XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 36261|Trả lời: 103
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

(Hỏi) 99% Hiểu sai Mức lương trong Thông tư 01/2015/TT BXD

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Xin chào các anh chị trong diễn đàn. Em có 1 công trình trong Huế thi công từ 2014. Nay CĐT có điều chỉnh lại Dự toán và nhân công tính lại theo TT01/2015/TT-BXD. Em có 1 thắc mắc nhờ anh chị chỉ giúp là tại Phụ lục 01 của TT01/2015 có ghi chú : "Địa bàn áp dụng mức lương đầu vào theo quy định hiện hành của Chính phủ về mức lương tối thiểu vùng". Vậy, QUY ĐỊNH HIỆN HÀNH CỦA CHÍNH PHỦ VỀ MỨC LƯƠNG TỐI THIỂU VÙNG tại thời điểm này (tháng 8/2015) là theo nghị định nào ạ. Em chưa biết nghị định nào của chính ophủ về lương quy định mức lương theo vùng như ở phụ lục 1 này!
Em chân thành cảm ơn!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 21/4/2017 10:03
  Đăng lúc 16/5/2016 20:50
Đã sửa tiêu đề giúp Bạn. Lần sau: bài sẽ bị Xóa theo nội quy, ở đây: http://xaydung360.vn/diendan/-xd360-siet-chat-viec-post-bai-tren-dien-dan-va-thu-vien-14070-1-1.html   Đăng lúc 20/8/2015 11:38

Số người tham gia 15Thanked +17 Thu lại Lý do
elkaiser + 2
conglucpt + 1
apolong1986 + 1 Thích bài này! Thanks!
phanhieucb + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
bachduongutc + 1 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
fubi Đăng lúc 21/8/2015 09:47 | Chỉ xem của tác giả
PhuongTran289 gửi lúc 21/8/2015 09:13
Đầu tiên bạn phải tìm hiểu : Nghị định 103/2014/NĐ-CP ngày 11 tháng 11 năm 2014 của c ...

Các bạn thân mến!

Thông tư số 01 của Bộ Xây dựng ban hành về lương nhân công xây dựng đã khiến không ít các đồng nghiệp, đơn vị "đâu cái điền" = điên cái đầu vì thấy nhân công bị giảm so với trước khá nhiều. Vậy thực chất ra sao? Có ảnh hưởng gì không?

Mình khẳng định, những đồng nghiệp nào lăn tăn như ở trên là hoàn toàn chưa hiểu gì về nội dung Thông tư 01 cả.
Mình chia sẻ bản chất gốc NGUYÊN TẮC - NGUYÊN LÝ - TINH THẦN của thông tư 01 như sau (còn câu cú, quy định cụ thể các bạn đọc lại toàn vẹn Thông tư 01 từ đầu đến cuối sẽ NGỘ RÕ những điều mình chia sẻ dưới đây):

1. Đối tượng áp dụng Thông tư này:
Đối tượng áp dụng của Thông tư này là toàn bộ cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan đến quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình, các dự án (DA) sử dụng vốn nhà nước, trong đó bao gồm cả những DA thực hiện theo hình thức đối tác công tư (PPP).

2. Nguyên tắc căn bản cũng như phương pháp xác định đơn giá nhân công      
Việc áp dụng Thông tư cần bảo đảm các nguyên tắc cơ bản quy định tại Điều 3 của Thông tư và phù hợp Nghị định Quản lý chi phí đầu tư xây dựng, cụ thể như:
- đơn giá nhân công xây dựng được xác định phải phù hợp với trình độ tay nghề theo cấp bậc công nhân (7 cấp bậc thợ) trong hệ thống định mức dự toán xây dựng công trình; phù hợp với mặt bằng giá nhân công xây dựng trên thị trường lao động của từng vùng của địa phương (nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định); phù hợp với đặc điểm, tính chất công việc của nhân công xây dựng; đáp ứng yêu cầu chi trả một số khoản chi phí thuộc trách nhiệm của người lao động phải trả theo quy định như bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và một số khoản phải trả khác.

3
. Mức lương công bố trong phụ lục của Thông tư chỉ để tham khảo:

Tại Khoản 1, Điều 5 thông tư này yêu cầu UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương chỉ đạo việc tổ chức, xác định đơn giá nhân công để công bố làm cơ sở lập, quản lý chi phí đầu tư xây dựng. Như vậy, mỗi tỉnh buộc phải có trách nhiệm điều tra giá nhân công trên địa bàn tỉnh theo từng vùng (4 vùng). Sau khi có các kết quả điều tra, tính được đơn giá nhân công riêng của tỉnh, nếu thấy đơn giá nhân công điều tra được phù hợp với mức lương công bố trong Thông tư này thì có thể áp dụng mức lương công bố của Thông tư, nếu kết quả điều tra đơn giá nhân công khác với mức lương công bố trong Thông tư này thì phải công bố đơn giá nhân công theo kết quả điều tra.

4. Bản chất của Thông tư 01: chỉ  hướng dẫn nguyên tắc tính và phương pháp tính đơn giá nhân công. Còn UBND tỉnh, thành phố phải có trách nhiệm chỉ đạo cơ quan chuyên môn, thường là Sở Xây dựng, chủ trì công tác điều tra và xác định đơn giá nhân công xây dựng trên thị trường địa bàn tỉnh, sau đó lấy kết quả bình quân để công bố.

5. Nhiều người cho rằng, cách tính theo
T
hông tư này làm giảm chi phí nhân công đến 25% so với cách tính trước đây:
Hiểu vậy là sai.
Lý do: Bản chất là
Theo Luật Xây dựng mới ban hành và các Nghị định của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng, chi phí của công trình nào cũng phải tính đúng, tính đủphù hợp với mặt bằng giá thị trường nơi xây dựng công trình.
==> Còn việc chi phí giảm hay không giảm so với cách tính trước đây, chưa thể khẳng định được. Có thể vì cách tính chưa đúng. Hơn nữa, giá thị trường lên xuống, biến động là bình thường. Quan trọng nhất là phải xác định giá phù hợp với mặt bằng giá thị trường xây dựng.

==> Địa phương nào không chịu khảo sát nhân công thị trường thực tế tại địa phương mà NGỒI PHÒNG LẠNH "bốc thuốc" - copy nguyên xi Thông tư 01 là lỗi của cá nhân thực thi vô trách nhiệm, yếu kém và sai tinh thần thông tư 01 mà thôi.
Còn so với trước đừng so làm gì. Bởi chắc gì trước đây tính đã đúng. Thậm chí tính dư thừa so với thực tế thị trường (để các bên A-B còn có cái chia nhau).

6. Mong muốn:
Rất mong các cá nhân TRỰC TIẾP tham mưu thực thi Thông tư 01 tại các cơ quan quản lý Nhà nước tại các Tỉnh thành cần hiểu rõ, hiểu đúng và chịu khó RA NGOÀI PHÒNG LẠNH - KHẢO SÁT NGHIÊM TÚC GIÁ CẢ THỊ TRƯỜNG NHÂN CÔNG TẠI ĐỊA PHƯƠNG + CẬP NHẬT THEO DÕI THƯỜNG XUYÊN BIẾN ĐỘNG THỰC TẾ để công bố áp dụng đúng với tinh thần TT 01.
LÀM ƠN LÀM PHƯỚC ĐỪNG NGỒI 1 CHỖ QUAN LIÊU COPY CẮT DÁN NGUYÊN XI TT01 RỒI BẮT BÀ CON ÁP DỤNG sai xa rời thực tế thị trường.
(tự nghiên cứu và tổng hợp thông tin từ nhiều nguồn)

Đánh giá

Đăng lúc 24/6/2016 11:44
  Đăng lúc 21/5/2016 14:59
rất ý nghĩa, cảm ơn vì sự chia sẻ đáng quý này!  Đăng lúc 16/5/2016 20:55
  Đăng lúc 28/9/2015 07:42
Rất hữu ích  Đăng lúc 10/9/2015 22:03

Số người tham gia 23Thanked +41 Thu lại Lý do
quickie0708 + 2 Thích bài này! Thanks!
binhvui69 + 2 Bài hay. Cảm ơn!
nguyenngocvi + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
zero0201 + 2 Thích bài này! Thanks!
azelulovelly + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

Trở lại huế thương !
hue 75.pdf (2.92 MB, Lượt tải về: 6775)

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4.5
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4
  Đăng lúc 21/4/2017 10:04
  Đăng lúc 29/12/2015 10:52
:)  Đăng lúc 29/10/2015 08:28
hay qua  Đăng lúc 4/9/2015 16:19

Số người tham gia 5Thanked +7 Thu lại Lý do
ngmanhhung + 1 Thích bài này! Thanks!
audaica + 1 Bài hay. Cảm ơn!
ps8x766 + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
ksphuonglk + 1 Thích bài này! Thanks!
danghaotc + 2

Xem tất cả

Anh Bình có bài này sẽ giúp nhiều ngừoi còn mơ hồ sẽ hiểu ra vấn đề !
EM xin có ý kiến thêm về cách áp dụng lương tối thiểu vùng một số địa phương  hiện nay để mấy anh em chú ý thêm !
Cụ thể tại tỉnh Kon Tum !
Ví dụ:
- Lương theo NĐ 103/2012 ngày 4/12/2012 (Vùng IV là: 1.650.000 đồng/ tháng)
- Lương theo NĐ 182/2013, ngày 14/11/2013 (Vùng IV là: 1.900.000 đồng/ tháng)
- Lương theo NĐ 103/2014 ngày 11/11/2014 (Mức 2.150.000 đồng/tháng vùng IV)
- Thông tư 01/2015/TT-BXD ngày 20/3/2015 ( (Vùng IV là: 1.900.000 đồng/ tháng) nhưng phải theo biến động của thị trường   - Căn cứ văn bản số 551/BXD-KTXD ngày 2/4/2013  V/v điều chỉnh chi phí nhân công để lập và QLCP ĐT ===> tỉnh tiến hành điều tra mức lương thực tế tại địa phương
- Ngày 12/6/2013 UBND tỉnh ra văn bản số 1140/UBND-KTN ===> chỉ đạo áp dụng mức lương tại NĐ 103/2012 :Vùng IV là: 1.650.000 đồng/ tháng
- Căn cứ Nghị định số 49/2013/NĐ-CP ngày 14/5/2013 (lúc này thang lương theo NĐ 205/2004/NĐ-CP  hết hiệu lực ) ===> Ngày 08/05/2014 Bộ xây dựng ra văn bản số 907/BXD-KTXD, V/v xác định tiền lương nhân công để lập và quản lýchi phí đầu tư xây dựng công trình. Nội dung có yêu cầu địa phương khảo sát mức lương Nhân công và điều chỉnh phù hợp
===> tỉnh tiến hành điều tra mức lương lại một lần nữa ( lúc này NĐ 182/2013 ngày 14/11/2013 đã có hiệu lực )

- Ngày 03/06/2014 sở xây dựng tỉnh ra văn bản số  426/SXD-QLXD Quy định mức lương theo NĐ 103/2012 Vùng IV là: 1.650.000 đồng/ tháng)
Có nghĩa là mức lương vùng IV theo NĐ 182/2013 vẫn không được áp dụng !
- Đến ngày Thông tư 01/2015 có hiệu lực áp dụng từ ngày 15/5/2015 ===>Liên  Sở xây dựng -TC ra công bố số 03/CBLSXD_TC ngày 14/5/2015 và văn bản số 306/SXD -QLXD ngày 11/6/2015 áp dụng mức lương Vùng IV là: 1.900.000 đồng/ tháng ( không có phụ cấp) theo Thông tư 01/2015 kể từ ngày 15/5/2015
Vậy là: Mức lương 1.900.000 đồng/tháng của NĐ 182 ( có phụ cấp đã bỏ qua)
Điều này có nghĩa là:
Nếu khối lượng thực hiện thanh toán sau ngày 15/5/2015 nếu điều chỉnh giá sẽ giảm chứ không thể tăng theo NĐ 182 được !
Kết luận:
Cần phải hiểu một cách đúng đắn ! rõ ràng cách áp dụng mức lương ở từng địa phương và các văn bản quy định của Nhà nước !
Xin cảm ơn !

Đánh giá

Đăng lúc 16/5/2016 20:58
  Đăng lúc 28/9/2015 07:45
hay quá bạn ơi ^^  Đăng lúc 6/9/2015 11:13
  Đăng lúc 21/8/2015 13:57

Số người tham gia 3Thanked +3 Thu lại Lý do
nguyenngocvi + 1 Thích bài này! Thanks!
ksphuonglk + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
chungsd2 + 1

Xem tất cả

khanhthuy138 gửi lúc 21/8/2015 11:11
"Địa phương nào không chịu khảo sát nhân công thị trường thực tế tại địa phương ...

"Lập luận của bạn tự thân đối kháng nhau. Do đó không thuyết phục được." <--- không đối kháng đâu, bác FUBI đọc kỹ thì cái phần dưới chỉ là dẫn chứng minh họa, ko có lập luận gì cả. Riêng cái giá trị bảo sát thực tế vì lý do chủ thầu chi trả cho thằng e là như vậy (chủ thầu ko công bố chính thức) so với giá TT01 thì gần bằng nhau. Chứ chủ thầu mà công bố bằng văn bản, chứng từ thì con số ấy phải 300-320k, so với TT01 thì cao hơn.

Nói chung ví dụ chỉ nói lên sự THIẾU TIN CẬY nếu tổ chức điều tra thực tế, còn nói miệng đã tới ít nhất 2 luồng thông tin giá nhân công thực tế: 1 là lớn hơn TT01, 2 là bé hơn TT01 - chả có giá trị để ghi nhận.

Vậy khảo sát làm gì cho tốn kém - nếu chính BXD cũng ép địa phương dùng con số công bố ra (thông qua công bố về vùng). Giả sử 1 tình thành thuộc vùng I công bố giá NC 3 triệu (TT01 có 2,350 triệu) thì Kiểm toán nhà nước vào có xẻo ko?

Khi có điều chỉnh lương theo NĐ nhà nước, CQ quản lý hành chính cấp cao nhất địa phương sẽ ra thông báo việc áp dụng cho địa phương (quyền này được Hiến Pháp quy định trong cơ chế chính quyền địa phương và quy chế hoạt động của UBND tỉnh, thành). Do vậy, khi có Thông báo về chính sách triển khai của UBND tỉnh, thành thì các NĐ bắt đầu đi vào áp dụng rộng rãi. Trường hợp UBN tỉnh thành chưa cho điều chỉnh thì đương nhiên sẽ ko triển khai - theo nguyên tắc "Tuân thủ chỉ đạo cấp trên" (UBND tỉnh, thành ko tuân thủ cấp trên của họ là Chính phủ là chuyện họ bị xử sau, cho nên đừng trách Sở ban ngành bên dưới ko theo Nghị định điều chỉnh ngay).

Mà các bác có nói cho lắm cũng giống trà đá chém gió. Chưa thấy bác (hoặc đơn vị) nào hiến cái kế: "tìm hiểu giá nhân công thật tế thế nào". Chứ ngồi nói mấy ông phòng lạnh thế này thế nọ cũng thế thôi, phương pháp, đầu vào mấy ông ngẫm ra hết chứ ko nhưng giá trị sau khi điều tra thu thập ko đáng độ tin cậy thì làm sao?

Tại địa phương mình, chỉ mới lấy sơ sơ giá nhân công để cung cấp cho các dự án tư nhân (vốn nước ngoài) đã dao động giữa giá trị lớn nhất/bé nhất = 1,6 lần. Với biên độ như vậy thì ai dám đảm bảo giá trị này đúng.

Mà thực ra, cái TT01 làm giảm giá NC nên nhà thầu mới nhảy, chứ cái lương theo NĐ của chính phủ công bố trước tới giờ cũng chả khác gì cái TT01 về phương pháp.

Đánh giá

HAY  Đăng lúc 28/6/2016 20:04

Số người tham gia 6Thanked +7 Thu lại Lý do
quickie0708 + 1 Thật thú vị! Thanks!
thaivancl + 1
thaibinhqp + 1 Thích bài này! Thanks!
anhlavjpboy + 1 Thích bài này! Thanks!
lungcivil + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

""Địa bàn áp dụng mức lương đầu vào theo quy định hiện hành của Chính phủ về mức lương tối thiểu vùng". Vậy, QUY ĐỊNH HIỆN HÀNH CỦA CHÍNH PHỦ VỀ MỨC LƯƠNG TỐI THIỂU VÙNG tại thời điểm này (tháng 8/2015) là theo nghị định nào ạ." <--- thực ra nó vẫn theo các nghị định về lương trước nay, chỉ có cái là ko lấy giá trị.
Ví dụ: theo NĐ 182 của CP về lương TTV, có 4 vùng, 1 thành phố X thuộc Vùng I, lương tối thiểu vùng là 3.000.000đ (ví dụ, khỏi lấy số chính xác nhé). Như vậy qua bên TT01 thì vẫn chọn vùng I nhưng lấy theo lương đầu vào là 2.350.000đ chứ ko phải 3.000.000đ như bên Nghị định.

Đánh giá

Đăng lúc 21/4/2017 10:09
  Đăng lúc 21/5/2016 14:59
  Đăng lúc 16/2/2016 08:34

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
fast_furious + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
thaiyenty + 1 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

"Địa phương nào không chịu khảo sát nhân công thị trường thực tế tại địa phương mà NGỒI PHÒNG LẠNH "bốc thuốc" - copy nguyên xi Thông tư 01 là lỗi của cá nhân thực thi vô trách nhiệm, yếu kém và sai tinh thần thông tư 01 mà thôi." <--- bác nói thế cũng ko chính xác lắm.

Quan điểm cá nhân về việc thống kê chi phí nhân công thật ít phải đảm bảo như sau:
- Đảm bảo về quy mô (mẫu) thống kê, số liệu thống kê phải tin tưởng được.
- Phải có đơn vị chuyên môn về thống kê.
Trên thực tế:
- Ở các nước khác, các đơn vị làm chức năng thống kê rất nhiều, số liệu khá cập nhật. Họ bán số liệu thống kê đó để kinh doanh, do đó họ chịu trách nhiệm về số liệu. Quan trọng số liệu của họ thống kê có phương pháp, có phương sai chấp nhận được. Ở nước ta thì các bác biết rồi, số liệu mà "có pháp lý" của Cục thống kê thì (xin lỗi các bác ở đây có làm ở cục thì bỏ quá cho) XÀI KHÔNG ĐƯỢC.

Bảo cơ quan chức năng đi thống kê đi là NÓI DÓC - thống kê xong, ko có phương pháp, biết số liệu đó đúng hay sai? Này nhé: Lấy các đơn vị nhà thầu thì bảo đảm 10 ông cũng tới 12-13 cái giá, ko thực - đơn giản thôi: họ ko minh bạch giữa chi phí thực trả cho nhân công và chi phí khai trên giấy tờ: "tôi chả có lý do ko trả cho nhân công chỉ 200k vnđ/ngày trong khi báo cho cơ quan thống kê là giá 300k vnđ/ngày". Lấy số liệu cung cấp của chủ thầu chả khác gì sa vào ma trận, lúc đấy chi phí điều tra tốn kém vô nghĩa. Lấy từ nhân công thực tế: bảo đảm số liệu còn "khủng hoảng" hơn nữa. Ko tin thì mời các bác thi công thử lấy giá của 1 số đơn vị cũng làm với mình xem có phải giá cả chạy tùm lum ko.

Nhân tiện lấy ví dụ ở địa phương mình: giá nhân công TT01 (sau tất cả các khoản hệ số) là 218.498đ/công, trong khi thằng e vợ làm thợ xây chính được hưởng 200.000đ/ngày, như vậy TT01 trong phòng lạnh làm ra cũng khá sát rồi còn gì.

Đánh giá

Tuanndx54: Người báo giá nhân công ghi rõ trong TT01 nhưng có quan trọng bằng cơ sở lập nên báo giá nhân công đó có độ tin cậy tới đâu?  Đăng lúc 21/8/2015 11:40
Fubi: 200k là trả cho cả công ty xây lắp, k riêng gì nó. Chỉ với như vậy thôi thông tin đã thiếu độ tin cậy, huống chi là đi lấy giá của từng nhà thầu.  Đăng lúc 21/8/2015 11:37
Thế theo bạn thì sau TT01 ở các địa phương,ai sẽ là người báo giá nhân công?  Đăng lúc 21/8/2015 11:27
1 người em vợ là đại diện "giá nhân công thị trường" là hiểu sai hoàn toàn TT01.  Đăng lúc 21/8/2015 11:24
Bạn có biết TT01 hướng dẫn tính "đơn giá nhân công theo thị trường"? Vậy định nghĩa ""đơn giá nhân công theo thị trường" là gì? 1 người em vợ k phải là giá nhân cô   Đăng lúc 21/8/2015 11:24

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
danglongxd + 1

Xem tất cả

Mà chia sẻ thật thế này, đã trong 1 cuộc hội thảo về TT01 này (địa phương tổ chức thôi), 1 đ/c cũng đã trao đổi (ko chính thức tại hội thảo) "Thấy ít quá thì nghỉ", nghe xong cũng chán - hết muốn trình bày những vấn đề tâm huyết để đánh giá chính xác hơn về giá trị nhân công trong TT01.

Nếu bác Fubi có mở topic về phương thức để lấy được số liệu thì mình cũng xin đóng góp 1 số vấn đề với lương nhân công theo TT01.

Đánh giá

trong bài thì nói "thằng em vợ" trong đánh giá trả lời thì nói "ông anh vợ". số liệu không đáng tin cậy.  Đăng lúc 28/9/2015 21:36
thì ít lắm bạn ơi. Nhưng cũng MAC-KE- HO vậy. BẢN THÂN CHÚNG TA CHIA SẺ GÌ CHO CUỘC ĐỜI TỐT HƠN THÌ LÀM THÔI. Thanks!  Đăng lúc 21/8/2015 12:40
Cảm ơn bạn nhiều! Vậy chúng ta sẽ cùng chia sẻ ở chủ đề mới này nhé. Còn cuộc sống: người lười thì nhiều - người tâm huyết   Đăng lúc 21/8/2015 12:38

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
dungkd412 + 2

Xem tất cả

Đề cử
lvv.eng Đăng lúc 30/8/2015 22:33 | Chỉ xem của tác giả
Kính thưa các bác. Em đã xem qua các Quyết định ban hành đơn giá nhân công xây dựng của 1 số tỉnh thành ban hành theo thông tư 01/2015/TT-BXD thì em thấy các bác ấy lập y chang như TT01 chứ có khác gì đâu nhể, vậy mà cũng ra quyết định cho tốn số và tốn giấy mực. Nản quá.
Note: Chắc các bác ấy ngồi máy lạnh nên đâu có đi lên núi hay ra hải đảo đâu mà biết nhỉ, hay là các bác ấy sợ mất sổ gạo nên không dám làm trái với Bộ xây dựng (lập ra thêm cái hệ số khu vực ai dám ký duyệt và ai chịu trác nhiệm cho->thôi chả dại). Nói vậy có đụng chạm bác nào làm trong các Sở xây dựng bỏ qua dùm em. Thanks các bác.

tuanndx54 gửi lúc 21/8/2015 17:48
Mình thấy một điểm khá mâu thuẫn trong TT01/2015:
+ Khoản 1 điều 5:các địa phương  ...

Bạn xem 60/64 tỉnh này họ làm thế nào
http://xaydung360.vn/diendan/for ... 81u%2Bch%E1%BB%89nh

Số người tham gia 3Thanked +4 Thu lại Lý do
haicau + 1 Thực tiễn. Cám ơn!
quang09x1b + 1 Thích bài này! Thanks!
tuanndx54 + 2 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

12#
lyngockubi Đăng lúc 21/8/2015 08:46 | Chỉ xem của tác giả
khanhthuy138 gửi lúc 20/8/2015 14:21
""Địa bàn áp dụng mức lương đầu vào theo quy định hiện hành của Chính phủ về mức ...

sau nghị định 182 thì có nghị định 103 thay thế cho nghị định 182, nhưng dùng chưa được bao lâu thì có TT01 ra đời để a e phải vất vả (vì lương thấp)

Đánh giá

Đăng lúc 21/4/2017 10:12
Cái đấy mình lấy ví dụ chứ ko nói về NĐ cụ thể nào cả  Đăng lúc 21/8/2015 10:54

13#
PhuongTran289 Đăng lúc 21/8/2015 09:13 | Chỉ xem của tác giả
Đầu tiên bạn phải tìm hiểu : Nghị định 103/2014/NĐ-CP ngày 11 tháng 11 năm 2014 của chính phủ quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức có thuê mướn lao động theo hợp đồng lao động.
Sau đó tìm hiểu Thông tư số 01/2015/TT-BXD ngày 20 tháng 03 năm 2015 của bộ xây dựng hướng dẫn xác định đơn giá nhân công trong quản lý chi phí đầu tư xây dựng.
và sở xây dựng tỉnh mà có công trình cần tính dự toán chuẩn bị thi công mà có hướng dẫn xác định đơn giá nhân công theo thông tư số 01/2015/TT-BXD thì bạn nên tìm và tải về để phục vụ công việc nhé!

Số người tham gia 2Thanked +4 Thu lại Lý do
hvcuong + 2 Bài hay. Cảm ơn!
thaiyenty + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

14#
fubi Đăng lúc 21/8/2015 11:55 | Chỉ xem của tác giả
khanhthuy138 gửi lúc 21/8/2015 11:29
"Lập luận của bạn tự thân đối kháng nhau. Do đó không thuyết phục được."  ...

TT01 nói về "Đơn giánhân công trên thị trường". Vậy cần phải hiểu rõ "Đơn giá nhâncông trên thị trường" là gì?

*Đây là câu trả lời:
Bộ Xây dựng có hướng dẫn cụ thể tại văn bản số 907 ngày 08/05/2014 về việcxác định tiền lương nhân công để lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng côngtrình. Trong văn bản nêu rõ: Đơn giá nhân công trên thị trường là mức giá nhâncông cho một công việc được xác định trên thị trường một khu vực hoặc địaphương nhất định. Mỗi công việc sẽ có các mức giá nhân công khác nhau. Đơn giá nhân công trung bình trên thị trường cho một côngviệc là trung bình số học các đơn giá nhân công khác nhau có trên thị trường.

==> Bạn lập luận rằng (qua ví dụ): địa phương bạn tính "trên giấy"ra 1 con số đơn giá nhân công. sau đấy bạn so với "lương tháng" của 1ông anh vợ (hoặc của 1 công ty nào đấy) tại địa phương bạn và thấy gần nhau nên bạn nhận định rằng: TÍNH"TRONG PHÒNG LẠNH" NÓ ĐÃ PHẢN ÁNH ĐÚNG THỰC TẾ ĐÓ CHỨ!!!

==>Bạn phân tích chưa đúng 2 điểm:
1. Bạn làm ngược quy trình: bạn cho rằng trước hết tính “phòng lạnh làm chuẩn”. Còn thực tế biết đâu mà lần(với lý do bạn nêu là vì khó mà biết thực tế). Đem so sánh 1 -2 người nhân công thực tế (hoặc của 1 công ty nào đấy) thấy gần gần thế là cho rằng tính “phòng lạnh” đã đúng (cách của bạn nếu trúng thực tế chỉ chẳng qua do "hú họa").
Trong khi tinh thần TT01 là lấy số liệu khảo sát nhân công thị trường thực tế làm cơ bản và hàng đầu.

2. Theo như ở trên mình phân tích dẫn chứng rồi: lương 1 cá nhân nhân công hoặc của 1 công ty không thể ĐẠI DIỆN CHO"Đơn giá nhân công trên thị trường"theo đúng TT01 nói đến.
p/s:
- Diễn đàn chúng ta đang hướng đến sự chuyên nghiệp. Còn bạn cho rằng: nói vậy chỉ  là "chém gió", là vô ích, là thực tế chẳng ai làm đúng được như tinh thần yêu cầu của TT01 thì mình cho rằng  là điều bi quan và không nên ở đây.
- Vì chủ đề mình đang nói đến và muốn chia sẻ là: HIỂU ĐÚNG-  LÀM ĐÚNG TINH THẦN VÀ QUY ĐỊNH CỦA THÔNG TƯ 01.
Còn thực tế tùy từng tư duy, từng địa phương có làm nổi hay không là việc riêng của cá nhân cụ thể (địa phương cũng là quy về cá nhân người làm thực thi mà thôi)  chứ k phải chủ trương của Chính Phủ ta, của BXD là cho phép tính nhân công trên giấy bất chấp thực tế thị trường. Xin đừng đánh đồng như vậy!
Kinh tế thịi trường không nên tư duy theo kiểu: "vì thực tế tôi không khảo sát được giá nhân công thực tế  (vì k biết phương pháp nào tin cậy) nên tôi cứ mặc kệ tính trên giấy cho xong". => cách làm này là duy ý chí và đi ngược tinh thần, bản chất của TT01.

* Vì không muốn loãng chủ đề nên ở chủ đề khác cá nhân mình sẽ chia sẻ cách thức và phương thức để lấy được số liệu phản ánh đúng giá nhân công thực tế trên thị trường chứ k phải số khai láo. Mọi việc đều làm được rất đơn giản thôi. Chỉ chẳng qua là có chịu làm và có kinh phí để làm hay không đó mới là vấn đề.
Cảm ơn rất nhiều!
Thân ái!

Đánh giá

trong bài thì nói thằng em vợ, ở đánh giá thì nói ông anh vợ. số liệu đúng là không đáng tin cậy  Đăng lúc 28/9/2015 21:34
Mình k phủ nhận bạn đâu. Mà là trao đổi nội dung: "địa phương nào chỉ tính nhân công trên giấy không khảo sát thực tế là sai tinh thần TT01."   Đăng lúc 21/8/2015 12:35
Bác xoáy vào vị trí để phủ nhận cái toẹt nội dung đã thảo luận là hơi ép người  Đăng lúc 21/8/2015 12:31
Chuyện ông anh vợ đấy là 1 ví dụ, là để khẳng định ở 1 số trường hợp địa phương đã nêu ra là đúng, như vậy sẽ có 2 luồn trái chiều.  Đăng lúc 21/8/2015 12:31
Ờ thì bác đúng.  Đăng lúc 21/8/2015 12:28

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
dinhvanviet + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

15#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 21/8/2015 16:57 | Chỉ xem của tác giả
khanhthuy138 gửi lúc 21/8/2015 11:11
"Địa phương nào không chịu khảo sát nhân công thị trường thực tế tại địa phương ...

Chỉ có thể nói ngắn gọn như thế này
1. Giá thì mỗi nơi mỗi khác
2. Nhưng lấy cái gì để làm cơ sở mà xây dựng lên thì phải có quy định
Vậy :
Thông tư 01/2015 là cái ta cần ! cái quy định chung để hướng những cái khác nhau thành cái giống nhau
- Khác là khác cái giá ở mỗi tỉnh
- Còn cái Chung và cái giống nhau chính là cách lập nên giá đó thì chỉ có 1 và chỉ 1 cách mà thôi !
Suy ra:
Ngừoi báo giá chính là địa phương đó và còn phương pháp do Nhà nước hướng dẫn làm !
Cho nên Anh khanhthuy khi thấy các câu từ của Topic này rất dễ hiểu lầm giữa 2 vấn đề
+ Vấn đề 1: Việc Nhà nước làm nên cái Thông tư 01/2015 dựa vào cơ sở nào
+ Vấn đề 2: Diễn đàn đi phân tích cho người đọc Thông tư 01/2015 hiểu đúng các câu tư để áp dụng cho nó đúng !
Cảm thấy:
Anh Khanhthuy là 1 người rất nhiệt huyết ! và cực nhạy cảm với tất cả mọi vấn đề ! Nên anh cần có 1 cái hướng đi đúng hơn để các topic phát huy được ý nghĩa thực của nó cái đã, rồi mới đi sâu và mở rộng vấn đề ra vì việc của diễn đàn không đi làm thay các bộ ban ngành !
Em góp ý tý như thế nếu thấy ko ưng ý thì bỏ qua cho !

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0
  Đăng lúc 16/3/2017 03:03
tất nhiên đừng THÓA MẠ nhau là OK :D  Đăng lúc 22/8/2015 07:41
Tớ chưa bao giờ thấy khó chịu với lời bình phản biện,lấy đó làm mục tiêu để tìm hiểu hơn nữa.Có thể họ sai và ta bik đc cái sai đó mà tránh.tất nhiên đừng THÓA M   Đăng lúc 22/8/2015 07:41
No problem, tớ quan điểm là cứ nêu quan điểm ra,ta cũng nhận đc những phản hồi. Và HỌC ĐƯỢC RẤT NHIỀU từ những phản hồi(biết đúng tới đâu và thấy có những cái sai   Đăng lúc 22/8/2015 07:29

16#
tuanndx54 Đăng lúc 21/8/2015 17:48 | Chỉ xem của tác giả
tuandaiminh2012 gửi lúc 21/8/2015 16:57
Chỉ có thể nói ngắn gọn như thế này
1. Giá thì mỗi nơi mỗi khác
2. Nhưng lấy cá ...

Mình thấy một điểm khá mâu thuẫn trong TT01/2015:
+ Khoản 1 điều 5:các địa phương được phép tổ chức,xác định đơn giá nhân công.
+ Khoản 2 điều 5:BXD công bố điều chỉnh Lnc khi có sự biến động so với đơn giá nhân công xác định theo TT này.Mặt khác :Gnc=Lnc x Hnc x 1/t
     Vậy các địa phương áp dụng TT như thế nào khi Lnc thì do BXD điều chỉnh,còn Hnc chỉ phụ thuộc vào tay nghề nhân công?

17#
lvv.eng Đăng lúc 24/8/2015 23:52 | Chỉ xem của tác giả
Tinh thần tính đúng, tính đủ... trong TT01/2015/TT-BXD thì giấy trắng mực đen đã rõ rồi. Nhưng lương tối thiểu vùng mà đánh đồng như như giữa vùng cao, hải đảo so với vùng trung du là không ổn rồi. (Việc tính theo giá thị trường như các bác thì có bảo vệ nổi trước cơ quan thẩm định?)

18#
khanhthuy138 Đăng lúc 25/8/2015 08:21 | Chỉ xem của tác giả
lvv.eng gửi lúc 24/8/2015 23:52
Tinh thần tính đúng, tính đủ... trong TT01/2015/TT-BXD thì giấy trắng mực đen đã rõ r ...

"Nhưng lương tối thiểu vùng mà đánh đồng như như giữa vùng cao, hải đảo so với vùng trung du là không ổn rồi" <--- Qua thảo luận rất nhiều diễn đàn nói về TT01 đều có câu này. Như vậy theo mọi người:

- Lương nhân công  vùng cao, hải đảo CAO HƠN lương nhân công vùng trung du, đồng bằng hay

- Lương nhân công  vùng cao, hải đảo THẤP HƠN lương nhân công vùng trung du, đồng bằng.

Mọi người thử cho ý kiến (+ biện chứng), chứ chỉ phát biểu ko thì còn bất cập nhiều.

19#
fubi Đăng lúc 25/8/2015 09:25 | Chỉ xem của tác giả

Bài này xaydung360 cũng đã tổng hợp phân tích tại đây:

http://xaydung360.vn/diendan/for ... tid=16869&pid=69884

Các địa phương cứ bị tâm lý xưa cũ là BXD trói buộc nên đọc hiểu sai nhầm TT01 mà thôi. Trong khi nhiệm vụ của các địa phương là: khảo sát giá thị trường và công bố nhưng lại k chịu làm mà copy nguyên xi TT01 rồi la làng thấp với chả cao.

Đánh giá

Đồng ý với tinh thần của TT01 và theo bài viết of anh Bình. Tuy nhiên chẳng ai dám cầm đèn chạy trước ô tô đâu anh Bình ạ.  Đăng lúc 30/8/2015 22:34

20#
dungkd412 Đăng lúc 8/9/2015 10:19 | Chỉ xem của tác giả
99% ĐÃ HIỂU & ÁP DỤNG SAI NHẦM THÔNG TƯ 01/2015/TT-BXD  ngày 20/3/2015 hướng dẫn TÍNH LƯƠNG NHÂN CÔNG xây dựng.
1% Quyết định 99% kia. Là thẩm định của Các Bộ và Viện.

21#
hoangphuclam Đăng lúc 10/9/2015 13:56 | Chỉ xem của tác giả

22#
taihip Đăng lúc 11/9/2015 14:24 | Chỉ xem của tác giả
Gửi các bác đơn giá nhân công xây dựng trên địa bàn Quảng Ninh theo QĐ 1919 ngày 14/8/2015. SXD Quảng Ninh công bố như giá VLXD vậy, không có công thức tính lương chỉ là con số. 1919.pdf (4.84 MB, Lượt tải về: 31, Giá: 2 điểmThưởng)

Đánh giá

Hay ngoài QN, HN, thì các tỉnh đều bê nguyên TT 01 vào để công bố ạ?  Đăng lúc 8/5/2017 14:18
Quảng Ninh mạnh dạn quá, nhưng cho em hỏi, ngoài QN và HN, còn tỉnh nào làm như này ko ạ  Đăng lúc 8/5/2017 14:18

23#
LDV.QN Đăng lúc 14/9/2015 16:07 | Chỉ xem của tác giả
taihip gửi lúc 11/9/2015 14:24
Gửi các bác đơn giá nhân công xây dựng trên địa bàn Quảng Ninh theo QĐ 1919 ngày 14 ...

các bác ai nói cũng đúng hết. nhưng theo tôi ai dám ra quyết định mà chênh leechjlowns giữa gia nhân công địa phương và thông tư 01. tôi tin chắc chả có địa phương nào dám quyết, sợ trách nhiệm, đẩy cái khó đó qua doanh nghiệp. chứ bữa nay giá nhân công đó máy bác đi tìm người làm chi tôi cũng cá

24#
tochixd Đăng lúc 16/9/2015 09:58 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 21/8/2015 09:47
Các bạn thân mến!

Thông tư số 01 của Bộ Xây dựng ban hành về lương nhân công xây ...

Anh Bi nói đúng rùi nhưng có thực tại là các Sở Xây Dựng lại dùng luôn TT01 để áp dụng mới chết chứ. Như ở Bắc Giang đây!

25#
ACCEN_sherven Đăng lúc 9/10/2015 09:52 | Chỉ xem của tác giả
Em xin nêu một số ý kiến thế này:
1. Bác Fubi là nhà thầu (cứ cho là tư vấn thiết kế, lập dự toán), bác khanhthuy138 là chủ đầu tư (đại diện cho người quyết định đầu tư là Nhà nước), công trình thuộc diện vốn NS Nhà nước
2. Đứng ở vai Bác Fubi lập dự toán với giá Nhân công đã được khảo sát và theo đúng tinh thần của TT01 và đơn giá nhân công trên thị trường và trình bác khanhthuy138 thẩm định, phê duyệt
3. Đứng ở vai bác khanhthuy138: vì công trình vốn Nhà nước nên phải có yêu cầu chặt chẽ về các con số được đưa ra. Ông Fubi đã lập nhưng các tài liệu, số liệu của ông ấy đã chính xác hay chưa, nếu tự ý phê duyệt thì trách nhiệm về mình là rất lớn nếu chỉ căn cứ trên số liệu mà ông ấy cung cấp khi chưa được CƠ QUAN CÓ THẨM QUYỀN phê duyệt những số liệu đó. Do đó để an toàn thì cứ áp dụng theo ĐÚNG TT01
    Em không có ý gì ở đay hết, chỉ mong các ACE dứng ở các vai để hiểu rõ về vấn đề này. Đồng ý với bác Fubi là đơn gí nhân công không cần áp dụng đúng như các con số trong TT01 (TT01 chỉ hướng dẫn cách xác định mà thôi). Tuy nhiên đứng ở vai các bác QL Nhà nước thì: AI LÀ NGƯỜI ĐIỀU TRA? AI LÀ NGƯỜI TỔNG HỢP SỐ LIỆU? và quan trọng hơn là: AI LÀ NGƯỜI SẴN SÀNG CHỊU TRÁCH NHIỆM TRƯỚC CÁC CON SỐ MÀ MÌNH ĐƯA RA? Vậy nên việc áp dúng đúng từng ly từng tý trong một văn bản vẫn phụ thuộc vào các câu hỏi kia và khi áp dụng thì: CÁI GÌ CHƯA RÕ THÌ CỨ ÁP DỤNG CHO ĐÚNG TỪNG CÂU, CHỮ VÀ CON SỐ ĐÃ....

Đánh giá

Thông tư đã Giao cho UBND các Tỉnh thành phải chịu trách nhiệm này rồi mà. Trách nhiệm đã giao rõ chẳng qua là SỢ VÀ TRỐN tránh nhiệm mà thôi.  Đăng lúc 9/10/2015 13:55
VẬY NÊN EM MỚI ĐẶT VẤN ĐỀ LÀ: AI THAM KHẢO THỊ TRƯỜNG, AI TỔNG HỢP VÀ QUAN TRỌNG NHẤT LÀ AI SẴN SÀNG CHỊU TRÁCH NHIỆM VÀ CÁC CON SỐ ĐƯA RA  Đăng lúc 9/10/2015 11:26
NHưng đáng buồn: các Tỉnh lại không khảo sát giá nhân công thị trường mà toàn tính trên giấy rồi công bố LÀ SAI 100% quy định TT01.  Đăng lúc 9/10/2015 11:25
CÒN EM VẪN ĐỒNG TÌNH LÀ TT01 CHỈ NÊU PHƯƠNG PHÁP TÍNH, VẤN ĐỀ LÀ NGUYÊN LIỆU ĐẦU VÀO LẤY CÁI GÌ  Đăng lúc 9/10/2015 11:25
Còn yêu cầu các Tỉnh khảo sát giá nhân công thị trường rồi công bố. CHứ k phải dùng TT01 tính nhân công trên giấy rồi công bố mà k thèm khảo sát giá thị trường.   Đăng lúc 9/10/2015 11:24

26#
ACCEN_sherven Đăng lúc 11/10/2015 20:51 | Chỉ xem của tác giả
Về ý kiến anh fubi đưa ra em hoàn toàn đồng tình. Nhưng em đang đặt vấn đề là: trong khi chưa có con số cụ thể thì tư vấn thiết kế dùng con số nào. Vấn đề mà bác fubi đưa ra chỉ phù hợp khi làm đề xuất

27#
adk7we Đăng lúc 21/10/2015 16:45 | Chỉ xem của tác giả
Cứ cái gì có từ "Theo thực tế thị trường" là lại đau đầu...

28#
dinhtrongthin Đăng lúc 26/10/2015 16:14 | Chỉ xem của tác giả
Căn cứ Nghị định số 182 để xác định vùng I, II, III, IV đối với địa phương, đối chiếu với TT01 để xác định mức lương cơ sở đối với từng vùng là 2350 hay bao nhiêu.
Có cái hơi lạ là TT01/2015/TT-BXD ra đời nhưng có dòng: Địa phương căn cứ để ban hành quy định áp dụng. Tuy nhiên điều 2: Phạm vi áp dụng thì ghi rõ phạm vi áp dụng đối với các công trình vốn ngân sách, BT, BOT.... (có nghĩa là bắt buộc áp dụng);
Vậy Công trình vốn ngân sách nhà nước, Địa phương chưa ban hành văn bản hướng dẫn áp dụng TT01/2015/TT-BXD. Vậy có áp dụng TT01/2015/TT-BXD để tính toán được không.
Dear all.

29#
namdkt Đăng lúc 4/11/2015 08:18 | Chỉ xem của tác giả
ANH CHỊ ƠI EM CŨNG ĐANG THẮC MẮC VỀ VẤN ĐỀ NÀY, EM LÀM KHẢO SÁT ĐỊA CHẤT Ở LÀO CAI NHƯNG BÊN CHỦ ĐẦU TƯ NÓI BÂY GIỜ PHẢI TÍNH DỰ TOÁN THEO TT 01/BXD MÀ E CHƯA BIẾT TÍNH NHƯ THẾ NÀO Ạ, A CHỊ GIÚP EM VỚI

30#
PAPAY Đăng lúc 4/11/2015 10:47 | Chỉ xem của tác giả

Đối tượng áp dụng của Thông tư số 01/2015/TT-BXD là chủ đầu tư, tư vấn, các cơ quan quản lý và các đối tượng có liên quan đến lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình. Mức lương nhân công công bố tại Phụ lục 1 của Thông tư số 01/2015/TT-BXD (được hiểu là mức lương tối thiểu đầu vào) là cơ sở để xác định đơn giá nhân công xây dựng trong Tổng mức đầu tư, dự toán xây dựng công trình (được hiểu là đơn giá nhân công xây dựng đầu vào)… để cấp có thẩm quyền phê duyệt làm cơ sở xác định giá gói thầu, lựa chọn nhà thầu và quản lý chi phí theo quy định tại Nghị định số 112/2009/NĐ-CP  của Chính phủ ngày 14/12/2009 về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình.

- Nhà thầu bắt buộc cũng phải theo TT01 thôi vì tổng dự toán là thế mà, nếu là giá nhân công xây dựng trên thị trường lao động của từng địa phương thường là sẽ cao hơn và vượt tổng mức gói thầu. Cũng khó cho nhà thầu nếu ko áp dụng theo TT01.

31#
binhvan6789 Đăng lúc 1/12/2015 10:20 | Chỉ xem của tác giả
namdkt gửi lúc 4/11/2015 08:18
ANH CHỊ ƠI EM CŨNG ĐANG THẮC MẮC VỀ VẤN ĐỀ NÀY, EM LÀM KHẢO SÁT ĐỊA CHẤT Ở LÀO CA ...

Tỉnh lào cai có văn bản hướng dẫn xác định lương nhân công theo TT 01 rồi đó.
Lào cai vẫn áp theo lương cũ.

32#
anchoidiban Đăng lúc 23/12/2015 08:07 | Chỉ xem của tác giả
""Địa bàn áp dụng mức lương đầu vào theo quy định hiện hành của Chính phủ về mức lương tối thiểu vùng". Vậy, QUY ĐỊNH HIỆN HÀNH CỦA CHÍNH PHỦ VỀ MỨC LƯƠNG TỐI THIỂU VÙNG tại thời điểm này (tháng 8/2015) là theo nghị định nào ạ." <--- thực ra nó vẫn theo các nghị định về lương trước nay, chỉ có cái là ko lấy giá trị.
Ví dụ: theo NĐ 182 của CP về lương TTV, có 4 vùng, 1 thành phố X thuộc Vùng I, lương tối thiểu vùng là 3.000.000đ (ví dụ, khỏi lấy số chính xác nhé). Như vậy qua bên TT01 thì vẫn chọn vùng I nhưng lấy theo lương đầu vào là 2.350.000đ chứ ko phải 3.000.000đ như bên Nghị định.

Đánh giá

Bạn này hiểu nhầm lẫn lung tung về Thông tư 01 rồi.  Đăng lúc 29/1/2016 19:44

33#
ducchinhvn2003 Đăng lúc 23/12/2015 16:06 | Chỉ xem của tác giả
Các công trình trên địa bàn Tp Hà Lội có được áp dụng TT01 không ạ? Thành phố chưa có văn bản hướng dẫn Do trong Điều 5 TT01 có câu này:
"Điều 5. Tổ chức thực hiện
1. Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương căn cứ hướng dẫn của Thông tư này chỉ đạo việc tổ chức, xác định đơn giá nhân công, công bố làm cơ sở lập, quản lý chi phí đầu tư xây dựng."

Đánh giá

Thông tư 01 là bắt buộc áp dụng kể cả chưa có tỉnh thành hướng dẫn.  Đăng lúc 29/1/2016 19:45

34#
ledung.ksxd Đăng lúc 29/1/2016 12:05 | Chỉ xem của tác giả
Chào bạn, theo câu hỏi của bạn mình chia sẽ nghị định 122/2015/NĐ-CP của chính phủ đã quy định về mức lương tôi thiểu vùng ngày 14/11/2015.
Bạn đọc để hiểu thêm nhé, file đính kèm.

Chúc bạn giải quyết được thắc mắc

ND 122.2015-ND-CP.pdf

603.06 KB, Lượt tải về: 3341

35#
anhluoc Đăng lúc 19/2/2016 07:30 | Chỉ xem của tác giả
Vì là văn bản nhà nước thường lùng nhùng, càng đọc càng điên đầu nên mới loạn xì ngầu. Nhưng theo mình, tinh thần thông tư 01/2015TT-BXD là đưa giá nhân công về cụ thể từng vùng tương tự như giá vật liệu ( thông báo giá). theo tháng, quý của từng địa phương. Cứ xem nhân công như là một loại "VẬT LIỆU ĐẶC BIỆT", máy thi công cũng thế.  Giá như các bộ ngành có một kênh hội thảo trực tuyến để đối thoại vói doanh nghiệp, nhân dân mỗi khi ra một văn bản nào đó thì hay biết mấy. Nhưng mà làm như thế thì các ông trời con sẽ không hoặc ít có cơ hội để hành dân, kiếm chác, lấy gì để cống nộp theo chỉ tiêu đề ra, nhiều ông cố tình không chịu hiểu chứ ko phải ông không hiểu !

36#
anhhoai007 Đăng lúc 26/2/2016 09:19 | Chỉ xem của tác giả
anhluoc gửi lúc 19/2/2016 07:30
Vì là văn bản nhà nước thường lùng nhùng, càng đọc càng điên đầu nên mới loạn  ...

Bạn nói vậy là đánh đồng cả sao được. Mình làm công tác thẩm định thì phải tuân thủ quy định của nhà nước và tỉnh thôi chứ sao giờ? Muốn thay đổi thì lấy căn cứ ở đâu mà thay đổi. Còn hành dân thì mình chả thấy có gì để hành cả, cứ theo quy định mà làm chứ hành được cái gì đây? Cũng chả kiếm chác được gì từ cái thông tư này như bạn nói đâu.

37#
anhluoc Đăng lúc 29/2/2016 13:01 | Chỉ xem của tác giả
anhhoai007 gửi lúc 26/2/2016 09:19
Bạn nói vậy là đánh đồng cả sao được. Mình làm công tác thẩm định thì phải tu ...

Xin lỗi bạn và những người như bạn nếu thật sự bạn thanh liêm. Còn bạn nói không hành dân á? Nói thật với bạn, mình là người trong cuộc, nên mới dám nói. Cảm ơn bạn nhưng mình xin không tranh luận thêm về vấn đề này (không muốn dài dòng vì đó là thực tế) !

38#
hungdagt Đăng lúc 11/3/2016 16:10 | Chỉ xem của tác giả
Hướng dẫn áp dụng TT01 đây ạ. Hy vọng sẽ không ai bị hiểu nhầm nữa

02. CV-2156-BXD-KTXD-HUONG DAN TT01.pdf

587.88 KB, Lượt tải về: 34

Giá: 1 điểmThưởng  [Danh sách mua]

39#
thaisondinh Đăng lúc 22/4/2016 15:44 | Chỉ xem của tác giả
hungdagt gửi lúc 11/3/2016 16:10
Hướng dẫn áp dụng TT01 đây ạ. Hy vọng sẽ không ai bị hiểu nhầm nữa

áp theo thông tư 01 thì nhiều nhà thầu có nguy cơ vỡ nợ bác ạ. Đặc biệt những nơi có hệ số khu vực 0,7

41#
ghjkls Đăng lúc 2/6/2016 10:44 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 21/8/2015 09:47
Các bạn thân mến!

Thông tư số 01 của Bộ Xây dựng ban hành về lương nhân công xây ...

bình luận của bác này rất hay về thông tư 01/2015/TTBXD. cám ơn

42#
conanspeed Đăng lúc 25/4/2017 13:22 | Chỉ xem của tác giả
CÁC LỚP NGHIỆP VỤ XÂY DỰNG NĂM 2017
Thôngbáo
V/v MởcáclớpnghiệpvụxâydựngtạiTP.HCM
-CăncứhướngdẫncủaBộXydựng,BộKếhoạch&Đầutư,BộLao độngThươngbinh&Xãhội.
VIỆN ĐÀO TẠO GIÁO DỤC QUỐC TẾ - CHI NHÁNH PHÍA NAM
Mr:    BÙI MINH TÚ                                        SĐT: 0986467112
Gmail:    buiminhtuhv@gmail.com       
Facebook/zalo/viber: Tìm theo sđt
Vănphòngphía Nam: 698/1/46 TrườngChinh, Phườn g 15 TânBình, TP.HCM
THÔNG BÁO KHAI GIẢNG CÁC LỚP NGHIỆP VỤ XÂY DỰNG:
Lớpngày: thứ 7, chủnhậthàngtuần
Lớptối: ngày 10 hàngtháng
Thờigiancóthểthayđổitheođasốcácbạnđăngkýnhằmtạođiềukiệnthuậnlợinhấtchohọcviên.
Đểbiếtthêmthông tin lịchhọc, họcphí, liênhệ:    0986467112
CÁC CHƯƠNG TRÌNH ĐÀO TẠO:
1.QUẢN LÝ DỰ ÁN ĐẦU TƯ XÂY DỰNG CÔNG TRÌNH:
1.200.0        VNĐ/ Họcviên/ 12 buổi
2.GIÁM ĐỐC QUẢN LÝ DỰ ÁN ĐẦU TƯ XÂY DỰNG CÔNG TRÌNH
1.300.000 VNĐ/ Họcviên/ 10buổi
3. AN TOÀN LAO ĐỘNG VÀ VỆ SINH LAO ĐỘNG:
800.000 VNĐ/ Họcviên/ 4 buổi
4.  BỒI DƯỠNG NGHIỆP VỤ ĐẦU THẦU
800.000 VNĐ/ Họcviên/ 3 ngày
5. BỒI DƯỠNG NGHIỆP VỤ ĐẦU THẦU CHUYÊN SÂU
1.300.000 VNĐ/ Họcviên/ 3 ngày
6. THẨM ĐỊNH KẾT QUẢ ĐẤU THẦU
800.000 VNĐ/ Họcviên/ 2 ngày
7. ĐẤU THẦU QUA MẠNG
1.300.000 VNĐ/ Họcviên/ 1 ngày
8. CHỈ HUY TRƯỞNG CÔNG TRƯỜNG XÂY DỰNG
1.000.000 VNĐ/ Họcviên/ 6buổi
9. GIÁM SÁT THI CÔNG XÂY DỰNG CÔNG TRÌNH
1.700.000 VNĐ/ Họcviên/ 18buổi
10. BỒI DƯỠNG NGHIỆP VỤ ĐỊNH GIÁ XÂY DỰNG
1.500.000 VNĐ/ Họcviên/ 12buổi
11. NGHIỆM THU HOÀN CÔNG VÀ THANH QUYẾT TOÁN CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG
800.000 VNĐ/ Họcviên/ 6buổi
12. ĐO BÓC KHỐI LƯỢNG VÀ LẬP DỰ TOÁN (PHẦN MỀM)
1.400.000 VNĐ/ Họcviên/ 10buổi
13. SƠ CẤP NGHỀ: HÀN, VẬN THĂNG LỒNG,….
900.000 VNĐ/ Họcviên/ 5 buổi

II. Địađiểmhọcbuổitốicáckhóa: HọcviệnhànhchínhQuốcgia
* Số 10 đường 3/2, p 12, q 10, Tp. HCM
* Địađiểmtổchứclớpđấuthầu: TrungtâmgiáodụcthườngxuyênLêQuýĐôn
* 92 NguyễnĐìnhChiểu, P Đa Kao, Quận 1, TP HồChí Minh
NGOÀI RA, VIỆN IED CÒN TƯ VẤN CẤP CHỨNG CHỈ HÀNH NGHỀ TẠI BỘ VÀ SỞ XÂY DỰNG.
VIỆN IED NHẬN TỔ CHỨC CÁC KHÓA HỌC NGẮN HẠN VỀ XÂY DỰNG TRỰC TIẾP TẠI CÁC CƠ QUAN, ĐƠN VỊ THEO YÊU CẦU.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/4/2024 03:32 , Processed in 0.269122 second(s), 28 queries .