XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 18856|Trả lời: 24
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Khối lượng nghiệm thu tính theo Bản vẽ hoàn công?

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào anh em!
Mình có được xem 01 hợp đồng với 01 điều khoản có thể nói đây là lần đầu tiên mới gặp, cụ thể:
*Khối lượng thanh toán được tính trên Bản vẽ Thiết kế chi tiết thi công được duyệt (Shop Drawing).
=> Xem qua thì rõ là người lập Hợp đồng này không hiểu biết về nghiệm thu khối lượng hoặc về thanh toán. Tuy nhiên, tìm văn bản quy định Khối lượng phải tính trên Bản vẽ hoàn công thì chưa thấy.
=> Một cách suy luận thì Khối lượng thanh toán được nghiêm thu mà cụ thể là lấy từ Bản vẽ hoàn công (Bản vẽ theo đúng thực tế được nghiệm thu).
Anh em cho ý kiến về vấn đề này.
Thanks all!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

kitoman0 gửi lúc 10/7/2015 14:06
bạn ko biết bản vẽ bạn vẽ ra trước khi thi công là bản vẽ thi công shop drawing là c ...

Bạn nên tập thói quen làm việc theo hướng dẫn chung nếu làm CT nhà nước, chứ ko làm theo lý luận của bạn. Lý luận của bạn sẽ không được công nhận nếu không dựa trên cơ sở lý luận của nhà nước - dù nó k chặt chẽ hoặc tào lao lè lè ra đó, và công ty của bạn nếu làm theo lý luận của cá nhân thì sẽ chịu thiệt. Mình làm ở đơn vị ngành dọc trực tiếp tham gia hiệu chỉnh, góp ý dự thảo luật, văn bản hướng dẫn dưới luật nên về định nghĩa và một số mẹo có sẵn cũng như bẫy trong quy định của nhà nước như thế nào, mình đều có thể nắm được.

Còn tư nhân thì muốn thế nào thì tùy.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 14/7/2015 08:33

Số người tham gia 1Thanked +5 Thu lại Lý do
thanh.bm + 5 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

3#
nirvana2930 Đăng lúc 9/7/2015 08:26 | Chỉ xem của tác giả
Khối lượng nghiệm thu là khối lượng hoàn công có gì không đúng bạn, quy định về bản vẽ hoàn công :Nhà thầu thi công xây dựng có trách nhiệm lập bản vẽ hoàn công bộ phận công trình, hạng mục công trình và công trình xây dựng do mình thi công. Các bộ phận bị che khuất của công trình phải được lập bản vẽ hoàn công hoặc được đo đạc xác định kích thước thực tế trước khi tiến hành công việc tiếp theo.
+ Lập hồ sơ hoàn công là trách nhiệm của nhà thầu, nếu hồ sơ thiết kế không có gì thay đổi thì nhà thầu chỉ cần lập bản vẽ hoàn công và đóng dấu có sự tham gia của nhà thầu, tư vấn giám sát, và ngoài ra quy định khác của bản vẽ hoàn công bạn ko chịu tìm chứ sao ko có văn bản, đầy ra.
+ Nguyên tắc khi thanh toán là phải có khối lượng tại hiện trường, nhà thầu phải chỉ rõ khối lượng ở đâu ra, là khối lượng thực tế thì phải lập hồ sơ hoàn công ( vì đây là trách nhiệm của nhà thầu, và đôi khi có những thay đổi so với thiết kế được sửa ngay bằng bút đỏ vào hoàn công luôn và được giám sát xác nhận ). Thực tế bản vẽ hoàn công nhiều nhà thầu ko quan tâm là sai lầm vì bản vẽ hoàn công mới là cơ sở thanh toán, và là quyết toán sau này. Bạn có lẽ chưa làm quyết toán công trình bao h nên có vẻ ít biết về vấn đề này nhỉ

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3
Anh thanh.bm đang hỏi mng là văn bản nào quy định việc Khối lượng phải tính trên Bản vẽ hoàn công???  Đăng lúc 9/7/2015 10:00

thanh.bm + 5 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

4#
khanhthuy138 Đăng lúc 9/7/2015 08:33 | Chỉ xem của tác giả
1/ Trong QĐ TKBVTC thường ghi: Thanh toán theo hồ sơ hoàn công được nghiệm thu./.

2/ Theo quy định tại Điều 18 TT10/2013 (tạm lấy vì chưa có TT hướng dẫn NĐ 46): "3. Nhà thầu thi công xây dựng có trách nhiệm lập bản vẽ hoàn công bộ phận công trình, hạng mục công trình và công trình xây dựng do mình thi công. Các bộ phận bị che khuất của công trình phải được lập bản vẽ hoàn công hoặc được đo đạc xác định kích thước thực tế trước khi tiến hành công việc tiếp theo."

Điểm d Khoản 1 Điều 22 TT10/2013:"Nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình hoặc công trình xây dựng để đưa vào sử dụng
1. Căn cứ nghiệm thu:
....d) Bản vẽ hoàn công công trình xây dựng;"

THỎA MÃN CHƯA?

Đánh giá

Đăng lúc 9/7/2015 10:00

Xem tất cả

5#
tungnguyen1987 Đăng lúc 9/7/2015 11:11 | Chỉ xem của tác giả
Shopdrawing là căn cứ để lập bản vẽ sơ họa hoàn công ( cho các đợt thanh toán) và bản vẽ hoàn công ( cho đợt quyết toán). Người lập HĐ trên chưa đi được đến mấu chốt tận cùng. Vậy thôi. Còn thực ra Shopdrawing được duyệt chính là bản vẽ hoàn công sau này thôi (Nếu ko có thay đổi thiết kế gì bổ sung hoặc ngoài hiện trường có vấn đề khi triển khai).

Xem tất cả

6#
thangkt87 Đăng lúc 9/7/2015 18:34 | Chỉ xem của tác giả
*Khối lượng thanh toán được tính trên Bản vẽ Thiết kế chi tiết thi công được duyệt (Shop Drawing).
=> Xem qua thì rõ là người lập Hợp đồng này không hiểu biết về nghiệm thu khối lượng hoặc về thanh toán. Tuy nhiên, tìm văn bản quy định Khối lượng phải tính trên Bản vẽ hoàn công thì chưa thấy.
=> Một cách suy luận thì Khối lượng thanh toán được nghiêm thu mà cụ thể là lấy từ Bản vẽ hoàn công (Bản vẽ theo đúng thực tế được nghiệm thu)
Chào bạn, mình đọc ý kiến của bạn, và mình có 1 số ý kiến như sau :
1. *Khối lượng thanh toán được tính trên Bản vẽ Thiết kế chi tiết thi công được duyệt (Shop Drawing) - Cái này mình thấy : Bản vẽ hoàn công hoàn toàn có thể dựa trên bản vẽ shop để thể hiện, nên việc ghi là bản vẽ hoàn công hay sơ họa theo mình vẫn được( trong trường hợp bản vẽ hoàn công thể hiện đúng thực tế thi công)
2. Tuy nhiên, tìm văn bản quy định Khối lượng phải tính trên Bản vẽ hoàn công thì chưa thấy
Cái này mình cũng tìm hiểu nhưng chưa thấy và nếu như khẳng định rõ phải tính khối lượng theo bản vẽ hoàn công thì mình có các thắc mắc liên quan đến kết luận bạn nêu : Một cách suy luận thì Khối lượng thanh toán được nghiêm thu mà cụ thể là lấy từ Bản vẽ hoàn công (Bản vẽ theo đúng thực tế được nghiệm thu):
- Bản vẽ hoàn công là thể hiện thực tế thi công
- Thanh toán thì theo khối lượng thực tế được nghiệm thu nhưng phải đối chiếu với bản vẽ thiết kế
- Trong trường hợp nhà thầu làm thiếu khối lượng thiết kế - Đương nhiên không được nghiệm thu
- Trong trường hợp nhà thầu làm thừa so với thiết kế, bạn sẽ :
+ Vẽ hoàn công theo đúng thực tế
+ Nghiệm thu khối lượng theo đúng thực tế hay chỉ nghiệm thu khối lượng theo thiết kế đã được duyệt?
+ Trong trường hợp nghiệm thu khối lượng theo thiết kế được duyệt thì khối lượng được thanh toán không phải là khối lượng theo bản vẽ hoàn công ?
3. 1 ví dụ khác :
- Bản vẽ hoàn công, bản vẽ sơ họa bạn sẽ thể hiện thép dầm của 1 dầm dài 21m, bạn sẽ :
+ Vẽ đúng theo thực tế gồm 2 thanh 8m, 1 thanh 6m, 1 thanh 1m, thép D25, nối 40D = 23m
+ Nhưng theo quan điểm của tvgs và các ban QLDA, thép dài 21m chỉ được tính 1 mối nối ( 2 cây 11,7>21m)= 21+1=22m
- Vậy bạn sẽ thanh toán theo 23m hay 22m?
* Mình đang làm theo : + Trong trường hợp nghiệm thu khối lượng theo thiết kế được duyệt thì khối lượng được thanh toán không phải là khối lượng theo bản vẽ hoàn công. Mong bạn tiếp tục chia sẻ :)

Xem tất cả

7#
kshaivp Đăng lúc 10/7/2015 07:45 | Chỉ xem của tác giả
Cái này ngày trước mình làm ở CTy Hoà Bình thì bên công ty mình làm hợp đồng thì khối lượng được tính theo bản vẽ Shop drawing  và bản vẽ  Shop drawing được lấy làm bản vẽ HC luôn. Vì trong bản vẽ Shop drawing này bên mình triển khai thể hiện luôn cả biện pháp thi công vào đó như lưới chặn mạch ngừng,chiều dài leo, nối, thép chân cơ coppha,các thanh tách lớp thép... và các vật tư về biện pháp thi công này vẫn được tính tiền mặc dù trong BVTK không thể hiện.Mà mình thấy đây cũng là cách làm rất hay.Làm đến đâu hưởng đến đó.

thanh.bm + 5 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!

Xem tất cả

8#
kitoman0 Đăng lúc 10/7/2015 10:56 | Chỉ xem của tác giả
Thấy các bạn tranh luận mà các bạn chẳng hiểu gì hay sao ấy, cứ hoàn công cái gì đó đó....
Vụ việc rất đơn giản là xoay quanh câu nói trong hợp đồng mà:
Cái này tôi cho là đúng!
Các bạn đầu tiên phải hiểu là Thanh toán chứ ko phải quyết toán mà cần BVHC
Thanh toán là bạn chưa làm xong thì lấy đâu ra bản vẽ HC đây? thế ng ta lấy đâu ra cơ sở để thanh toán tiền cho nhà thầu có tiền làm tiếp? Đó chính là Shop Drawing
Bạn thì công xong hết rồi, mới vẽ bản vẽ HC chứ, vẽ xong hoàn công rồi thì quyết toán - lúc đó mới dùng bản vẽ HC
Bản vẽ HC sẽ phải thực tế hơn, chi tiết hơn ( cùng lắm là bằng) với Shop Drawing

Đánh giá

làm xong bộ phận hoặc hạng mục nào thì phải có bv hc hạng mục hoặc bộ phận đó.Chứ không phải sau này mới ngồi vẽ lại đâu bạn.  Đăng lúc 14/7/2015 08:31
Bạn lưu ý có bản vẽ hoàn công cho "bộ phận công trình hoặc hạng mục công trình hoặc Công trình xây dựng.."  Đăng lúc 10/7/2015 23:06
  Đăng lúc 10/7/2015 22:55

9#
khanhthuy138 Đăng lúc 10/7/2015 13:19 | Chỉ xem của tác giả
kitoman0 gửi lúc 10/7/2015 10:56
Thấy các bạn tranh luận mà các bạn chẳng hiểu gì hay sao ấy, cứ hoàn công cái gì đ ...

Các thầy dùng tiếng Việt đi, nửa nạc nửa mỡ có mà bó tay.

Với các công trình nhà nước, các đ/c muốn thanh toán thì phải nghiệm thu (mà nghiệm thu thì lại trên HS hoàn công). Những công việc ông bị che lấp đi mất, ko nghiệm thu thì lấy gì mà thanh toán??? Mà nghiệm thu thì HOÀN CÔNG đi nha (hỏi ở đâu thì có trích dẫn quy định ở trên). Như vậy, Hoàn công không phải là làm sạch banh công trình rồi với vẽ hoàn công.

Trong thi công có nhiều đợt nghiệm thu: nghiêm thu công việc, bộ phận, hạng mục, hoàn thành công trình... đừng nhầm lẫn nghiệm thu hoàn thành công trình mới vẽ hoàn công.

Nếu nghiệm thu theo HS TK đc duyệt thì....chỉ cần lấy dự toán đc duyệt ra thanh toán trả tiền là....xong :) Các đ/c muốn chứng minh bằng thi công thực tế ko? đây: chắc nhiều ng biết San nền chứ: làm từng cote 30 cm (thường là như vậy). Nhưng bản vẽ TK có thể hiện khối lượng 30cm/lớp, bốc cho từng cụm, từng phân đoạn không (giả sử khu vực san nền cực lớn, phải san từng phạm vi một)? Chắc chắn không. Vậy các đ/c thanh toán từng đợt bằng cách nào nếu k vẽ hoàn công, không nghiệm thu công việc với nhau?

Xem tất cả

10#
kitoman0 Đăng lúc 10/7/2015 14:06 | Chỉ xem của tác giả
khanhthuy138 gửi lúc 10/7/2015 13:19
Các thầy dùng tiếng Việt đi, nửa nạc nửa mỡ có mà bó tay.

Với các công trình nhà ...

bạn ko biết bản vẽ bạn vẽ ra trước khi thi công là bản vẽ thi công shop drawing là căn cứ thi công nghiệm thu thanh toán hạng mục à! Nếu cứ thi công là vẽ HC rồi mới nhiệm thu thì sẽ mất bao lâu thời gian để ng ta thanh toán!
Tôi ví dụ nhé, bạn san đường, hay làm những chỗ cần lấp đi làm cái khác, bạn phải chờ thằng vẽ HC xong, xin dấu chữ ký rồi mới lấp để làm tiếp à???
Shop drawing chính là sơ họa hoàn công phục vụ cho công tác nghiệm thu hạng mục! Nó được vẽ và đóng dấu trước khi thi công cơ bạn à, có thay đổi thì phải lập biên bản chữ ký 3 bên vào đó.
Hoàn công: "Hoàn thành công việc" đó là nghĩa của từ đó đó

Đánh giá

Đăng lúc 10/7/2015 23:01

11#
MinhHN360 Đăng lúc 10/7/2015 14:24 | Chỉ xem của tác giả
Theo tôi ở những hợp đồng thông thường thì:
+ Điều kiện để thanh toán từng đợt sẽ phải có biên bản nghiệm thu thực tế (muốn nghiệm thu phải căn cứ vào bản vẽ TK chi tiết được duyệt để nghiệm thu) - khối lượng nghiệm thu có thể tăng hoặc giảm so với TK (vẫn đảm bảo các quy định về quản lý chất lượng hoặc quy định phát sinh KL), bảng tính giá trị tương ứng vơi KL nghiệm thu trong kỳ....
+ Quyết toán:.... trong thành phần HS quyết toán bắt buộc phải có HS hoàn công.
Nếu trong trường hợp là hợp đồng trọn gói thì câu này vẫn được vì loại hợp đồng này chốt luôn khối lượng và giá để làm phạm vi thực hiện - thương là bất khả kháng mơi thay đổi phạm vi.

Đánh giá

Đăng lúc 10/7/2015 23:02

12#
anhluoc Đăng lúc 14/7/2015 14:44 | Chỉ xem của tác giả
Tôi thì cho rằng,Trước tiên khối lượng đó phải được nghiệm thu. Căn cứ để nghiệm thu là tất cả các hồ sơ hợp lệ, riêng bản vẽ thì căn cứ vào bản vẽ TK đã được duyệt và những thay đổi đã được chấp nhận ( bằng văn bản, bản vẽ thay đổi được duyệt trước khi thi công).Khi nghiệm thu, BBNT đương nhiên phải nêu lên căn cứ nghiệm thu : Hợp đồng, tiêu chuẩn, BV thiết kế, BV điều chỉnh, hồ sơ dự thầu... Cái to nhất vẫn là hợp đồng, hợp đồng quy định hồ sơ thanh toán, gia đoạn thanh toán,tạm ứng ...
Shop cũng chỉ là một trong những phương án , biện pháp thi công, khi chúng ta trình các phương án đáp ứng đủ điều kiện kỹ thuật , khả thi thì sẽ được duyệt, lập biện pháp tốt hơn thì hiệu quả kinh tế  hơn. Bản vẽ hoàn công là bản vẽ thi công thực tế, nhưng cái thực tế đó phải được chấp nhận, nghĩa là trong sai số cho phép hoặc điều chỉnh được duyệt,nghĩa là bản vẽ đ/c sẽ phải lập trước khi thi công(sau này đưa vào hoàn công ). Nếu không thì đó chỉ được coi là "đã thực hiện" chứ chưa được coi là " hoàn thành" công việc, bởi chưa có căn cứ hợp lệ để nghiệm thu. Còn việc thanh toán từng phần khối lượng của một công việc, theo tôi thì đó là " tạm ứng " khối lượng mới đúng.

13#
memory021091 Đăng lúc 31/12/2015 13:29 | Chỉ xem của tác giả
theo em các bác nên đọc  mục 2.9 ở tiêu chuẩn này có nêu rõ nhé,  và điều kiện cần để nghiệm thu thì sẽ rõ ngay ạ III_9_TCXDVN-3712006_Nghiệm thu chất lượng thi công công trình xây dựng.pdf (264.37 KB, Lượt tải về: 4303)

14#
hiennewland Đăng lúc 3/3/2017 11:19 | Chỉ xem của tác giả
memory021091 gửi lúc 31/12/2015 13:29
theo em các bác nên đọc  mục 2.9 ở tiêu chuẩn này có nêu rõ nhé,  và điều kiện cầ ...

Chào các bạn đồng nghiệp thân mếm!
Mình thấy trong nghiệm thu khối lượng thanh toán là hoàn toàn được theo quyết định của Bộ Xây Dựng (quyết đinh 778-QD-BXD) trong mục 2 và 1.5 có nói đến vấn đề lấy khối lượng thiết kế làm khối lượng thanh toán các bạn tham khảo nhé!

15#
hiennewland Đăng lúc 3/3/2017 11:23 | Chỉ xem của tác giả
memory021091 gửi lúc 31/12/2015 13:29
theo em các bác nên đọc  mục 2.9 ở tiêu chuẩn này có nêu rõ nhé,  và điều kiện cầ ...

Mình thấy trong nghiệm thu khối lượng thanh toán là hoàn toàn được theo quyết định của Bộ Xây Dựng (quyết định 778-QĐ-BXD) trong mục 2 và 1.5 có nói đến vấn đề lấy khối lượng thiết kế làm khối lượng thanh toán các bạn tham khảo nhé!
    Mình cũng làm thanh toán nhiều công trình rồi. Khi khối lượng thi công không sai khác nhiều với khối lượng thiết kế nhiều thì áp dụng lấy khối lượng thiết kế làm khối lượng thanh toán. và lấy bản vẽ thiết kế làm bản vẽ hoàn công luôn. Khi thi công có khác với khối lượng thiết kế sẽ làm biên bản 3 bên và lấy tính khối lượng thanh toán theo thực tế thi công và bản vẽ hoàn công sẽ vẽ lại theo thực tế thi công đó!                           

778-QD-BXD boc khoi luong.pdf

403.99 KB, Lượt tải về: 3086

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
ngocmufc + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

16#
hiennewland Đăng lúc 7/3/2017 16:33 | Chỉ xem của tác giả
    Mình thấy trong nghiệm thu khối lượng thanh toán là hoàn toàn được theo quyết định của Bộ Xây Dựng (quyết định 778-QĐ-BXD) trong mục 2 và 1.5 có nói đến vấn đề lấy khối lượng thiết kế làm khối lượng thanh toán các bạn tham khảo nhé!
    Mình cũng làm thanh toán nhiều công trình rồi. Khi khối lượng thi công không sai khác nhiều với khối lượng thiết kế nhiều thì áp dụng lấy khối lượng thiết kế làm khối lượng thanh toán. và lấy bản vẽ thiết kế làm bản vẽ hoàn công luôn. Khi thi công có khác với khối lượng thiết kế sẽ làm biên bản 3 bên và lấy tính khối lượng thanh toán theo thực tế thi công và bản vẽ hoàn công sẽ vẽ lại theo thực tế thi công đó!  
Các bạn cho ý kiến! ( bạn nào đã trải qua quyết toán và thanh tra nhà nước về thanh tra dự án chắc chắn sẽ có nhiều ý kiến bổ ích về điều này)

17#
Minhtuannude Đăng lúc 23/4/2017 12:29 | Chỉ xem của tác giả
Chào các ae! theo tôi thấy bản chất của vấn đề là như thế này:
- Công trình nhà nước: Ít quan tâm đến BPTC, BPTC thường được thể hiện luôn ở tiên lượng mời thầu. Nên cơ sở thanh toán là BV Hoàn công.
- Các công trình tư nhân, độ chuyên nghiệp cao hơn thì có thể thanh toán theo shop được, vì shop thể hiện cả biện pháp thi công chi tiết, và không có chuyện được thi công khác với bản vẽ shop.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 5/5/2024 04:43 , Processed in 0.131538 second(s), 26 queries .