XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 25101|Trả lời: 39
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Tư vấn thiết kế được làm tư vấn giám sát

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
3. Nhà thầu tư vấn có thể tham gia cung cấp một hoặc nhiều dịch vụ tư vấn cho cùng một dự án, gói thầu bao gồm: Lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, lập báo cáo nghiên cứu khả thi, lập hồ sơ thiết kế kỹ thuật, lập hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công, tư vấn giám sát.

- Theo Nghị định 63 thì kể từ 15/08/2014: Một công ty Tư vấn có thể vừa thiết kế và giám sát cùng một công trình; điều này quá chuẩn luôn, trước đây mình thiết kế gửi năng lực 1 công ty, giám sát gửi một công ty; bây giờ đỡ phải chạy đi chạy lại;
- Xin cả nhà cho y kiến thêm?

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Cứ vậy mà làm chứ ý kiến gì nữa. Người thiết kế giám sát chính tác phẩm của mình thì còn ai bằng.  Đăng lúc 3/9/2014 16:44

Số người tham gia 7Thanked +10 Thu lại Lý do
ks.pviet + 1 Bài hay. Cảm ơn!
huongkcn + 1
hongphuonghl + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
ngockhiempt + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
buithoxd.87 + 2

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Từ 2#
fubi Đăng lúc 6/9/2014 08:53 | Chỉ xem của tác giả
tuandaiminh2012 gửi lúc 4/9/2014 21:04
Theo Nghị định 12/2009 về QLDA xây dựng công trình quy định
7. Các dự án sử dụng vốn ...

Nội dung này của Nghị định 12/2009/NĐ-CP ngày 10/02/2009 như bạn nêu:
Điều 36. Quy định chung về điều kiện năng lực của tổ chức, cá nhân
7. Các dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước, vốn tín dụng do nhà nước bảo lãnh, vốn tín dụng đầu tư phát triển của nhà nước, nhà thầu lập thiết kế kỹ thuật hoặc thiết kế bản vẽ thi công thì không được ký hợp đồng tư vấn giám sát thi công xây dựng công trình với chủ đầu tư đối với công trình do mình thiết kế, nhà thầu giám sát thi công xây dựng không được ký hợp đồng với nhà thầu thi công xây dựng thực hiện kiểm định chất lượng công trình xây dựng đối với công trình do mình giám sát, trừ trường hợp được người quyết định đầu tư cho phép.

là trái với quy định Nghị định 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014:
Điều 2. Bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu
3. Nhà thầu tư vấn có thể tham gia cung cấp một hoặc nhiều dịch vụ tư vấn cho cùng một dự án, gói thầu bao gồm: Lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, lập báo cáo nghiên cứu khả thi, lập hồ sơ thiết kế kỹ thuật, lập hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công, tư vấn giám sát.

* Vậy nên căn cứ vào khoản 3, điều 83 của Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật của Quốc hội số: 17/2008/QH12 ngày 03/6/2008:
Điều 83. Áp dụng văn bản quy phạm pháp luật
1. Văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng từ thời điểm bắt đầu có hiệu lực.
Văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng đối với hành vi xảy ra tại thời điểm mà văn bản đó đang có hiệu lực. Trong trường hợp văn bản có hiệu lực trở về trước thì áp dụng theo quy định đó.
2. Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng văn bản có hiệu lực pháp lý cao hơn.
3. Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật do cùng một cơ quan ban hành mà có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của văn bản được ban hành sau.
4. Trong trường hợp văn bản quy phạm pháp luật mới không quy định trách nhiệm pháp lý hoặc quy định trách nhiệm pháp lý nhẹ hơn đối với hành vi xảy ra trước ngày văn bản có hiệu lực thì áp dụng văn bản mới.

==> Kết luận:
- Điều khoản quy định về "Tư vấn thiết kế có được làm tư vấn giám sát công trình mình thiết kế hay không?" của Nghị định 63/2014/NĐ-CP (được ban hành sau) đã mặc nhiên thay thế điều khoản Nghị định 12/2009/NĐ-CP (ban hành trước) vì đều cùng do Chính Phủ ban hành.
Có nghĩa là: Tư vấn thiết kế được quyền tư vấn giám sát mà chẳng cần hỏi Người quyết định đầu tư. Do chủ đầu tư tự lụa chọn miễn tư vấn đủ năng lực theo quy định là OK.
p/s:
- Đọc luật Việt Nam là phải truy tổng hợp từ rất nhiều văn bản pháp luật khác nhau thì mới áp dụng đúng đắn được.
Đặc biệt lưu ý đến những điều khoản trái nhau của văn bản trước và văn bản sau.

Đánh giá

cám ơn anh nhiều  Đăng lúc 8/10/2015 16:03
  Đăng lúc 6/9/2014 11:47
  Đăng lúc 6/9/2014 10:02

Số người tham gia 11Thanked +21 Thu lại Lý do
hvthvthvt + 2 tuyệt vời anh fubi ơi
emgaday + 2 Thích bài này! Thanks!
ngockhiempt + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!
daicapmu + 2 Thực tiễn. Cám ơn!
leocaydua + 2 Thật thú vị! Thanks!

Xem tất cả

Còn thật ra cũng rất nhiều đơn vị tư vấn giám sát rất giỏi ! anh thiết kế ra nhưng chưa chắc đã hiểu hết sản phẩm của mình đâu ! Cho nên em đi tìm câu trả lời thỏa đáng cho cái này để xem thử có được không ? chứ ai mà chả muốn có 2 việc ! có tiền thì sướng quá chứ ! đang đói lắm mà !

Đấy ! cho nên nếu đọc lơ tơ mơ, Amater, lơ thơ là chết ngay ! nhiều khi văn bản 10 trang nhưng chỉ có 1 câu là dùng được !

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

Đề cử
spactavn Đăng lúc 5/9/2014 14:37 | Chỉ xem của tác giả
Vì thế, điều luật này trong luật ĐT 43 phải hỏi đ/c:  " Người quyết định đầu tư" !!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2.0
Nghị định 63/2014/NĐ-CP mặc nhiên thay thế điều khoản này rồi bạn ơi. => Khong cần hỏi Người QĐ đầu tư. Chủ đầu tư tự quyết định.  Đăng lúc 6/9/2014 09:05
Sai!  Đăng lúc 6/9/2014 09:05
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2
  Đăng lúc 5/9/2014 18:50

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
thangslsl + 1

Xem tất cả

Đề cử
hunterla Đăng lúc 14/9/2014 00:45 | Chỉ xem của tác giả
Mình vẫn nghĩ nếu đơn vị thiết kế thực hiện giám sát sản phẩm của mình thiết kế thì có cái dở là sẽ không phát hiện (hoặc lờ đi) những lỗi sai của thiết kế nội nghiệp với việc thi công thực tế ngoài hiện trường. Chính vì thế NĐ 12 mới có quy định đơn vị thiết kế không được giám sát công trình mình thực hiện.

Đề cử
PTQĐ Đăng lúc 4/9/2014 07:52 | Chỉ xem của tác giả
Cái này phải vậy mới đúng. A mà giám sát chính đứa con anh đẻ ra thì còn gì tuyệt vời hơn nữa. Lúc đó anh sẽ có đầy đủ những hiểu biết về nó để giám sát, trông chừng. Còn ai hiểu rõ nó hơn chính người làm ra nó chứ!

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
quocluong83 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

9#
khoaxd2013 Đăng lúc 4/9/2014 09:34 | Chỉ xem của tác giả
Bây giờ chi phí thiết kế với giám sát thấp quá nên phải làm nhiều cái mới có tiền nhiều chứ!

quocluong83 + 2 Thực tiễn. Cám ơn!

Xem tất cả

10#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 4/9/2014 21:04 | Chỉ xem của tác giả
Theo Nghị định 12/2009 về QLDA xây dựng công trình quy định
7. Các dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước, vốn tín dụng do nhà nước bảo lãnh, vốn tín dụng đầu tư phát triển của nhà nước, nhà thầu lập thiết kế kỹ thuật hoặc thiết kế bản vẽ thi công thì không được ký hợp đồng tư vấn giám sát thi công xây dựng công trình với chủ đầu tư đối với công trình do mình thiết kế, nhà thầu giám sát thi công xây dựng không được ký hợp đồng với nhà thầu thi công xây dựng thực hiện kiểm định chất lượng công trình xây dựng đối với công trình do mình giám sát, trừ trường hợp được người quyết định đầu tư  cho phép.

Đánh giá

Nghị định 63/2014/NĐ-CP mặc nhiên thay thế điều khoản này rồi bạn ơi.  Đăng lúc 6/9/2014 09:00

11#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 6/9/2014 11:27 | Chỉ xem của tác giả
PTQĐ gửi lúc 4/9/2014 07:52
Cái này phải vậy mới đúng. A mà giám sát chính đứa con anh đẻ ra thì còn gì tuyệt ...

Nếu luật quy định thì phải làm thôi ! còn để làm được tức là năng lực anh phải đủ là điều tất nhiên rồi chứ a đẻ ra nó nhưng chưa chắc anh đã dạy nó tốt đâu ! có khi lại hỏng hơn ! vì 1 lý do a không muốn nói ra điều anh làm sai đó là đặc điểm về QLCT hiện nay của chúng ta ! cho nên nhiều nơi xảy ra chất lượng kém là vậy ! Không trông chờ gì nhiều đâu ! chỉ thêm mệt !

12#
PTQĐ Đăng lúc 6/9/2014 13:52 | Chỉ xem của tác giả
tuandaiminh2012 gửi lúc 6/9/2014 11:27
Nếu luật quy định thì phải làm thôi ! còn để làm được tức là năng lực anh phải ...

Nói như bạn, mấy anh thẩm tra, thẩm định toàn tào lao hết à? Vậy đẻ ra các bước đó để làm gì? Nếu thiết kế sai (đã qua thẩm tra, thẩm định) thì với 1 anh không phải cha đẻ với 1 anh đẻ ra nó thì anh nào hiểu rõ hơn, anh nào giám sát tốt hơn?

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3
  Đăng lúc 8/10/2015 16:05

13#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 6/9/2014 15:32 | Chỉ xem của tác giả
PTQĐ gửi lúc 6/9/2014 13:52
Nói như bạn, mấy anh thẩm tra, thẩm định toàn tào lao hết à? Vậy đẻ ra các bước  ...

Anh nói đúng ý em mà ! tức là cái gì cũng có mặt tốt và mặt xấu của nó cả anh ah !
Em làm sai anh người ngoài cuộc còn nói được chứ mà em tự nói em nghe có lý không ?
Tương tự vậy thôi trong cuộc sống con anh thì anh bênh vực nó còn con họ đánh con mình thử coi kiểu gì cũng có cái tát !
Thế nên khách quan dù sao cũng tốt !
Em ví dụ luôn em đi giám sát 1 công trình do cơ quan mình thiết kế ra nếu mà đúng hết 100% thì cũng chẳng quy định về điều chỉnh làm gì ! nhưng khổ nỗi sai nhiều hơn đúng thì sao ! kiểu amter đầy ! cho dù đã thẩm tra và thẩm định, nhưng quan trong nhất đó là chất lương lúc thực hiện ngoài công trình ! ai cũng muốn cty mình, tập đoàn mình làm tốt chất lượng và uy tính để có miếng cơm nên mình nói cái sai của mình ra là hỏng chuyện ngay, có khí cái ông giám sát ( không phải giám sát tác giả đâu nha) của cty anh chưa chắc dám nói ra ! vì sợ mất việc nữa ! cái bất cập nhất ở đây là nhà nước có muốn cho làm không hay lại lấp lửng ! thôi cứ cho làm đi rồi tính tiếp ! cái đang ngại là ở chỗ đó anh ah ! cảm ơn anh

ngockhiempt + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

14#
lvv.eng Đăng lúc 27/9/2014 10:37 | Chỉ xem của tác giả
Luật mới quy định là được nhưng theo tôi thì phải độc lập mới khách quan được. Người Việt nam mình hay bao che cho cái không tốt của mình lắm. Nếu tôi là CĐT, tôi sẽ chọn TVGS độc lập.

15#
 Tác giả| quocluong83 Đăng lúc 1/10/2014 08:03 | Chỉ xem của tác giả
lvv.eng gửi lúc 27/9/2014 10:37
Luật mới quy định là được nhưng theo tôi thì phải độc lập mới khách quan được. N ...

Tôi nghĩ chúng ta phải định hướng cho cái tốt phát triển chứ ko phải soi vào cái xấu rồi dẫm chan tại chổ được. Nên TVTK có thể giám sát chính tác phẩm mình là quá tốt; Còn nếu phát hiện sai còn có nhà thầu xây lắp, BQLDA nữa đâu phải mình TVGS biết đâu.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4
  Đăng lúc 8/10/2015 16:07
Bác nói đúng. Chứ nếu ko thì đừng cho Tư vấn làm, "toàn nói láo ăn tiền cả", CĐT tự làm là tiết kiệm nhất. Thế là huề cả làng. Bước nào trong các khâu cũng cần chu   Đăng lúc 13/7/2015 18:59

Số người tham gia 1Thưởng +5 Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 5 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

16#
fubi Đăng lúc 1/10/2014 08:12 | Chỉ xem của tác giả
quocluong83 gửi lúc 1/10/2014 08:03
Tôi nghĩ chúng ta phải định hướng cho cái tốt phát triển chứ ko phải soi vào cái x ...

Hoàn toàn nhất trí với bạn quocluong83.
Các bạn nói về cái "nhược" của việc tư vấn thiết kế kiêm luôn giám sát ở điểm: họ dại gì nói ra cái sai thiết kế của mình trong quá trình giám sát.
Nếu hiểu cách vậy theo mình là chưa phù hợp thực tế ở chỗ:
+ Giám sát thì cũng quy về cá nhân đi giám sát. Sai đúng, sự cố công trình đều quy về trách nhiệm của người giám sát trực tiếp. Vậy nên khi phát hiện bản vẽ sai thì cá nhân không dại gì đem "tính mạng" của mình ra để bảo về công ty thiết kế của mình đâu. Chắc chắn họ phải nêu ra vấn đề. Còn việc giải quyết hay không đó là chuyện của CĐt và công ty tư vấn thiết kế.
Về phía công ty, cũng không ai dại gì kghi thấy thiết kế sai (ví dụ sai kết cấu, sai tim mốc, kích thước..) không ai dại gì lơ qua vì uy tín hão của công ty. Vì công trình xảy ra sự cố do sai sót thì họ bị truy tố đầu tiên.
Trong xây dựng nhất là thiết kế, k ai tài giỏi gì mà nói không có sai sót nhẫm lẫn. Nhưng điều quan trọng đó chính là sai sót nhầm lẫn ấy có được phát hiện khắc phục kịp thời hay không mà thôi. Uy tín công ty chính là chỗ đó.
Tóm lại:
- Theo quy định mới nhất (luạt đấu thầu) Tư vấn thiết kế hoàn toàn được giám sát công trình do mình thiết kế.
Việc làm này vẫn đảm bảo tính khách quan như bình thường bởi tính chất thực tế đặc biệt như đã phân tích ở trên.

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
minhhacd + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
quocluong83 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

17#
phamkphuc Đăng lúc 22/1/2015 12:34 | Chỉ xem của tác giả
Đành là tiện nhưng cũng có mặt tiêu cực, nói là ko ai hiểu rõ đứa con mình, nhưng nếu con mình sai thì mình có bao che ko? Đây mới đòi hỏi bản lĩnh của người kỹ sư đó

18#
hochoaivandot Đăng lúc 8/2/2015 10:32 | Chỉ xem của tác giả
1. Hoàn toàn đồng ý quan điểm về pháp luật: Tư vấn thiết kế được quyền tư vấn giám sát.
2. Ủng hộ quan điểm: Không nên để tư vấn thiết kế giám sát.
3. Ý kiến cá nhân khác:
Tư vấn thiết kế còn có nhiệm vụ giám sát tác giả.
Khi chọn nhà thầu khác giám sát thi công thì ông giám sát tác giả ni còn có việc để xuất hiện.
Chứ 1 nhà thầu vừa giám sát tác giả thiết kế - Vừa giám sát thi công thì không hay lắm.

19#
phungdung Đăng lúc 17/3/2015 15:15 | Chỉ xem của tác giả
Cái này cũng có cái tốt mà: Ví dụ thiết kế 1 công trình mới theo ý tưởng riêng của người thiết kế. Như sân vận động, tượng đài, các công trình nghệ thuật..... NHững công trình vậy mà để TVGS khác làm, sao ngon lành bằng chính tác giả, theo đúng ý tác giả

20#
truonglee01 Đăng lúc 11/5/2015 10:50 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 6/9/2014 08:53
Nội dung này của Nghị định 12/2009/NĐ-CP ngày 10/02/2009 như bạn nêu:

là trái với qu ...

Chào a fubi.
Mình đang vướng phải nội dung như trên, fubi bảo văn bản ra sau thì áp dụng.
Ví dụ: công trình mình đang quản lý- TVGS là A
- Đơn vị thi công chuẩn bị ký kết hợp đồng với đơn vị tư vấn kiểm định chất lượng công trình. cũng là A.
(A có đầy đủ chức năng, nhiệm vụ, năng lực)
So sánh 2 văn bản mà Fubi đã trích dẫn, mình thấy nội dung mình đang đề cập đến lại không quy định.

NĐ 12 có quy định "nhà thầu giám sát thi công xây dựng không được ký hợp đồng với nhà thầu thi công xây dựng thực hiện kiểm định chất lượng công trình xây dựng đối với công trình do mình giám sát, trừ trường hợp được người quyết định đầu tư cho phép"
NĐ 63 có quy định "Nhà thầu tư vấn có thể tham gia cung cấp một hoặc nhiều dịch vụ tư vấn cho cùng một dự án, gói thầu bao gồm: Lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, lập báo cáo nghiên cứu khả thi, lập hồ sơ thiết kế kỹ thuật, lập hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công, tư vấn giám sát."
=> 63 không quy định tư vấn kiểm định. Vậy, phải áp dụng NĐ12. Đúng k Fubi??????????

21#
ithaihau Đăng lúc 15/5/2015 08:01 | Chỉ xem của tác giả
Nghị định 121/2013 đã nêu rõ mức phạt tại điểm c - khoản 1 điều 26 từ 10 -20 triệu nếu vừa thiết kế vừa giám sát với công trình sử dụng vốn nhà nước. Theo em thì phải đợi câu trả lời chính thức từ bộ xây dựng

22#
nvhung45c2 Đăng lúc 23/5/2015 10:32 | Chỉ xem của tác giả
Theo tôi Luật Việt Nam chồng chéo nhau rất nhiều có khi mình không hiểu hết vì mỗi người một chuyên ngành mới đi sâu được. Vì vậy rất cảm ơn mọi người cùng nhau chia sẻ để hiểu thêm tránh mắc phải sai sót đáng tiếc. Nếu nghị định 121 phạt từ 10-20tr mà giám sát công trình khoảng 450tr thi co sao đâu đúng không mọi người?
Xin cảm ơn tất cả mọi người!

23#
vat755758 Đăng lúc 13/7/2015 16:54 | Chỉ xem của tác giả
truonglee01 gửi lúc 11/5/2015 10:50
Chào a fubi.
Mình đang vướng phải nội dung như trên, fubi bảo văn bản ra sau thì áp  ...

63 có nói đến kiểm định nhé bạn. Mò tụt xuống chỗ mới mò chút là thấy liền nha...

24#
khanhthuy138 Đăng lúc 13/7/2015 18:56 | Chỉ xem của tác giả
NĐ12 là theo "phom" cũ
NĐ63 là phom mới
Sắp tới họ ra NĐ thay thế 12, xóa bỏ toàn bộ những cái cũ thì chả có gì mà đá nhau cả.

25#
khanhthuy138 Đăng lúc 13/7/2015 19:09 | Chỉ xem của tác giả
ithaihau gửi lúc 15/5/2015 08:01
Nghị định 121/2013 đã nêu rõ mức phạt tại điểm c - khoản 1 điều 26 từ 10 -20 triệu  ...

NĐ 121/2013/NĐ-CP: Điều 21, 1. c) Thực hiện hợp đồng giám sát thi công xây dựng công trình xây dựng do mình thiết kế đối với công trình sử dụng vốn nhà nước <---- trừ trường hợp cho phép của người QĐ đầu tư theo NĐ12/2009/NĐ-CP. Như vậy về cơ bản luật không có gì đá nhau:
- Theo "luật cũ": Nếu tự ý ký chịu mà "anh trùm" chưa OK thì "cưng" nộp phạt ra nha. Do vậy, các nhà thầu GS cứ cần chìa "đây, bút phê của anh trùm cho làm GS nhá, các bác cấm có phạt e" - là xong.

- Theo "luật mới": cơ bản là cho làm tuốt, do vậy những tàn tích của "chế độ trước đây" thì dần sẽ được thay thế.

Dân mình có cái lạ lắm: ra luật NĐ cùng lúc thì - ôi sao nhiều thế, ra từ từ thì - làm gì cập nhật hướng dẫn chậm. Không biết bao nhiêu mà chiều thì các bác cứ đặt vị trí của mình vào vị trí người làm luật, làm hướng dẫn, cái gì cũng phải có thời gian, phải có chuyển tiếp chứ.

Giả sử trên địa bàn của mình: Ông Luật XD 2014 là ghi cho Quyết định đầu tư phê duyệt TKBVTC-DT từ 01/01/2015, tuy nhiên ông VĂN BẢN QUY PHẠM PHÁP LUẬT "làng" thì quy định từ năm 2010 là vẫn do CĐT phê duyệt, đến tận cuối tháng 01/2015 mới thay đổi. Về nguyên tắc ban hành VBQPPL, Luật Làng cũ vẫn có hiệu lực trong giai đoạn từ 01/1/2015 đến khi luật Làng mới có hiệu lực thay thế (VB thay thế phải có cấp tương đương, ví dụ Quyết định thì thay thế từ Quyết định trở lên, ko thay thế bằng Công văn hay Thông báo .v.v...). Bên cạnh đó, Luật Làng cũ trong thời gian đó vẫn còn hiệu lực do nó tuân thủ nguyên tắc của Hiến pháp về xây dựng cơ chế chính quyền địa phương. Tất nhiên để tồn tại thì...chướng bỏ bu, nhưng đơn giản như vậy khi thay thế bằng VBQPPL mới cũng cần có thời gian, huống hồ là các Thông tư, Nghị định hướng dẫn trên toàn quốc, động chạm đến quyền lợi của nhiều tầng lớp giai cấp khác nhau.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2
  Đăng lúc 20/4/2017 13:28

26#
thjenxjtrum Đăng lúc 19/4/2017 09:20 | Chỉ xem của tác giả
Cho e hỏi thêm, trường hợp TVTK và TVGS chung 1 công ty như vậy thì đến lúc ký BBNT ĐVSD thì chả lẽ có 2 con dấu của 1 cty hiện diện trên biên bản ạ?? vì e đang gặp 1 trường hợp như vậy nhưng họ chỉ đóng dấu chỗ TVTK thôi còn chỗ TVGS thì để ông giám sát trưởng ký tên và ko đóng dấu

Đánh giá

mà có tách thì ký đóng dấu 2 lần cũng không sao mà bạn  Đăng lúc 19/4/2017 09:44
sao không gộp thành: Đại diện đơn vị tư vấn TK và TVGS?  Đăng lúc 19/4/2017 09:44

27#
thjenxjtrum Đăng lúc 19/4/2017 13:25 | Chỉ xem của tác giả
thjenxjtrum gửi lúc 19/4/2017 09:20
Cho e hỏi thêm, trường hợp TVTK và TVGS chung 1 công ty như vậy thì đến lúc ...

theo e thấy gọp thành 1 đóng 1 dấu ký 1 lần sẽ dễ nhìn hơn, tại đóng 2 dấu, ký 2 lần trùng 1 tên người ký nhìn kỳ kỳ

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/4/2024 18:31 , Processed in 0.153573 second(s), 27 queries .