Chia sẻ Form mẫu- Sơ đồ- Quy trình xây dựng; - VÌ MỘT CỘNG ĐỒNG XD VIỆT NAM CHUYÊN NGHIỆP

 Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
  >  NHỮNG LƯU Ý ĐẶC BIỆT VỀ LỚP HỌC ONLINE "VBA EXCEL OPEN XD360". <
Mở cột thông tin

[Chuyên đề] Tất cả những người hưởng lương từ QLDA đều phải có chứng chỉ QLDA

[Lấy địa chỉ]
phanhanhdai Đăng lúc 25/9/2013 08:37 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Bên em là Chủ đầu tư một dự án (vốn ĐTPT của nhà nước), trong dự án được phê duyệt chi phí QLDA tổng số là 2 tỷ, bên em thuê tư vấn QLDA là 1,5 tỷ, số còn lại 500 triệu là chi phí QLDA do Chủ đầu tư sử dụng. Em xin hỏi:

Để chủ đầu tư sử dụng 500 triệu này, Chủ đầu tư phải ra quyết định dạng như thành lập Tổ chuyên gia giúp việc này không? Tất cả các thành viên tham gia Tổ này có bắt buộc có chứng chỉ QLDA không (Ví dụ các vị trí như: Lái xe, thủ quỹ, kế toán trưởng...thì có cần không ah?)

Rất mong các anh, chị tư vấn dùm, em xin cảm ơn rất nhiều.

Đánh giá

Đã thuê TV QLDA thì bên CĐT ko được hưởng lương QLDA nữa bạn nhé  Đăng lúc 25/9/2013 10:22

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

fubi Đăng lúc 26/9/2013 08:25 | Xem tất

Công văn số 46/TTIII-XDCB ngày 02/6/2011 của Trung tâm lưu trữ Quốc gia III hỏi về việc thực hiện chi phí quản lý dự án theo Thông tư số 10/2011/TT-BTC ngày 26/01/2011 của Bộ Tài chính như sau:
- 'Căn cứ Nghị định số 12/2009/NĐ-CP ngày 10/02/2009 của Chính phủ về quản lý đầu tư xây dựng công trình, Trung tâm Lưu trữ Quốc gia III đã tổ chức đấu thầu thuê Tư vấn quản lý dự án;
- tại Điều 33 của Nghị định có nêu các hình thức quản lý dự án, khi áp dụng hình thức thuê tư vấn quản lý dự án, Chủ đầu tư vẫn phải sử dụng các đơn vị chuyên môn thuộc bộ máy của mình hoặc chỉ định đầu mối để kiểm tra, theo dõi việc thực hiện hợp đồng của tư vấn quản lý dự án;
- tại Thông tư số 10/2011/TT-BTC ngày 26/01/2011 của Bộ Tài chính quy Quy định về quản lý, sử dụng chi phí quản lý dự án của các dự án đầu tư xây dựng sử dụng vốn ngân sách nhà nước lại không áp dụng với trường hợp thuê tư vấn QLDA. Do đó chi phí bộ phận giúp việc Chủ đầu tư không rõ lấy kinh phí từ đâu để hoạt động'

Bộ Tài Chính trả lời:
Căn cứ vào Khoản 3, Điều 3 về Nguyên tắc quản lý có nêu: “Căn cứ điều kiện cụ thể của dự án, chủ đầu tư quyết định việc lập và phê duyệt 2 dự toán chi phí quản lý dự án riêng (một dự toán của chủ đầu tư sử dụng, một dự toán của BQLDA sử dụng) hoặc chung trong một dự toán cho cả chủ đầu tư và BQLDA. Đồng thời căn cứ vào Mục 1.4, 1.5, Điều 5, Phần II – Quy định cụ thể về trình tự lập dự toán chi phí quản lý dự án có ghi rõ nguồn kinh phí phân chí giữa Chủ đầu tư và Ban QLDA
Như vậy phần thuê tư vấn thì căn cứ theo hợp đồng thuê tư vấn, không phải lập dự toán chi phí QLDA cho phần việc này. Chi phí QLDA còn lại sau khi trừ giá trị thuê tư vấn thì Chủ đầu tư lập dự toán để sử dụng theo quy định tại Thông tư số 10/2011/TT-BTC ngày 26/01/2011 của Bộ Tài chính./.

Số người tham gia 2Uy Tín: +5 Thưởng +5 Thanked +2 Thu lại Lý do
Thaistreetz + 2 + 2 + 1
phuongnt + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

caoquyeny Đăng lúc 25/9/2013 10:24 | Xem tất
Bạn có thể tham khảo điều 5 phần 2 THÔNG TƯ Số: 10/2011/TT-BTC QUY ĐỊNH VỀ QUẢN LÝ, SỬ DỤNG CHI PHÍ QUẢN LÝ DỰ ÁN CỦA CÁC DỰ ÁN ĐẦU TƯ XÂY DỰNG SỬ DỤNG VỐN NGÂN SÁCH NHÀ NƯỚC. Trong đó: 1.4. Kinh phí quản lý dự ánphần do chủ đầu tư, BQLDA được sử dụng theo từng dự án trong suốt quá trìnhquản lý dự án ký hiệu là GQLDA (CĐT) được xác định theo công thức:
  
GQLDA (CĐT) = GQLDA  + GTV - GTTV
  

       Theo đó: - chi phí quản lý dự án theo văn bản công bố củacơ quan có thẩm quyền để xác định chi phí quản lý dự án của dự án (ký hiệu là GQLDA)
                      - chi phí tư vấn đầu tư xây dựng do chủ đầu tư,BQLDA thực hiện (ký hiệu là GTV)
                      - chi phí quản lý dự án mà chủ đầu tư, BQLDA cầnphải thuê tư vấn thực hiện (ký hiệu là GTTV)
1.5. Phân chia cụ thể: phần do chủ đầu tư đượcsử dụng, phần do BQLDA được sử dụng. Tỷ lệ phân chia kinh phí tương ứng với tỷlệ phân công nhiệm vụ, trách nhiệm giữa chủ đầu tư và BQLDA; do chủ đầu tưquyết định sau khi thỏa thuận thống nhất với BQLDA trên cơ sở phân công nhiệmvụ được ghi trong quyết định thành lập BQLDA hoặc văn bản giao nhiệm vụ.
+ Về thành lập tổ chuyên môn như bạn nói thì: Những người có tên trong danh sách này phải có chuyên môn phù hợp. Để QLDA thì phải có chuyên môn về QLDA phù hợp.
  Mong mọi người cho thêm ý kiến.
P/S: Có thể những văn bản mình nêu trên đã cũ hoặc chưa đáp ứng đầy đủ yêu cầu của bạn.





www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

thien_ktxd51 Đăng lúc 25/9/2013 10:28 | Xem tất

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

 Tác giả| phanhanhdai Đăng lúc 25/9/2013 15:04 | Xem tất
Theo quy định thông tư số 10/2011/TT-BTC thì chi phí QLDA được chia ra 2 phần:
- Phần do Chủ đầu tư sử dụng;
- Phần cho BQLDA sử dụng.

Như vậy kể cả khi thuê tư vấn QLDA rồi thì chủ đầu tư vẫn được sử dụng 1 phần kinh phí còn lại (500 triệu) chứ, bởi nếu không lấy đâu ra kinh phí hoạt động (mua tài sản làm việc như  tủ đựng tài liệu, giấy in, máy tính..., rồi trả tiền điện nước, chủ trì các cuộc họp do Chủ đầu tư tổ chức, các khoản lệ phí như đăng ký báo đấu thầu).

Đối với phần ý kiến của anh ndchien304  "Đã thuê TV QLDA thì bên CĐT ko được hưởng lương QLDA nữa bạn nhé". Theo ý em về vấn đề này như sau:
Đối với những người giúp việc bên chủ đầu tư vẫn được hưởng lương kiêm nhiệm chứ bác (chưa kể phần lương làm thêm giờ cho cán bộ của Chủ đầu tư chẳng lẽ không có sao).

Rất mong các anh, chị cho ý kiến thêm về vấn đề này.


phanhanhdai trong 26/9/2013 06:53 đã trả lời thêm:
Vấn đề em muốn hỏi là làm thế nào chi tiêu được 500 triệu đó, chứ nếu nộp trở lại Ngân sách 500 triệu thì bên em lấy đâu ra tiền tổ chức hội họp, mua sắm tài sản đựng tài liệu...

Đánh giá

thì 500tr đó nộp lại ngân sách.  Đăng lúc 25/9/2013 17:02
Hưởng lương kiêm nhiệm khi: CĐT tự quản lý dự án. Chứ ở đây đã ký HĐ và giao hết cho đơn vị tư vấn QLDA rồi  Đăng lúc 25/9/2013 17:00
Bạn thuê đơn vị TVQLDA hết công tác rồi, thì sinh ra bộ phận QLDA nữa làm gì?  Đăng lúc 25/9/2013 16:59

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

phuongnt Đăng lúc 26/9/2013 06:59 | Xem tất
Theo ý của em là Tư vấn QLDA sẽ tương đương với Ban QLDA của Chủ đầu tư, riêng kinh phí hoạt động của Chủ đầu tư vẫn có (hội họp, điện thoại, mua tài sản, xăng xe đi lại...), tuy nhiên chỉ không hưởng lương kiêm nhiệm thôi.

Rất mong các anh/chị cho ý kiến thêm.
---
Theo anh ndchien304 nếu nộp cả 500 triệu vào ngân sách là chưa thực sự hợp lý, nếu vậy trong mấy năm đầu tư XD đến khi hoàn thành công trình, Chủ đầu tư lấy kinh phí ở đâu để hoạt động. (Em đang rất muốn tìm hiểu về QLDA, nếu có thể rất mong anh ndchien304 có thể dẫn chứng dùm em quy định theo quan điểm của anh ở văn bản nào).

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

phuongnt Đăng lúc 26/9/2013 08:56 | Xem tất

Thưa anh Phú Bình, căn cứ quy định hiện hành của Nhà nước, khi thuê tư vấn QLDA thì "Chủ đầu tư vẫn phải sử dụng các đơn vị chuyên môn thuộc bộ máy của mình hoặc chỉ định đầu mối để kiểm tra, theo dõi việc thực hiện hợp đồng của tư vấn quản lý dự án". Như vậy, các cán bộ mà chủ đầu tư chỉ định làm đầu mối kiểm tra có được hưởng lương kiêm nhiệm không (hay chỉ được hưởng lương làm thêm giờ)?
-------
Em xin hỏi trong trường hợp này Chủ đầu tư là đơn vị sự nghiệp (viên chức nhà nước), nhưng đặc thù hoạt động của cơ quan Chủ đầu tư không phải là lĩnh vực xây dựng .

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký mới

Quy tắc điểm

Phòng tối|Phiên bản Mobile|Lưu trữ|Tìm bạn|Chia sẻ "Form mẫu- Sơ đồ- Quy trình xây dựng"  Phần mềm dự toán xây dựng excel - Hướng dẫn lập dự toán xây dựng - Phần mềm tư vấn giám sát - Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng

GMT+7, 24/11/2014 12:14 , Processed in 1.060275 second(s), 22 queries .

Powered by Discuz! X3.2

© 2001-2013 Comsenz Inc.

Trả lời nhanh Lên trên Trở lại danh sách