XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 30192|Trả lời: 79
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Tính Bù giá xây dựng: Quá đơn giản! - Chúng ta chỉ tự làm khó mình!

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các bạn thân mến!

Đúng ra chủ đề này tôi đã định đưa lên từ lâu nhưng lần nữa mãi cho đến hôm nay, khi đã hội tụ điều kiện (đk gì sẽ nói sau) tôi mới đưa ra đây để chúng ta phân tích mổ xẻ.

Đặt vấn đề:
- Trong quản lý chi phí: lập dự toán, trong hợp đồng, thanh toán, quyết toán, việc bù giá đã trở nên quá quen thuộc từ xưa đến nay. Tuy nhiên:
1. Bù giá là gì?
2. Vì sao có bù giá?
3. Nguyên lý bù giá?
4. Phương pháp bù giá?

Thì hiếm người trả lời được tường tận gốc rễ. Họ làm vì theo người khác nói. Vì theo hướng dẫn văn bản bảo làm vậy nên làm. Còn NGUYÊN LÝ thì họ bỏ qua 1 bên. Do đó, như gà mắc tóc. Làm mà không biết mình làm gì và làm như thế nào cho đúng. Từ đó, BÙ GIÁ trở thành nỗi đáng sợ, ám ảnh cho những người làm công tác liên quan đến quản lý chi phí xây dựng. "Ôi sao mà phức tạp quá!" Các phần mềm "lợi dụng điểm yếu đó" của số đông mà thổi vống tính năng BÙ GIÁ trong phần mềm để mục đích duy nhất là thu hút bán sản phẩm cho nhiều, gia tăng lợi nhuận mà thôi.

Thế nhưng, BÙ GIÁ LẠI quá đơn giản. TÔI KHẲNG ĐỊNH: BÙ GIÁ THẬT LÀ QUÁ DỄ DÀNG nếu chúng ta hiểu đúng được NGUYÊN LÝ. Chúng ta lâu nay thấy khó, thấy phức tạp là vì 2 nguyên nhân cơ bản:
1. CHÚNG TA ĐI THEO LỐI MÒN CŨ KỸ CỔ LỖ SỸ - KHÔNG CHỊU ĐỔI MỚI.
2. CHÚNG TA TỰ LÀM KHÓ MÌNH.

Tôi sẽ cùng các bạn phân tích để thấy rằng: "Đã qua rồi nỗi ám ảnh BÙ GIÁ. BÙ GIÁ ƠI SAO LẠI ĐƠN GIẢN QUÁ ĐẾN VẬY!"

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 19/4/2013 21:47
Để mọi người dc hiểu tường tận vấn đề. Thanks Anh nhiêu !!!  Đăng lúc 9/8/2012 08:56
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
Chắc A fubi bận hay sao mà em thấy Anh đưa ra topic này nhưng chưa thấy câu trả lời cuối cùng của Anh ah?   Đăng lúc 9/8/2012 08:55

Số người tham gia 19Uy Tín: +20 Thưởng +16 Thanked +18 Thu lại Lý do
dinhhoan88 + 1
nguyenmanhha245 + 1
vantrong.uct + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!
tuanttks + 1 Bài hay. Cảm ơn!
minhduc2510 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
 Tác giả| fubi Đăng lúc 8/8/2012 15:09 | Chỉ xem của tác giả

1. Đây là lỗi của người làm hợp đồng. Soạn thảo mà câu từ không chặt chẽ. Nếu làm với các công ty nước ngoài họ bắt bù giá theo cách có lợi nhất đối với họ sao cho vẫn đảm bảo đúng "bù giá theo thời điểm thi công thực tế". Nếu không thanh toán đúng họ kiện ra tòa, CĐt Việt Nam chỉ có mà cứng họng.
==> Khi soạn điều khoản bù giá, cần phải ghi rõ công thức bù giá, phương pháp bù giá, thời điểm bù giá.. 1 cách cụ thể và chi tiết. Không thể viết mơ mơ hồ hồ, u u minh minh hiểu kiểu gì cũng được như hợp đồng bên bạn.

2. Thông thường việc bù giá do giá VL tăng, thì việc bù phải được kết hợp tính toán cùng lúc:
- Thời điểm vật tư tập kết về công trình (giá Vật tư sẽ tương ứng với thời điểm đó). Tra xuất nhập vật tư của nhà thầu xem có khớp hay không.
Đồng thời kiểm tra hóa đơn đỏ mà nhà thầu mua vật liệu. Xem giá mua là bao nhiêu.
2 số liệu này phải khớp với nhau. Bởi trên thực tế, nhà thầu lấy hóa đơn sau ngày nhận hàng. Họ nợ tiền 1 thời gian, sau khi thanh toán thì bên bán mới xuất hóa đơn. Và đa phần hóa đợn nhà thầu thông đồng với bên bán khai khống khối lượng lên hoặc khai khống đơn giá lên so với thực mua để giảm thuế thu nhập.
Vì vậy dựa vào 1 mình hóa đơn để bù là bị hớ ngay.
Và hơn nữa cần kết hợp vào tiến độ thi công. Những KL vượt quá tiến độ sẽ không được bù giá.

Tóm lại:
- Cần kết hợp nhuần nhuyễn: nhập xuất vật tư của nhà thầu, hóa đơn giá trị gia tăng, tiến độ thi công để bù giá.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Em nghĩ cái khó khi thực hiện là việc chậm tiến độ nhiều khi rất khó tách bạch lỗi bên nào.  Đăng lúc 1/10/2014 16:15
Em đang cần nhất là vấn đề này, rất mong anh Fubi hướng dẫn thêm.  Đăng lúc 1/10/2014 16:12
  Đăng lúc 25/6/2014 21:34
  Đăng lúc 19/4/2013 21:49

Số người tham gia 8Uy Tín: +12 Thưởng +19 Thanked +8 Thu lại Lý do
tuyengabmt + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!
michiko_cm + 3 + 3 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
phuongnt + 3 + 3 + 1 Tuyệt vời anh Fubi
ductuanductuan + 1 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
phantupmu4 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

Đề cử
caly8788 Đăng lúc 22/7/2015 17:34 | Chỉ xem của tác giả
Haiyen162 gửi lúc 22/7/2015 15:59
Chào bạn ạ; bạn có thể giải thích giúp mình kỹ hơn phần Hóa đơn đầu vào của NV ...

Mình cũng xin tham gia thảo luận vấn đề này!(Tạm căn cứ theo nghị định 48/2010/NĐ-CP và Nghị Định 207/2013/NĐ-CP)
(Sẽ cập nhập Nghị định 37/2015/NĐ-CP sau)

A. Bù giá nguyên, vật liệu
1. Đặt vấn đề
a) Loại hợp đồng nào được bù?
b) Quy định điều kiện cụ thể của từng hợp đồng khi cho phép bù (Điều kiện điều chỉnh giá hợp đồng)?
c) Những nguyên, vật liệu nào được bù?
d) Nguyên tắc cơ bản khi bù giá?
e) Thời điểm, thời gian và khối lượng công việc bù giá hợp lý;
f) Bù giá cho các công việc vận dụng (Công việc tương tự trong bộ định mức Bộ, nhưng có thay đổi hao phí định mức gốc)?
g) Bù giá cho các công việc tạm tính (Không có trong bộ định mức của Bộ)?
2. Triển khai
a) Loại hợp đồng được bù
- Hợp đồng theo đơn giá cố định;
- Hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh;
b) Quy định điều kiện cụ thể của từng hợp đồng khi cho phép bù (Điều kiện điều chỉnh giá hợp đồng)
- Hợp đồng theo đơn giá cố định: Chỉ được điều chỉnh khi thỏa mãn tất cả các điều kiện sau:
+ Việc điều chỉnh giá hợp đồng được thực hiện trong thời gian thực hiện hợp đồng theo hợp đồng đã ký;
+ Được sự cho phép của cấp quyết định đầu tư;
+ Các bên có thoả thuận trong hợp đồng;
Trích dẫn quy định:
*) Nguyên tắc điều chỉnh giá và điều chỉnh hợp đồng xây dựng
Theo Khoản 1, Điều 34, Nghị định số 48/2010/NĐ-CP, quy định:
"Việc điều chỉnh giá và điều chỉnh hợp đồng xây dựng chỉ áp dụng trong thời gian thực hiện hợp đồng theo hợp đồng đã ký. Khi điều chỉnh giá và hợp đồng xây dựng (giá hợp đồng sau điều chỉnh) không làm vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì chủ đầu tư được quyền quyết định điều chỉnh, trường hợp vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì phải báo cáo Người có thẩm quyền quyết định đầu tư cho phép."
*) Điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng
Theo Khoản 1, Điều 36, Nghị định số 48/2010/NĐ-CP, quy định:
"Việc điều chỉnh giá hợp đồng chỉ áp dụng đối với hợp đồng theo đơn giá cố định, đơn giá điều chỉnh và hợp đồng theo thời gian."
Theo Điểm c, Khoản 2, Điều 36, Nghị định số 48/2010/NĐ-CP, quy định:
"Đối với hợp đồng theo đơn giá cố định và hợp đồng theo thời gian thì khi giá nhiên liệu, vật tư, thiết bị do Nhà nước áp dụng biện pháp bình ổn giá theo quy định của Pháp lệnh giá có biến động bất thường hoặc khi nhà nước thay đổi chính sách về thuế, tiền lương ảnh hưởng trực tiếp đến giá hợp đồng thì được điều chỉnh đơn giá nếu được phép của cấp quyết định đầu tư các bên có thoả thuận trong hợp đồng;"
- Hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh: Được điều chỉnh theo 2 phương pháp sau:
+ Điều chỉnh theo hướng dẫn của Bộ Xây dưng hiện hành;
Hoặc
+ Điều chỉnh theo chi tiết đã thỏa thuận trong hợp đồng;
(Lưu ý: Nhớ so sánh giá trị bù theo 2 phương pháp để tranh thất thoát Ngân sách Nhà nước => Xem mục d. Nguyên tắc cơ bản khi bù giá.)
(Sẽ cập nhập tiếp trong thời gian sớm nhất)

Em xin trả lời câu hỏi của a bình xem có đúng hay không nhé !
1. Bù giá là gì?
+Là chênh lệch giá vật liệu tại hai thời điểm ban hành giá khác nhau khi có sự biến động giá vật liệu của thị trường.
2. Vì sao có bù giá?
+Vì hầu như có bộ đơn giá xây dựng cơ bản của 64 tỉnh thành nên người quản lý muốn kiểm soát xem có đúng hay không ? Bộ đơn giá lập tại 1 thời điểm nên khi qua thời điểm khác ta phải tính chênh lệch gọi là bù giá !
3. Nguyên lý bù giá?
+Giá vật tư tại  thời điểm thi công bù chênh lệch với giá trúng thầu của đơn vị thi công!
Nguyên nhân : Do chênh lệch giá quá lớn nên lỗ nhiều đơn vị nhà nước nên phải tiến hành bù giá !
4. Phương pháp bù giá?

---->Nói chung các phương pháp trên đã lỗi thời nên hiện tại đang có xu hướng áp giá trực tiếp không thông qua bù giá vật tư nữa!

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 30/7/2015 13:47
- Cái này tùy thuộc vao phương pháp lập dự toán: Lập theo Bô đơn gia của các tính hay lập theo Bộ định mức của Bộ XD;  Đăng lúc 22/7/2015 18:30
4. Phương pháp bù giá?  Đăng lúc 22/7/2015 18:29
- Giá gốc: Các bạn tham khảo bài tiếp ở Topic này vì do nhiều giá mà ở đây hạn chế số ký tự nên không thể hiện hết.  Đăng lúc 22/7/2015 18:22
- Giá thời điểm bù: Có thể là giá thời điểm cố định (Ví dụ: là Giá TB tháng) hoặc là giá bình quân (Ví dụ: Giá BQ Quý, Giá BQ năm, ....)  Đăng lúc 22/7/2015 18:19

Số người tham gia 7Uy Tín: +6 Thưởng +7 Thanked +9 Thu lại Lý do
Nguyen_Anh + 2 Thích bài này! Thanks!
tuyengabmt + 2 Thực tiễn. Cám ơn!
nvquyet1986 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
bevanduong + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
ductuanductuan + 1 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!

Xem tất cả

Đề cử
trongcao Đăng lúc 29/10/2013 11:16 | Chỉ xem của tác giả
ndchien304 gửi lúc 21/10/2011 21:53
1. Điều kiện hợp đồng:
Trong HĐ luôn phải có điều kiện điều chỉnh hợp đồng (tiế ...

Ở đây mình có thắc mắc: Thanh toán là tính theo thời điểm ( tức là theo đợt - tập hợp các công việc trong đợt thanh toán ) Công việc này có thể chậm, công việc sau bù lại thì toàn bộ không chậm thì việc loại công việc bù giá không hợp lý. Ở đây, mình băn khoan là mặt bằng giá thanh toán mà thôi. Những công trình ngắn thường trong một năm thì mặt bằng giá ít biến động tại thời điểm dự thầu và thời điểm thanh toán nên ít. Với công trình thi công trên 1 năm thì hai mặt bằng giá này mới có biến động và ảnh hưỡng nhiều đến tài chính của ( dự án/ công trình). Bởi vậy, nguyên tắc thanh toán chọn mặt bằng giá ở thời điểm nào mới quan trọng. Việc so sánh hai mặt bằng giá này ( dự thầu - thanh toán ) mới có căn cứ tính bù giá. Đây là ý kiến của mình xin mọi người góp ý.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0
  Đăng lúc 22/7/2014 09:06
ĐVTC thì chỉ cần là chủ hoặc Qs, kế toán bạn sẽ thường xuyên có giá vật tư thôi mà  Đăng lúc 22/4/2014 15:39
HĐ mình soạn (vai trò CĐT) lúc nào vật tư tăng 30% mới xét bù giá (tư nhân)  Đăng lúc 22/4/2014 15:26
Còn trường hợp ngược lại, nhà thầu phải chủ động xem xét và đề xuất, khi vật tư thay đổi có ảnh hưởng quá nhiều đến lợi nhuận mong muốn cty không?  Đăng lúc 22/4/2014 15:23
Quan trọng nhất là HĐ. Nếu hợp đồng ghi rõ biến động vật tư bao nhiêu % + cơ sở để xác định thì thực hiện theo hợp đồng.  Đăng lúc 22/4/2014 15:18

anh fubi phân tích tiếp đi để mọi người hóng lâu quá rồi

7#
 Tác giả| fubi Đăng lúc 21/10/2011 08:29 | Chỉ xem của tác giả
Trả lời vanngoc.2105 Bài mới

Bạn Ngọc đã nêu lên vấn về, bạn Chiến đã bổ sung nhưng theo mình mới chỉ mô tả cái vỏ bên ngoài. Cái chúng ta đang rất cần là làm rõ cái bản chất thật sự bên trong của BÙ GIÁ. Vì như vậy mới nhận diện được cái NGUYÊN LÝ. Từ Nguyên lý chúng ta mới tìm ra phương pháp ĐƠN GIẢN HIỆU QUẢ TỨC THỜI.

Lâu nay, đại đa số chúng ta đều nhìn sự việc ở vỏ bề ngoài rồi thực hiện. Nên việc BÙ GIÁ trở nên phức tạp, nhiêu khê.

Chúng ta cùng tiếp tục đi sâu hơn vào nội dung nhé.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0 Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 30/7/2015 13:48
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 17/5/2013 21:26

8#
ndchien304 Đăng lúc 21/10/2011 08:30 | Chỉ xem của tác giả

1. Bù giá: ko phải chỉ bù vật liệu như bạn nói mà là: nguyên nhiên vật liệu + nhân công

2.Khi xét Bù giá không xét tại thời điểm thi công, mà xét  Điều kiện Hợp đồng + thời điểm các hạng mục có đạt tiến độ thi công + Thời điểm nghiệm thu + đầu vào thời điểm mua vật liệu để phục vụ thi công+ ...

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
THANK  Đăng lúc 8/1/2014 09:48
  Đăng lúc 17/5/2013 21:43
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
Vấn đề gần tiến đến bản chất rồi. Mong chờ đi sâu hơn để làm sáng tỏ. Thanks!  Đăng lúc 21/10/2011 08:33

Số người tham gia 3Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +5 Thu lại Lý do
tuyengabmt + 2 Chuyên nghiệp. Cảm ơn!
phuongnt + 2 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!
nvquyet1986 + 3 + 3 + 1

Xem tất cả

9#
ndchien304 Đăng lúc 21/10/2011 21:53 | Chỉ xem của tác giả
1. Điều kiện hợp đồng:
Trong HĐ luôn phải có điều kiện điều chỉnh hợp đồng (tiến độ, giá trị hợp đồng), đây là cơ sở để xét đến điều kiện bù giá (có hay ko, trường hợp nào được bù giá), phương thức điều chỉnh bù giá

Nếu có bù giá thì xét tiếp:

2. Tiến độ thi công và thời điểm nghiệm thu:
Về nguyên tắc chỉ xét các hạng mục công việc thỏa mãn điều kiện về tiến độ đã được duyệt. Thời điểm nghiệm thu  thường chính là con số để biết ngày cuối cùng của công việc đó.

Từ đây, loại bỏ các công việc ko được bù giá. Tính tiếp đơn giá từng thời điểm của hạng mục được bù giá

Note: Không xét thời điểm thi công
Ví dụ công việc, hạng mục A
+ Tiến độ được duyệt: Khởi công ngày 1/9/2010 - hoàn thành ngày 1/10/2011
+ thực tế: nhà thầu đến tận ngày 1/1/2012 mới làm - hoàn thành 2/2/2012
Lỗi do nhà thầu triển khai chậm nên không được xét

3. Hóa đơn Đầu vào của nguyên vật liệu phục vụ thi công :

3.1 Xác định được ngày nhập vật liệu  để phục vụ thi công
(so sánh với ngày trong tiến độ để xem xét độ chính xác của hóa đơn)
3.2 Dùng giá hóa đơn của nhiều nhà thầu và giá CĐT tự tìm hiểu được  ===>> cân đối cho ra giá nguyên vật liệu phù hợp (từng thời điểm công việc) để tính bù  giá
>> Tính ra được giá nguyên vật liệu từng thời điểm

4. Giá nhân công và nhân công lái máy: thay đổi do chính sách của nhà nước về chế độ tiền lương + các khoản phụ cấp  (đa số tính vậy) >> giá tại thời điểm

Từ (2) & (3) + (4)>>>
Lập bảng phân chia các HM công việc theo giá NNVL + NC tại các thời điểm để tính bù giá cho hợp lý

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 3.3 Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0
  Đăng lúc 22/7/2014 08:57
  Đăng lúc 19/4/2013 21:48
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
  Đăng lúc 27/5/2012 23:13
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 0
Chính xác  Đăng lúc 8/3/2012 11:37
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
Rất kinh nghiệm. Thanks!  Đăng lúc 24/10/2011 10:10

Số người tham gia 8Uy Tín: +14 Thưởng +14 Thanked +10 Thu lại Lý do
vandu87 + 2 Bài hay. Cảm ơn!
tuyengabmt + 2 Bài hay. Cảm ơn!
nvquyet1986 + 3 + 3 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
nono + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
duylaphy + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!

Xem tất cả

10#
banglangtim1088 Đăng lúc 21/3/2012 09:39 | Chỉ xem của tác giả
xin mạn phép hỏi các bạn tí nha
khi bù vật liệu theo thông tư 09 thì có khi nào âm không, khi mà chi phí đã âm thì dẫn theo chi phí quản lý dự án, chi phí tư vấn đầu tư xây dựng cũng âm, không biết mình hiểu thế có đúng không, mong các bạn chỉ giáo cho mình tí nha

Đánh giá

bạn hiểu chưa đúng. Nếu có chủ đề riêng mình sẽ thảo luận rõ với bạn.  Đăng lúc 21/3/2012 09:41

11#
nguyenvietdao Đăng lúc 23/4/2012 15:21 | Chỉ xem của tác giả
Như bên mình thì quyết toán mới bù giá, vì khi đó mới có cơ quan thẩm quyền ( Sở tài chính ) xét duyệt   xem có đúng không

12#
homepage Đăng lúc 23/4/2012 18:19 | Chỉ xem của tác giả
mình thấy mấy anh làm dự toán nhiều lúc làm bù giá thật khó hiểu

13#
td.bitexco Đăng lúc 23/4/2012 19:08 | Chỉ xem của tác giả
Thế nào là giá?, câu hỏi rất đơn giản để làm căn cứ và mốc để trả lời ý bù giá là gì và vì sao phải bù giá.
Giá xuất phát từ hai vấn đề cốt lõi là công thức tính ra giá và số liệu phục vụ tính toán.
Công thức thì khỏi phải bàn ai làm XD cũng biết, số liệu căn cứ vào giá vật tư, vật liệu, nhiên nguyên liệu, lương nhân công, giá ca máy mà các bên tham gia hợp đồng thống nhất với nhau khi ký HĐ.
Vậy bù giá là khi có các biến động của hai yếu tố cấu thành tính giá nói trên, nếu công thức thay đổi -> tính lại giá để bù giá (tăng hoặc giảm); số liệu tính toán thay đổi (thay đổi như thế nào thì được tính toán lại để bù giá thì theo quy định của hợp đồng) -> tính lại giá.
Tóm lại: Khi nào điều kiện bù giá cấu thành thì sẽ phải tính toán lại giá để áp dụng giá mới (lưu ý là tương ứng với khối lượng được áp giá bù - theo quy định của HĐ). Phương pháp tính có thể bổ sung phần giá bù vào giá đã ký hoặc chiết tính lại đơn giá (vấn đề này xin phép không bàn kỹ ở đây) để ra đơn giá mới. Thông thường các bên khi ký HĐ đều thống nhất cách bù giá rõ ràng và phương pháp tính bù giá cũng được quy định ngay trong HĐ (ví dụ khi vật liệu chính có biến động quá (a)% so với giá VL đã thống nhất khi ký HĐ, nguyên nhiên vật liệu do nhà nước quản lý giá thay đổi quá (b)%, tiền lương tối thiểu thay đổi....).

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
  Đăng lúc 17/5/2013 21:45

Số người tham gia 4Uy Tín: +6 Thưởng +6 Thanked +5 Thu lại Lý do
tuyengabmt + 2 Thực tiễn. Cám ơn!
kiwikiwi + 1 + 1 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
tuan_umg + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
minhco08 + 2 + 2 + 1 Rất hữu ích. Thanks!

Xem tất cả

14#
xuanthuan8881 Đăng lúc 8/8/2012 14:52 | Chỉ xem của tác giả
Cho mình hỏi các bạn một chút. Thời điểm căn cứ tính bù giá vật liệu theo căn cứ nào:
- Theo thời điểm hoàn thành thực tế
- hay theo hóa đơn mua vật liệu của nhà thầu
- hay theo tiến độ thi công mà nhà thầu làm.
* Ví dụ như mình làm bù giá cho đợt cuối cùng của thanh toán như thế này.
+ Thời điểm mua vật liệu thi công theo hóa đơn là tháng 4/2012.
+ Nhưng thời điểm trong biên bản nghiệm thu hoàn thành giai đoạn là tháng 1/8/2012.
+ Theo tiến độ thi công thì nhà thầu cam kết phải hoàn thành bàn giao là 25/7/2012.
Trong hợp đồng thì chỉ nói căn cứ để tính bù giá theo thời điểm thi công thực tế. Vậy tính giá vật liệu theo tháng nào thì hợp lý.
Nhờ các bạn giải thích cụ thể với nhé

Đánh giá

Hỏi ngược lại Bạn: Căn cứ nào để xác định giá vật tư phục vụ hạng mục thi công..??? Nhà thầu báo hay ...??  Đăng lúc 8/8/2012 15:04

15#
LaBangtea Đăng lúc 25/7/2013 00:40 | Chỉ xem của tác giả
Nếu chiếu theo quy định khối lượng chậm tiến độ ko bù, vượt tiến độ ko bù. Vậy thì bù giá mình đang làm bị cắt kha khá, nhưng chưa thấy CĐT nói gì. Tiện đây em có
một vấn đề mong được các anh chị, các bạn góp y: công trình của e dang bù giá là ở cao bàng,CĐT yêu cầu tinhs giá vl đến chân ctr = giá gốc theo TBG địa phương+cước v/c. Tuy nhiên đối với nhựa đường thì trong TBG lại ghi chú là giá gốc tận Hải Phòng.Vậy vấn đề đặt ra là có được tính cước vận chuyển từ HP về CB ko?(CĐTđang ko đồng ý). Còn nếu tính theo hóa đơn thì lại lo bên mua+bán làm giá+kl với nhau như anh Bình nói ở trên. Các bác đóng góp ý kiến giúp e sử lý vụ này với nhé. Thank

LaBangtea trong 31/7/2013 11:37 đã trả lời thêm:

Nó là như thế này đây anh ạ.

Đánh giá

gửi scan báo giá nhựa đường trong TBG lên đây mình mới thảo luận được.  Đăng lúc 25/7/2013 08:06

16#
phuongnt Đăng lúc 1/11/2013 16:01 | Chỉ xem của tác giả
Chủ đề này hay quá, anh Fubi hôm nào viết tiếp cho em học hỏi với.

17#
anhlichkute Đăng lúc 17/4/2014 17:08 | Chỉ xem của tác giả
ndchien304 gửi lúc 21/10/2011 08:30

1. Bù giá: ko phải chỉ bù vật liệu như bạn nói mà là:  ...

có thể nói rõ hơn về điều kiện hợp đồng+thời điểm đạt tiến độ thi công....ak

18#
tan_k11 Đăng lúc 22/4/2014 10:56 | Chỉ xem của tác giả
Mong anh Fubi chia sẻ tiếp về bài viết để mọi người có cái nhìn tường minh hơn ạ !!!

19#
binhhanoi Đăng lúc 7/6/2014 17:36 | Chỉ xem của tác giả

20#
quocluong83 Đăng lúc 2/7/2014 23:19 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 8/8/2012 15:09
1. Đây là lỗi của người làm hợp đồng. Soạn thảo mà câu từ không chặt chẽ. Nếu l ...

Hơn nữa thông thường nhà thầu làm xong công trình mới đến lấy hóa đơn để cân đối khối lượng luôn cho khớp dự toán; Và đơn vị bán vật tư họ cũng ko muốn cấp hóa đơn lẽ tẽ phiền phức...

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
hungmanh1209 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

21#
quocluong83 Đăng lúc 2/7/2014 23:23 | Chỉ xem của tác giả

22#
hungmanh1209 Đăng lúc 22/7/2014 00:32 | Chỉ xem của tác giả

23#
voduygia Đăng lúc 1/7/2015 11:07 | Chỉ xem của tác giả
nguyenvietdao gửi lúc 23/4/2012 15:21
Như bên mình thì quyết toán mới bù giá, vì khi đó mới có cơ quan thẩm quyền ( Sở t ...

mình nghĩ là làm bù giá thì cứ làm còn quyết toán thì cứ quyết toán, ko liên quan đến nhau mà

Đánh giá

Giá trị PS tăng ngoài hợp đồng: Tăng khối lượng ngoài bản vẽ thiết kế được duyệt hoặc tăng Đơn giá (Bù giá đối với phát sinh ngoài HĐ)  Đăng lúc 22/7/2015 18:11
Giá trị Phát sinh tăng trong hợp đồng: Bao gồm: Tăng khối lượng trong bản vẽ thiết kế được duyệt hoặc tăng Đơn giá (Bù giá);  Đăng lúc 22/7/2015 18:09
Giá trị Thực hiện theo hợp đồng = Giá trị hợp đồng đã ký - Giá trị phát sinh giảm;  Đăng lúc 22/7/2015 18:07
Giá trị Quyết toán = Giá trị Thực hiện theo hợp đồng + Giá trị Phát sinh tăng trong hợp đồng + Giá trị Phát sinh tăng ngoài hợp đồng;  Đăng lúc 22/7/2015 18:06
Không đồng tình với quan điểm này của bạn!  Đăng lúc 22/7/2015 18:05

24#
voduygia Đăng lúc 1/7/2015 11:26 | Chỉ xem của tác giả

25#
Haiyen162 Đăng lúc 22/7/2015 15:59 | Chỉ xem của tác giả
ndchien304 gửi lúc 21/10/2011 21:53
1. Điều kiện hợp đồng:
Trong HĐ luôn phải có điều kiện điều chỉnh hợp đồng (tiế ...

Chào bạn ạ; bạn có thể giải thích giúp mình kỹ hơn phần Hóa đơn đầu vào của NVL với ạ. "dùng hóa đơn của nhiều nhà thầu và giá của CĐT cân đối cho ra giá NVL phù hợp từng thời điểm" có nghĩa là như thế nào ạ mình mới làm về mảng điều chỉnh nên ko có kinh nghiệm nhiều. mong bạn giúp đỡ ạ!

26#
caly8788 Đăng lúc 22/7/2015 18:04 | Chỉ xem của tác giả
voduygia gửi lúc 1/7/2015 11:07
mình nghĩ là làm bù giá thì cứ làm còn quyết toán thì cứ quyết toán, ko liên quan ...

Không đồng tình với quan điểm này của bạn;

27#
khanhthuy138 Đăng lúc 23/7/2015 05:55 | Chỉ xem của tác giả
caly8788 gửi lúc 22/7/2015 17:34
Mình cũng xin tham gia thảo luận vấn đề này!(Tạm căn cứ theo nghị định ...

Chỉ điểm luật và phân tích, trích nguyên cái luật dài dòng lên đây để làm gì.

28#
khanhthuy138 Đăng lúc 23/7/2015 05:58 | Chỉ xem của tác giả
voduygia gửi lúc 1/7/2015 11:07
mình nghĩ là làm bù giá thì cứ làm còn quyết toán thì cứ quyết toán, ko liên quan ...

Bù giá là điều chỉnh hợp đồng xây lắp trong trường hợp HĐ theo hình thức điều chỉnh giá, bác không đi đ/c giá thì làm sao làm quyết toán quyết toán rồi, sau đó mới có chi phí BS hợp đồng thì làm thế nào để thanh toán phần này? Với Sở TC thì càng sẽ ko làm quyết toán nếu chưa đ/c đơn giá HĐ điều chỉnh giá.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 24/4/2024 04:54 , Processed in 0.177662 second(s), 28 queries .