XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 867|Trả lời: 10
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Giá ký HĐ không vượt kết quả đảm phán, thương thảo

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Mình có thắc mắc này mong các Bác giải đáp giúp.
Theo quy định tại khoản 4, Điều 4, Nghị định 37/2015/NĐ-CP: "Giá ký kết hợp đồng không được vượt giá trúng thầu hoặc kết quả đàm phán, thương thảo hợp đồng xây dựng, trừ khối lượng phát sinh ngoài phạm vi công việc của gói thầu được Người có thẩm quyền quyết định đầu tư cho phép".
Theo các quy định về trình tự lựa chọn nhà thầu tại Nghị định 63/2014/NĐ-CP, bước thương thảo hợp đồng đều phải thực hiện trước khi thẩm định, phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu.
Như vậy, quy định trên của Nghị định 37 (phần bôi đen) áp dụng cho trường hợp nào?
Cảm ơn các Bác đã quan tâm!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1
  Đăng lúc 6/8/2017 08:34

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
fubi Đăng lúc 4/8/2017 11:46 | Chỉ xem của tác giả
bạn xem trình tự chấm thầu liên quan đến hợp đồng nhé:

Chấm thầu => Thương thảo HĐ ==> Trình kết quả lựa chọn ==> Thẩm định kết quả ==> QĐ phê duyệt kết quả lựa chọn ==> Ký HĐ.

Thì đương nhiên phần bôi đen là hiểu rõ như ban ngày rồi còn gì: Giá ký hợp đồng k được vượt giá ở bước trước đó là bước thương thảo HĐ.

Chỉ trừ khi chào thầu, hoặc rà soát lại KL trước khi ký HĐ, phát hiện KL thừa thiếu làm tăng giá gói thầu thì cần điều chỉnh lại giá gói thầu được cấp thẩm quyền phê duyệt trước khi ký hợp đồng theo  giá điều chỉnh đó.

Đánh giá

Đăng lúc 6/8/2017 08:39

3#
 Tác giả| xiuvo Đăng lúc 4/8/2017 13:50 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 4/8/2017 11:46
bạn xem trình tự chấm thầu liên quan đến hợp đồng nhé:

Chấm thầu => Thương thảo H ...

Câu chữ trong nghị định 37 là "hoặc" không phải "và" cho nên tôi mới có thắc mắc đó. Trường hợp như anh nói là "và" thì tôi hoàn toàn đồng ý.
Mong anh trao đổi thêm cho tôi được rõ hơn quy định này của pháp luật ạ.
Cảm ơn anh!

Đánh giá

Đăng lúc 6/8/2017 08:40

4#
duan1993 Đăng lúc 4/8/2017 14:10 | Chỉ xem của tác giả
xiuvo gửi lúc 4/8/2017 13:50
Câu chữ trong nghị định 37 là "hoặc" không phải "và" cho nên tôi mới có thắc mắc  ...

Cái bạn đang thắc mắc là đối với trường hợp chỉ định thầu rút gọn nhé bạn. Vì không còn kết quả trúng thầu, trúng thẽo gì nữa.

Đánh giá

Đăng lúc 6/8/2017 08:41

5#
 Tác giả| xiuvo Đăng lúc 4/8/2017 14:19 | Chỉ xem của tác giả
duan1993 gửi lúc 4/8/2017 14:10
Cái bạn đang thắc mắc là đối với trường hợp chỉ định thầu rút gọn nhé bạn. Vì ...

Cảm ơn bạn nhưng mình xin trích dẫn trình tự chỉ định thầu rút gọn của Nghị định 63 sau đây, bạn xem lại giúp mình nhé!
2. Đối với gói thầu trong hạn mức chỉ định thầu theo quy định tại Điều 54 của Nghị định này:
a) Bên mời thầu căn cứ vào mục tiêu, phạm vi công việc, dự toán được duyệt để chuẩn bị và gửi dự thảo hợp đồng cho nhà thầu được chủ đầu tư xác định có đủ năng lực và kinh nghiệm đáp ứng yêu cầu của gói thầu. Nội dung dự thảo hợp đồng bao gồm các yêu cầu về phạm vi, nội dung công việc cần thực hiện, thời gian thực hiện, chất lượng công việc cần đạt được, giá trị tương ứng và các nội dung cần thiết khác;
b) Trên cơ sở dự thảo hợp đồng, bên mời thầu và nhà thầu được đề nghị chỉ định thầu tiến hành thương thảo, hoàn thiện hợp đồng làm cơ sở để phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu và ký kết hợp đồng;
c) Ký kết hợp đồng:
Hợp đồng ký kết giữa các bên phải phù hợp với quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu, biên bản thương thảo hợp đồng và các tài liệu liên quan khác.

6#
duan1993 Đăng lúc 4/8/2017 14:42 | Chỉ xem của tác giả
xiuvo gửi lúc 4/8/2017 14:19
Cảm ơn bạn nhưng mình xin trích dẫn trình tự chỉ định thầu rút gọn của Nghị địn ...

Thì bạn cũng thầy rõ rồi đó, chủ chốt của chỉ định thầu nó nằm ở khâu thương thảo hợp đồng mà. Kết quả thương thảo chính là kết quả lựa chọn nhà thầu còn gì. Không thông qua đấu đá, đấu thầu nên Nghị định 37 mới đưa ra cái câu "hoặc kết quả đàm phán, thương thảo hợp đồng..." đó bạn

Đánh giá

Đăng lúc 6/8/2017 08:42

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
xiuvo + 1 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 16/6/2024 13:45 , Processed in 0.118800 second(s), 22 queries .