XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 6420|Trả lời: 14
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Khối lượng phát sinh trên 1 tỷ khi xdct có đấu thầu không

[Lấy địa chỉ]
tuongpro408 Đăng lúc 18/8/2015 15:47 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Tôi đang quản lý một dự án có TMĐT 46 tỷ. Hiện  đang thi công giai đoạn I phần san nền giá gói thầu là 5,7 tỷ, tổ chức đấu thầu xong và lựa chọn nhà thầu thi công xong. Khi thi công thì phát sinh cục bộ từ đào đất cấp III sang đào đá với khối lượng phát sinh,  dự toán thẩm tra  là 1,2 tỷ. Hợp đồng trọn gói. Theo nghị định 37 thì chỉ cần làm phụ lục hợp đồng rùi thanh toán nhưng lãnh đạo xem xét bảo là đấu thầu. Vậy cho mình hỏi là trường hợp này có tách ra 1 gói thầu mới để đấu thầu không?

Đánh giá

Đơn giá đào đá có trong hợp đồng chưa?  Đăng lúc 19/8/2015 12:01
Vi phạm nội quy!, BQT sẽ Xóa bài này nếu Bạn không sửa theo nội quy, ở đây: http://xaydung360.vn/diendan/-xd360-siet-chat-viec-post-bai-tren-dien-dan-va-thu-vien-14070-1-1.html   Đăng lúc 18/8/2015 15:51

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

trungphi123 Đăng lúc 19/8/2015 16:45 | Xem tất
Theo khoản 2 điều 37 Nghị định 37/2015 có nêu:
2. Việc điều chỉnh khối lượng công việc trong hợp đồng xây dựng được quy định sau:
a) Đối với hợp đồng trọn gói: Trường hợp có phát sinh hợp lý những công việc ngoài phạm vi hợp đồng đã ký (đối với hợp đồng thi công xây dựng, hợp đồng cung cấp thiết bị là nằm ngoài phạm vi công việc phải thực hiện theo thiết kế; đối với hợp đồng tư vấn là nằm ngoài nhiệm vụ tư vấn phải thực hiện).
Trường hợp này, khi điều chỉnh khối lượng không làm vượt giá gói thầu được phê duyệt thì chủ đầu tư nhà thầu tính toán, thỏa thuận ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng; trường hợp vượt giá gói thầu được phê duyệt thì phải được người có thẩm quyền quyết định đầu tư xem xét, quyết định; trường hợp thỏa thuận không được thì khối lượng các công việc phát sinh đó sẽ hình thành gói thầu mới, việc lựa chọn nhà thầu để thực hiện gói thầu này theo quy định hiện hành.
Như vậy thì đã rõ rồi trường hợp của bạn thì sẽ hai cách giải quyết thôi:1 là hai bên thảo thuận, thương lượng phần khối lượng đó rồi ký kết phụ lục bổ sung hợp hợp đồng.
2 là hình thành gói thầu mới rồi tổ chức lựa chọn nhà thầu theo quy định hiện hành thôi.
=> Nói chung tùy Chủ đầu tư

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
SHV + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

khanhthuy138 Đăng lúc 20/8/2015 08:29 | Xem tất
"=> Nói chung tùy Chủ đầu tư" <--- nói thế thì tùy tiện quá

Quy định về HĐ đãrất rõ ràng (bạn trungphi123 trích dẫn quy định còn thiếu):
- HĐ điều chỉnh giá, đơn giá cố định: cơ bản là chỉ cần phê duyệt TKDT bổ sung - làm phụ lục bổ sung. Không đấu thầu lại. Trừ trường hợp: nhà thầu cũ bỏ chạy hoặc vì lý do gì đó bị ngưng, quyết toán hợp đồng trước khi thực hiện phát sịnh 1,2 tỷ.
Đây là quy định:
"Đối với hợp đồng theo đơn giá cố định và đơn giá điều chỉnh: Bổ sung những khối lượng công việc hợp lý chưa có đơn giá trong hợp đồng nhưng không làm vượt giá gói thầu được phê duyệt thì chủ đầu tư và nhà thầu tính toán, thỏa thuận và ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng; trường hợp vượt giá gói thầu được phê duyệt thì phải được người có thẩm quyền quyết định đầu tư xem xét, quyết định; các khối lượng công việc đã có đơn giá trong hợp đồng được xác định theo khối lượng hoàn thành thực tế (tăng hoặc giảm so với khối lượng trong hợp đồng đã ký) được nghiệm thu."
Trường hợp vượt giá gói thầu: thực tế cũng căn cứ trên đơn vị thi công đã ký hợp đồng để bố trí thực hiện, trừ trường hợp năng lực ko đủ điều kiện để thực hiện phần phát sinh này.

- HĐ trọn gói: có thể áp dụng như bài của bạn trungphi123
+ Đơn giá đào đã có: thì đơn giản là bổ sung giá trị HĐ
+ Đơn giá đào chưa có: phê duyệt TKDT phần phát sinh lại, nếu ko vượt tổng mức và nhà thầu đảm bảo về kỹ thuật thì bổ sung, nếu vượt thì xây dựng gói thầu mới - và nói gì thì nói ưu tiên đơn vị thi công hiện có (tránh phải tổ chức đấu thầu, kéo dài thời gian thi công công trình).

NĐ ghi rất rõ: "..chủ đầu tư và nhà thầu tính toán, thỏa thuận và ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng; ...; trường hợp thỏa thuận không được thì khối lượng các công việc phát sinh đó sẽ hình thành gói thầu mới, việc lựa chọn nhà thầu để thực hiện gói thầu này theo quy định hiện hành." khẳng định nhà thầu đang thi công được ưu tiên thỏa thuận trước.

Bên cạnh đó, gói thầu của bạn là 46 tỷ, có lẽ ko thuộc trường hợp gói thầu trọn gói.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4
  Đăng lúc 7/5/2016 15:35

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
tuongpro408 + 1

Xem tất cả

Tác giả| tuongpro408 Đăng lúc 20/8/2015 11:23 | Xem tất
khanhthuy138 gửi lúc 20/8/2015 08:29
"=> Nói chung tùy Chủ đầu tư"

46 tỷ là tổng mức đầu tư thôi còn mới tiến hành gói xây lắp có 5.7 tỷ ah anh mà phát sinh đào đá 1,2 tỷ rồi...nhưng theo em biết thì mấy đại ca bự trên sở bảo  là cứ phát sinh trên 1 tỷ là đấu thầu. Em đã giải thích y chan điều 37 của nghị đinh 37 rùi nhưng không được...mà không biết có chổ nào quy định cái này ko nữa.

khanhthuy138 Đăng lúc 20/8/2015 14:11 | Xem tất
"mấy đại ca bự trên sở bảo  là cứ phát sinh trên 1 tỷ là đấu thầu." <--- theo kiến thức mình đọc được thì ko thấy nội dung này (mình cũng làm ở chỗ cũng đc gọi là sở). Không biết có bác nào rành rẽ bổ sung để tăng thêm kiến thức với.

Tuy là nói Người có thẩm quyền quyết định đầu tư xem xét, quyết định nhưng người có thẩm quyền cũng phải dựa trên cơ sở pháp lý, hợp đồng đàng hoàng, ko phải kiểu "Tôi thích thế" mà làm. Thực tế, bạn trúng dạng "Tôi thích thế" thì pó tay rồi, có trăm cái luật cũng pó chân chấm tay thôi

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 21/8/2015 13:25

Tác giả| tuongpro408 Đăng lúc 20/8/2015 14:32 | Xem tất
khanhthuy138 gửi lúc 20/8/2015 14:11
"mấy đại ca bự trên sở bảo  là cứ phát sinh trên 1 tỷ là đấu thầu."

Dạ. Thì không biết ai tham mưu mà lại có chuyện như thế nhưng cũng chưa thấy cái văn bản nào hướng dẫn cả...nên em thấy làm vậy là sai..và cũng đang chờ xem hướng giải quyết thế nào đây...công trình chỉ phát sinh cục bộ do khảo sát ko kỹ thôi chứ đâu làm thay đổi tính chất hay quy mô dự án đâu. Em đang nhức cái đầu đây

Đánh giá

Bạn nhớ đừng bao giờ phân tích,kết luận bảo rằng các lđạo sai nhé. chỉ phân tích với lđạo rằng như thế là chưa ổn, mà rằng thì là như này sau mới giải trình đc vớ   Đăng lúc 20/8/2015 16:33
Trước hết là bạn nắm kỹ luật. Nói lý ko nghe thì nói qua tình. Nói tình hok nghe thì nói qua...thứ gì thì tùy "chú bự ở trển" :D  Đăng lúc 20/8/2015 15:06

nvquang118 Đăng lúc 20/8/2015 16:28 | Xem tất
khanhthuy138 gửi lúc 20/8/2015 14:11
"mấy đại ca bự trên sở bảo  là cứ phát sinh trên 1 tỷ là đấu thầu."

Mình cũng đồng quan điểm với bạn trong vấn đề xử lý tình huống trong quá trình đầu tư xây dựng công trình phải dựa trên các quy định của pháp luật. TUy nhiên, đứng trên góc độ người đọc luật để thực hiện thì có khi mỗi người hiểu theo 1 nhẽ. Lính đọc, hiểu, vận dụng theo 1 kiểu, lãnh đạo đọc luật lại phán theo 1 kiểu lại còn áp dụng thêm cái quyền của lãnh đạo nữa thành ra lính ko biết làm như thế nào để: Vừa đảm bảo thực hiện lệnh của lãnh đạo, vừa phải tuân thủ quy định của PL. Mình cũng vướng vài tình huống tương tự vậy rồi.
THôi thì cứ tham mưu lãnh đạo đáp văn bản lên trên xem xét xin ý kiến chỉ đạo thực hiện. sau đó cứ thế mà triển theo. Sau này cứ lôi văn bản hướng dẫn cụ thể của các Bự bên trên ra mà che mưa, gió thôi bạn.

Tác giả| tuongpro408 Đăng lúc 24/8/2015 14:54 | Xem tất
nvquang118 gửi lúc 20/8/2015 16:28
Mình cũng đồng quan điểm với bạn trong vấn đề xử lý tình huống trong quá trình đ ...

tất cả điều thuận theo ý vậy. hihi vì người quyết định đầu tư quyết thì mình cứ thế thực hiện , miễn sao khi bị rờ gáy thì có lý do để mà giải thích hợp lý...đúng không các bác. Qua đây cũng cảm ơn các bác nhà mình đã cho mình những lời khuyên bổ ích. Thân ái!

herokingbk Đăng lúc 6/6/2016 11:03 | Xem tất
tuongpro408 gửi lúc 24/8/2015 14:54
tất cả điều thuận theo ý vậy. hihi vì người quyết định đầu tư quyết thì mình c ...

Đối với hợp đồng theo đơn giá cố định và đơn giá điều chỉnh: Bổ sung những khối lượng công việc hợp lý chưa có đơn giá trong hợp đồng nhưng không làm vượt giá gói thầu được phê duyệt thì chủ đầu tư và nhà thầu tính toán, thỏa thuận và ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng; trường hợp vượt giá gói thầu được phê duyệt thì phải được người có thẩm quyền quyết định đầu tư xem xét, quyết định; các khối lượng công việc đã có đơn giá trong hợp đồng được xác định theo khối lượng hoàn thành thực tế (tăng hoặc giảm so với khối lượng trong hợp đồng đã ký) được nghiệm thu."
Cho mình hỏi Người có thẩm quyền QĐ đầu tư xem xét, quyết định tức là Quyết định điều chỉnh dự toán, hay Quyết định điều chỉnh giá trị gói thầu ???

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 00:04 , Processed in 0.167908 second(s), 24 queries .