XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3136|Trả lời: 19
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Khi Bên A cấp vật tư cho bên B

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Xin hỏi các Anh, chị em trong diễn đàn tình huống sau: Bên B nhận thầu thi công xây lắp công trình cho bên A. Bên A có cấp vật tư cho bên B( cụ thể là xi măng). Vậy khi đó các chi phí (Chi phí trực tiếp khác và các chi phí chung, chi phí thu nhập chịu thuế tính trước, VAT là các chi phí được tính bằng % của chi phí Vật liệu) bên B có được hưởng trên giá trị của khối lượng vật tư A cấp đó không? Nếu có được thì có văn bản nào hướng dẫn về vấn đề này không? Thực tế thì bên B vẫn phải tổ chức, chỉ đạo sản xuất thì mới ra sản phẩm được. Xin cảm ơn!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
fubi Đăng lúc 9/9/2015 09:42 | Chỉ xem của tác giả
* Khi lập dự toán của CĐT:
Thông tư 04/2010/TT-BXD hướng dẫn lập dự toán (hiện nay vẫn còn hiệu lực)

Chi phí xây dựng bao gồm: chi phí trực tiếp, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước và thuế giá trị gia tăng.
3.1.1. Chi phí trực tiếp bao gồm: chi phí vật liệu (kể cả vật liệu do chủ đầu tư cấp).

==>
Chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước và thuế giá trị gia tăng đều dựa trên bao gồm phần vật liệu Chủ đầu tư cấp.

* Tuy nhiên, khi dự thầu:
1. Chi phí chung: bao nhiêu là do nhà thầu tự tính. Tính trên % chi phí trực tiếp bao gồm cả VL bên A cấp cũng được, mà tính trên % chi phí trực tiếp k có VL bên A cấp cũng OK. Tất nhiên 2 trường hợp thì hệ số khác nhau tùy theo năng lực của Nhà thầu.
Tuy nhiên khi dự thầu thì có biết giá trị VL bên A cấp tổng số bao nhiêu đâu mà đưa vào tính. Nên tính trên
% chi phí trực tiếp k có VL bên A cấp là chuẩn nhất.
2. Thu nhập chịu thuế tính trước là tính trên % chi phí mà Nhà thầu bỏ ra. Chi phí nhà thầu bỏ ra không có vật liệu nên tất nhiên thu nhập cũng k nên tính phần VL bên A cấp (mà khi dự thầu nhà thầu cũng đâu biết VL bên A bao nhiêu đâu mà tính). Nên cứ tính trên % phần mình bỏ ra (không có VL bên A cấp) là đúng nhất.
3. Thuế giá trị gia tăng cũng vậy: tính trên % giá hợp đồng trước VAT. Tất nhiên sẽ không có phần vật liệu bên A cấp. Vì bên A tự mua VL tự lấy hóa đơn k liên quan đến đầu vào của Nhà thầu.

* Khi đã ký hợp đồng:
- Ký sao thì thanh toán vậy miễn sao tuân thủ đúng dự thầu, kết quả thương thảo.

3#
 Tác giả| vietblo Đăng lúc 9/9/2015 10:01 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 9/9/2015 09:42
* Khi lập dự toán của CĐT:
Thông tư 04/2010/TT-BXD hướng dẫn lập dự toán (hiện nay vẫ ...

Vâng, cảm ơn Bác Fubi. Xin được nói thêm với Bác về trường hợp em đang gặp:
1, Trong hồ sơ mời của CĐT chỉ nêu rõ Tiên lượng mời thầu ( không nêu vật tư do CĐT cấp, cụ thể là cấp vật tự gì, khối lượng bao nhiêu). Nên toàn bộ các chi phí bên em đều áp theo định mức nhà nước!
2, Hiên tại bên em và CĐT đang thương thảo, để đưa đến thống nhất, ký hợp đồng!
Ý kiến của bên em: "Theo quy định tại mục 3.1.1. điểm 3 Điều 6 của Thông tư số 04/2010/TT-BXD ngày 26/5/2010 của Bộ Xây dựng hướng dẫn lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình, thì đối với những vật tư, vật liệu do Chủ đầu tư cấp cho Nhà thầu là chi phí vật liệu cấu thành vào kết cấu công trình nên được tính vào chi phí trực tiếp của dự toán xây dựng công trình. Nên các chi phí như trực tiếp phí khác, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước được tính trên toàn bộ giá trị vật liệu trong dự toán xây dựng công trình mà không phân biệt vật liệu đó được cấp từ nguồn nào."

Đánh giá

thầu đứng ra TC thi công, sd vật liệu nên bên em mới đưa ra những ý kiến trên!  Đăng lúc 9/9/2015 10:11
Bên Chủ đầu tư đã có thông báo trúng thầu và QĐ phê duyệt kết quả xét thầu rồi Bác nhé. Giờ chỉ thương thảo để ký HĐ thôi ạ. Vì toàn bộ quá trình thi công, nhà   Đăng lúc 9/9/2015 10:09
Nên mới có việc thương thảo để 2 bên tiệm cận mức gặp nhau. Còn TT04 là lập dự toán. Không áp dụng được cho giá thầu đã đấu thầu.  Đăng lúc 9/9/2015 10:04
ah vấn đề lại khác: đã ký hợp đồng nay thay đổi lại thì toàn quyền do 2 bên thương thảo. Nhà thầu muốn cao hết mức - CĐT muốn thấp hết cỡ.  Đăng lúc 9/9/2015 10:03

4#
fubi Đăng lúc 9/9/2015 10:18 | Chỉ xem của tác giả
vietblo gửi lúc 9/9/2015 10:01
Vâng, cảm ơn Bác Fubi. Xin được nói thêm với Bác về trường hợp em đang gặp:
1, Tr ...

Như mình đã phân tích ở bài trên:
- Còn TT04 là lập dự toán. Không áp dụng được cho giá thầu đã đấu thầu.
- Đã dự thầu, đã trúng thầu. Hai bên thương thảo phải dựa trên những gì đã dự thầu chứ không dựa vào "quy định Nhà nước để nói chuyện với nhau".
Bên bạn đã dự thầu các % chi phí trên cơ sở có cả VL.
Nay thương thảo bên A đòi cấp VL và yêu cầu cắt bớt chi phí chung, thu nhập... đã dự thầu.
Thì 2 bên thương thảo sao cho đến điểm gặp nhau: bên A muốn giảm thấp nhất, bên B muốn được cao nhất có thể.
- TT04 k có giá trị trong trường hợp của bạn. Chỉ có giá trị khi lập dự toán của CĐt thôi.

5#
 Tác giả| vietblo Đăng lúc 9/9/2015 10:25 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 9/9/2015 10:18
Như mình đã phân tích ở bài trên:
- Còn TT04 là lập dự toán. Không áp dụng đượ ...

Xin được đưa Bác vào vai trò CĐT, em là Nhà thầu, em có ý kiến như sau, xin ý kiến bên Bác:
"- Chi phí trực tiếp khác là chi phí cho những công tác cần thiết phục vụ trực tiếp thi công xây dựng công trình như chi phí di chuyển lực lượng lao động trong nội bộ công trường, an toàn lao động, bảo vệ môi trường cho người lao động và môi trường xung quanh, thí nghiệm vật liệu của nhà thầu và chi phí bơm nước, vét bùn không thường xuyên và không xác định được khối lượng từ thiết kế.
Có thể thấy đây tuy nó được tính định lượng theo chi phí VL,NC,MTC nhưng đó là sự đúc kết, xây dựng mà các chuyên gia tổng kết cụ thể bằng một con số biểu thị chi phí mà nhà thầu phải bỏ ra nhằm phục vụ các công tác như đã nêu trên, do đó nhà thầu phải được quyền hưởng chi phí này.
- Chi phí chung bao gồm: chi phí quản lý của doanh nghiệp, chi phí điều hành sản xuất tại công trường, chi phí phục vụ công nhân, chi phí phục vụ thi công tại công trường và một số chi phí khác.
Đồng nhất với các diễn giải trên thì CPC nhà thầu vẫn được hưởng theo quy định.
- Thu nhập chịu thuế tính trước: Có thể thấy ngay đây là khoản lãi của nhà thầu, chắc chắn phải được hưởng .
- Thuế GTGT: đây là khoản bắt buộc theo quy định phải kê khai thống nhất theo hướng dẫn của Bộ tài Chính nên không thể không có trong bảng chi phí dự toán và tuân thủ theo ty lệ quy định, nếu nhà thầu không được hưởng khoản này thì họ lấy đâu để bù khi kê khai thuế với cơ quan thuế."

Đánh giá

2. Câu hỏi cảu em một trường hơp, để ae có thể hiểu thêm, xử lý có lợi nhất trong vai trò của mỗi bên!  Đăng lúc 9/9/2015 11:03
1. Em muốn nhận sự chia sẻ của ae trong Diễn đàn về trường hợp của em  Đăng lúc 9/9/2015 11:02

6#
fubi Đăng lúc 9/9/2015 10:49 | Chỉ xem của tác giả
vietblo gửi lúc 9/9/2015 10:25
Xin được đưa Bác vào vai trò CĐT, em là Nhà thầu, em có ý kiến như sau, xin ý ki ...

1. Mình k nói lý luận của bạn sai. Mà vấn đề là không phải dự thầu xong rồi mà đem TT04 ra nói chuyện. Dự thầu là giá bán - giá thành sản phẩm của nhà thầu.
TT04 là dự toán là chỉ = dự đoán giá bán hợp lý ở phía người mua (CĐt).

2. Việc bạn nêu trích dẫn TT04 k liên quan với dự thầu của bạn. Nếu mình là bên A thì mình chỉ lấy gốc là lấy dự thầu ra nói chuyện. Dự thầu bên bạn có nói hoặc thuyết minh cụ thể những điều bạn nêu trên k? Nếu k có thì k thuyết phục được.

3. Nếu mình là CĐT thì lý luận của mình:
chi phí quản lý + ..: trường hợp có VL phải > chi phí quản lý +...: trường hợp không k có VL.
Còn Nhà thầu nói bằng là quá VÔ LÝ.
* Trong khi nếu phải mua vật liệu thì phải có người đi mua, người lo hóa đơn, sổ sách chứng từ thanh toán, VL hóa đơn đầu vào... Không cấp VL thì bớt được khoản quản lý này.

7#
 Tác giả| vietblo Đăng lúc 9/9/2015 10:57 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 9/9/2015 10:49
1. Mình k nói lý luận của bạn sai. Mà vấn đề là không phải dự thầu xong rồi mà đe ...

1. Giá dự thầu( giá bán của nhà thầu) đã được bên A chấp nhận.
2. Trong hs mời  của bên A ko nêu ra vấn đề trên. Bên B lấy gì ra để nói, đề thuyết minh.
3. "Nếu mình là CĐT thì lý luận của mình: chi phí quản lý + .. có VL phải > chi phí quản lý+... k có VL.". Nbên B đưa ra ý kiến sau:

- Lấy 50% CP trực tiếp
- Các chi phí còn lại đương nhiên bên B được nhận

Đánh giá

Em xin cảm ơn những ý kiến góp ý và chia sẻ của Anh!  Đăng lúc 9/9/2015 11:13
Vâng, mấu chốt của em là làm ntn có lợi nhất cho bên em( bên B), đồng thời muốn hài hòa chứ ko để bị loại.  Đăng lúc 9/9/2015 11:12
ở phía Nhà thầu thì có lẽ hay hơn cho bạn. Còn CĐT thì mỗi ông mỗi khác. Nhà thầu nêu họ không chịu họ mời nhà thầu thứ 2 vào thương thảo cũng potay.  Đăng lúc 9/9/2015 11:01
Vậy thì chủ đề chính của bạn: lý luận thế nào để lấy được đủ các chi phí đã dự thầu khi CĐT cắt bới vì họ đòi cung cấp VL? Nếu vậy mình chia sẻ cách biện luận   Đăng lúc 9/9/2015 10:59

8#
 Tác giả| vietblo Đăng lúc 9/9/2015 22:52 | Chỉ xem của tác giả
vietblo gửi lúc 9/9/2015 10:57
1. Giá dự thầu( giá bán của nhà thầu) đã được bên A chấp nhận.
2. Trong hs mời  c ...

Bác Fubi ơi, em vẫn đang đợi Bác chia sẻ cho em cách phản biện ạ. Ngày mai em lên thớt rồi!

9#
phuongnam89 Đăng lúc 1/10/2015 09:48 | Chỉ xem của tác giả
Theo tôi nghĩ ở TT 04/2010 cũng đã ghi rõ như bạn nói. Các chi phí trực tiếp khác, chi phí chung là các chi phí phát sinh trong quá trình thi công, không liên quan đến ai là người cấp vật liệu nên bạn vẫn được hưởng. Thu nhập chịu thuế tính trước đây là phần lợi nhuận định mức trước thuế mà nhà thầu mong muốn do vậy cũng không anh hưởng nên bạn vẫn được hưởng đầy đủ. Thuế GTGT thì khi bên A cung cấp cho bạn VL thì họ cũng đã tính giá có VAT rồi do vậy bạn vẫn được tính 10% để sau bạn mới hoàn thuế được. Tóm lại phân tích thì dài dòng nhưng bạn được sử dụng hết mấy cái chi phí đó.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
vietblo + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 23:48 , Processed in 0.124041 second(s), 22 queries .