XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 926|Trả lời: 8
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Khác] [HELP] Những công trình cần khoan khảo sát địa chất?

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các bác cho em hỏi có văn bản pháp luật nào quy định những công trình loại nào thì cần khoan khảo sát địa chất không. Em tìm hoài mà không thấy chỗ nào nói về vấn đề này (((

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
fubi Đăng lúc 18/7/2022 20:20 | Chỉ xem của tác giả
vndc324 gửi lúc 15/7/2022 10:39
Có lẽ bạn chưa bao giờ làm công tác thiết kế nên mới hỏi như vậy? , các quy định n ...

Thiết kế bản vẽ công trình cần sử dụng số liệu địa chất để tính kết cấu. Cụ thể là trong tính toán kết cấu móng, nếu thiếu số liệu về địa chất cần phải tiến hành khảo sát. Dựa trên yêu cầu về tải trọng của công trình mà đơn vị thiết kế sẽ đưa ra các yêu cầu về khảo sát địa chất.

Vì vậy việc khảo sát địa chất không phụ thuộc vào quy mô hay diện tích dự án, mà phụ thuộc vào đặc điểm, tính chất công trình và đơn vị thiết kế. Các chuyên gia thiết kế sẽ đưa ra quyết định có cần khoan địa chất hoặc độ sâu cần khoan khảo sát dựa trên các đánh giá chuyên môn.

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

2#
vndc324 Đăng lúc 15/7/2022 10:39 | Chỉ xem của tác giả
Có lẽ bạn chưa bao giờ làm công tác thiết kế nên mới hỏi như vậy? , các quy định này được quy định cụ thể trong các tiêu chuẩn khảo sát , thiết kế  chuyên ngành "Xây dựng, Giao thông, Thủy lợi.......".Văn bản pháp luật chỉ nêu quy định chung, không quy định chi tiết như vậy , quy định chi tiết cho các ngành có lẽ phải vài nghìn trang .

4#
vndc324 Đăng lúc 19/7/2022 10:57 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 18/7/2022 20:20
Thiết kế bản vẽ công trình cần sử dụng số liệu địa chất để tính kết cấu. Cụ th ...

-Bạn trả lời quá chuẩn rồi ,cái mình muốn nói ở đây là các chuyên gia  quyết định nói  chính xác hơn là "Lập nhiệm vụ kháo sát địa chất ", "Phê duyệt nhiệm vụ khảo sát"  phải dựa vào "các các tiêu chuẩn khảo sát chuyên nghành" và có bổ sung cho phù hợp với từng đặc điểm công trình thiết kế  

5#
 Tác giả| vanbienyd Đăng lúc 31/8/2022 09:29 | Chỉ xem của tác giả
vndc324 gửi lúc 15/7/2022 10:39
Có lẽ bạn chưa bao giờ làm công tác thiết kế nên mới hỏi như vậy? , các quy định n ...

Em không biết chỗ bác thế nào chứ chỗ em phòng thẩm định họ bắt viện dẫn theo Thông tư, Nghị định hết bác ơi. Bác có thể xem ở TCVN 9362:2012 mục 2.4 nhé :)

6#
 Tác giả| vanbienyd Đăng lúc 31/8/2022 09:33 | Chỉ xem của tác giả
vndc324 gửi lúc 19/7/2022 10:57
-Bạn trả lời quá chuẩn rồi ,cái mình muốn nói ở đây là các chuyên gia  quyết đị ...

Nhiệm vụ, phê duyệt nhiệm vụ là của chủ đầu tư và tư vấn, nhưng thẩm định lại là của phòng thẩm định, và bị tắc ở phòng thẩm định. Tại em làm nhiều công trình, cái họ cho, cái họ không cho khoan địa chất nên muốn viện dẫn trong luật để giải quyết dứt điểm chứ không nói miệng là công trình này cần, công trình kia không cần được bác.

7#
vndc324 Đăng lúc 31/8/2022 17:57 | Chỉ xem của tác giả
vanbienyd gửi lúc 31/8/2022 09:29
Em không biết chỗ bác thế nào chứ chỗ em phòng thẩm định họ bắt viện dẫn theo Thô ...

1-Cái mục 2.4 là đây:
2.4 Không cho phép thiết kế nền nhà và công trình mà không có hoặc không đầy đủ căn cứ địa
chất công trình tương ứng để giải quyết các vấn đề ở 2.3.
, Cái này là quy định chung đấy chứ

2-Bạn hãy đọc tất cả các thông tư , nghị định xem ở đâu có quy định chi tiết cho từng lĩnh vực (Xây  dựng. giao thông , thủy lợi , điện lực ...) không
3- Tham khảo TCVN xem họ nói gì ?, Nó nói rất chi tiết đó , Nếu luật, Nghị định ..... quy định chi tiết rồi thì cần quái gì  tiêu chuẩn này nữa , hơn nữa luật  hiện hành không quy định liệu có ai dám soạn thảo tiêu chuẩn này không?

8#
vndc324 Đăng lúc 31/8/2022 18:01 | Chỉ xem của tác giả
vanbienyd gửi lúc 31/8/2022 09:33
Nhiệm vụ, phê duyệt nhiệm vụ là của chủ đầu tư và tư vấn, nhưng thẩm định lại  ...

1- Bạn cử trả lời rằng em không tìm thấy Cái thông tư nào, nghị định nào quy định như vậy ,  các anh tìm giúp em vô cùng cảm ơn , còn nếu  Phòng thẩm định cử khăng khăng không đồng ý bạn cử hỏi Bộ xây dụng để có câu trả lời chính xác . Trước đây mình có cũng vướng mắc sau khi Hỏi Bộ XD thì được trả lời rất chi tiết , bạn cứ mạng dạn hỏi vì không phải 1 công trình mà rất nhiều DA  tương lai  mà  bạn sẽ dùng đến . Chúc bạn thành công

2-Cũng có thể bạn chưa đủ lý lẽ thuyết phục nên họ cứ  làm khó dễ vậy thôi.

9#
 Tác giả| vanbienyd Đăng lúc 1/9/2022 14:03 | Chỉ xem của tác giả
vndc324 gửi lúc 31/8/2022 18:01
1- Bạn cử trả lời rằng em không tìm thấy Cái thông tư nào, nghị định nào quy định ...

Vâng, em cảm ơn bác chỉ giáo ạ

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 27/4/2024 02:37 , Processed in 0.118544 second(s), 25 queries .