao thoa này cũng vậy không nhất thiết phải đưa về dạng này dạng kia cho tốn thời gian bạn hãy đọc nghị định số 788_QD-BXD sẽ rõ ...

1.
sevencao:
"không nhất thiết phải đưa về dạng này dạng kia cho tốn thời gian bạn hãy đọc nghị định số 788_QD-BXD sẽ rõ"

- Khẳng định: 788 không phải là Nghị định (của Chính Phủ). Mà là 1 văn bản chỉ đáng vứt "sọt rác" vô tác dụng, hướng dẫn tầm bậy tầm bạ. Và chẳng có ý nghĩa bắt buộc dùng làm gì. Bạn dùng nó làm căn cứ là sai ngay từ bước đầu tiên rồi.
Bạn đọc bài phân tích này sẽ rõ:

Sai nhầm nghiêm trọng hướng dẫn đo bóc khối lượng dự toán của quyết định 788/QĐ-BXD ngày 26/8/2010

2. Cách tính KL bê tông móng băng giao thoa:
- Chắc có lẽ bạn lại nhầm: cách bạn tính Kl 1 cách mày mò theo đúng hình nguyên dạng của nó (khối hình thang + Khối hình chữ nhật) là cách làm CHĂM CHỈ, KHÓ KHĂN. Đặc biệt ngay vị trí giao thoa, nếu làm như bạn đố bạn cho biết nó là cái hình gì? Và tính Kl nó thế nào? (bạn trả lời nhé!)
==> Nhiều bạn đi làm lâu năm cũng trả lời không được đó bạn. Lý do: hình dạng móng băng quá phức tạp lằng nhằng.

- Còn cách mình là biến hình khối móng băng phức tạp quy đổi thành hình khối chữ nhật ĐƠN GIẢN ở trên. Ở bài viết hình vẽ trên là công thức chứng minh tổng quát. Nên bạn chưa hiểu ý nên tự cảm thấy nó lằng nhằng.
+ Nhưng thật ra khi áp dụng: LẠI CỰC KỲ ĐƠN GIẢN. Cứ dùng công thức trên mà tính. Công thức thể tích của hình khối chữ nhật. với độ dài 2 cạnh chữ nhật mình đã chứng minh ở công tức trên rồi. Cứ vậy mà bóc nhé. QUÁ ĐƠN GIẢN ĐÚNG KHÔNG. Ai mà kiểm tra có hỏi công thức tính ở đâu ra thì bạn chỉ cần đưa họ xem chứng minh công thức tính ở trên là xong (bài toán cấp 2 nên không ai dám hỏi đâu - Hỏi sợ quê)
+ Vấn đề càng đơn giản hơn khi tính trừ KL phần giao nhau. Vì quy về hình chữ nhật nên giao nhau nó cũng là khối chữ nhật (như dầm và dầm giao nhau ấy). Tính KL nó cũng ĐƠN GIẢN MÀ.

Cách này bạn nói KHÔNG THÔNG Minh THÌ nên xem lại bạn nhé.

kẾT LUẬN:
- Hãy tính khối lượng bê tông móng băng giao thoa theo công thức tính quy đổi thành hình chữ nhật như mình đã chứng minh. ĐÓ LÀ CÁCH LÀM THÔNG MINH HƠN, KHÔNG LÀM CHĂM CHỈ HƠN.
Trừ khi bạn chỉ muốn làm chăm chỉ hơn thì đừng dùng bạn nhé. hiii

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 7/1/2015 16:54

Số người tham gia 3Uy Tín: +4 Thanked +1 Thu lại Lý do
haibom412 + 1
thanhkhuyen + 3
nguyenban + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

Trong công thức tính diện tích hình thang bản chất của nó đã đưa hình thang về hình chữ nhật rồi , cách tính của bác Fubi chính xác còn gì nữa, anh em kỹ thuật đừng quá cứng nhắc quá, hãy bay bổng 1 tí có mất gì đâu.
Mượn hình của bác Fubi 1 chút nhé.

Đề cử
thanh.bm Đăng lúc 31/7/2012 08:49 | Chỉ xem của tác giả
Có File này chuyên tính toán Khối lượng Bê tông Móng. Bạn tham khảo xem có dùng được không nhé.

File: TinhToanKhoiLuongBeTong.xls (92 KB, Lượt tải về: 8696)

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
rất hay, thank  Đăng lúc 3/8/2013 08:07
mình thấy mấy ổng thiết kế tính dự toán tính chính xác thế đâu  Đăng lúc 3/8/2013 07:55
Hiii... Nếu giao nhau mà phức tạp thì cũng vẫn phải tách thành hình đơn giản để tính. Có khác gì đâu..?  Đăng lúc 31/7/2012 09:38
Thế thì phức tạp lắm và thậm chí không chính xác :D  Đăng lúc 31/7/2012 09:02
Nếu giao nhau thì mình tách thành độc lập & tính riêng phần giao, còn phần độc lập thì tính như File.  Đăng lúc 31/7/2012 09:00

Số người tham gia 6Uy Tín: +6 Thưởng +8 Thanked +6 Thu lại Lý do
kangta + 1 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
vuhien2106 + 2 Thích bài này! Thanks!
xuantrungluong + 3 + 3 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
tuandragon + 2 + 2 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
quanghuy0610 + 1 Rất thực tiễn. Cám ơn!

Xem tất cả

Đề cử
vnesseme Đăng lúc 13/12/2013 15:58 | Chỉ xem của tác giả

Đúng hay sai? Cách quy móng băng giao thoa thành dạng khối hộp chữ nhật để tính

Tôi được biết đến bài viết hướng dẫn về cách quy đổi móng băng giao thoa thành dạng hình khối hộp chữ nhật để dễ dàng tính thể tích bê tông và phần giao nhau của anh Fubi thông qua chủ đề: Hỏi về tính khối lượng của móng băng giao thoa
http://xaydung360.vn/diendan/thread/hoi-ve-tinh-khoi-luong-cua-mong-bang-giao-thoa-2425-1-1.html

Theo tôi, Chúng ta nên nghiêm túc phân tích và trao đổi lại  xem cách làm này ĐÚNG HAY SAI? và có thực sự phát huy tác dụng của nó là "dễ dàng hơn & giúp chúng ta làm việc thông minh hơn" hay không?!

Bài viết 1: Hướng dẫn quy đổi hình móng băng về khối hộp
http://xaydung360.vn/diendan/forum.php?mod=viewthread&tid=2425&page=1#pid9745

Bài viết này đúng, nhưng chỉ áp dụng được để tính thể tích móng băng độc lập. Nhưng nếu thế thì việc tính toán chuyển đổi là không cần thiết.

Bài viết 2: Hướng dẫn cách quy đổi hình chóp cụt (là khối giao giữa các móng băng) về khối hộp, với mục đích là tính thể tích phần giao thoa của móng băng 1 cách dễ dàng:
http://xaydung360.vn/diendan/forum.php?mod=redirect&goto=findpost&ptid=2425&pid=9728

Tuy nhiên cách làm này không chính xác vì cách quy đổi hình như vậy không rõ ràng và sai bản chất hình học của sự vật.
Tôi cũng đã đưa ra bài viết phản biện lại cách làm trên.

Vì những trao đổi trước chưa thực sự mổ xẻ vấn đề, người nhận xét cách làm đúng (vì đi kiểm tra lại cách biến đổi, thực chất chỉ là cái vỏ bề ngoài, k làm rõ bản chất bên trong, cách quy đổi đã sai rồi thì giá trị biến đổi theo cái sai có ý nghĩa gì!), người nhận xét sai (vì áp dụng vào ví dụ cụ thể tính toán ra sai số -> phản biện lại nhưng vì không giải thích được tại sao và cũng không nhận được câu trả lời có căn cứ từ anh Fubi để hiểu tại sao) nên thực sự chưa thấy thỏa đáng.

Rất mong các bạn xem lại tính chính xác của vấn đề trên và đưa ra ý kiến thảo luận của mình bằng các phân tích có căn cứ toán học cụ thể, ví dụ cụ thể => cách làm đó đúng hay sai? để chúng ta được tường minh. Tránh trường hợp nhiều bạn mới tiếp cận chuyên ngành không hiểu rõ/ hiểu sai bản chất  từ cách chứng minh trên  nhưng vẫn áp dụng theo => khối lượng tính toán sai.

Sau đây là link phản biện của tôi, mong các bạn đọc và phản biện lại để chúng ta cùng trao đổi => đưa ra kết luận chính xác.
http://xaydung360.vn/diendan/forum.php?mod=redirect&goto=findpost&ptid=2425&pid=40971

Cảm ơn sự quan tâm của các bạn cho chủ đề này!
Chúc các bạn sức khỏe - thành công!!!

vnesseme trong 13/12/2013 16:28 đã trả lời thêm:
Bài viết phản biện của tôi đã bị mất (tôi k rõ lý do, do tôi vô tình xóa hay bị xóa) nên tôi sẽ trình bày lại dưới đây. Các bạn chờ chút nhé! Tks!

vnesseme trong 13/12/2013 17:37 đã trả lời thêm:

Trước hết mượn hình của anh Fubi để làm rõ:

Số người tham gia 2Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +3 Thu lại Lý do
daicapmu + 2 Bài hay. Cảm ơn!
bathu1518 + 3 + 3 + 1 Sau mấy phút biến đổi như sếp Bì.

Xem tất cả

9#
TamMinhNguyen Đăng lúc 31/7/2012 08:40 | Chỉ xem của tác giả
Nếu tính chính xác thì như mydien2708 nói thì chia nhỏ ra tính toán, tuy nhiên cũng khá phức tạp vì quá nhiều số.
Theo mình thì làm như thế này:

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

1. Đầu tiên tính thể tích móng có kích thước axbxh (V1)
2. Tính thể tích hình chóp cụt số 1, đáy bé cxd, đáy lớn exf (V2)
3. Thể tích móng cần tính: V=V1-V2
(Lưu ý: tùy theo dầm móng mà chia V1 thành hcn và hình chóp cụt nhé.)

Đánh giá

Cách tính này chỉ đúng với TH có 4 góc thôi  Đăng lúc 5/9/2012 09:54

10#
fubi Đăng lúc 31/7/2012 11:32 | Chỉ xem của tác giả
thanh.bm gửi lúc 31/7/2012 08:49
Có File này chuyên tính toán Khối lượng Bê tông Móng. Bạn tham khảo xem có dùng đư ...

Thật ra nếu nắm được  Nguyên lý và bản chất của bóc khối lượng khi tính dự toán thì rất đơn giản:
- Khối lượng của hình, khối vật thể:
+ Đơn vị tính theo công việc định mức mà bạn áp dụng (chẳng cần nghĩ  lúc nào m2, m3, hay 100m2, kg, tấn.. làm gì cho mệt đầu).
+ Dựa vào đơn vị tính, áp dụng kiến thức tính diện tích, thể tích hình học đã học ở cấp 2, cấp 3. Không phải kiến thức Đại học các bạn nhé. Nếu tính không được thì xem lại kiến thức căn bản phổ thông của chính bản thân mình.

+ Muốn tính diện tích, hay thể tích hình học thì phải có kích thước cấu kiện. Kích thước đọc từ bản vẽ. Đây là kiến thức chuyên ngành XD, trên bậc phổ thông (cao đẳng, hay đại học..) ==> Không biết đọc bản vẽ thì đừng bao giờ nghĩ là bóc KL.
Nếu thấy hình khối phức tạp, thì chẳng qua nó kết hợp từ nhiều hình khối đơn giản ghép lại với nhau. Nên chúng ta tách chúng ra thành các khối đơn giản, và tính dễ dàng.

* Thực tế, cái các bạn đang thiếu chính là kỹ năng đọc bản vẽ. Cụ thể là kỹ năng hình dung cấu kiện 3D từ bản vẽ 2D.

Cụ thể trường hợp móng băng giao thoa:
- Đó là hình khối tương đối "phức tạp".

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 4.2 Hữu ích lắm! Thanks!: 3.8
Rất hữu ích! Thanks!: 0.0
Rất hữu ích! Thanks!: 0
  Đăng lúc 6/7/2014 12:01
Quá hay @@  Đăng lúc 29/10/2013 22:07
rất cơ bản, thank  Đăng lúc 3/8/2013 08:13
Cách tính này là dùng cho cả móng đơn + băng hả anh Bình ?  Đăng lúc 25/7/2013 16:23
cái này có phải như lúc mình tính phần vát của móng đơn, quy về hình chữ nhật. ở đây chỉ khác là có giao nhau,=> tính như dầm fai ko các ac  Đăng lúc 6/10/2012 22:24

Số người tham gia 8Uy Tín: +12 Thưởng +11 Thanked +7 Thu lại Lý do
chaukun + 2 tks a nhìu nhìu
onghoanganh + 3 Bài hay quá. Cảm ơn!
duongna87 + 3 + 3 + 1 Rất chuyên nghiệp. Cảm ơn!
kt106 + 3 + 3 Viết rất hay. Thanks!
random + 1

Xem tất cả

11#
 Tác giả| soixich_hp4 Đăng lúc 31/7/2012 17:19 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 31/7/2012 17:15
Hình móng b ...

soixich_hp4 trong 31/7/2012 23:03 đã trả lời thêm:
Phần giao nhau ở vị trí góc móng băng vẫn khó quy đổi. Tớ tính chỉ được kết quả tương đối. Bác fubi có nhiều kinh nghiệm thì tính 1 ví dụ cụ thể cho anh em tham khảo.

mong bang.doc

24.5 KB, Lượt tải về: 15582

Đánh giá

Theo như file Soixich_hp04 gửi thì việc quy đổi tại góc giao vị trí 1 thì được nhưng còn 2 vị trí 2 và 3 thì khó xác dịnh chiều dài của hình quy đổi!  Đăng lúc 5/9/2012 11:28
Rồi đấy. Quy về hình chữ nhật rồi. => Chỗ giao nhau cũng là hình khối chữ nhật như dầm giao nhau vậy đấy. Dễ ẹc mà.  Đăng lúc 31/7/2012 17:20

12#
mydien2708 Đăng lúc 1/8/2012 08:39 | Chỉ xem của tác giả
Hình móng b ...

Để diễn giải cách tính các công tác trong dự toán thì có được làm theo anh Fubi không? Vì người thẩm tra sẽ thắc mắc công thức tính với kích thước hình học thực tế

mydien2708 trong 1/8/2012 08:50 đã trả lời thêm:
Thanks

Đánh giá

Bài toán nêu trên là bài toán công thức tổng quát. Bạn áp dụng vô tư. Thẩm định hỏi thì đưa cho họ xem chứng minh công thức. Đó là bài toán học cấp 2 thôi.   Đăng lúc 1/8/2012 08:44

13#
 Tác giả| soixich_hp4 Đăng lúc 1/8/2012 10:26 | Chỉ xem của tác giả
mydien2708 gửi lúc 1/8/2012 08:39
Để diễn giải cách tính các công tác trong dự toán thì có được làm theo anh Fubi k ...

Hjc. Mỗi đơn vị có 1 kiểu tính. Nói chung là không chính xác lắm. Bác fubi có nhiều kinh nghiệm tính cho anh em 1 ví dụ tính tham khải đi. Tính ở vị trí góc móng,chỗ giao nhau quy đổi cụ thể như thê nào

Đánh giá

Không đơn vị nào cả. Mà do Người tính tự quyết định. Miễn sao đúng bảo vệ được là OK thôi bạn.  Đăng lúc 1/8/2012 10:29
Cách mình làm là chính xác 100% và rất đơn giản.  Đăng lúc 1/8/2012 10:27

14#
fubi Đăng lúc 1/8/2012 10:32 | Chỉ xem của tác giả
soixich_hp4 gửi lúc 31/7/2012 17:19
soixich_hp4 trong 31/7/2012 23:03 đã trả lời thêm:
Phần giao nhau ở vị trí góc móng b ...

Như mình đã chứng mình ở hình bài trên, bạn đừng quan tâm đến cái hình móng khối thang cân đó nữa, mà quy đổi về trụ chữ nhật như mình nói ấy (có 2 cạnh chữ nhật rồi).
==> Từ hình quy đổi như vậy, nên phần giao nhau sẽ biến thành giao nhau của 2 dầm hình chữ nhật. Bạn biết cách tính rồi chứ?

Cách mình làm là chính xác 100% và rất dễ tính toán.

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
soixich_hp4 + 3 + 3 + 1

Xem tất cả

15#
thanhwb Đăng lúc 1/8/2012 13:08 | Chỉ xem của tác giả
Đúng rồi, quy đổi các móng về hình chữ nhật thì phần giao cũng là hình chữ nhật, cảm ơn Fubi về cách làm rất thông minh

16#
sevencao Đăng lúc 2/8/2012 14:31 | Chỉ xem của tác giả
thanh.bm gửi lúc 31/7/2012 08:49
Có File này chuyên tính toán Khối lượng Bê tông Móng. Bạn tham khảo xem có dùng đư ...

tôi nghĩ tính toán móng băng không thể tách thành từng phần để tính à chúng ta sẽ tính như sau
các bạn tính theo một phương tất cả các móng băng
đối với phương còn lại thì cũng tính như bình thường nhưng chỗ giao nhau ta phai trừ ra vì đã tính ở phương kia.chỗ này tính toán giống như phần dầm giao nhau với cột .... các bạn hãy đọc thông tư 04/2010  và một tài liệu khác mà mình không nhớ tên có nói đầy đủ về việc bóc tách khối lượng loại này.hãy tìm kiếm trên google để đưa ra cách tính chính xác nhất cho anh em nhé

sevencao trong 3/8/2012 08:58 đã trả lời thêm:
bạn làm như thế thì chậm quá rồi còn gì đó mới là cách làm việc chăm chỉ không phải cách làm việc thông minh.khi bóc tách khối lượng cho một công trình có những phần được phép cho sai số và không cần bóc đúng chính xác 100% đối với móng băng giao thoa này cũng vậy không nhất thiết phải đưa về dạng này dạng kia cho tốn thời gian bạn hãy đọc nghị định số 788_QD-BXD sẽ rõ.chúc may mắn

Đánh giá

như vậy tự làm khó mình rồi, tính như bác fubi nhanh đó  Đăng lúc 3/8/2013 08:30
Cách làm như bạn Fubi quả là phương châm: Làm việc thông mình hơn, đừng chăm chỉ hơn. Cảm ơn  Đăng lúc 2/8/2012 18:21
Khi tính khối lượng nên linh hoạt để quy đổi về các hình đơn giản hơn để tính, đừng phức tạp hóa vấn đề và tự làm khó mình.  Đăng lúc 2/8/2012 18:20
Quá rõ ràng rồi bạn à. Mà lại rất hay nữa. Bạn xem lại ở trên sẽ rõ.  Đăng lúc 2/8/2012 15:04
Hỏi bạn: chỗ giao nhau móng băng nó là cái hình gì? Nếu bạn nghĩ như cột với dầm là sai rồi.  Đăng lúc 2/8/2012 14:40

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
chung388786 + 1 Viết rất hay. Thanks!

Xem tất cả

17#
thanhwb Đăng lúc 3/8/2012 11:03 | Chỉ xem của tác giả
Bạn fubi có thể cho ý kiến thêm về bóc khối lượng ván khuôn cho móng băng giao thoa này không

thanhwb trong 3/8/2012 11:13 đã trả lời thêm:
Thì đúng là KL ván khuôn phụ thuộc vào hình dạng nguyên dạng nên mới hỏi Fubi, trước mình tính cả phần hình thang nên tính khá phức tạp. Ko để ý và ko biết là phần nghiêng đó ko cần tính ván khuôn

thanhwb trong 3/8/2012 11:14 đã trả lời thêm:
Đồng ý với Fubi, đừng tự làm khó mình khi có thể làm đơn giản hơn

Đánh giá

rất hữu ít, thank  Đăng lúc 3/8/2013 08:36
Diện tích m2 ván khuôn 1 đoạn L móng băng: (h1 x L)*2. (số 2 là 2 bên). Đơn giản!  Đăng lúc 3/8/2012 11:10
Tuy nhiên tính ván khuôn móng băng rất đơn giản: tính cho 2 cạnh thành đế móng chữ nhật. Còn hình thang không tính vì họ chỉ vuốt đập bê tông thôi. K cần ván khuôn   Đăng lúc 3/8/2012 11:08
KL ván khuôn lại phụ thuộc vào hình dáng nguyên dạng của cấu kiện. Nên không thể quy đổi.  Đăng lúc 3/8/2012 11:07

18#
 Tác giả| soixich_hp4 Đăng lúc 3/8/2012 14:39 | Chỉ xem của tác giả
thanhwb gửi lúc 3/8/2012 11:03
Bạn fubi có thể cho ý kiến thêm về bóc khối lượng ván khuôn cho móng băng giao thoa n ...

Mình đã thử nhiều cách tính toán khối lượng móng băng. Các kết quả tương đối chính xác. Sai số khoảng từ 3 -5% về khối lượng bê tông. Nhưng cách quy đổi này để tính khối lượng giao giữa các móng là dễ hơn.

Đánh giá

Cách mình nêu không có sai số đâu. Chính xác 100%. hii  Đăng lúc 3/8/2012 14:41

19#
tngage Đăng lúc 9/8/2012 15:04 | Chỉ xem của tác giả
Cãi không lại fubi đâu! Cách tính của fubi là chính xác đấy!
Công thức thì mình không kiểm tra, nhưng nguyên tắc là chính xác rồi!
Thực tế khi thi công, bạn bao giờ cũng chuẩn bị 1 lượng BT lớn hơn chút đỉnh chứ không bao giờ chuẩn bị lượng BT đúng như bạn tính...bời vì còn khỏan BT bị rơi vãi, hao hụt ở thùng bê, máng dẫn, ống bơm...v.v... nữa! Đừng đòi hỏi hòan tòan chính xác vì thực tế không bao giờ đúng như lý thuyết cả!
Bạn thiết kế Bê tông M200, nhưng thực tế không bao giờ tất cả mẫu thử của bạn = Mác 200 cả! Tòan chênh lệch hết!
Sách vở là cơ bản, nhưng đừng bao giờ lấy cái cơ bản đó áp đặt hòan tòan vào công việc....trừ khi bạn muốn trở thành nhà khoa học!

Đánh giá

Muốn tính "lớn hơn chút đỉnh" thì trước tiên phải biết tính chính xác cái đã bác ạ  Đăng lúc 12/8/2012 21:18

20#
tngage Đăng lúc 14/8/2012 00:16 | Chỉ xem của tác giả
VD: BT móng là 20,3 m3, bạn đặt trạm bao nhiêu? 20,5 hay 21 m3
Trong khi trạm hợp đồng là số tròn...
Vậy chẳng lẽ bạn đổ tay?! BT dư ra, để làm gì? Đó là do bạn quyết định, sử dụng BT dư có ích hay không là do bạn!
Công thức thì như fubi đã nêu. Thích thì dùng, không thì vẽ 3D cái móng trong CAD rồi dùng lệnh massprop để đo thể tích...
Bàn nhiều...loãng!

21#
muathu0888 Đăng lúc 21/8/2012 23:11 | Chỉ xem của tác giả
Hình móng b ...

Em có ngồi kiểm tra lại công thức, quá chuẩn luôn! Có điều: Ký hiệu "C" ở đây là không cần thiết (dễ gây nhiễu), và nếu căn cứ theo quy ước của bác Fubi là "C" được bố trí 2 bên thế kia thì giá trị của "C" theo em ở đây là C=[b-(a+b)/2]/2 thì hợp lý hơn.
Nhưng đây đúng là một cách tư duy rất thông minh, trước em cũng có tiếp cận với kiểu này, nhưng không áp dụng nó hiệu quả như bác. Giờ nên nhìn và tìm cách giải quyết vấn đề ở nhiều góc độ khác nhau thì sẽ có được con đường ngắn nhất và hiệu quả nhất. Em rất cảm ơn bác Fubi luôn chia sẻ những qua điểm hay như thế cho anh em ạ.

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +2 Thanked +1 Thu lại Lý do
thanhhuong148 + 3 + 2 + 1

Xem tất cả

22#
sm4uvn Đăng lúc 17/10/2012 15:13 | Chỉ xem của tác giả
nói chung cách của bác Fubi sẽ thuận lợi hơn về sau. dù giai đoạn quy đổi đầu cùng không nhanh lắm!!!!mình đồng ý với cách này...để cách này được phổ biến và áp dụng cho nhiều cấu kiện khác thì các  bạn cứ tuân theo quy luật quy đổi : diện tích của hình sau quy đổi phải bằng diện tích của hình trước quy đổi là được.

23#
nguyenban Đăng lúc 14/3/2013 19:45 | Chỉ xem của tác giả
soixich_hp4 gửi lúc 1/8/2012 10:26
Hjc. Mỗi đơn vị có 1 kiểu tính. Nói chung là không chính xác lắm. Bác fubi có nhiề ...

anh cho em xin 1 ví dụ tính cụ thể ở chỗ đoạn giao nhau đi được không anh.

24#
trungxd7 Đăng lúc 10/4/2013 22:19 | Chỉ xem của tác giả
Phần giao nhau hai móng băng là một hình hộp chữ nhật ở đáy +  một hình chóp cụt đều(có thể không đều nếu 2 chân vịt móng băng không bằng nhau) tứ giác lộn ngược. hình chóp cụt đều lộn ngược không khác gì hình mà chúng ta hay phải tính đào đất hố đài móng cả. mà khi tính hố móng không ai quy về hình hộp chữ nhật để tính cả vì không chính xác. phải tính theo công thức
Vì thế việc tình móng băng giao nhau mà quy về hình chứ nhật như bác fubi là không chính xác.

trungxd7 trong 10/4/2013 22:25 đã trả lời thêm:
thì đang tính phần giao nhau mà trừ đi,  tôi đang phân tích phần giao nhau nó giống như hình đào đất.

trungxd7 trong 10/4/2013 22:59 đã trả lời thêm:
Nếu a Fubi nói thế tức là nếu tính đào đất hố móng, nó là hình chóp cụt đều, nhưng khồng thể quy về hình hộp chữ nhật được,không thể lấy mặt phẳng thẳng đứng cắt qua mặt taluy của hố móng rồi tính thành hình hộp chữ nhật được, theo tính toán thì khối lượng thực tế sẽ lớn hơn khối lượng quy đổi vf phần bù phía trên to hơn phần bù phía dưới, như thế có sai số, tương tự trong móng băng giao thoa, cũng là hình chóp cụt, Có gì sai a chỉ giáo

Đánh giá

đó là quan điểm của bạn ấy soixich_hp4 nói nghe chán quá  Đăng lúc 6/7/2014 12:04
Bạn nên đọc kỹ về nội dung mà topic muốn nói tới. Đọc kỹ chứng minh toán học. Đừng liên tưởng ra chuyện khác để rồi suy tưởng sai bạn nhé.  Đăng lúc 10/4/2013 23:09
Đừng suy luận như bạn. Chứng minh bằng hình học và test thử bạn sẽ thấy bạn hiểu sai nội dung topic này.  Đăng lúc 10/4/2013 23:04
K tin bạn cứ thử tính đi khắc biết là tôi đã đúng: THÔNG MINH HƠN, ĐỪNG CHĂM CHỈ HƠN!  Đăng lúc 10/4/2013 22:48
Mình hướng dẫn cách bạn chứng minh: bạn tính KL bê tông phần giao nhau theo cách của bạn, rồi tính KL theo cách của Tôi => cùng đáp số.  Đăng lúc 10/4/2013 22:47

Số người tham gia 1Uy Tín: +2 Thưởng +2 Thanked +1 Thu lại Lý do
vanminh582000 + 2 + 2 + 1

Xem tất cả

25#
DoubleN Đăng lúc 17/4/2013 19:48 | Chỉ xem của tác giả
công thức tính của bác FUBI la đúng. các công thức quy đổi hình thang sang hcn, theo nguyên lý lấy trung bình cạnh lớn và cạnh nhỏ, ngày trước em hay thường dùng để tính khối lượng đất đào đi được bao nhiêu rồi (công trình kênh dẫn nước trên Đăk Lăk).
công thức quy đổi hcn này sang hình chữ nhật kia nhìn thì thấy lạ, nhưng thực chất nó giống như theo nguyên tắc nội suy tuyến tính, ví dụ: quy đổi hcn axb = 2,5 x 3 sang hcn cxd có cạnh c = 2 thì d = ?
=> d=(2,5 x 3)/2 = 3,75

DoubleN trong 17/4/2013 19:51 đã trả lời thêm:
ý của trungxd7 là: phần chóp cụt giao nhau giữa 2 móng băng giống hình chóp cụt hố móng đất đào, nhưng tại sao khi tính Vđất đào lại không quy đổi ra HCN

DoubleN trong 17/4/2013 19:52 đã trả lời thêm:
mà vẫn tính theo công thức chóp cụt.

DoubleN trong 17/4/2013 19:55 đã trả lời thêm:
cách của bác FUBI và cách kia đều ra kết quả như nhau. mình cũng hay tính theo kiểu quy ra HCN cho dễ hình dung

Số người tham gia 1Uy Tín: +5 Thưởng +5 Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 5 + 5 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

26#
mr3hon Đăng lúc 26/7/2013 09:38 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 1/8/2012 10:32
Như mình đã chứng mình ở hình bài trên, bạn đừng quan tâm đến cái hình móng khố ...

Anh Bình có thể làm 1 bài ví dụ ( có hình ảnh ) về Công thức của anh và Công thức tính chuẩn được không ạ ! Em tính ra rồi , không hiểu sao tính của anh còn = 1 nửa của công thức chuẩn ( cái này e lấy không file excel " BẢNG TÍNH THỂ TÍCH MÓNG "  ~ ~! . Em không biết là e có tính thiếu gì không !! CÁm ơn anh !

27#
dovanson2608 Đăng lúc 5/11/2013 20:59 | Chỉ xem của tác giả
thế tính khối lượng đào đất thì như thế nào z

28#
jindo1991 Đăng lúc 11/12/2013 15:29 | Chỉ xem của tác giả

29#
doivanthoa Đăng lúc 1/7/2014 10:44 | Chỉ xem của tác giả
Thực ra cách làm của bạn chỉ là vẽ ra cho rắc rối, chỉ dành để đối phó với các bố nhà nước hay vặn vẹo cho dễ. Cứ để mặt cắt nguyên như vậy ( tính trên cad hoặc tách ra các hình cơ bản tính bằng tay ) rùi tính bình thường ta cũng được kết quả tương tự.
tôi đã thử làm theo 2 cách trên kết quả giống nhau và nhiều hơn so với vẽ hình không gian khoảng 2.5%

30#
thanhcn Đăng lúc 3/7/2014 09:55 | Chỉ xem của tác giả
cách của anh fubi rất hay . nhưng em tính cách khác nhanh hơn các cách trên. chắc luôn
. đólà dùng cad ( trong cad có phần mền bổ trợ speedcad ) nên chỉ cần kích là ra diện tích x tổng chiều dài - tổng điểm giao thoa là ra . chưa đầy 1 phút . mong chia sẻ cách hay hơn

31#
misterx19xx Đăng lúc 7/1/2015 17:08 | Chỉ xem của tác giả
trungxd7 gửi lúc 10/4/2013 22:19
Phần giao nhau hai móng băng là một hình hộp chữ nhật ở đáy +  một hình chóp cụt đ ...

Đúng như a Fubi nói, chúng ta hãy làm việc thông minh hơn, đừng chăm chỉ hơn. Cách quy đổi như a Fubi đã trình bày là chuẩn cả về công thức lẫn khối lượng bảo toàn sau khi quy đổi. Chẳng qua mọi người cứ thấy chỗ giao nhau của móng băng là phức tạp nên quan trọng hóa lên. Hiểu đơn giản là Khối lượng bt sau khi quy đổi chẳng mất đi đâu cả, chỉ chuyển từ hình dạng này sang hình dạng kia thôi.
*P/s: tôi thường check lại KL qua việc dựng 3d móng băng và massprop. Khẳng định cách tính móng băng theo như a Fubi tính là chính xác.

32#
hoalong0210 Đăng lúc 25/3/2016 14:51 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 3/8/2012 09:22
1.

- Khẳng định: 788 không phải là Nghị định (của Chính Phủ). Mà là 1 văn bản ch ...

với hình dạng móng như thế này thì nên tính khối lượng đào đất nhe thế nào vây? hướng dẫn giúp mình với

33#
windnt Đăng lúc 21/3/2017 16:38 | Chỉ xem của tác giả
hoalong0210 gửi lúc 25/3/2016 14:51
với hình dạng móng như thế này thì nên tính khối lượng đào đất nhe thế nào vây ...

bạn xem hình, công thức cũng sát đấy

34#
windnt Đăng lúc 21/3/2017 16:42 | Chỉ xem của tác giả

35#
huudexd1 Đăng lúc 21/3/2017 20:50 | Chỉ xem của tác giả
Xin góp ý là cái công thức tính là không hợp lý. tính như vậy vẫn về (b-a)2

36#
phamnga1982 Đăng lúc 8/8/2017 21:14 | Chỉ xem của tác giả
Hình móng b ...

bác fubi cho hỏi chút kinh nghiệm ah: Cách bác quy đổi hình học thì chuẩn rùi tuy nhiên có chút vấn để là nều chiều dài phần cổ móng mặt cắt có kích thước là a đó và chiều dài phần mặt cắt có kích thước là b đó khác nhau thì chiều dài tính cho phần hình chữ nhật có cạnh (a+b)/2 chiều cao h=h2+h3 đó tính thế nào cho chuẩn ah

37#
dangkhoakts Đăng lúc 15/12/2017 09:10 | Chỉ xem của tác giả
Hình móng b ...

nếu như cách này của bác thì phần giao nhau sẽ trừ như nào ah?

38#
huydhxd Đăng lúc 15/12/2017 09:15 | Chỉ xem của tác giả

39#
haibom412 Đăng lúc 16/8/2018 15:03 | Chỉ xem của tác giả
dangkhoakts gửi lúc 15/12/2017 09:10
nếu như cách này của bác thì phần giao nhau sẽ trừ như nào ah?

Theo mình nghĩ khi đã quy đổi về HCN rồi thì tính phần giao nhau rất dễ mà. Chỉ dùng công thức tính thể tích bth là tính được. Nếu ko bạn vẽ 3d cái hình sau khi quy đổi ra

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 2/5/2024 22:20 , Processed in 0.303927 second(s), 30 queries .