XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 4389|Trả lời: 15
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

{Hỏi} Khối lượng thừa trong Hợp đồng thi công trọn gói

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các anh chị cho em hỏi.
Hợp đồng bên em ký là hợp đồng trọn gói, khối lượng thép tính trong bản vẽ ra ít hơn so với khối lượng dự thầu là 2 tấn. (tư vấn Sum quá dòng)
bây h bên em làm thế nào để bảo vệ khối lượng. Khi kiểm toán và thuế vào có thể bảo vệ
hay cắt bỏ khối lượng thừa luôn ah

Đánh giá

Hỏi họ khối lượng nhiều hơn đối với HĐ trọn gói có được hưởng thêm không ? ==> điều bạn muốn !  Đăng lúc 19/11/2015 17:47

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
tuannv106 Đăng lúc 19/11/2015 16:01 | Chỉ xem của tác giả
Xin chia sẻ một số thông tin tìm hiểu được cho bạn:
“Theo Luật đấu thầu 2003 và nghị định 85/2009 về hướng dẫn đấu thầu và lựa chọn nhà thầu theo luật xây dựng thì “Hình thức trọn gói được áp dụng cho những phần công việc được xác định rõ về số lượng, khối lượng. Giá hợp đồng không thay đổi trong suốt thời gian thực hiện hợp đồng. Chủ đầu tư thanh toán cho nhà thầu bằng đúng giá ghi trong hợp đồng khi nhà thầu hoàn thành các nghĩa vụ theo hợp đồng”.
Theo Nghị định 48/2010 hướng dẫn về Hợp đồng xây dựng “Giá hợp đồng trọn gói là giá hợp đồng không thay đổi trong suốt quá trình thực hiện hợp đồng đối với khối lượng các công việc thuộc phạm vi hợp đồng đã ký kết”.
Như vậy ta thấy Luật và các nghị định của Chính phủ quy định rõ ràng: Hợp đồng trọn gói là trọn gói về cả khối lượng và giá trị. Vậy khi thực hiện loại hình hợp đồng này có thể có nhiều vướng mắc xảy ra gây lúng túng cho cả Chủ đầu tư và nhà thầu, chúng ta cần điểm qua một số điểm cần lưu ý khi áp dụng hình thức hợp đồng này.
Luật và các nghị định của Chính phủ quy định rõ: Hợp đồng trọn gói là trọn gói về cả khối lượng và giá trị. Vậy khi thực hiện loại hình hợp đồng này có thể có nhiều vướng mắc xảy ra gây lúng túng cho cả Chủ đầu tư và nhà thầu, chúng ta cần điểm qua một số điểm cần lưu ý khi áp dụng hình thức hợp đồng này.
Khối lượng cần được tính toán chính xác trước khi ký hợp đồng
Theo quy định tại Mục 2 Điều 48- Nghị định 85/2009 “Đối với công việc xây lắp, trong quá trình thương thảo, hoàn thiện hợp đồng, các bên liên quan cần rà soát lại bảng khối lượng công việc theo thiết kế được duyệt, nếu nhà thầu (bao gồm cả nhà thầu được chỉ định thầu) hoặc bên mời thầu phát hiện bảng khối lượng công việc bóc tách từ thiết kế chưa chính xác, bên mời thầu báo cáo chủ đầu tư xem xét, quyết định việc bổ sung khối lượng công việc để bảo đảm phù hợp với thiết kế. Đối với công việc xây lắp này, sau khi hợp đồng theo hình thức trọn gói được ký kết, khối lượng công việc thực tế nhà thầu đã thực hiện để hoàn thành theo thiết kế (nhiều hơn hay ít hơn khối lượng công việc nêu trong hợp đồng) không ảnh hưởng tới số tiền thanh toán cho nhà thầu”, “Chủ đầu tư chịu trách nhiệm về tính chính xác của số lượng, khối lượng công việc. Trường hợp có thất thoát xảy ra (do tính toán sai số lượng, khối lượng công việc) thì cá nhân, tổ chức thuộc chủ đầu tư làm sai có trách nhiệm đền bù và xử lý theo quy định của pháp luật. Trường hợp trong hợp đồng giữa chủ đầu tư và nhà thầu tư vấn lập hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu, lập dự toán có quy định về việc xử lý đối với việc tính toán sai số lượng, khối lượng công việc thì chủ đầu tư được đền bù theo thỏa thuận trong hợp đồng với nhà thầu tư vấn này”
Như vậy hình thức hợp đồng trọn gói chỉ nên áp dụng cho các gói thầu có khối lượng công việc có thể xác định chính xác ngay trước khi thực hiện, đặc biệt với các gói thầu xây lắp, vì sau này khối lượng đó được làm căn cứ thanh toán cho nhà thầu mà không cần phải tính toán lại trừ khi có phát sinh thêm khối lượng ngoài thiết kế. Hiện nay có một số trường hợp nhà thầu vẫn bị đơn vị thanh tra kiểm toán cắt các khối lượng mà khi thi công xong tính toán lại được coi là thấp hơn so với khối lượng trong hợp đồng, thiết nghĩ điều này là sai với quy định đã được trích dẫn ở trên. Việc thất thoát khối lượng hoàn toàn thuộc về trách nhiệm của Chủ đầu tư và các đơn vị tư vấn.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Rất khó để Chủ đầu tư thanh toán giá trị thừa.  Đăng lúc 8/1/2016 15:58
Rất hữu ích!  Đăng lúc 23/11/2015 16:07

Đề cử
anhloixh Đăng lúc 19/11/2015 17:14 | Chỉ xem của tác giả
lyngockubi gửi lúc 19/11/2015 16:22
cảm ơn bác đã, nhưng các văn bản trên đã hết hiệu lực rồi mà.
Và mình muốn hỏ ...

Công ty đã ký hợp đồng chưa?

4#
 Tác giả| lyngockubi Đăng lúc 19/11/2015 16:22 | Chỉ xem của tác giả
tuannv106 gửi lúc 19/11/2015 16:01
Xin chia sẻ một số thông tin tìm hiểu được cho bạn:
“Theo Luật đấu thầu 2003 và ngh ...

Và mình muốn hỏi có phương án nào để bảo vệ với kiểm toán và thuế ko ah.

5#
tuannv106 Đăng lúc 19/11/2015 18:46 | Chỉ xem của tác giả
lyngockubi gửi lúc 19/11/2015 16:22
Và mình muốn hỏ ...

Theo e được biết về cơ sở pháp lý thì bgio đã được thay thế bằng Luật đấu thầu số 43/2013/QH13 (có hiệu lực từ 01/7/2014) và Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật đấu thầu về lựa chọn nhà thầu (có hiệu lực từ 15/8/2014). Tuy nhiên vẫn chưa thấy có thông tư cụ thể hướng dẫn nên về lý ta có thể vận dụng để áp dụng vào trường hợp như b đã nói.

6#
masterdola92 Đăng lúc 20/11/2015 10:01 | Chỉ xem của tác giả
Em chưa rõ là khối lượng thép tính trong bản vẽ là thế nào, tức là khi nhà thầu quyết toán và CĐT tính lại -2 tấn so với khlg dự thầu hay sao? Không thấy nhắc tới khối lượng trong hợp đồng thế nào
Nhìn chung muốn cắt của nhà thầu theo HĐ trọn gói TH này là không thể, còn tuy CĐT ép nhà thầu cắt thì vẫn được, xong rồi khi kiểm toán vào thì tìm cách đối phó tiếp

7#
vipboyhx Đăng lúc 22/11/2015 15:50 | Chỉ xem của tác giả
Lạ nhỉ, bên mình đng thi công hợp đồng trọn gói, khối lượng thiếu thì không được thanh toán, còn khối lượng thừa thì bị kiểm toán nhảy vào cắt bỏ,

8#
 Tác giả| lyngockubi Đăng lúc 23/11/2015 08:57 | Chỉ xem của tác giả
vipboyhx gửi lúc 22/11/2015 15:50
Lạ nhỉ, bên mình đng thi công hợp đồng trọn gói, khối lượng thiếu thì không được ...

bên bạn kiểm toán rồi hả vipboyhx. Có phương án j bảo vệ ko bạn

9#
vipboyhx Đăng lúc 23/11/2015 10:52 | Chỉ xem của tác giả
lyngockubi gửi lúc 23/11/2015 08:57
bên bạn kiểm toán rồi hả vipboyhx. Có phương án j bảo vệ ko bạn

đang chuẩn bị lên thớt bạn ak, nhưng nhiều khả năng sẽ bị cắt các phần thừa do tư vấn tính sai và phần thiếu sẽ được "hưởng"

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chữ hưởng đóng mở ngoặc hay quá. hi  Đăng lúc 8/1/2016 16:00

10#
nguyenhoang1905 Đăng lúc 28/11/2015 16:47 | Chỉ xem của tác giả
hieuengineer gửi lúc 24/11/2015 22:01
cau hoi cua ban nhieu chu dau tu va nha thau da gap, nhung luat da quy dinh phai thuc hien. Doi vo ...

Chào "hieuengineer" ! mình cũng có làm công trình hợp đồng trọn gói nè.
1> hợp đòng của bạn là với CĐT là cơ quan nhà nước hay tư nhân? nếu là cơ quan nhà nước thì chắc chắn bị cắt bởi nhà nước luôn luôn chống lãng phí vốn đầu tư nên sẽ cắt tất cả các phần khối lượng do mời thầu tính dư, nếu mời thầu tính thiếu thì Nhà thầu thi công phải chịu lỗ, lý do khi kiểm toán nhà nước vào nếu phát hiện ra thì sẽ cắt và có văn bản kiểm toán CĐT quản lý kém ==> Kỷ luật từ chuyên biên đến Giám đốc Ban, vì vậy họ sẽ ko cho bạn lấy đâu. nếu Công ty bạn là công ty nhà nước thì cũng bị kiểm toán kiểm toán nữa nếu ko phải là Cty nhà nước thì ko sợ kiểm toán.
2> Nếu bạn lấy khối lượng 2 tấn thép trên Ứng với khoảng 54 tr thì phỉa khi kiểm toán phát hiện bạn sẽ  bị cắt hoặc chung chi lại cho kiểm toán 50% thì họ bỏ qua.
3> Theo mình thì ko nên lấy vì sau này kiểu gì họ cũng tìm ra và bạn là người giải trình, nếu giải trình ko dc thì cắt, và bạn và CĐT sẽ bị liên đới mệt lắm và còn phải tốn chi phí thêm mất điểm yêu tiên của công ty bạn với CĐT nữa lợi ít mà hại nhiều !

11#
PHILIPXD Đăng lúc 30/11/2015 15:28 | Chỉ xem của tác giả
Nói HĐ trọn gói chứ Căn cứ như sau:
1. Bản vẽ hoàn công đúng với Hồ sơ dự thầu.
2. Biên bản nghiệm thu khối lượng.
3. Khối lượng chấp nhận của CĐT

12#
hoanghai1910 Đăng lúc 22/12/2015 19:43 | Chỉ xem của tác giả
Đối với HĐ trọn gói nôm na là lời ăn lỗ chịu, nếu bạn bóc thiếu khối lượng trong dự thầu thì bạn phải chịu, là do bạn mà. Ngược lại nếu thừa thì đúng ra bạn đc hưởng, nhưng trên thực tế chả có ông CĐT nào để bạn ăn đâu, đơn giản họ sợ "trách nhiệm" gây thất thoát vốn NN.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 8/5/2024 03:44 , Processed in 0.109239 second(s), 23 queries .