XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 8071|Trả lời: 4
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Chi phí vật liệu khác

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các anh chị em cho em hỏi vấn đề liên quan đến kế toán chút ạ.
-Trong đơn giá các công tác có % vật liệu khác, kế toán phải hạch toán phần chi phí này như thế nào ạ? Vật liệu khác có thể lấy là những loại vật liệu nào ạ?
- Các công tác mã TT, em ví dụ như sản xuất lắp đặt cửa gỗ mà bên em đã khoán gọn theo m2 cho thầu phụ, thì khi hạch toán Chi phí nhân công bao gồm cả chi phí nhân công sản xuất cửa hay chỉ có chi phí nhân công lắp đặt cửa ạ?

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
tientaiutc + 1

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
tranhoe Đăng lúc 9/7/2016 10:40 | Chỉ xem của tác giả
1./ Mức hao phí vật liệu khác là những vật liệu khối lượng nhỏ và linh tinh khó liệt kê ra (sẽ làm cho bộ định mức nặng nề) như vật liệu làm dàn giáo xây, vật liệu phụ khác... thì được tính bằng tỉ lệ % tính trên chi phí vật liệu chính.
Vậy những vật liệu mua về công trình mà không có trong bảng tổng hợp vật tư thì xếp vào loại này. Vẫn hạch toán nó là vật liệu chứ lăn tăn VL chính hay phụ làm gì cho rắc rối (không cần mở tiểu khoản cho nó).

2,/ Các công tác mã TT, em ví dụ như sản xuất lắp đặt cửa gỗ mà bên em đã khoán gọn theo m2 cho thầu phụ, thì khi hạch toán ta tính hẳn cho nó là giá mua vật liệu đến hiện trường, không cần tách riêng phần nhân công khi SX cửa; chi phí nhân công lắp đặt cửa thì đưa vào tài khoản nhân công trực tiếp.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
Minhtuannude + 1 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!

Xem tất cả

3#
 Tác giả| Minhtuannude Đăng lúc 9/7/2016 10:55 | Chỉ xem của tác giả
Cháu cảm ơn chú @tranhoe đã hướng dẫn, bên cháu thì kế toán đang hạch toán chi phí 621 là vật liệu sản xuất cửa, 622 nhân công bao gồm cả nhân công sản xuất cửa và nhân công lắp đặt cửa ạ. Cháu cũng thấy lăn tăn chỗ đó.

4#
tranhoe Đăng lúc 9/7/2016 14:43 | Chỉ xem của tác giả
Minhtuannude gửi lúc 9/7/2016 10:55
Cháu cảm ơn chú @tranhoe đã hướng dẫn, bên cháu thì kế toán đang hạch toán chi phí ...

Về hạch toán có nhiều vấn đề để nói lắm vì dính tới hóa đơn, không có hóa đơn sẽ bị CQ Thuế xuất toán. Có 2 cách:
1./ Gộp cả giá thuê khoán SX cửa (gỗ + nhân công) thành 621 giống ta đi mua VL vậy. Khi đó bên nhận khoán sẽ cấp hóa đơn cho ta.
2./ Nếu bên nhận khoán là tư nhân SX nhỏ không có hóa đơn thì đổi kiểu: Họ cung cấp hóa đơn mua gỗ, đơn vị mua là Công ty ta. Ký hợp đồng nhân công SX cửa với họ; khi đó khoản gia công cửa này đưa vào 622.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 11/7/2016 13:56

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 17/6/2024 05:02 , Processed in 0.098497 second(s), 22 queries .