Chia sẻ Form mẫu- Sơ đồ- Quy trình xây dựng; - VÌ MỘT CỘNG ĐỒNG XD VIỆT NAM CHUYÊN NGHIỆP

 Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
  >  Cùng Giao lưu- Hợp tác: XD360 Tổ chức đồng thời offline & Online "HNội- ĐNẵng- SGòn + Các địa phương": 26/10/2014 <
Mở cột thông tin

Trao đổi về chi phí trực tiếp khác!

[Lấy địa chỉ]
huynhbmt85 Đăng lúc 15/10/2012 15:47 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Vấn đề không mới và ai cũng biết nhưng hôm nay mình nêu ra để anh em cùng tra đổi nhé!
như sau:
Công ty A mời công ty B chào thầu gói thầu xây lắp phần ngầm chung cư XYZ, trong dự toán thầu của B có mục chi phí : Chi phí lập bản vẽ shopdrawing, bản vẽ hoàn công, lập biện pháp thi công

xảy ra tranh luận:

Chuyên viên thẩm tra T: Chi phí trên đã nằm trong chi phí trực tiếp khác là 2,5% rồi
Chuyên viên thẩm tra E: chi phí trên chưa được nói rõ trong là có nằm trong chi phí trực tiếp khác không.

(trong khi đó với Điều 6 thông tư 04/2010: "Chi phí trực tiếp khác là chi phí cho những công tác cần thiết phục vụ trực tiếp thi công xây dựng công trình như chi phí di chuyển lực lượng lao động trong nội bộ công trường, an toàn lao động, bảo vệ môi trường cho người lao động và môi trường xung quanh, thí nghiệm vật liệu của nhà thầu và chi phí bơm nước, vét bùn không thường xuyên và không xác định được khối lượng từ thiết kế.  ")


Vậy anh em cho mình ý kiến về vần đề này nhé!! xem ai hiểu đúng và ai hiểu sai ?

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 2.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1.0
Rất hữu ích! Thanks!: 2 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1
  Đăng lúc 22/6/2013 11:01

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

soixich_hp4 Đăng lúc 15/10/2012 15:56 | Xem tất
- Cái chi phí này thuộc chi phí chung thì đúng hơn:
Theo thông tư 04/2010, Chi phí chung bao gồm:
+ chi phí quản lý của doanh nghiệp
+ chi phí điều hành sản xuất tại công trường
+ chi phí phục vụ công nhân
+ chi phí phục vụ thi công tại công trường
+ và một số chi phí khác.
==>  Chi phí lập bản vẽ shopdrawing, bản vẽ hoàn công, lập biện pháp thi công là thuộc "một số chi phí khác"  nằm trong Chi phí chung còn gì nữa.
Vài ý kiến


soixich_hp4 trong 15/10/2012 16:07 đã trả lời thêm:
Các bác quá khen. Cũng nhờ diễn đàn mình cả.

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
Chuẩn không cần chỉnh! Càng ngày cơ càng lên rồi đó SoiXich! Chúc mừng!  Đăng lúc 15/10/2012 16:06

Số người tham gia 4Uy Tín: +4 Thưởng +7 Thanked +3 Thu lại Lý do
scorpioutc + 1
thieunam.xd + 2 + 2 + 1 Đồng tình. Thanks!
thanhphamtan + 3 Tán Thành. Vậy cả 2 chuyên viên ch.
huynhbmt85 + 2 + 2 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

fubi Đăng lúc 15/10/2012 16:24 | Xem tất
Câu hỏi đã được soixich trả lời rõ rồi.
Tuy nhiên nếu là chấm thầu, mình bàn rộng thêm:
- Việc chấm thầu không thể lấy quy định văn bản ra võ đoán mục công việc "lập bản vẽ hoàn công, biện pháp thi công.." là đã thuộc chi phí chung, hay chi phí trực tiếp khác.. Bởi dự toán Nhà thầu chắc gì đã căn cứ vào thông tư 04 để mà người chấm thầu dựa vào đó mà ép nhà thầu.
Thường trong Hồ sơ mời thầu bao giờ cũng có câu quan trọng đại loại như:
- Nhà thầu phải chào đầy đủ tất cả các công việc cũng như mọi chi phí, thuế... để hoàn thành công trình.

Phải hiểu rằng, Nhà thầu đóng vai trò nhà sản xuất và bán sản phẩm là công trình. Chủ đầu tư đặt hàng Nhà thầu thông qua Hồ sơ mời thầu. Mọi chi phí sản xuất ra sản phẩm và cả lợi nhuận mong muốn Nhà thầu chào đầy đủ trong Hồ sơ dự thầu.
Do đó, với công việc mà topic nêu ra, vấn đề cốt lõi không phải là đi tranh luận "phán đại đầy cảm tính" về cái gọi chi phí công việc đó đã nằm trong chi phí chung, hay chi phí trực tiếp khác hay chưa. Mà trường hợp này, nếu làm đúng trách nhiệm của người chấm thầu là phải hỏi làm rõ Hồ sơ dự thầu. Bên mời thầu hỏi bằng văn bản như sau:
- Chi phí chung, và chi phí trực tiếp khác cấu thành trong đơn giá từng công việc của Nhà thầu là bao gồm cụ thể những chi phí nào?

Trên cơ sở trả lời làm rõ của Nhà thầu thì Bên mời thầu mới tùy cơ mà chấm tiếp. Sẽ có 2 trường hợp:
- Nhà thầu trả lời theo TT04: ==> Chi phí topic nêu đã nằm trong chi phí chung như soixich phân tích. => Hiệu chỉnh sai lệch.
- Nhà thầu trả lời theo kiểu của nhà thầu ==> Chi phí nói trên sẽ chưa có trong cấu thành đơn giá. Do dó Nhà thầu tính riêng. Trường hợp này, chủ đầu tư phải chấp nhận.

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 3.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 3.0
Rất hữu ích! Thanks!: 3 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 3
  Đăng lúc 22/6/2013 11:02
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 2/1/2013 15:49
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 16/10/2012 10:11
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 15/10/2012 17:21
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 15/10/2012 17:04

Số người tham gia 1Uy Tín: +2 Thưởng +2 Thu lại Lý do
ddhauxd + 2 + 2 Viết rất hay. Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký mới

Quy tắc điểm

Phòng tối|Phiên bản Mobile|Lưu trữ|Tìm bạn|Chia sẻ "Form mẫu- Sơ đồ- Quy trình xây dựng"  Phần mềm dự toán xây dựng excel - Hướng dẫn lập dự toán xây dựng - Phần mềm tư vấn giám sát - Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng

GMT+7, 23/10/2014 16:03 , Processed in 0.330866 second(s), 21 queries .

Powered by Discuz! X3.2

© 2001-2013 Comsenz Inc.

Trả lời nhanh Lên trên Trở lại danh sách