XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 61016|Trả lời: 196
Thu gọn cột thông tin

Tấn công toàn diện: các phương pháp lập dự toán xây dựng qua ví dụ cụ thể

[Lấy địa chỉ]
fubi Đăng lúc 28/2/2012 09:28 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Trước hết, trong toàn bộ chuyên mục này, tôi xin phép các bạn đồng nghiệp được dùng những câu từ rất "mạnh" - có thể hiểu là nặng nề - để Tổng tấn công toàn diện vào các phương pháp lập dự toán hiện nay. Vì sao phải dùng từ mạnh? Vì:
I. Thực trạng:
- Hiện nay, đa số chúng ta vẫn hiểu sai lầm trầm trọng có 2 loại dự toán xây dựng: dự toán thiết kế và dự toán đấu thầu.
+ Dự toán thiết kế: thường hay dùng bộ đơn giá XDCB công bố của tỉnh thành để tính. các phần mềm dự toán cũng ganh đua nhau để phục vụ cho phương pháp này.
+ Dự toán đấu thầu: dùng phương pháp áp giá trực tiếp trên cơ sở định mức công tác.
Nhưng Xin thưa, với các quy định hiện nay giữa chúng chẳng còn ranh giới nữa. Và phương pháp lập dự toán thiết kế theo kiểu đại chúng nêu trên là CỔ LỖ SỸ TỪ LÂU RỒI.
Nói đến đây, chắc chắn nhiều đồng nghiệp phán: "nói suông chẳng có căn cứ. Nói vậy như người đứng giữa đường hô hào mọi người: "ông bà ơi đừng đi xe máy nữa, kẹt xe khói bụi, tắc đường". Khói ư? chết chóc ai, họ đâu thấy tác hại. Tắc đường ư? rồi cũng thông ảnh hưởng gì. Và rồi đường ta ta vẫn đi. Dù có là vết xe cũ, lối mòn cũ chậm mau không cần biết nhưng cuối cùng thấy đến đích cũng là OK lắm rồi. Đó là lối tư duy đáng buồn hiện nay của đại đa số xây dựng Việt Nam chúng ta.
II. Nguyên nhân:
Vấn đề đặt ra: tại sao họ không chịu đổi mới? Tại sao họ chạy theo lối mòn? Chẳng lẽ chúng ta "ngu dốt" hết vậy sao?
Không! Chắc chắn là không!
Câu trả lời của tôi là:
1. CHÚNG TA LƯỜI. LƯỜI SUY NGHĨ. LƯỜI TƯ DUY. LƯỜI THAY ĐỔI: vì lười nên chúng ta không nhận thức hiểu biết sâu sắc về phương pháp cũ bị hạn chế và ngu dốt ở điểm nào. Không khác nào người nghiện thuốc lá. Nghe độc hại nhưng hút vẫn hút. Vì cái độc hại đó họ hiểu chung chung, không thấy được, không sờ được.
2. CHÚNG TA BỊ TÂM LÝ ĐÁM ĐÔNG KÉO LÊ MÀ KHÔNG BIẾT: MỌI NGƯỜI LÀM VẬY. HỌ BẢO VẬY. NÊN MÌNH LÀM THEO THÔI.
do đó chúng ta không thèm tìm hiểu phương pháp mới - mà cũng không đủ thời gian để tìm hiểu khi bị đám đông lôi kéo - .
Chẳng khác nào chúng ta đang bị đám đông bịt mắt tụt lùi mà cứ ngỡ là hợp với dòng chảy phát triển.
Tóm lại:
Chúng ta không theo phương pháp mới là vì chúng ta chẳng biết gì về nó và cũng hiểu lơ tơ mơ về phương pháp CŨ RÍCH LẠC HẬU mà chúng ta đnag dùng.
III. Giải pháp:
Để giải quyết tình hình, khắc phục nguyên nhân trên, xaydung360.vn sẽ bắt đầu "chuyên đề tháng 3" bằng loạt bài viết CHUYÊN SÂU CHƯA TỪNG CÓ để TẤN CÔNG TOÀN DIỆN VÀO MỌI PHƯƠNG PHÁP LẬP DỰ TOÁN THÔNG DỤNG HIỆN NAY.
Mục tiêu:
- Qua chuyên đề này, xaydung360.vn chắc chắn rằng, những đồng nghiệp nào chưa biết làm dự toán sẽ biết làm. Những đồng nghiệp nào tưởng mình có kinh nghiệm biết rõ dự toán rồi thì sẽ ồ lên: "hóa ra lâu nay mình chưa biết, hoặc hiểu chưa đến nơi đến chốn".
- Qua chuyên đề này, xaydung360.vn hy vọng mỗi chúng ta sẽ nhận ra phương pháp nào khoa học, tân tiến để từ đó từ bỏ lối làm "nông nghiệp lạc hậu" và chọn lấy cần câu cơm HIỆN ĐẠI CHUYÊN NGHIỆP cho mình trong công việc lập dự toán.
- Đồng thời, các bạn sẽ biết cách THUYẾT PHỤC NHỮNG "CON ỐC SÊN TƯ DUY" phải chấp nhận theo phương pháp mới.
Mong các bạn ủng hộ!
(còn tiếp...)

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 2.8 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 21/4/2017 07:01
  Đăng lúc 25/5/2016 16:54
  Đăng lúc 30/10/2015 22:37
  Đăng lúc 23/4/2015 16:36
  Đăng lúc 17/4/2015 13:06

Số người tham gia 122Uy Tín: +162 Thưởng +161 Thanked +160 Thu lại Lý do
nttrungkta + 1 Thích bài này! Thanks!
dinhcuong88 + 2
dinhtronghp87 + 1 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!
thechungbp + 2
pxbl92 + 2

Xem tất cả

Nằm trong bộ sư tập

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Tác giả| fubi Đăng lúc 28/2/2012 10:35 | Xem tất
Trả lời dinhhien1976 Bài mới

Lý do Khai mạc chuyên đề tháng 3:

- Dù bạn làm bất cứ chuyên môn gì (thiết kế, QLDA, giám sát, thi công..) đều phải biết về chi phí xây dựng. Có giỏi về chi phí bạn mới có khả năng nâng cao thu nhập, cơ hội thuận lợi và đặc biệt mới thành chuyên gia chuyên nghiệp được. Bởi xét cho cùng chi phí là nền tảng "đầu tiên" của mọi chuyên môn kỹ thuật.
- Khẳng định thực tiễn:
Trong mọi chuyên môn xây dựng, các bạn muốn lên chức quản lý chắc chắn không thể không biết gì về dự toán. Nếu mù dự toán mà làm quản lý chẳng khác nào chạy xe ô tô 4 bánh mà bị mất toi 1 bánh.

Ngày 01/3/2012 sẽ bắt đầu loạt bài viết. Các bạn cùng chờ đón và ủng hộ nhé!
Thân ái!

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 3.5 Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3
  Đăng lúc 21/4/2017 07:04
  Đăng lúc 17/4/2015 13:07
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 2/3/2014 17:17
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 2
rất hay ạ  Đăng lúc 7/6/2013 14:44
  Đăng lúc 19/4/2013 21:03

Số người tham gia 21Uy Tín: +42 Thưởng +39 Thanked +25 Thu lại Lý do
nguyenthai1007 + 2 Thật thú vị! Thanks!
kykhon + 2 Bài hay. Cảm ơn!
anhvu86 + 2 Thích bài này! Thanks!
ksnhi + 2 Thích bài này! Thanks!
vinhquyetxd + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

naruto179 Đăng lúc 28/2/2012 11:44 | Xem tất
Do chưa có hiểu biết chắc chắn về dự toán+khả năng thuyết phục còn hạn chế.Đành ra không thể thay đổi được vấn đề này.Mong sao qua CHUYÊN ĐỀ THÁNG 3 sẽ giúp mọi người hiểu rõ về dự toán.Làm thay đổi tư duy chính bản thân mình+những người xung quanh.Rất hưởng ứng CHUYÊN ĐỀ THÁNG 3.

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0 Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
  Đăng lúc 21/4/2017 07:06
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 5/3/2012 09:09

Số người tham gia 3Uy Tín: +6 Thưởng +5 Thanked +3 Thu lại Lý do
taiga1985 + 3 + 2 + 1
quy.vothuong + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Thanks!
fubi + 1

Xem tất cả

Tác giả| fubi Đăng lúc 4/3/2012 00:49 | Xem tất

CUỘC TỔNG TẤN CÔNG VÀO CÁC PHƯƠNG PHÁP DỰ TOÁN BẮT ĐẦU

Trả lời naruto179 Bài mới
ĐÃ ĐẾN GIỜ G - CUỘC TỔNG TẤN CÔNG BẮT ĐẦU

1. Vận dụng:
- Ở xứ Tàu: trong binh pháp tôn tử có nói: "Biết người biết ta, trăm trận trăm thắng".
- Ở nước ta: trong binh thư yếu lược của Trần Hưng Đạo, có nêu: yếu tố quan trọng để làm nên chiến thắng là trước mỗi trận đánh, cần chuẩn bị tốt công tác điều nghiên = nghiên cứu, điều tra kỹ lưỡng tình hình địch.
2. Nay:
- Muốn Tổng tấn công toàn diện vào các phương pháp lập dự toán để tiến tới XÓA BỎ PHƯƠNG PHÁP LẬP DỰ TOÁN THEO BỘ ĐƠN GIÁ TỈNH THÀNH CỔ LỖ SỸ LẠC HẬU, CÙN MÒN, ĐẠI NGU DỐT mà rất nhiều bạn đang sử dụng,
3. Thì:
- Trước hết phải điều nghiên cách lập dự toán của từng phương pháp đến chân tơ kẽ tóc.
4. NHưng:
- Để đơn giản, dễ hiểu, hãy bắt đầu từ 1 ví dụ cụ thể và chỉ giới hạn ở phần lập dự toán chỉ cho riêng phần chi phí xây dựng.
5. Phương pháp điều nghiên:
- Đi từ ví dụ cụ thể ==> Phân tích ==> Tổng kết nguyên lý ==> Kết luận bản chất lập dự toán ==> Quy trình lập dự toán theo từng phương pháp ==> So sánh và kết luận ==> Mở rộng toàn thể vấn đề áp dụng thực tiễn.

Hãy theo dõi tiếp điều nghiên ở bài sau...

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3.4
  Đăng lúc 8/6/2019 17:02
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2
  Đăng lúc 21/4/2017 07:09
Bài viết rất hay, cần phải thay đổi tư duy lối mòn  Đăng lúc 29/8/2015 16:55
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0
  Đăng lúc 20/6/2015 11:16
  Đăng lúc 23/4/2015 16:39

Số người tham gia 22Uy Tín: +37 Thưởng +33 Thanked +23 Thu lại Lý do
hung16.8 + 1 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
kykhon + 2 Thích bài này! Thanks!
quang.hieu0705 + 2 Thật thú vị! Thanks!
ksnhi + 2 Thích bài này! Thanks!
kienxdlc + 2 Thực tiễn. Cám ơn!

Xem tất cả

Tác giả| fubi Đăng lúc 4/3/2012 15:41 | Xem tất
Trả lời fubi Bài mới

PHẦN 1
TÌM HIỂU CÁC PHƯƠNG PHÁP LẬP DỰ TOÁN
PHẦN CHI PHÍ XÂY DỰNG
QUA VÍ DỤ CỤ THỂ
I. Lời dẫn
Để tính dự toán phần chi phí xây dựng trên thực tế chỉ dùng 2 phương pháp tính:
1. Phương pháp 1: Áp dụng Bộ đơn giá XDCB công bố của tỉnh thành.
2. Phương pháp 2: Áp dụng Chiết tính đơn giá công việc trực tiếp thông qua Định mức công việc.
II. Câu hỏi cơ bản đặt ra:
  • - Câu hỏi 1: Trình tự và chi tiết lập dự toán theo 2 phương pháp?
  • - Câu hỏi 2: Tính pháp lý của 2 phương pháp trên quy định ở đâu?
  • - Câu hỏi 3: Nguyên lý, Bản chất của việc lập dự toán của 2 phương pháp là gì?
  • - Câu hỏi 4: Phân tích đánh giá Ưu nhược điểm của 2 phương pháp?
  • - Câu hỏi 5: Hiện nay cần sử dụng phương pháp nào để lập dự toán?

III. Giải quyết từng câu hỏi:
1. Câu hỏi 1: Trình tự và chi tiết lập dự toán theo 2 phương pháp trên như thế nào?
* Để dễ nắm bắt, chúng ta đi từ ví dụ cụ thể sau:
+ Đề bài: Chủ đầu tư có 1 tòa nhà tại TP Hà Nội, nay muốn làm cho mới bằng cách:
1. Lát lại nền nhà gạch 600x600
2. Trát tường ngoài nhà.
Hãy tính dự toán cho CĐT phần chi phí xây dựng.
(Đây là bài toán cho 1 hạng mục đơn giản chỉ gồm 2 công việc. Các công trình, hạng mục khác thì lập dự toán cũng tương tự như vậy chỉ khác là nhiều công việc hơn mà thôi).
+ Đáp án:
1. a. Phương pháp 1: Áp dụng Bộ đơn giá XDCB công bố của tỉnh thành.

Lưu ý: đừng nản, nếu nản các bạn sẽ mãi mãi là kỹ thuật quèn. Hãy đọc và nhienhinf kỹ sẽ NGỘ RA. KHÔNG CẦN GIẢI THÍCH NHIỀU DỄ "TẨU HỎA NHẬP MA"
* Trình tự lập dự toán theo phương pháp này bằng cách lần lượt lập các bảng tính sau
- Bước 1:

- Bước 2:

Bù giá - Bảng 2

Bù giá - Bảng 2

- Bước 3:

Bù giá - Bảng 3

Bù giá - Bảng 3

- Bước 4:

Bù giá - Bảng 4

Bù giá - Bảng 4

==> Như vậy: với phương pháp dùng bộ đơn giá tỉnh thành, qua 4 bước với 4 bảng tính ta đã tính được dự toán phần chi phí XD là 11.765.570 đồng

==> Bài sau sẽ làm rõ 1 số vấn đề và phân tích vào phương pháp này.
(còn nữa)

(còn nữa...)

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 4.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 3.5
Rất hữu ích! Thanks!: 3.6 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0.0
  Đăng lúc 18/4/2017 16:19
  Đăng lúc 17/4/2015 13:40
rất hữu ích.  Đăng lúc 5/3/2015 19:37
Cho em hỏi chút là ở ví dụ tính dự toán này không tính cước vận chuyển vật liệu ạ.  Đăng lúc 19/8/2014 15:31
Rất hữu ích! Thanks!: 4
Mở mang tầm mắt  Đăng lúc 26/6/2014 09:25

Số người tham gia 24Uy Tín: +34 Thưởng +29 Thanked +29 Thu lại Lý do
LTPQ + 1 Bài hay. Cảm ơn!
dinhtronghp87 + 1 Bài hay. Cảm ơn!
chiacmilan + 2 Thích bài này! Thanks!
kykhon + 2
honghien216 + 2 Chuyên nghiệp. Cảm ơn!

Xem tất cả

sondaubac Đăng lúc 10/9/2017 17:06 | Xem tất
anhloixh gửi lúc 24/4/2017 11:56
Mấy ông Nhà nước thích làm theo kiểu Bù giá trực tiếp
Mục đích: Để xem Chênh lệch ...

Hiện tại đang lập dự toán theo phương pháp sử dụng trực tiếp đơn giá tại thời điểm lập dự toán theo TT06/2016/TT-BXD đó bạn nhưng vẫn còn chưa thực hiện được. Nguyên nhân theo mình là do các địa phương vẫn chưa công bố được hết những bộ đơn giá tại thời điểm lập dự toán.
Ví dụ như:
1/ Về Vật Liệu: chỉ mới có giá vật liệu theo tháng,
2/ Về Nhân công: chưa có lương cơ sở đầu vào theo vùng để tính nhân công
3/ Về Giá ca máy: chưa có nguyên giá ca máy để tính toán cụ thể mà chủ yếu là do người lập dự toán tự linh động tính toán.
Trên đây là 1 số ý kiến của mình, rất mong mọi người thảo luận thêm để cùng nhau tiến bộ

anhluoc Đăng lúc 19/2/2016 04:05 | Xem tất
Mặc dù kiến thức chưa có gì nhiều nhưng mình mạo muội nói thẳng thừng. Theo mình nếu chúng ta theo dõi các bài viết về dự toán của A Bình thì chỉ cần dừng chủ đề ở đây là đã quá rõ ràng và ngắn gọn, đầy đủ rồi. (Một số nội dung chi tiết A Bình đã có chuyên đề chuyên sâu riêng rồi). Mình hiểu bản chất của lập đơn giá dự toán là chiết tính đơn giá trên cơ sở định mức hao phí (VL,NC,MTC). Mình cho rằng khi tổng hợp giá trị dự toán mà nhân hệ số nhân công, máy thi công vo một cục là đã không chính xác rồi, nhưng nếu lấy giá chiết tính của thì trường trừ đi giá chiết tính tại thời điểm gốc để tính chênh lệch cho từng công tác (bù giá ) thì vẫn chính xác. Tuy nhiên, làm như vậy thì chẳng khác gì là hôm nay muốn mua cái điện thoại mà lại đi tính giá của tháng trước (ví dụ là a) và của tháng này (b), rồi tính b=a+(b-a). Một mớ lòng vòng phức tạp, ngớ ngẩn. Thế là đi tìm lời giải cho cái đã có sờ sờ ra đó. Mình hiểu như vậy, mong được ae cùng trao đổi và góp ý !

Đánh giá

CHuẩn không cần chỉnh!  Đăng lúc 19/2/2016 04:08

ngoctan_q Đăng lúc 4/6/2012 18:43 | Xem tất

Cái này bác phải nhập đơn giá vật liệu của tháng gần nhất của bác đang làm ( một là lấy theo công bố giá của sở XD-> nếu ko làm cách này vì giá thường trễ vài tháng -> nếu lấy báo giá được của các công ty về vật liệu thì bác nhập trực tiếp giá đó vào -> sang thẩm định thì chìa nó ra ( bảng báo giá phải có dấu đỏ của công ty báo giá)
Còn lấy theo các đơn giá về nhân công và ca máy của phần mềm thì nó thường là 2006 với mức lương tối thiểu qui định theo vùng -> đến thời điểm hiện tại nó sẽ có sự chênh lệch giá -> Sẽ có các thông tư hay nghị định của sở XD về các hệ số điều chỉnh giá nhân công và ca máy -> lấy giá có sẵn trong pm tính được nhân cho hệ số điều chỉnh này là ra giá hiện tại!

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0 Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1
  Đăng lúc 25/5/2015 22:22
hay cảm ơn  Đăng lúc 18/7/2014 22:25
  Đăng lúc 19/8/2012 18:30

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
tuyengabmt + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
truongyog + 2 Bài hay quá. Cảm ơn!

Xem tất cả

honggiang82 Đăng lúc 24/8/2015 09:55 | Xem tất
honggiang82 gửi lúc 14/8/2015 16:13
A ơi, E rất hâm mộ A, A làm ơn chỉ các vẽ đường viền bao quanh mấy ô vl, nc, m có n ...

E cảm ơn 2 A fubi và tranhoe ạ

thanh.bm Đăng lúc 28/2/2012 17:08 | Xem tất
Trả lời fubi Bài mới

Ngay buổi đầu tham gia diễn dàn, mình học được Phương pháp Lập dự toán trực tiếp của Fubi rất hay. Hiện tại mình đang dùng phương pháp này. Nói thật, mình thấy việc tính toán lằng nhằng của mấy hệ số, thấy nản... Tuy chưa hiểu sâu sắc, nhưng mình cũng đưa ra các quy định, văn bản và thuyết phục được 02 anh đồng nghiệp thực hiện theo PP trực tiếp này: 01 Ông ở Ban QLDA, 1 ông Giám sát làm dự toán.

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1
  Đăng lúc 21/4/2017 07:07
  Đăng lúc 1/3/2012 09:42
Và đó cũng là điều mình mong mỏi cho toàn ACE Xd: dễ k làm mà cứ đi chui đầu vào chỗ khổ và phương pháp "ngu dốt".  Đăng lúc 28/2/2012 17:15
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
Khâm phục điều bạn đã làm: thuyết phục được người khác không theo lối mòn cũ. Thanks!  Đăng lúc 28/2/2012 17:14

Số người tham gia 2Thanked +4 Thu lại Lý do
vietquangnd + 2 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!
minhannb + 2

Xem tất cả

mynhule Đăng lúc 4/3/2012 20:14 | Xem tất
Trong bảng 4. dòng chi phí trực tiếp khác anh fubi ghi là 2.5%(VL+NC+M) mà kết quả 229.888=2.5%(VL+CLVLiệu+NC+M). Phải bổ sung "CLVLiệu" vào "TT" chứ ạ

mynhule trong 4/3/2012 20:17 đã trả lời thêm:
Cảm kích. Cuối tuần anh không nghỉ ngơi mà thức đến khuya để viết bài.

Đánh giá

Đúng đnhư bạn nói. Trong bảng tính kết quả đúng nhưng ghi chú thiếu thành phần trong công thức tính chi phí trực tiếp khác. Thanks!  Đăng lúc 4/3/2012 21:32

Số người tham gia 4Uy Tín: +6 Thưởng +6 Thanked +5 Thu lại Lý do
truongyog + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
vietquangnd + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
hosykhoi + 3 + 3 + 1
fubi + 1

Xem tất cả

dinhhien1976 Đăng lúc 28/2/2012 09:59 | Xem tất
Nhiệt liệt ủng hộ chủ đề tháng đầu tiên, mong rằng qua chủ đề này sẽ có được nhiều người thay đổi được quan điểm về cách lập dự toán theo phương pháp mới: PHƯƠNG PHÁP TÍNH GIÁ TRỰC TIẾP TẠI HIỆN TRƯỜNG.
Cảm ơn Mr Bình rất nhiều!

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3
  Đăng lúc 21/4/2017 07:03
hay  Đăng lúc 11/3/2014 10:08

Số người tham gia 4Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +5 Thu lại Lý do
nguyenhungvy + 1 Chuyên nghiệp. Cảm ơn!
kinhvan137_an + 2 Thật thú vị! Thanks!
xeradetao + 3 + 3 + 1
fubi + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

kiennui Đăng lúc 28/2/2012 10:53 | Xem tất
Cùng nhau ủng hộ chủ đề mới, mong rằng qua chủ đề này sẽ có thật nhiều kinh nghiệm + kiến thức trong dự định mới này. Chúng ta cùng nhau xây dựng và hoàn thiện. Em cám ơn anh Bình rất nhiều! Chúc anh có sức khỏe và công tác tốt

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0.0
  Đăng lúc 7/12/2017 17:04
được gặp anh là niềm vinh hạnh cua em,cảm ơn anh nhiều lắm  Đăng lúc 17/5/2013 22:55
rat may khi nhận được sự tư vấn nhiệt tình từ anh,e mới tốt nghiệp nên chưa co kinh nghiệm,mong được sự chỉ bảo của anh,  Đăng lúc 17/5/2013 22:54

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 1

Xem tất cả

Tác giả| fubi Đăng lúc 4/3/2012 19:22 | Xem tất

NỘI DUNG NÀY CỰC KỲ QUAN TRỌNG ĐỂ HIỂU BẢN CHẤT

Trả lời fubi Bài mới

CÂU HỎI LÀM RÕ
1.a.1. Các Câu hỏi làm rõ 1 số nội dung ở phương pháp dự toán này:

Hỏi: Thông số đơn giá VL - NC - Máy của 2 công việc: lát gạch 600x600 và trát tường ở "Bảng 1" do đâu mà có?
* Đáp:

Ví dụ 1 tính Đơn giá tỉnh thành

Ví dụ 1 tính Đơn giá tỉnh thành

Ví dụ 2 tính Đơn giá tỉnh thành

Ví dụ 2 tính Đơn giá tỉnh thành

(đang cập nhật tiếp...)

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 3.7 Tuyệt vời! Cảm ơn!: 3.7
Rất hữu ích! Thanks!: 2.5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
  Đăng lúc 17/4/2015 17:26
Bài viết đã ngộ ra cho mình là các bảng tính trước đây được tính như thế nào.Tuy nhiên ý nghĩa tại sao lại tính như vậy mình vẫn hơi lơ mơ.Có thể mình chưa đọc   Đăng lúc 20/8/2014 15:22
Rất hữu ích! Thanks!: 0
Rat huu ich! Thanks!  Đăng lúc 19/6/2014 16:57
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 4/6/2014 15:33
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 10/9/2012 20:55

Số người tham gia 21Uy Tín: +42 Thưởng +37 Thanked +23 Thu lại Lý do
traitimvohon + 2 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!
quoctamxd138 + 2 Thực tiễn. Cám ơn!
xnxd1.c75 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
DUCGIANG156 + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
phaleanhtrang + 1

Xem tất cả

batgioi1609 Đăng lúc 6/5/2012 21:35 | Xem tất
fubi gửi lúc 4/3/2012 19:22
Trả lời fubi Bài mới

CÂU HỎI LÀM RÕ1.a.1. Các Câu hỏi làm rõ 1 số nội dung ở phươ ...

mấy Bác cho e hỏi, tại sao mình lại lấy đơn giá theo QĐ số 56/2008/QĐ-UBND ngày 22/12/2008 của UBND TP.Hà Nội vậy.? vậy mình có thể lấy theo đơn giá của những năm khác không.?? năm 2005 hay 2010 chẳng hạn.??

Đánh giá

Ở tỉnh nào thì dùng đơn giá của tỉnh đó. http://www.xaydung360.vn/diendan/thread/huong-dan-lap-du-toan-xay-dung-co-ban-va-nang-cao-bang-so-do-t--685-1-1.html đọc thêm nha bạn  Đăng lúc 18/5/2012 07:52
Do đó dùng theo Bộ đơn giá nào là tùy Chủ đầu tư.  Đăng lúc 7/5/2012 09:27
Như bác fubi đã nói nhiều: "Bộ đơn giá chỉ là công bố tham khảo áp dụng. Không bắt buộc. Nên thích thì dùng, không thích thì thôi mà".  Đăng lúc 7/5/2012 09:26

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
banme + 2

Xem tất cả

bichhanh Đăng lúc 1/6/2012 11:25 | Xem tất
anh ơii,vậy cách xác định đơn giá ca máy, đơn giá vật liệu và đơn giá nhân công như anh giảng trong sơ đồ tư duy được áp dụng vào đây như thế nào hả anh?

trungport Đăng lúc 25/6/2012 09:59 | Xem tất
Làm dự toán theo định mức là cách làm tương đối chính xác hơn, là cách làm của ksxd, còn cách làm theo bộ đơn giá thì ai cũng làm được nhưng độ chính xác thì pó tay, cách làm này chỉ thích hợp để làm dt cho chủ đầu tư thôi. Nếu là 1 ksxd đúng nghĩa thì nhất thiết sẽ làm dt theo định mức để sơ bộ ta có thể làm tiến độ (theo định mức công việc) 1 cách tương đối chính xác hơn.

trungport trong 25/6/2012 14:41 đã trả lời thêm:
Tui xin nói thêm 1 chút về cách làm dự toán:
cách 1: làm theo bộ đơn giá
Cách 2: làm theo định mức.
Với cách 1, ta phải nhân thêm hệ số nhân công, hệ số ca máy để xây dựng đơn giá cho công việc. Nhưng theo mình nghĩ hệ số ca máy sẽ không thể nào phù hợp với tất cả các loại máy, sẽ có sai số hơn việc ta làm theo cách 2 ( lấy số ca máy x đơn giá 1 ca máy của từng loại máy xd, đơn giá 1 ca máy của các loại máy xây dựng có thể xác định theo hao phí nhiên liệu và lương của thợ đều khiển máy, cái này bạn có thể download trên mạng cũng đc.). Làm dt theo cách 2 sẽ gần đúng với giá thị trường hơn bạn à

Đánh giá

Đăng lúc 14/3/2015 22:03
hay  Đăng lúc 2/7/2012 16:21
theo mình hiểu sơ bộ thì không phải là tổng khối lượng hạng mục mà là thành phần từ định mức để ra đơn giá rồi mới tới thành tiền  Đăng lúc 25/6/2012 10:38
Cả hai PP làm dự toán đều dựa vào định mức. Khác nhau chỉ là cách tiến hành bạn ạ. Mình nghĩ bạn hiểu PP 2 là đơn giá x tổng khối lượng = thành tiền là hế   Đăng lúc 25/6/2012 10:36

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
hosykhoi + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

Tác giả| fubi Đăng lúc 10/9/2012 16:48 | Xem tất
jindo1991 gửi lúc 10/9/2012 14:02
Sao không thấy anh fubi viết bài nữa vậy à? những bài viết của anh rất hay và bổ ích, ...

Bạn đọc bài sau nhé:
Thân gửi các bạn đồng nghiệp thành viên xaydung360!
Cảm ơn!

Số người tham gia 2Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +2 Thu lại Lý do
phkhang192 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
Hathao1988 + 3 + 3 + 1 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!

Xem tất cả

nguyenhung_tp Đăng lúc 14/9/2012 14:58 | Xem tất
E học ngân hàng nhưng giờ lại làm bên kỹ thuật, đang mày mò tìm hiểu dự toán thì tìm thấy Xaydung360, như chết đuối mà vớ đc cọc. Cảm ơn anh Fubi, các bài viết của a hay quá. Chờ phần tiếp theo của a

dungtn Đăng lúc 2/10/2012 11:12 | Xem tất
hi Admin
- Mặc dù mới tham gia diễn đàn nhưng mình thấy cách trình bày và dẫn dắt người đọc của Admin là rất khoa học, rất sáng tao.
- Rất mong Admin post bài thường xuyên để giúp đỡ mọi người hiểu sâu hơn về công việc Xây dựng.

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
  Đăng lúc 2/10/2012 16:01

Số người tham gia 1Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
taiga1985 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

MINHDAICD Đăng lúc 14/11/2012 15:15 | Xem tất
Có đoạn bác Fubi viết hao hao như ...BÌnh Ngô đại cáo hè. Xem này: 1. Vận dụng:
- Ở xứ Tàu: trong binh pháp tôn tử có nói: "Biết người biết ta, trăm trận trăm thắng".
- Ở nước ta: trong binh thư yếu lược của Trần Hưng Đạo, có nêu: yếu tố quan trọng để làm nên chiến thắng là trước mỗi trận đánh, cần chuẩn bị tốt công tác điều nghiên = điều tra, nghiên cứu kỹ lưỡng tình hình địch.
2. Nay:
- Muốn Tổng tấn công toàn diện vào các phương pháp lập dự toán để tiến tới XÓA BỎ PHƯƠNG PHÁP LẬP DỰ TOÁN THEO BỘ ĐƠN GIÁ TỈNH THÀNH CỔ LỖ SỸ LẠC HẬU, CÙN MÒN, ĐẠI NGU DỐT mà rất nhiều bạn đang sử dụng,
3. Thì:
- Trước hết phải điều nghiên cách lập dự toán của từng phương pháp đến chân tơ kẽ tóc.
4. Nhưng:
- Để đơn giản, dễ hiểu, hãy bắt đầu từ 1 ví dụ cụ thể và chỉ giới hạn ở phần lập dự toán chỉ cho riêng phần chi phí xây dựng.
5. Phương pháp điều nghiên:
...
Đùa chút thôi, cám ơn tác giả nhiều!

Đánh giá

Đăng lúc 14/3/2015 22:00

taiga1985 Đăng lúc 15/11/2012 08:50 | Xem tất
Bài được taiga1985 sửa lúc  15/12/2012 09:43

fubi gửi lúc 28/2/2012 10:35
Trả lời dinhhien1976 Bài mới

Lý do Khai mạc chuyên đề tháng 3:
Sáng nay, mình mới đọc lọat bài về chuyên đề này! Đúng là mình rất lười và nghĩ dự tóan rất phức tạp. Nhờ những chuyên đề như thế này của anh fubi mà em thấy đơn giản hơn rất nhiều và muốn theo học dự tóan cho tốt. Thanks!
taiga1985 trong 16/11/2012 09:11 đã trả lời thêm:
Ở bảng 1 tổng hợp vật liệu là 4.666.129 đ( đơn giá theo qđ số 56/2008/qđ-ubnd ngày 22/12/2008 của ubnd tp hà nội.
Ở bảng 3 tổng hợp vật liệu là 4.642.914 đ( đơn giá theo định mức của bộ xây dựng)
Ở bảng 4 tổng hợp dự toán phần chi phí xây dựng thì chi phí vật liệu lấy theo bảng 1 là 4.666.129 đ
Vậy em muốn hỏi tại sao lấy theo bảng 1, mà không lấy theo bảng 3.
Theo em tổng hợp vật liệu ở bảng 1 và bảng 3 bằng nhau vì cùng cách tính. Ở đây chênh nhau là do sai số có phải không?

Đánh giá

Theo tôi, đây đang là PP1, tức là lấy theo đơn giá của UBND cung cấp. Như vậy phần bảng 2 và bảng 3 mục đích để tính bù giá nhân công (trong bảng 3 được lấy dựa trê   Đăng lúc 15/7/2016 09:43
theo tôi, bảng 3 chưa có chi phí vật liệu khác nên thấp hơn bảng 1 và 4 thôi.  Đăng lúc 23/6/2015 10:20
Trước giờ, mình luôn nghĩ dự toán làm rất khó, bắt tay vào làm, thực sự mình không hề tự tin. Hi vọng, qua diễn đàn này, mọi thứ với mình sẽ thay đổi. thanks add   Đăng lúc 20/8/2014 09:21

Số người tham gia 1Uy Tín: +2 Thu lại Lý do
vohongkiet + 2

Xem tất cả

hunterkilluka Đăng lúc 14/12/2012 08:40 | Xem tất
taiga1985 gửi lúc 15/11/2012 08:50
Bài được taiga1985 sửa lúc  16/11/2012 13:53

Bạn taiga1985:
Để ý kỹ một chút thì thấy trong bảng 1 có 0.5% vật liệu khác (phân tích ở bảng 2)
Còn bảng 3 không có.
kiểm tra: 4666129=4642914*1.005

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
Tomtep + 1

Xem tất cả

gnolxd Đăng lúc 20/3/2013 15:01 | Xem tất
Cảm ơn admin nhiều. Em ra trường đi làm được 2 năm rùi nhưng cứ đi làm hiện trường suốt, bjo mới bước chân vào dự toán. Mong Admin có nhiều bài viết hơn nữa để anh em nâng cao trình độ

Số người tham gia 2Uy Tín: +6 Thưởng +6 Thanked +2 Thu lại Lý do
Minh1109 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
quanghv.teki + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

ducthanh886 Đăng lúc 21/3/2013 22:23 | Xem tất
chào anh fubi! chắc dạo này bác bận nên không thấy viết bài. em rất mong mỏi bác viết nốt bài về chuyên đề này, hy vọng bác dành chút thời gian viết nốt, cám ơn bác rất nhiều.

fangtaoha Đăng lúc 4/4/2013 20:22 | Xem tất
Cảm ơn admin, các bài viết của anh rất hữu ích cho những người mới làm quen dự toán như em, mong anh viết tiếp chuyên mục để giúp em cũng như mọi người hiểu thật rõ, nắm thật vững và không còn sợ dự toán nữa.

dinhvanhuy Đăng lúc 4/5/2013 15:28 | Xem tất

littledandelion Đăng lúc 11/5/2013 16:07 | Xem tất
viết nốt đi anh fubi, bài viết đang đoạn quan trọng mà anh ơi

bonsevic Đăng lúc 11/5/2013 17:23 | Xem tất
Rất khâm phục tâm huyết và công sức của bác Fubi, mong bác có sức khỏe thật tốt để tiếp tục chinh phục mục tiêu, ước muốn của mình

hopthucuadat Đăng lúc 11/5/2013 18:40 | Xem tất

nam_cd87 Đăng lúc 24/5/2013 15:46 | Xem tất
taiga1985 gửi lúc 15/11/2012 08:50
Bài được taiga1985 sửa lúc  15/12/2012 09:43

khác nhau chỗ đơn giá đó bạn

nam_cd87 trong 24/5/2013 15:48 đã trả lời thêm:
Mình thì tự tìm tòi học hỏi thôi nhưng cũng thấy dự toán đâu khó đâu, dễ mà. Bây giờ mình làm cũng được rồi.

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
emc2 + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!

Xem tất cả

kimthanh_jsc Đăng lúc 22/7/2013 16:17 | Xem tất
Chờ đợi anh viết tiếp bài,bài hay qua,minh học gioi dt cung sẽ thuyết phục những người xung quanh minh theo phương pháp của admin

khachuyxd09 Đăng lúc 30/7/2013 22:03 | Xem tất

youme_215 Đăng lúc 1/8/2013 23:46 | Xem tất
hic, đang đọc bài của anh Bình rất hay vậy mà bị ngắt quãng....mong bài viết của anh quá trời luôn

QTrung-KSXD Đăng lúc 2/8/2013 15:44 | Xem tất
Sư phụ ơi! Mong hồi âm của sư phụ quá...Bài viết rất hữu ích...Cảm ơn Thầy...

birenvdh Đăng lúc 18/8/2013 18:05 | Xem tất
Hi vọng anh fubi sẽ sớm ra sách về các chuyên đề để phổ biến được đến nhiều người hơn.
Mong bài viết tiếp theo của anh.

hoat2403 Đăng lúc 20/8/2013 10:46 | Xem tất
bài viết rất hay. mong a tiếp tục có nhiều chia sẻ hơn nữa
thanks a

tungbin Đăng lúc 6/9/2013 14:34 | Xem tất
Bài viết hay quá. Cách trình bày của anh Fubi rất khoa học và dễ hiểu. Mong anh viết tiếp đề tài này để bọn em được mở mang và học hỏi ạ. Chúc anh luôn có sức khỏe và thành công ạ!

locphat Đăng lúc 11/12/2013 11:31 | Xem tất
mynhule gửi lúc 4/3/2012 20:14
Trong bảng 4. dòng chi phí trực tiếp khác anh fubi ghi là 2.5%(VL+NC+M) mà kết quả 229.888 ...

nếu sửa như vậy thì cũng phải sửa trong cthức tính Chi phí vật liệu = VL+NC+M+TT phải + thêm CLVLiệu, hoặc nếu ko sửa thì trong cả 2 cthức phải chú thích: VL là giá VL tính ở thời điểm thực tế (ko phải giá lấy trong Bộ Đơn giá) để tránh hiểu nhầm

nghia1988 Đăng lúc 2/3/2014 18:30 | Xem tất
Sau 2 năm ra trường làm công tác kỹ thuật hiện trường và chuẩn bị bước vào làm dự toán. Bước đầu em cũng bở ngỡ khi không biết bắt đầu từ đâu khi cái vào công ty mới và được giao công việc dự toán (xin công ty vừa học vừa làm thôi vì chưa làm bao giờ) và đưa phần mềm dự toán có bản quyền và bảo là làm theo, phần mềm này giống ở trường học (không muốn nói tên phần mềm ra tránh ảnh hưởng). Lúc đầu cũng mừng dù sao cũng đã được học nhưng không hiểu những công tác trong phần mềm ở đâu ra (ở trường thấy không hướng dẫn cặn kẽ và bản thân cũng không tìm hiểu). Khi xem bài viết này cùng với việc tham khảo hướng dẫn lập dự toán xây dựng cơ bản và nâng cao (tuy chưa được sử dụng phần mềm dự toán xaydung360) để so sánh 2 phương pháp nhưng em đã hiểu bản chất của phần mềm mình đã học và sắp làm dự toán như thế nào. Biết rằng làm phần mềm sai đi theo lối mòn mà vẫn làm vì cơm áo gạo tiền nhưng hơn hết là cảm thấy thích tìm hiểu nhiều hơn nữa về dự toán. Chân thành cảm ơn những bài viết đóng góp của anh cho ACE làm xây dựng mà cụ thể là người bắt đầu làm dự toán như em.

nghia1988 trong 4/3/2014 20:31 đã trả lời thêm:

Đánh giá

Đăng lúc 14/3/2015 21:59

Số người tham gia 1Uy Tín: +5 Thưởng +5 Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 5 + 5 + 1 Cảm ơn sự quan tâm của bạn nhiều!.

Xem tất cả

khongloan1089 Đăng lúc 12/4/2014 10:19 | Xem tất
fubi gửi lúc 4/3/2012 15:41
Trả lời fubi Bài mới

PHẦN 1TÌM HIỂU CÁC PHƯƠNG PHÁP LẬP DỰ TOÁN PHẦN CHI PHÍ XÂY D ...

Em là người mới tập làm dự toán, đây đúng là vấn đề em đang rất gặp khó khăn hiểu rất mông lung về 2 phương pháp này. Anh Fubi ơi tấn công toàn diện tiếp chủ đề này đi ạ, cho chúng em theo bước anh học tập và nghiên cứu.

linhdesignbs Đăng lúc 3/5/2014 12:29 | Xem tất
đang hăng say bị đứt mất, tiếc ghê, bạn cố lên viết tiếp nha, được ra lun cái bài PDf tranh luận thì hay!

thanhnghia0181 Đăng lúc 3/5/2014 15:39 | Xem tất
Anh fubi và các anh chị có thể cho em hỏi, trong phương pháp lập dự toán này :
+ Cách xây dựng các hệ số nhân công và máy thi công như thế nào ? văn bản nào hướng dẫn ?
+ Chúng ta có thể tự lập để kiểm tra hay phụ thuộc vào công bố của sở xây dựng
Liệu rằng sau khi nhân hệ số chúng ta đã đưa giá nhân công và máy thi công ở thời điểm gốc lên thời điểm hiện tại nhưng nó có bằng với giá nhân công và máy thi công lập theo phương pháp Áp dụng Chiết tính đơn giá công việc trực tiếp thông qua Định mức công việc? Em cảm ơn

Đánh giá

Đăng lúc 14/3/2015 21:58
Bạn hỏi vậy chứng tỏ rất rõ bạn chưa hiểu gì về phương pháp bản chất lập dự toán. Bạn nên đọc kỹ hướng dẫn lập dự toán từ A-Z trên xaydung360 nhé.   Đăng lúc 3/5/2014 15:42

nhtdkt47 Đăng lúc 2/7/2014 08:59 | Xem tất
Vẫn đề vẫn chưa rõ ràng mà bạn.
Mong bạn dành thời gian để viết tiếp ...

doquangngockt09 Đăng lúc 2/7/2014 09:25 | Xem tất
Anh fubi viết xong mấy topic kia chưa quay lại bài này đi

Dunghuce48 Đăng lúc 7/7/2014 16:11 | Xem tất

Dunghuce48 Đăng lúc 7/7/2014 16:46 | Xem tất
trở lại với chuyên đề này đi bạn ơi, rất nhiều anh em đang cho bài viết mới của bạn.

quangbinhpmutl Đăng lúc 7/7/2014 20:25 | Xem tất
Anh fubi tiếp tục chuyên đề này đi, thực sự đây là chuyên đề rất hay. Cảm ơn anh!

tranquockhanh20 Đăng lúc 10/7/2014 06:01 | Xem tất
MONG BÁC FUBI VIẾT BÀI NHIỀU NHIỀU LÊN, BÁC VIẾT HAY QUÁ. CẢM ƠN BÁC NHIỀU LẮM

nguyentuananh08 Đăng lúc 10/7/2014 11:26 | Xem tất

truongyog Đăng lúc 17/7/2014 17:17 | Xem tất
HÔM NAY,NGÀY 17/7/2014 HƠI BUỒN... VÌ HỌC NGẮT QUÃNG,NHƯNG VẪN VUI VÌ HỌC ĐƯỢC 1 PHẦN,ĐỢI BÀI CỦA ANH!

thanhnam2307 + 2 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

mr.akirasi Đăng lúc 18/7/2014 22:27 | Xem tất

vuhailong1976 Đăng lúc 19/7/2014 15:55 | Xem tất
Cần phải lập dự toán theo phương pháp thực tế để khẳng định tính hiệu quả trong thi công. Tuy nhiên phương pháp thực tế đòi hỏi người lập phải là người có kinh nghiệm trong tổ chức thi công, lập biện pháp thi công, nắm được định mức thực tế của từng loại máy, nhân công cho từng công việc cụ thể và các công tác phát sinh phải lường trước. Do đó người lập dự toán phải là người biết tổ chức hoặc đã từng tham gia thi công chứ không phải chỉ ngồi tra định mức.
Đến nay các tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu đã được chỉnh sửa và nâng cấp từ TCN thành TCVN có yêu cầu kỹ thuật cao hơn nhưng chúng ta vẫn dùng định mức 1776, 1777,... 2007. Nhất là dùng định mức 1776 mà lập cho dự án dùng hệ tiêu chuẩn AASHTO hoặc nước ngoài khác thì không đủ chi phí máy thi công.
Có một phương pháp thực tế mà nhiều nhà thầu phụ (công trình nhỏ, ít hạng mục) đang làm rất đơn giản hiệu quả là: lấy đơn giá thực tế tại thời điểm ở địa phương + chi phát sinh khác + lợi nhuận. VD: khi cần thi công hạng mục BTXM mặt đường, gọi luôn mấy tổ thợ địa phương chào giá trọn gói nhân công và máy bao tiền/m2 (hoặc m3) + chi phí vật liệu theo ĐM TK + chi phí khác + lợi nhuận dự kiến = đơn giá thực tế.
Theo tôi khi lập đơn giá cần chú ý đến yếu tố tiến độ và chất lượng sản phẩm yêu cầu, từ đó xác định được định mức M, NC phù hợp. Còn định mức VL thì theo quy định chung, giá thị trường thời điểm hiện tại và dự báo trượt giá.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4
  Đăng lúc 25/5/2015 22:32

fast_furious + 2 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 20:34 , Processed in 0.805558 second(s), 35 queries .