XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 8815|Trả lời: 19
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] - Đo bóc khối lượng HCN bị méo

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em chào các anh chị em trên diễn đàn.
Các anh chị em cho em hỏi bóc tách hình này như thế nào ạ ?(mấy diện tích em hatch tím ạ)
S1 : Gần giống hình thang
S2 : không phải hình bình hành
S3 : hình bất kỳ
Và cho e hỏi. Khi bóc tách có được đo kích thước trên cad (dim)không ạ?

Đánh giá

bạn cứ tính theo kích thước của CAD nếu không chấp nhận họ sẽ tự kiểm tra lại  Đăng lúc 12/6/2017 14:07

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
 Tác giả| nguyenthai2712 Đăng lúc 7/6/2017 16:23 | Chỉ xem của tác giả
nguyenhanh.hau gửi lúc 7/6/2017 09:25
Bạn phải hỏi rõ ra bạn cần khối lượng gì đơn vị là gì thì mọi ng mới tưởng tượ ...

em tính diện tích sàn bác ạ. tính khối lượng bê tông ạ

3#
nguyenhanh.hau Đăng lúc 7/6/2017 09:25 | Chỉ xem của tác giả
Bạn phải hỏi rõ ra bạn cần khối lượng gì đơn vị là gì thì mọi ng mới tưởng tượng được cứ.

4#
chauduy02 Đăng lúc 7/6/2017 15:35 | Chỉ xem của tác giả
Đo trực tiếp trên cad bạn ah, các đơn vị kiểm tra họ cũng sẽ đo như thế. Ở các công trình giao thông hoặc thủy lợi khi tính khối lượng đào đắp đều làm như vậy mới có được S trên trắc ngang. Mình thường đo bằng cách vẽ đường line bao quanh tiết diện, sau đó dùng lệnh "bo" để các đường line thành 1 mảng rồi dùng lệnh "li" để lấy tiết diện của hình.

5#
 Tác giả| nguyenthai2712 Đăng lúc 7/6/2017 17:06 | Chỉ xem của tác giả
Nếu được dim, được chia nhỏ ra trên bản vẽ mềm (file cad) thì những hình trên là không khó.
Nhưng liệu có đc chia nhỏ trên cad và dim để tính không ạ?

Trong trường hợp không thì có cách nào sử lý không ạ?
Trong trường được sử dụng cad thì như bác @chauduy02 nêu trên thì đỡ quá

6#
fubi Đăng lúc 8/6/2017 08:20 | Chỉ xem của tác giả
nguyenthai2712 gửi lúc 7/6/2017 21:00
Không ai tư vấn e với ạ?

Dim trên cad để ra được khối lượng là vô tư bạn nhé. Chỉ cần ghi luôn diện tích vào ô sàn vào bản vẽ 2d in ra lưu trữ và ghi chú rõ diện tích được tính bởi lệnh trên bản vẽ cad.

Sau này ai muốn kiểm tra thì mở bản vẽ ra bấn lệnh AA cho người ta biết.

Thời buổi IT bớt làm thủ công được là tốt. K ai bắt buộc phải tính KL bằng tay cả. Nếu vậy thì các PM phục vụ cho BIM chắc dẹp hết.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
nguyenthai2712 + 2 Thực tiễn. Cám ơn!

Xem tất cả

7#
butua@vn Đăng lúc 8/6/2017 08:35 | Chỉ xem của tác giả
nguyenthai2712 gửi lúc 7/6/2017 17:06
Nếu được dim, được chia nhỏ ra trên bản vẽ mềm (file cad) thì những hình trên là kh ...

Mục đích cuối cùng là tính ra diện tích phải không nào. Nên cách gì thì cách, diện tích cuối cùng của các cách khác nhau phải tương đương với nhau.
Việc một hình phức tạp, k áp dụng được theo cách tính thông thường thì ta phải chia nhỏ ra để đưa về các hình dạng đã có công thức tính, sau đó cộng lại là hoàn toàn đúng. Tuy nhiên ở đây, người kiểm tra có ngồi được với bạn để tính chi tiết từng hình sau đó cộng lại không.
Cách giải quyết: Thường trong đo bóc khối lượng xây dựng kiểu như này, người ta pick trực tiếp trên CAD bằng Lisp CAD rất nhanh mà lại rất chính xác (Nếu bạn chưa biết thì lên Google tìm kiếm Lisp CAD tính diện tích nhé).

8#
samurai190 Đăng lúc 8/6/2017 09:27 | Chỉ xem của tác giả
Theo cách làm của mình thì khi khi tính diện tích hình khối sẽ làm như thế này:
Đo trực tiếp trên bản vẽ CAD
- Đối với hình khối đơn giản thì ko phải bàn
- Đối với hình khối tương đối đơn giản (Có thể đưa về hình khối đơn giản) thì chia nhỏ hình đó thành các hình khối đơn giản để tính
- Đối với hình phức tạp thì cứ dùng lệnh LI để đô trực tiếp diện tích (Vì mình nghĩ bây giờ cứ đơn giản, chính xác và dễ hiểu thì sẽ đc chấp nhận thôi mà ^^)

9#
giang.vihaac Đăng lúc 8/6/2017 10:52 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 8/6/2017 08:20
Dim trên cad để ra được khối lượng là vô tư bạn nhé. Chỉ cần ghi luôn diện tích ...

Đo trên cad, đơn vị nào dễ tính họ với đồng ý anh à, Ngày trước cũng đo trên em cũng đo trên cad và ông thanh tra hỏi đúng 1 câu luôn là em cun cút đi về " THẾ PHẦN MỀM CAD NÀY ÔNG CÓ MUA BẢN QUYỀN KHÔNG, NẾU PHẦN MỀM NÓ SAI HOẶC CÁC ÔNG LÀM GÌ TRONG ĐÓ TÔI BIẾT THẾ NÀO ĐƯỢC, LÚC ẤY LẤY AI RA CHỊU TRÁCH NHIỆM, DỰA VÀO CÁI PHẦN MỀM cr*** CỦA CÁC ÔNG À''

Đánh giá

Nếu 100% hình có kết quả tính tay và tính CAD không sai khác nhau thì đương nhiên là hình cần tính kia sẽ đúng 100%, và hoàn toàn tin tưởng số liệu này  Đăng lúc 12/6/2017 15:48
Vớ vẩn. Bạn k biết cách giải thích nên mới thế. Cứ thử lấy một hình bất kỳ, có thể tính bằng tay, sau đó pick trên CAD và so sánh.  Đăng lúc 12/6/2017 15:47
Nhưng mình cũng không thể không công nhận là ông ấy nói đúng 1 phần ạ, Mình mua bản quyền cad thì đúng là người ta cũng không nói được gì.  Đăng lúc 8/6/2017 11:22
Nói với ông ấy: vậy bảng tính excel ổng cũng đừng tin, vì nó là PM 99% VN dùng cra*** đấy.  Đăng lúc 8/6/2017 11:10
Còn PM cr*** hay bản quyền lại thuộc 1 lĩnh vực khác quản lý. Chứ k phải PM cr** là chạy kết quả sai.  Đăng lúc 8/6/2017 11:09

10#
giang.vihaac Đăng lúc 12/6/2017 17:02 | Chỉ xem của tác giả
giang.vihaac gửi lúc 8/6/2017 10:52
Đo trên cad, đơn vị nào dễ tính họ với đồng ý anh à, Ngày trước cũng đo trên e ...

người ta không tin là người ta không tin, 1 nửa của sự thật không là sự thật được. Bạn không thể ép người ta tin khi bạn chứng minh kiểu ấy được bạn à, Lấy cái 1 phần nhỏ để chứng mình 1 phần to là không bao h đồng ý được.

11#
bobin.gt Đăng lúc 5/8/2017 21:59 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Theo mình những hình khó tính diện tích quá bạn thực hiện nguyên tắc mà ông cha ta đã dùng lâu năm là: "Chia để trị".

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 23/4/2024 14:58 , Processed in 0.119543 second(s), 31 queries .