XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 11213|Trả lời: 30
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Mua sắm thiết bị đưa vào CPVL trong XL có được không?

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em mới làm dự toán nên đang gặp phải 1 vấn đề là: Có 1 công tác mua sắm thiết bị trọn gói giá trị là A đồng. Vậy khi đưa vào công tác tạm tính thì chỉ đưa nguyên giá Vật liệu (Thiết bị) đó là A đồng liệu có đúng không ạ (Không có nhân công, ca máy). Rất mong nhận được sự chia sẻ, giúp đỡ của các anh chị trên diễn đàn. Em xin cảm ơn!

Đánh giá

Anh ơi. Tổng giá trị thiết bị (là Nội thất) hơn 200 triệu đồng ạ.  Đăng lúc 19/7/2015 23:13
Đã sửa tiêu đề giúp Bạn - trùng với nội dung. Chú ý lần sau nhé!  Đăng lúc 19/7/2015 22:24
Chả ảnh hưởng gì nếu nó không phải loại thiết bị phải thẩm định giá (100 triệu trở lên).  Đăng lúc 19/7/2015 22:09

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

caly8788 gửi lúc 23/7/2015 08:43
Chào bạn!

Người hỏi muốn hỏi 2 vấn đề chính sau:

1/ "Vì đã có quy định danh mục vật liêu được đưa vào chi phí xây dựng nên phải tuân thủ?" <-- thế căn nguyên của việc ra cái CV này thì tại sao? bản thân "cái gì đấy" khi được tạo ra không hề có chữ Thiết bị hoặc Vật liệu in trên thân của nó Bạn nói 1 cách máy móc khuôn rỗng buồn cười quá.

Còn việc "liên danh trong đấu thầu vừa cung cấp dịch vụ XL, dịch vụ TB" và việc "gộp chi phí TB vào XL" là 2 vấn đề hoàn toàn...chẳng liên quan gì nhau. :)

2/  Về nội dung topic đang thảo luận: cái cmt của bạn Bắc thì trả lời: "(Đơn vị thẩm tra mà anh đề cập có phải vừa thẩm tra dự toán và thiết kế. Phần thiết bị cũng do đơn vị này thẩm tra luôn hay là do đơn vị khác thẩm tra vậy?) Có 1 đơn vị thẩm tra thôi, đơn vị đó thẩm tra xây dựng, nhưng họ lấy 3 báo giá để làm cơ sở cho thẩm tra thiết bị."
Bạn thì trả lời: "Ảnh hưởng của việc đưa chi phí Thiết bị vào chi phí Xây dựng sẽ làm thay đổi cả chi phí xây lắp và chi phí tư vấn có liên quan (mình trích nội dung chính)" - kiểu giống như trả lời một mình vậy ấy Thân!

Đề cử
tranhoe Đăng lúc 19/7/2015 22:19 | Chỉ xem của tác giả
Sao không cho nó vào chi phí thiết bị mà lại đưa vào CP xây lắp.
Đối với đơn vị xây lắp thì không ảnh hưởng (vì bằng nhau). Đối với đơn vị tư vấn sẽ sai khác, vì chi phí tư vấn đối với công tác xây lắp khác với công tác lắp đặt thiết bị (hệ số tỉ lệ không bằng nhau - hệ số trong lắp đặt thiết bị nhỏ hơn).

3#
 Tác giả| ksbd Đăng lúc 19/7/2015 23:09 | Chỉ xem của tác giả
tranhoe gửi lúc 19/7/2015 22:19
Sao không cho nó vào chi phí thiết bị mà lại đưa vào CP xây lắp.
Đối với đơn vị x ...

Cảm ơn Bác TranHoe đã sửa giúp tiêu đề.
Công trình bên em lập giá trị nhỏ (dưới 1 tỷ đồng). Chủ đầu tư muốn gộp lại để bớt phải làm nhiều gói thầu. Thiết bị em hỏi là Nội thất được lắp đặt trong công trình. Có tổng giá trị hơn 200 triệu đồng.

4#
tranhoe Đăng lúc 20/7/2015 06:10 | Chỉ xem của tác giả
ksbd gửi lúc 19/7/2015 23:09
Công trình bên em lập giá trị nhỏ (dưới  ...

Phần thiết bị để 1 trang riêng (nó không hưởng CP chung, trực tiếp phí khác,...), lấy giá trị đưa vào tổng hợp kinh phí.
Em xem mẫu tổng hợp kinh phí trong Thông tư 04/2010/TT-BXD. Chi phí XD và CP thiết bị vẫn để riêng nhưng làm 1 cái tổng là CPXD và TB, lấy giá trị này làm 1 gói thầu.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
caly8788 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

5#
longbqldaptcm Đăng lúc 20/7/2015 08:50 | Chỉ xem của tác giả
đưa chi phí thiết bị ra riêng để làm một gói thầu mới. Theo quy định không gộp chung được.

6#
lyngockubi Đăng lúc 20/7/2015 09:06 | Chỉ xem của tác giả
longbqldaptcm gửi lúc 20/7/2015 08:50
đưa chi phí thiết bị ra riêng để làm một gói thầu mới. Theo quy định không gộp chun ...

bạn phải tách biệt ra, vật liệu nào được tính các chi phí theo thông tư 04/2010 thì đưa vào xây lắp. Vật liệu nào không được tính thì đưa vào phần thiết bị

7#
Bắc Đăng lúc 20/7/2015 09:38 | Chỉ xem của tác giả
Gói thầu nhỏ. Bạn cứ yên tâm mà làm. Bên mình đã làm nhiều công trình như vậy rồi. Điển hình là một phòng thuộc UBND huyện, xây mới hết 3,5 tỷ. Trong đó không tách riêng chi phí thiết bị như bàn ghế, máy tính, mà để luôn trong dự toán (ghi là tạm tính), nhưng sau đó thuê đơn vị thẩm tra có chức năng thẩm tra thiết bị họ thẩm tra giá này. Thanh tra kiểm toán tỉnh đã về và không sao bạn ạ.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3
  Đăng lúc 20/7/2015 10:39

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
doviet1188 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

8#
khanhthuy138 Đăng lúc 20/7/2015 10:39 | Chỉ xem của tác giả
ksbd gửi lúc 19/7/2015 23:09
Công trình bên em lập giá trị nhỏ (dưới  ...

Ở mức 200 triệu thì phải tách ra thẩm định giá riêng, làm 1 cột thiết bị riêng. TV thiết kế ko ăn được phần thiết kế cho dự toán thiết bị này rồi

Đánh giá

Đăng lúc 20/7/2015 10:41

9#
 Tác giả| ksbd Đăng lúc 20/7/2015 10:46 | Chỉ xem của tác giả
Bắc gửi lúc 20/7/2015 09:38
Gói thầu nhỏ. Bạn cứ yên tâm mà làm. Bên mình đã làm nhiều công trình như vậy rồ ...

Anh Bắc ơi, cho em hỏi thêm với. Đơn vị thẩm tra mà anh đề cập có phải vừa thẩm tra dự toán và thiết kế. Phần thiết bị cũng do đơn vị này thẩm tra luôn hay là do đơn vị khác thẩm tra vậy? (01 đơn vị thẩm tra hay 02 đơn vị thẩm tra?).

10#
khanhthuy138 Đăng lúc 20/7/2015 10:56 | Chỉ xem của tác giả
ksbd gửi lúc 20/7/2015 10:46
Anh Bắc ơi, cho em hỏi thêm với. Đơn vị thẩm tra mà anh đề cập có pha ...

Bạn hỏi Bắc, mình trả lời đc không? Nếu OK thì:

- Là do 2 gói thầu tư vấn thẩm tra khác nhau, nguyên nhân là gói thẩm tra thiết kế xây dựng do 1 đơn vị có năng lực thẩm tra thiết kế dự toán xây dựng (gồm đơn zá, định mức, tiêu chuẩn thiết kế...) thường là "bà con họ hàng gần" của cơ quan quản lý về Xây dựng thực hiện. Thực hiện gói thẩm định giá thiết bị còn lại là 1 đơn vị có năng lực thẩm tra giá thành sản phẩm (gồm kiểm tra được cấu thành giá, sổ sách kế toán, cách thành lập giá .v.v...) thường là "bà con bên ngoại cháu bên nội" của cơ quan quản lý về Tài chính.

- Về luật xây dựng thì cho phép tham gia nhiều gói thầu tư vấn, do vậy nếu 01 đơn vị có chức năng hành nghề + bằng cấp cá nhân tư vấn viên đáp ứng đủ yêu cầu thì được phép làm cả. Nhưng mà kiếm ông vừa có CCHN xây dựng vừa có CCHN thẩm định giá hơi căng.

- Các loại CCHN cho 2 loại hình nêu trên đều quy định rõ trong văn bản hướng dẫn dưới luật của Luật Xây dựng và Luật Giá.

Nếu hok OK, chờ Bắc trả lời thì xem như ko đọc bài này của mình

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4
Cảm ơn anh khanhthuy1238 đã trả lời.  Đăng lúc 21/7/2015 08:28

11#
Bắc Đăng lúc 20/7/2015 10:59 | Chỉ xem của tác giả
ksbd gửi lúc 20/7/2015 10:46
Anh Bắc ơi, cho em hỏi thêm với. Đơn vị thẩm tra mà anh đề cập có pha ...

Có 1 đơn vị thẩm tra thôi, đơn vị đó thẩm tra xây dựng, nhưng họ lấy 3 báo giá để làm cơ sở cho thẩm tra thiết bị.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 20/7/2015 14:15

12#
caly8788 Đăng lúc 21/7/2015 22:48 | Chỉ xem của tác giả
Bắc gửi lúc 20/7/2015 10:59
Có 1 đơn vị thẩm tra thôi, đơn vị đó thẩm tra xây dựng, nhưng họ lấy 3 báo giá  ...

Chào bạn!

Khi làm dự toán bạn đưa chi phí Thiết bị vào chi phí xây dựng là sai quy định (cụ thể ở đây là chi phí vật liệu).
Đầu tiên bạn tham khảo Thông tư số 17/2000/TT-BXD ngày 29/12/2000 của Bộ Xây dựng Hướng dẫn phân loại vật liệu tính chi phí trực tiếp trong dự toán xây lắp công trình xây dựng. Sau đó là Thông tư số 04/2010/TT-BXD của Bộ Xây dựng.
Ảnh hưởng của việc đưa chi phí Thiết bị vào chi phí Xây dựng sẽ làm thay đổi cả chi phí xây lắp và chi phí tư vấn có liên quan, cụ thể:
+ Đối với chi phí xây dựng: Có xu hướng tăng do khi đưa chi phí thiết bị thành chi phí nguyên vật liệu (thuộc chi phí xây dựng) thì nó phải gánh chịu thêm các loại phí như: Trực tiếp phí khác, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước (Trong khi nếu là chi phí thiết bị thì không được cộng các chi phí này).
+ Đối với các chi phí tư vấn:
Thường được tính theo công thức:  (Gxd+Gtb) * k%
Nếu Gtb=0 thì công thức trên trở thành (Gxd1)* k%. Ở đây (Gxd1) > (Gxd+Gtb) do đó chi phí tư vấn có liên quan cũng có xu hướng tăng theo.

Kết luận:
- Việc làm trên của Đơn vị lập dự toán vô hình trung sẽ dẫn đến làm thất thoát Ngân sách của Nhà nước. Trong trường hợp thất thoát lớn thì lại là vấn đề rất nghiêm trọng.
- Đề xuất: Bạn có thể gộp chung Chi phí Xây dựng và Chi phí thiết bị thành 1 Gói thầu để mời thầu. Tại sao không nếu bạn thấy cần thiết???

Trân trọng!

Đánh giá

Đăng lúc 22/7/2015 11:24

13#
khanhthuy138 Đăng lúc 22/7/2015 09:39 | Chỉ xem của tác giả
+ Đối với chi phí xây dựng: Có xu hướng tăng do khi đưa chi phí thiết bị thành chi phí nguyên vật liệu (thuộc chi phí xây dựng) thì nó phải gánh chị thêm các loại phí như: Trực tiếp phí khác, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước (Trong khi nếu là chi phí thiết bị thì không được cộng các chi phí này)

Hiểu thế này ko đúng, thực ra họ đã đưa hết chi phí này vào để tính giá thành (nói chung đâu vào đấy, ko thể hiện ra thôi). Trường hợp "khốn" hơn là nó kêu báo giá tại nơi SX, ko bao gồm vận chuyển lắp đặt. Lúc này mới đau này Việc gom vào chung 1 gói nghe có vẻ tiết kiệm nhưng nếu nhà thầu xây lắp ko cung cấp đc thì cái phát sinh sau này mới cực.

14#
caly8788 Đăng lúc 22/7/2015 15:23 | Chỉ xem của tác giả
khanhthuy138 gửi lúc 22/7/2015 09:39
Hiểu thế này ko đúng, thực ra họ đã đưa hết chi phí này vào để tính giá thành ( ...

Chào bạn!
1) Thảo luận
Nếu bạn đồng tình với ý kiến là đưa chi phí thiết bị vào Chi phí xây dựng (cụ thể ở đây là chi phí vật liệu) và bạn đã hiểu rằng khi sản xuất ra Thiết bị đó người ta đã tính đến các chi phí kèm theo: "Trực tiếp phí khác, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước" vào trong giá thành khi bán ra thị trường. Thì với việc làm trên hiển nhiên là Chi phí thiết bị đó được tính "Đúp bồ" các chi phí kèm theo.

Do đó để xem chi phí đó có phải là chi phí nguyên vật liệu không thì bạn phải xem xét Thông tư số 17/2000/TT-BXD ngày 29/12/2000 của Bộ Xây dựng Hướng dẫn phân loại vật liệu tính chi phí trực tiếp trong dự toán xây lắp công trình xây dựng.
Trường hợp:
- Nếu thuộc một trong số danh mục vật liệu trong quy định trong đó thì đưa vào chi phí vật liệu;
- Nếu không thuộc một trong số danh mục vật liệu trong quy định trong đó thì đưa vào chi phí thiết bị;

2) Việc gộp chung 1 gói thầu

- Việc gộp chung hay tách riêng thì phần thiết bị đó của bạn cũng không mất đi. Nếu bạn không đồng ý gộp nhưng lại đồng ý đưa thiết bị đó vào chi phí nguyên vật liệu (thuộc chi phí xây dựng) thì vô hình trung bạn đã bắt nhà thầu thi công phải chấp nhận cung cấp phần thiết bị đó vào hồ sơ đề xuất hoặc hồ sơ dự thầu của họ rồi. ==> Như thế chẳng khác nào là gộp mà còn tính sai quy định nữa.
- Đề xuất:
+ Gộp thành 1 gói thầu với giá gói thầu là A, trong đó: A=A1+A2;
A1: Chi phí xây dựng
A2: Chi phí thiết bị;
+ Tổ chức lựa chọn nhà thầu: Nếu nhà thầu thi công không đủ điều kiện cung cấp thiết bị trên thì cho phép liên danh để dự thầu. Lúc đó là như hai trong một. Việc ai người ấy làm, còn trách nhiệm thì thể hiện trong thỏa thuận liên danh.

Trân trọng!

15#
khanhthuy138 Đăng lúc 23/7/2015 05:50 | Chỉ xem của tác giả
caly8788 gửi lúc 22/7/2015 15:23
Chào bạn!
1) Thảo luận
Nếu bạn đồng tình với ý kiến là đưa chi phi ...

Bạn lý giải dài dòng nhưng nội dung thể hiện những điểm chỉnh là ko có. ví dụ: đề bài topic hỏi gộp hay ko gộp (nói gọn là vậy) - ở bài trên thì bạn là "Tại sao không nếu bạn thấy cần thiết???", ở bài dưới thì bạn "Như thế chẳng khác nào là gộp mà còn tính sai quy định nữa". Bạn ạ, ta ko nên lý giải kiểu đường đôi hoặc giải thích theo kiểu văn bản dẫn chứng dài dòng nhưng không kết ra được gì.

Về danh mục phân loại vật liệu tính chi phí trực tiếp trong dự toán xây lắp công trình xây dựng, mình đã có và đã làm, thậm chí nhiều lần phải đưa ra để viện chứng cho các đơn vị thầu cái nào là VL, cái nào là TB nên bạn yên tâm, mình biết nó ntn.

Điểm mấu chốt cmt của mình đây là vấn đề các chi phí trực tiếp, chung .v.v... gọi chung là CP lợi nhuận của nhà thầu. Có 1 số nhà thầu (ko phải cung cấp TB) cố hỏi là nếu đưa vào thì  "phần lời" đó ko đc tính à? Lúc này, ta ko vận dụng quy định Xây dựng mà phải vận dụng kiến thức kinh tế ra mà giải thíchhân tích bảng giá cấu thành thiết bị, thông thường sẽ có 2 phần: giá gốc và phần lợi mong muốn của NSX, như vậy nếu gộp vào gói thầu xây lắp thì phần lợi nhuận sẽ phải tính thêm 1 lần nữa. Tuy nhiên, có nhà thầu lại hỏi tại sao trường hợp CÁT hoặc GẠCH chẳng hạn lại xem là VL. Hóa ra, cái vấn đề chính mới là Thiết bị - cái nào cũng là "thiết bị" hết, vì cái nào cũng do NSX khai thác, làm ra.v.v... Đến lúc này BXD mới đẻ ra cái công văn về phân biệt TB & VL để giảm thiểu tình trạng đi thẩm định giá (chả nhẽ gạch 4-5k/viên đi thẩm định giá).

Cái bàn của topic là gộp TB vào XL hay ko chứ ko phải đầu thầu với điều kiện liên danh nhận của 2 gói thầu TB &XL cùng lúc. Về bản chất nếu ko đưa chi phí TB vào hạng mục XL mà để riêng thì nó là 2 gói thầu, ở đây bạn sử dụng hình thức lựa chọn nhà thầu (theo KH đầu thầu) cùng 1 lúc chứ ko phải gộp gói thầu XL.

16#
caly8788 Đăng lúc 23/7/2015 08:43 | Chỉ xem của tác giả
khanhthuy138 gửi lúc 23/7/2015 05:50
Bạn lý giải dài dòng nhưng nội dung thể hiện những điểm chỉnh là ko có. ví dụ: đ ...

Chào bạn!

Người hỏi muốn hỏi 2 vấn đề chính sau:
Câu 1) Đưa chi phí thiết bị thành chi phí nguyên, vật liệu (thuộc chi phí xây dựng) có được không?
Mình xin trả lời là không. Vì đã có quy định danh mục vật liêu được đưa vào chi phí xây dựng nên phải tuân thủ?
Câu 2) Chủ đầu tư muốn làm giảm số lượng gói thầu và muốn vận dụng câu hỏi 1 để làm điều đó có được không?
Mình xin trả lời:
- Gộp làm 1 gói thầu thì được. Tuy nhiên không thể gộp theo cách 1 (Tức là đưa toàn bộ về chi phí xây dựng hết);
- Đề xuất: Gộp thành 1 gói thầu với giá gói thầu là A, trong đó: A=A1+A2;
A1: Chi phí xây dựng
A2: Chi phí thiết bị;
+ Tổ chức lựa chọn nhà thầu: Nếu nhà thầu thi công không đủ điều kiện cung cấp thiết bị trên thì cho phép liên danh để dự thầu. Lúc đó là như hai trong một. Việc ai người ấy làm, còn trách nhiệm thì thể hiện trong thỏa thuận liên danh.

Thân!

18#
khanhthuy138 Đăng lúc 23/7/2015 11:15 | Chỉ xem của tác giả
Để hiểu rõ hơn chứ ko máy móc thì mọi ng xem giúp tình huống thế này:
"II. QUY ĐỊNH VẬT LIỆU ĐƯỢC TÍNH VÀO CHI PHÍ TRỰC TIẾP TRONG DỰ TOÁN XÂY LẮP CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG - Thông tư 17/2000/TT-BXD ngày 29/12/2000 có hướng dẫn:
1. Quy định các loại vật liệu được tính vào chi phí trực tiếp trong dự toán xây lắp công trình.
1.1. Vật liệu xây dựng thông dụng

Các loại vật liệu xây dựng thông dụng như vôi, cát, xi măng, gạch, đá và các loại vật liệu khác cấu thành trong một đơn vị sản phẩm xây dựng đã được quy định trong định mức dự toán XDCB hiện hành, định mức dự toán XDCB chuyên ngành đã được Bộ Xây dựng thoả thuận đều được coi là vật liệu xây dựng và được tính vào chi phí trực tiếp trong dự toán xây lắp công trình."

1 công việc yêu cầu sử dụng đá tảng để xây dựng hòn non bộ, kích cỡ thiết kế là đá gia công nguyên khối.
Báo giá của nhà thầu (rẻ nhất) là: 220 triệu (sau thuế) 1 khối đã bao gồm vận chuyển, cẩu xuống vị trí thi công. Vậy đây là "THIẾT BỊ" hay "VÂT LIỆU"? Mình cũng đang bí

19#
caly8788 Đăng lúc 23/7/2015 13:04 | Chỉ xem của tác giả
khanhthuy138 gửi lúc 23/7/2015 11:15
Để hiểu rõ hơn chứ ko máy móc thì mọi ng xem giúp tình huống thế này:
"II. QUY ĐỊNH ...

Chào bạn!

Mình chỉ muốn giúp người hỏi hiểu được vấn đề và có sự lựa chọn hợp lý. Bạn nói làm theo quy định mà nói là làm 1 cách máy móc khuôn rỗng thì Pó tay.
Diễn đàn là nơi chia sẻ và đóng góp những thông tin bổ ích chứ không phải là nơi ganh đua. Nếu ai đó cần mình bảo vệ luận điểm mình nêu là thì mình sẽ chứng minh.
Mình nhận thấy bạn và tôi đang chia sẻ theo 2 luận điểm hoàn toàn khác nhau. Và mình được giữ quan điểm của mình, xin không có ý kiến gì thêm.
Thân!

Đánh giá

Ủa, quan điểm ai thì giữ chứ có ai ép ai đâu mà như hờn với dỗi vậy :) ở trên là bí thật mà :D  Đăng lúc 23/7/2015 13:44

20#
nhat333 Đăng lúc 15/1/2016 10:20 | Chỉ xem của tác giả
Bắc gửi lúc 20/7/2015 09:38
Gói thầu nhỏ. Bạn cứ yên tâm mà làm. Bên mình đã làm nhiều công trình như vậy rồ ...

thanh tra được cho ăn no rồi thì tức nhiên là không sao, chứ đói là thấy ngàn sao luôn.

21#
dangocbich Đăng lúc 5/10/2016 08:18 | Chỉ xem của tác giả
nhat333 gửi lúc 15/1/2016 10:20
thanh tra được cho ăn no rồi thì tức nhiên là không sao, chứ đói là thâ ...

Mình thấy Bác Caly phân tích đúng. Quy định tại Thông tư 17 để tách ra:
- Phần xây lắp: hưởng phần đuôi.
- Phần vật liệu đặc thù: coi như là thiết bị. Không được hưởng đuôi.
Có bác nào lấy ví dụ thêm để minh chứng cho cách hiểu của Thông tư 17 không.

22#
thanhvanchi Đăng lúc 2/12/2016 13:41 | Chỉ xem của tác giả
1) Thảo luận
Nếu bạn đồng tình với ý kiến là đưa chi phí thiết bị vào Chi phí xây dựng (cụ thể ở đây là chi phí vật liệu) và bạn đã hiểu rằng khi sản xuất ra Thiết bị đó người ta đã tính đến các chi phí kèm theo: "Trực tiếp phí khác, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước" vào trong giá thành khi bán ra thị trường có thể tham khảo trên mạng internet thêm . Thì với việc làm trên hiển nhiên là Chi phí thiết bị đó được tính "Đúp bồ" các chi phí kèm theo.

Do đó để xem chi phí đó có phải là chi phí nguyên vật liệu không thì bạn phải xem xét Thông tư số 17/2000/TT-BXD ngày 29/12/2000 của Bộ Xây dựng Hướng dẫn phân loại vật liệu tính chi phí trực tiếp trong dự toán xây lắp công trình xây dựng.
Trường hợp:
- Nếu thuộc một trong số danh mục vật liệu trong quy định trong đó thì đưa vào chi phí vật liệu;
- Nếu không thuộc một trong số danh mục vật liệu trong quy định trong đó thì đưa vào chi phí thiết bị;

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 8/5/2024 10:10 , Processed in 0.147216 second(s), 33 queries .