XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1562|Trả lời: 8
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Bù giá nhân công theo quy định trước khi ký hợp đồng

[Lấy địa chỉ]
xuanthuan8881 Đăng lúc 1/4/2015 15:18 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Hiện tại mình đang làm quyết toán một công trình trên địa bàn tinh Ninh Bình. Lúc làm thầu mình sử dụng mức lương tối thiểu là 730.000 đ theo đúng các quy định hiện hành. Thời điểm đóng thầu là 10h ngày 15/6/2011. Nhưng ngày trước đó là ngày 14/6/2011 tỉnh Ninh Bình gia văn bản điều chỉnh mức lương tối thiểu vung lên 1.050.000 đ. Rõ ràng là mình không thể nhận được kịp và thay đổi theo điều chỉnh theo quy định mới nhất. Sau này mình đã làm phát sinh bù giá theo văn bản bù giá ngày 14/6 đã được chủ đầu tư chấp nhận bù thêm kinh phí. Sau này làm quyết toán lại bị kiểm toán nội bộ cắt phần này vì họ lý giải văn bản ra trước thời điểm đóng thầu. Xin mọi người cho ý kiến về vấn đề này và làm thế nào để mình bảo vệ được quan điểm của mình vì rõ ràng lúc làm phát sinh đã được phê duyêjt

Đánh giá

Để bài này không bị BQT Xóa, Bạn phải thực hiện theo nội quy post bài: http://xaydung360.vn/diendan/-xd360-siet-chat-viec-post-bai-tren-dien-dan-va-thu-vien-14070-1-1.html  Đăng lúc 1/4/2015 17:21

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
danhkienxd + 2

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

fogpinguin Đăng lúc 1/4/2015 15:51 | Xem tất
Theo mình là phải xem hợp đồng xây dựng có quy định được điều chỉnh giá hợp đồng hay không? Các trường hợp được điều chỉnh có rơi vào trường hợp thay đổi mức lương hay không? Lúc dự thầu nhà thầu áp dụng đơn giá theo mức lương nào?

binhvan6789 Đăng lúc 1/4/2015 16:14 | Xem tất
fogpinguin gửi lúc 1/4/2015 15:51
Theo mình là phải xem hợp đồng xây dựng có quy định được điều chỉnh giá hợp đồn ...

Vấn đề là họ thích cắt của bạn thôi. chứ trường hợp này có thể cho qua được, vì có thời điểm lệch nhau có 2 ngày, khi có văn bản ban hành qua các cửa cũng mất ít nhất 1 ngày vậy là còn lại 1 ngày sao mà điều chỉnh được, muốn điều chỉnh phải trước tối thiều 10 ngày trước khi đóng thầu.

thanhphutho Đăng lúc 1/4/2015 16:28 | Xem tất
Mình chưa được xem cụ thể văn bản của tỉnh bạn như thế nào và cách thức bạn làm hồ sơ. Nhưng trước hết mình cũng xin cha sẻ một số vấn đề như sau:
1/ Để được điều chỉnh giá nhân công, máy, nguyên nhiên vật liệu thì phải căn cứ vào các điều kiện của hợp đồng để xác định. (Mình đoán chắc hợp đồng của bạn là loại hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh thì chủ đầu tư mới dám phê duyệt dự toán điều chỉnh giá).
2/ Bạn xem lại kỹ văn bản điều chỉnh mức lương tối thiểu của tỉnh bạn (số....ngày 14/6 gì đó), xem hiệu lực của nó là từ khi nào, áp dụng điều chỉnh cho những khối lượng thi công từ thời điểm nào để có thể đưa ra được lý lẽ thuyết phục với kiểm toán.
3/Nếu mà cái văn bản 14/6 của tỉnh bạn mà có hiệu lực từ ngày ký (trước thời điểm đóng thầu là ngày 15/6) thì đơn giá nhân công trong hồ sơ thầu do bạn lập ra thì khó có thể bảo vệ được.

Xin nhờ các cao thủ khác cho ý kiến, em chỉ biết được có vậy thôi

Tác giả| xuanthuan8881 Đăng lúc 1/4/2015 16:39 | Xem tất
thanhphutho gửi lúc 1/4/2015 16:28
Mình chưa được xem cụ thể văn bản của tỉnh bạn như thế nào và cách thức bạn làm  ...

văn bản của mình số 250/SXD-KT ngày 14/6/2011. Hưowng dẫn điều chỉnh dự toán tinh Ninh Binh. Văn bản này hướng dẫn điều chỉnh dự toán theo mức lương tối thiểu ngày 01/01/2011. Tức là các dự toán từ ngày 1/1/2011 được điều chỉnh không nói rõ có hiệu lực từ bao giờ

Tác giả| xuanthuan8881 Đăng lúc 1/4/2015 16:41 | Xem tất
fogpinguin gửi lúc 1/4/2015 15:51
Theo mình là phải xem hợp đồng xây dựng có quy định được điều chỉnh giá hợp đồn ...

Tất nhiên là được điều chỉnh gía bạn à, vấn đề ở đây chỉ là họ lấy cớ ngày ban hành văn bản trước ngày đóng thầu.

thanhphutho Đăng lúc 2/4/2015 11:28 | Xem tất
xuanthuan8881 gửi lúc 1/4/2015 16:39
văn bản của mình số 250/SXD-KT ngày 14/6/2011. Hưowng dẫn điều chỉnh dự toán tinh Nin ...

Thêm một chút về vấn đề của bạn:
1/ Bạn đọc thêm "văn bản số 221/UBND-VP4 ngày 02/6/2011 của UBND tỉnh Ninh Bình về việc hướng dẫn điều chỉnh dự toán xây dựng công trình theo mức lương tối thiểu mới từ 01/01/2011" có đề cập đến làm căn cứ trong văn bản hướng dẫn Số: 250/SXD-KT.(Mình không tìm được văn bản 221 này nên không rõ quy định như thế nào). Nếu VB 221 này đã hướng dẫn điều chỉnh giá nhân công theo NĐ 108/2010 rồi thì lỗi cơ bản là do nhà thầu không chịu cập nhật đơn giá rồi.
Thông thường chủ đầu tư và nhà thầu phải cập nhật liên tục các chế độ chính sách mới về quản lý chi phí công trình tại địa phương. Ở đây chủ đầu tư chắc cũng chưa phê duyệt lại dự toán trước thời điểm khi đóng thầu nên giá gói thầu vẫn theo mức lương cũ chưa điều chỉnh theo NĐ 108/2010. Giả dụ Xảy ra 2 trường hợp như sau:
a/ Nếu bạn đã tính giá nhân công trong đơn giá dự thầu theo nghị định 108/2010 mà giá dự thầu vượt giá gói thầu được duyệt (dự toán theo mức lương chưa điều chỉnh theo NĐ 108/2010) thì chưa chắc công ty bạn đã trúng thầu mà có thể là đơn vị khác ( kể cả khi chủ đầu tư phê duyệt lại giá gói thầu theo hướng dẫn số 250 kia của sở xây dựng)
b/Nếu bạn đã tính giá nhân công trong đơn giá dự thầu theo nghị định 108/2010 mà giá dự thầu chưa vượt giá gói thầu được duyệt (dự toán theo mức lương chưa điều chỉnh theo NĐ 108/2010) thì công ty bạn đã trúng thầu như hiện tại đấy thôi. Khi đó thì giá nhân công mới đã được bạn đã được tính rồi
...........=>Vậy bạn nên phân tích với sếp bạn xem tình hình là như vậy, còn giữ hay không giữ thì tuỳ cơ ứng biến thôi. Bạn có đưa ra lý do để bảo vệ phần điều chỉnh giá nhưng bên kiểm toán họ cũng đưa văn bản để cắt phần chi phí đó của bạn mà ở đây thì bạn đuối lý hơn rồi .
2/ bạn thử tham khảo thêm thông tư 08/2010/TT-BXD ngày 29/7/2010 của bộ xây dựng về hướng dẫn phương pháp điều chỉnh giá xây dựng so với các điều khoản hợp đồng của bên bạn với chủ đầu tư để bảo vệ phần giá trị hợp đông bổ sung giá nhân công bên bạn.
3/ Bên mình đã gặp trường hợp như thế này, kể cho các bạn tham khảo:
- Công trình mình đấu thầu tháng 3/2013, bên mình trúng thầu và ký hợp đồng vào đầu tháng 5/2013 với chủ đầu tư.
- Giá nhân công tính trong giá dự thầu của công trình theo nghị định 103/2012/NĐ-CP.
- Cuối tháng 5/2013 tỉnh mình ra công văn hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu trên địa bàn tỉnh, theo đó thì mức lương áp dụng hiện tại trên toàn tỉnh vẫn theo nghị định 70/2011/NĐ-CP.
- Năm 2014, các bác thanh tra bộ tài chính về, thanh tra gói thầu bên mình làm. các bác cắt giá dự toán xây dựng công trình do chủ đầu tư đã phê duyệt (dự toán này khi lên chủ đầu tư họp với các bác thanh tra thì là thấy phê duyệt tháng 2/2013 và mức lương theo nghị định 103/2012/NĐ-CP) về mức lương của nghị định 70/2011/NĐ-CP theo tinh thần công văn tháng 5/2013 của tỉnh mình. Chứ các bác thanh tra ko dám cắt giá nhân công theo hồ sơ dự thầu của bên mình đã lập.
- Chủ đầu tư ra công văn đề nghị bên mình giảm giá hợp đồng (giảm tương ứng theo giá mức lương).
=> Rút ra kinh nghiệm không phải cứ cái gì cũng cãi được đâu, có vấn đề gì phải nghiên cứu tham mưu cho sếp để sếp cân nhắc xử lý thoả đáng chứ mình cãi được phần dự thầu của bên mình thôi chứ không cãi hộ được phần các bác chủ đầu tư đâu. Rồi chủ đầu tư lại nhè vào nhà thầu mà xử tiếp thôi

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Đây là bài trả lời Ok nhất! Chuẩn nhất! Và thực tiễn nhất phù hợp với luật pháp Việt Nam. Thanks bạn!  Đăng lúc 2/4/2015 11:32

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
xuanthuan8881 + 1 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 14:18 , Processed in 0.160429 second(s), 27 queries .