XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 24598|Trả lời: 9
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi]Chỉ định thầu cho nhà thầu khác trong gói thầu

[Lấy địa chỉ]
haisao80 Đăng lúc 21/7/2016 21:00 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em gặp tình huống này chưa biết xử lý sao cho đúng rất mong các bác chỉ giáo giúp em phải làm sao cho chuẩn đây!
1. Em làm tại CTy BOT do 2 nhà đầu tư (NĐT-A và NĐT-B) thành lập ra, dự án được chia ra thành 6 gói thầu, quá trình thực hiện các gói được phân chia mỗi nhà đầu tư 3 gói (theo thỏa thuận hợp tác đầu tư) và gần như nhà thầu là nhà thầu được các nhà đầu tư giới thiệu (nhà thầu là công ty con của các nhà đầu tư).
2. Phần công việc phát sinh của gói thầu số 2 đã được bộ chủ quản yêu cầu thực hiện (có giá trị tạm tính kèm theo), khối lượng và giá trị công việc này không nằm trong hợp đồng đã ký với nhà thầu A (NT-A) (không trong HS mời thầu) và nằm ngoài tổng mức đầu tư của Dự án được duyệt.
3. Tại thời điểm có phần công việc phát sinh tại gói thầu số 2 của NĐT-A thì gói thầu này đã thực hiện xong đưa vào sử dụng (có nghiệm thu của bộ chủ quản) nhưng chưa kịp quyết toán.
4. NĐT-A bàn giao phần công việc này cho NĐT-B và NĐT-B tiếp nhận nhưng không giao phần công việc này cho NT-A mà muốn giao cho NT-B.
4. Các nhà đầu tư không cho em tách gói thầu riêng mà vẫn để trong gói thầu số 2(phần công việc là tương tự).
Vậy cho các anh giúp em:
1. Để phần công việc này trong gói thầu số 2 có sai phạm gì không, theođiều luật nào?
2. Việc chỉ định thầu cho NT-B có sai phạm gì không, sai phạm căn cứ trên cơ sở nào?
(hợp đồng góithầu theo đơn giá điều chỉnh, thời điểm phát sinh theo mặt bằng giá khác so với khi ký hợp đồng, giá trị phần công việc phát sinh =2/5 giá trị gói thầu tương đương 46 tỷ đồng)
Rất mong nhận được sự quan tâm và chỉ giáo cho em! Mong nhận được phản hồi sớm! Thanks ALL!

Đánh giá

Vi phạm nội quy!, BQT sẽ Xóa bài này nếu Bạn không sửa theo nội quy post bài: http://xaydung360.vn/diendan/-xd360-siet-chat-viec-post-bai-tren-dien-dan-va-thu-vien-14070-1-1.html   Đăng lúc 21/7/2016 21:19

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

fubi Đăng lúc 21/7/2016 21:34 | Xem tất
1. Hợp đồng Xây dựng - Kinh doanh - Chuyển giao (sau đây gọi tắt là hợp đồng BOT) là hợp đồng được ký giữa cơ quan nhà nước có thẩm quyền và nhà đầu tư để xây dựng công trình kết cấu hạ tầng; sau khi hoàn thành công trình, nhà đầu tư được quyền kinh doanh công trình trong một thời hạn nhất định; hết thời hạn, nhà đầu tư chuyển giao công trình đó cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

2. Luật đấu thầu chỉ bắt buộc áp dụng trong phạm vi các đối tượng nêu tại điều 1, trong đó có:
c) Dự án đầu tư phát triển không thuộc quy định tại điểm a và điểm b khoản này có sử dụng vốn nhà nước, vốn của doanh nghiệp nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án;

==> Bạn không cho biết nguồn vốn, hợp đồng hợp tác công tư dạng BOT cụ thể thế nào về tỷ lệ vốn góp và các điều khoản ràng buộc hợp tác thì không thể trả lời. Tuy nhiên thường BOT vốn thực hiện dự án đều làdo N hà đầu tư lo nên không cần tuân thủ luật đấu thầu. Nhà đầu tư thích kêu ai thì kêu, thích chọn ai thì chọn không cần luật đấu thầu (tất nhiên phải đảm bảo quy định về năng lực hạng doanh nghiệp tương ứng cấp công trình).

Tác giả| haisao80 Đăng lúc 21/7/2016 22:00 | Xem tất
fubi gửi lúc 21/7/2016 21:34
1. Hợp đồng Xây dựng - Kinh doanh - Chuyển giao (sau đây gọi tắt là hợp đồng BOT) là  ...

Cảm ơn bác!
1. Nguồn vốn là vốn chủ sở hữu và vốn vay, tỷ lệ 6 gói mỗi ông 3 gói (51/50).
2. Năng lực và hạng doanh nghiệp đảm bảo tương ứng cấp công trình.
3. Đều khoản ràng bộc hợp tác thì dài nhưng đại ý là chủ động công việc theo tỷ lệ góp vốn.
4. Theo bác "BOT vốn thực hiện dự án đều là do N hà đầu tư lo nên không cần tuân thủ luật đấu thầu. Nhà đầu tư thích kêu ai thì kêu, thích chọn ai thì chọn không cần luật đấu thầu (tất nhiên phải đảm bảo quy định về năng lực hạng doanh nghiệp tương ứng cấp công trình)" em thấy phù hợp với "2. Luật đấu thầu chỉ bắt buộc áp dụng trong phạm vi các đối tượng nêu tại điều 1, trong đó có:
c) Dự án đầu tư phát triển không thuộc quy định tại điểm a và điểm b khoản này có sử dụng vốn nhà nước, vốn của doanh nghiệp nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án" NHƯNG em trình BQLDA (trực thuộc bộ) thì BQLDA không đồng ý và yêu cầu tách thành gói thầu độc lập.5. Cũng theo Điều 1 - khoản 3 luật đấu thầu "3. Lựa chọn nhà đầu tư thực hiện dự ánđầu tư theo hình thức đối tác công tư (PPP), dự án đầu tư có sử dụng đất;" vậy DA em thuộc khoản này rồi.
Mong ý kiến bác!
Thanks bác!

Đánh giá

Gọi 0983.157.199 để mình chia sẻ cho nhanh.  Đăng lúc 22/7/2016 06:44
Kẻo không là CỨ LẤY RÂU ÔNG NỌ CẮM CẰM BÀ KIA.  Đăng lúc 21/7/2016 23:04
Mình đã chia sẻ rất nhiều lần: đọc luật đừng ép luạt theo cách ta tư duy mà hãy hiểu đúng cẫu chữ luật đang nêu.  Đăng lúc 21/7/2016 23:04
Dự án bạn là Nhà dadàu tư đang thưck hiện dự án. Liên quan gì đến lựa chọn NHà đầu tư nữa bạn. Đọc luật phải đọc toàn vẹn từng câu chữ.  Đăng lúc 21/7/2016 23:03
Bạn nên đọc hiểu khái niệm "Lựa chọn nhà đầu tư". Dự án bạn NN đã lựa chọn nhà đầu tư xong rồi.  Đăng lúc 21/7/2016 23:02

Tác giả| haisao80 Đăng lúc 22/7/2016 08:41 | Xem tất
haisao80 gửi lúc 21/7/2016 22:00
Cảm ơn bác!
1. Nguồn vốn là vốn chủ sở hữu và vốn vay, tỷ lệ 6 gói mỗi ông 3 gói ...

Cảm ơn bác nhiều!
Chút nữa cho em làm phiền bác xíu nha!
Trân trọng!

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 20:02 , Processed in 0.145627 second(s), 24 queries .