XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 8855|Trả lời: 8
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Hỏi về hợp đồng EPC

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các anh chị giúp em vấn đề này vớiạ!
Công ty em là Chủ đầu tư, có ký hợpđồng EPC với 1 nhà thầu bằng hình thức chỉ định thầu.
Khi ký hợp đồng trọn gói có kèm theophụ lục tính giá hợp đồng (có khối lượng, đơn giá, thành tiền)
Tuy nhiên, sau khi thiết kế và thựctế thi công thì khối lượng hợp đồng chênh lệch khá nhiều so với khối lượngthiết kế gây khó khăn cho công tác nghiệm thu, thanh toán. Vì làm theo đúngthiết kế nhưng khối lượng lại chênh với hợp đồng nhiều (do lúc ký hợp đồng chưacó thiết kế, chỉ dựa trên kinh nghiệm nhà thầu để đưa ra khối lượng, đơn giá).
Theo các anh chị thì em nên giảiquyết chuyện này thế nào ạ?
Em đang định ký bổ sung 1 phụ lụchợp đồng với khối lượng theo khối lượng thiết kế, đơn giá sẽ điều chỉnh để giáhợp đồng không đổi (tức là coi như sửa hết toàn bộ khối lượng và đơn giá đấy ạ).Như vậy có được không ạ?
Em chân thành cảm ơn ạ!

Đánh giá

Bạn đọc kỹ các Điều khoản trong HĐ nhé, nếu là EPC hiển nhiên sai khác KL đó thuộc về Đơn vị thiết kế giải trình!  Đăng lúc 17/8/2018 16:46

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
thanhtuan1409 Đăng lúc 17/8/2018 16:34 | Chỉ xem của tác giả
Nguyên tắc của HĐ trọn gói là không thay đổi trong phạm vi thiết kế, phạm vi HĐ. Tùy theo nguồn vốn của CĐT, nếu là vốn nhà nước thì ko thể thay đổi, còn nếu là nguồn vốn tư thì quyền là do CDDT.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 19/8/2018 21:51

3#
vanan2012 Đăng lúc 18/8/2018 07:39 | Chỉ xem của tác giả
Ở đây bạn chưa đề cập khối lượng tăng hay giảm để biết trên phương diện CDT bạn nên làm gì?

Đánh giá

Có cả tăng và giảm nhé bạn nhé!  Đăng lúc 20/8/2018 08:32

4#
 Tác giả| xaydungvt Đăng lúc 20/8/2018 08:43 | Chỉ xem của tác giả
Em cảm ơn các bác đã quan tâm trả lời giúp em, lỗi do hai bên khi ký hợp đồng lại ký luôn khối lượng chi tiết (trong khi chưa có thiết kế, lấy khối lượng theo tính toán của nhà thầu khi chào giá). Vì khi đó 2 bên có thống nhất là sau khi thiết kế và thực tế thi công có sai khác so với hợp đồng thì "lời ăn lỗ chịu", không thay đổi giá hợp đồng, miễn sao đảm bảo mục tiêu và quy mô do CĐT đề ra. Khi thiết kế và thi công thì khối lượng thay đổi rất nhiều, mà CĐT lại muốn nghiệm thu khối lượng thực tế để đúng với BVHC (mà giá thì vẫn không đổi, nhà thầu cũng đồng ý rồi).
Vì không tìm được hướng giải quyết nên hai bên đang cân nhắc ký lại hợp đồng, không chi tiết khối lượng ra nữa và để đơn giá theo quy mô thôi ạ.

Đánh giá

Cũng đã nghĩ đến phương án ký phụ lục nhưng hợp đồng chi tiết khối lượng, đơn giá rồi nên cũng khó bác ợ!  Đăng lúc 21/8/2018 08:36
Không nên ký lại mà ký Phụ lục có đính kèm các Điều khoản phù hợp là OK nhé!  Đăng lúc 20/8/2018 16:11

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 27/7/2024 17:34 , Processed in 0.129185 second(s), 22 queries .