XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 2024|Trả lời: 23
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

(Hỏi) Cách tính chi phí gói thầu tư vấn, thẩm tra

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Như tiêu đề, rất mong được sự giải đáp hay có file tính cụ thể cho mình thao khảo về lập chi phí gói thầu tư vấn lập Dự án đầu tư (Hoặc Lập báo cáo kinh tế kỹ thuật đầu tư xây dựng) và gói thầu thẩm tra.
Cụ thể: Mình được cấp tổng mức đầu tư theo kế hoạch được duyệt 1 công trình là 900 triệu đồng.
- Vậy 900 triệu này là tổng mức đầu tư được duyệt.
- Khi đó thực hiện chọn nhà thầu thực hiện lập BCKTKT và thẩm tra thì giá hợp đồng tính như thế nào?
(Theo QĐ 957 thì hệ số nhân với kinh phí xây dựng trước thuế) Tuy nhiên qua tổng mức anh em nào có file tính để tìm ra được chi phí xây dựng trước thuế hay ko cho mình xin tham khảo với. Vì nó còn phụ thuộc nhiều vào cấp, loại công trình mới có các hệ số tính toán chi phí tương đương theo QĐ957
Rất cám ơn !

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chỉ là bài tóan nội suy ngược, khi có số chặn trên, các dữ liệu còn thiếu phải tự bạn giả sử ( có kinh nghiệm)  Đăng lúc 20/8/2015 22:00
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
ca này mình chưa chứng kiến lần nào ! hay đó !  Đăng lúc 20/8/2015 19:32

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
namlee1810 + 2

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

nvquang118 gửi lúc 21/8/2015 16:11
Ai bảo với bạn là HĐ Tư vấn giờ toàn là trọn gói vậy bạn?
1 số gói thầu dịch vụ ...

Mình thấy có gì đâu.
Cứ giả định rồi nội suy ra chi phí lập BCKTKT và chi phí thẩm tra thôi không cần chính xác lắm đâu.
Khi lập chi dự toán thì chỗ chi phí lập BCKTKT và chi phí thẩm tra thôi bạn cứ đưa vào ghi chú phía sau là căn cứ hợp đồng số gì đó, ngày mấy tháng mấy năm mấy là ok. Còn muốn biết sao có số tiền đó thì cứ đem hợp đồng ra mà coi. Chi phí đó nếu có cao hơn nhiều so với khi lấy chi phí xây dựng trước thuế nhân với tỷ lệ phần trăm thì Chủ đầu tư chịu trách nhiệm thôi còn đơn vị tư vấn thì cứ căn theo hợp đồng mà lấy tiền thôi. Bởi dậy nhà nước ta mới ban hành nghị định 59 thì các Chủ đầu tư của các công trình chủ yếu là các ban quản lý chuyên ngành và khu vực rồi. Như dậy các đơn vị tư vấn có ý đồ làm giá cao cũng khó mà được vì nguồn nhân lực của các Ban nêu trên đều có chuyên môn và tập huống về mấy vấn đề đó nhiều rồi.
Bây giờ hợp đồng trọn gói là hợp đồng cơ bản rồi nên không thể khi ký hợp đồng thì theo đơn giá rồi sau đó làm phụ lục điều chỉnh như dậy là hoàn toàn sai rồi.

3#
phanhung90 Đăng lúc 20/8/2015 16:07 | Chỉ xem của tác giả
Bạn có thể cụ thể hơn về câu hỏi được không. Vd như chi phí lập thẩm tra gì. Chẳng hạn như chi phí thẩm tra thiết kế, dự toán do cơ quan nhà nước thực hiện thì căn cứ theo thông tư 75/2014/TT-BTC.Còn về chi phí lập BCKTKT thì xác định theo định mức tỉ lệ phần trăm (%) nhân với chi phí xây dựng và chi phí thiết bị (chưa có thuế giá trị gia tăng) trong tổng mức đầu tư của dự án.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
namlee1810 + 1

Xem tất cả

4#
nvquang118 Đăng lúc 20/8/2015 16:41 | Chỉ xem của tác giả
Bạn cứ giả định giá trị Gxd+Gtb tạm tính bằng con số nào đó rồi tạm tính ra giá trị Gtv lập BC KTKT và tư vấn thẩm tra. Sau đó ký HĐ rồi lập BC KTKT cụ thể ra cơ cấu tổng mức đầu tư trình duyệt. Trong tổng mức đầu tư cụ thể đó có tính toán lại giá trị Gtv lập BC KTKT, tư vấn thẩm tra. Giá trị được duyệt kèm theo TMĐT công trình là giá trị thay thế trong giá HĐ đã ký. Các bên ký phụ lục thay đổi giá trị HĐ là được thôi bạn

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
mrdungkt + 1

Xem tất cả

5#
khanhthuy138 Đăng lúc 20/8/2015 20:55 | Chỉ xem của tác giả
nvquang118 gửi lúc 20/8/2015 16:41
Bạn cứ giả định giá trị Gxd+Gtb tạm tính bằng con số nào đó rồi tạm tính ra giá tr ...

HĐ tư vấn giờ toàn là trọn gói thì ký phụ lục ntn được mà làm

6#
khanhthuy138 Đăng lúc 20/8/2015 20:57 | Chỉ xem của tác giả
TMĐT có thể hiện đc quái gì tới Giá trị xây lắp+thiết bị đâu mà tính đc các chi phí kia??? Thiếu chi tiết rồi.

7#
bqhung2006 Đăng lúc 20/8/2015 21:53 | Chỉ xem của tác giả
Sếp bạn mới cho dữ liệu chặn trên, bạn nên thêm dữ liệu đầu vào:
  a- Công trình gì?
  b- Công việc cần làm ( sửa chữa -cải tạo hay xây mới )
        a,b --> Xuất đầu tư -->(x)
c-Qui mô: DT XD, Tầng cao, Tổng DT XD
     c,x --> giá trị XL + TB --> (y)
Từ (y) --> Xác định các CP Quản lý, CP Tư Vấn,  CP khác, CP dự phòng.. (z)
-->  TMĐT = y+z <900 triệu , nếu lớn hơn thì điều chỉnh (c), (x) sao cho TMĐT nhỏ hơn 900
Khi thỏa: bạn có CP Lập BCKTKT ( không phải lập Dự án) và CP thẩm tra

Số người tham gia 2Thanked +7 Thu lại Lý do
hoalong0210 + 2 Chuyên nghiệp. Cảm ơn!
tranhoe + 5 Chuyên nghiệp. Cảm ơn!

Xem tất cả

8#
lyngockubi Đăng lúc 21/8/2015 08:49 | Chỉ xem của tác giả
bqhung2006 gửi lúc 20/8/2015 21:53
Sếp bạn mới cho dữ liệu chặn trên, bạn nên thêm dữ liệu đầu vào:
  a- Công trình g ...

bạn cứ lôi cái bảng tính chi phí ra, rồi đưa các thông số của bạn vào thì sẽ ra với các công trình tương tự. Xây dựng, cải tạo sửa chữa, hạ tầng ...
giải quyết nhanh thôi mà

9#
nvquang118 Đăng lúc 21/8/2015 16:11 | Chỉ xem của tác giả
khanhthuy138 gửi lúc 20/8/2015 20:55
HĐ tư vấn giờ toàn là trọn gói thì ký phụ lục ntn được mà làm

1 số gói thầu dịch vụ tư vấn vẫn có thể áp dụng hình thức hợp đồng khác HĐ trọn gói bạn nhé. Bạn đọc lại Điểm c, Khoản 1, Điều 62 Luật Đấu thầu quy định: Chỉ đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn đơn giản thì mới phải áp dụng hình thức HĐ trọn gói.

Bác Luật đưa ra quy định đó nhưng lại ko định nghĩa cụ thể như thế nào là gói thầu tư vấn đơn giản
Tốt nhất là trong phần giá HĐ thì 2 bên cho thêm 1 câu vào: Giá trị thanh toán, quyết toán hợp đồng là giá trị Chi phí Tư vấn lập BCKTKT trong nội dung tổng mức đầu tư được cấp thẩm quyền phê duyệt theo quy định. Thực chất HĐ là VB tổng hợp các thỏa thuận giữa các chủ thế ký HĐ trên cơ sở các quy định của nhà nước. 2 bên thỏa thuận giá thanh toán là trọn gói bằng giá trị được cấp thẩm quyền phê duyệt cho sản phẩm của dịch vụ tư vấn họ làm ra, bản chất nó ko trái quy định của pháp luật

Đánh giá

bác có để ý thấy trong nội dung điểm C có cả dấu ";" là phân cách các loại hình gói thầu ko ạ. theo e hiểu thì nó nói về 2 Loại: gói thầu đơn giản và gói quy mô nhỏ   Đăng lúc 24/8/2015 14:28
Còn nếu hiểu theo cách bạn nêu thì câu chính xác phải là: Chỉ đối với gói thầu đơn giản về cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn thì mới phải áp dụng hình th   Đăng lúc 21/8/2015 16:39
Nhưng cách 1 là chuẩn hơn theo đúng cú pháp TIẾNG VIỆT.  Đăng lúc 21/8/2015 16:38
Dựa vào câu từ này của Luật hoàn toàn lách được - hiểu theo cách nào cũng xong.  Đăng lúc 21/8/2015 16:37
Hoặc cũng có thể hiểu theo nghĩa như bạn: 1. gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn đơn giản 2. gói Dịch vụ phi tư vấn đơn giản Đăng lúc 21/8/2015 16:36

10#
khanhthuy138 Đăng lúc 22/8/2015 07:31 | Chỉ xem của tác giả
"Chỉ đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn đơn giản thì mới phải áp dụng hình thức HĐ trọn gói" <--- lập BCKTKT ở bài trên cùng của chủ thớt là DV tư vấn xây dựng (lập dự án XD), chả nhẽ nó lại là dịch vụ phi tư vấn mình nói ở trường hợp cụ thể chứ k phân tích luật.

11#
vutrung81 Đăng lúc 22/8/2015 15:07 | Chỉ xem của tác giả
Điểm C khoản 1  điều 62 " Đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn đơn giản; gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp có quy mô nhỏ phải áp dụng hợp đồng trọn gói"
Như vậy theo mình hiểu là phải áp dụng hợp đồng trọn gói với các trường hợp sau:
- Đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn đơn giản
- Đối với gói thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn đơn giản
- Đối với gói thầu mua sắm hàng hóa có quy mô nhỏ
- Đối với gói thầu xây lắp có quy mô nhỏ
- Đối với gói thầu hỗn hợp có quy mô nhỏ
Mình hiểu theo cách 2 của anh Fubi không biết có ai hiểu khác không mong cho ý kiến . Thắc mắc chính vẫn là như thế nào là gói thầu tư vấn " đơn giản".

12#
 Tác giả| mrdungkt Đăng lúc 23/8/2015 12:45 | Chỉ xem của tác giả
nvquang118 gửi lúc 21/8/2015 16:11
1 số gói thầu dịch vụ ...

Cám ơn cách giải quyết của anh.

13#
 Tác giả| mrdungkt Đăng lúc 23/8/2015 12:52 | Chỉ xem của tác giả
trungphi123 gửi lúc 22/8/2015 16:29
Mình thấy có gì đâu.
Cứ giả định rồi nội suy ra chi phí lập BCKTKT và chi phí thẩ ...

Đây là cách em thường làm. Nhưng giả định là theo Kế hoạch tổng mức ban đầu là 900tr đó. Vì khi trình chủ trương phải có bảng tính diễn giải KHLCNT. ví dụ theo anh giả định con số xây lăp trước thuế là bao nhiêu? 900tr hay 900/1.1?

14#
trungphi123 Đăng lúc 24/8/2015 07:27 | Chỉ xem của tác giả
Cánh anh nêu trên không phải chỉ là ý kiến của anh đâu.
Mà đó là anh được đi tập huống về luật xây dựng và các nghị  định về hướng dẫn luật xây dựng và được các anh hướng dẫn phải làm dậy đó ( các anh đó là những người trực tiếp tham mưu ban hành những Nghị định thông tư mà mình vẫn ngày đêm nghiên cứu)

15#
nvquang118 Đăng lúc 24/8/2015 14:39 | Chỉ xem của tác giả
mrdungkt gửi lúc 23/8/2015 12:52
Đây là cách em thường làm. Nhưng giả định là theo Kế hoạch tổng mức ban đầu là  ...

Có 1 vấn đề nữa bạn cần lưu ý đó là quy định về xác định dự toán gói thầu tư vấn theo quy định tại Điều 15 Nghị định 32/2015/NĐ-CP bạn nhé

Đánh giá

Cám ơn anh  Đăng lúc 25/8/2015 06:35

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 8/5/2024 05:16 , Processed in 0.151244 second(s), 33 queries .