XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3933|Trả lời: 20
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[HỎI] Mức tạm ứng tối thiểu theo NĐ 37/NĐ-CP/2015

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em chào các anh chị ạ, các anh chị cho em hỏi một chút về mức tạm ứng tối thiểu theo nghị định mới nđ 37/NĐ-CP/2015.
Theo Nghị định số 37/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết về hợp đồng xây dựng,  điểm d khoản 5 điều 18 có ghi "Trường hợp các bên thỏa thuận tạm ứng ở mức cao hơn mức tạm ứng tối thiểu nêu tại Điểm a, b, c Khoản này, thì phần giá trị hợp đồng tương ứng với mức tạm ứng hợp đồng vượt mức tạm ứng tối thiểu sẽ không được điều chỉnh giá kể từ thời điểm tạm ứng"
Em không quy định này như thế nào vì nghị định quy định mức tối thiểu và tối đa tạm ứng rồi thì tại sao tạm ứng lớn hơn mức tối thiểu lại không được điều chỉnh ạ.
Em mong các anh chị giải thích giúp em với ạ.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
vutrung81 Đăng lúc 23/7/2015 17:26 | Chỉ xem của tác giả
Có thể hiểu là: Tạm ứng tối thiểu là A, thoả thuận là B; B= A + C ( C>0). thì số tiền C sẽ được cấu thành vào phần tạm ứng của nhà thầu để thực hiện công việc trực tiếp liên quan đến khối lượng thanh toán. Phần này sẽ không được tính điều chỉnh giá khi có trượt giá ( áp dụng cho hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh). Còn số tiền tạm ứng tối thiểu A thì quy định theo khoản 1 điều 18 NĐ 37. Xin xho thêm ý kiến.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
Haiyen162 + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

• Tạm ứng hợp đồng xây dựng (Điều 18): Bổ sung quy định trong trường hợp các bên có thỏa thuận tạm ứng ở mức cao hơn mức tạm ứng tối thiểu (quy định tại Điều 18) thì phần giá trị hợp đồng tương ứng với mức tạm ứng hợp đồng vượt mức tạm ứng tối thiểu sẽ không được điều chỉnh giá kể từ thời điểm tạm ứng (thay thế quy định trước đây tại Nghị định 207/2013/NĐ-CP đối với hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh không điều chỉnh đơn giá cho các khối lượng công việc trong hợp đồng tương ứng với số tiền tạm ứng hợp đồng).
  • Chú ý ở Nghị định này không quy định cụ thể cho loại hợp đồng nào sẽ không điều chỉnh khi tạm ứng cả ! mà cứ vượt mức tối thiểu theo quy định thì sẽ nghiên cứu không cho điều chỉnh !
  • Còn việc đã có mức tối thiểu và mức tối đa sao lại quy định thêm thì hiểu 1 cách đơn giản !  mức tối thiểu < Mức ứng < 49,99% ( Mức tối đa ) thì phần giá trị ứng với mức tạm ứng vượt đó không cho điều chỉnh ==> Vậy Nhà thầu ứng ít thôi ==> Nhà nước lời ! còn nếu Ứng nhiều quá ==> Nhà nước đi bù giá cho ông nhà thầu dẫn đến nhà nước lỗ  !
  • Vậy bạn sẽ hỏi tại sao ko ứng mức tối đa 50% còn lâu nha ! chờ ông QĐ đầu tư ký cho thì rối rắm lắm ! nên chịu đi thiệt đi là vừa !

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
Haiyen162 + 2 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

4#
 Tác giả| Haiyen162 Đăng lúc 24/7/2015 07:49 | Chỉ xem của tác giả
tuandaiminh2012 gửi lúc 23/7/2015 22:32Tạm ứng hợp đồng xây dựng (Điều 18): Bổ sung quy định trong trường hợp các bê ...

Em đã hiểu rồi ạ hihii Em cảm ơn mọi người ^^

5#
lyngockubi Đăng lúc 24/7/2015 08:35 | Chỉ xem của tác giả
Haiyen162 gửi lúc 24/7/2015 07:49
Em đã hiểu rồi ạ hihii Em cảm ơn mọi người ^^

bên em được ứng không quá 30% giá trị vốn trong năm. mà vốn của chủ đầu tư có 7 tỷ. em không hiểu chỗ này lắm, mong các bác chỉ rùm

6#
vutrung81 Đăng lúc 24/7/2015 09:50 | Chỉ xem của tác giả
tuandaiminh2012 gửi lúc 23/7/2015 22:32
  • Tạm ứng hợp đồng xây dựng (Điều 18): Bổ sung quy định trong trường hợp các bê ...

• Tôi không đồng ý với quan điểm của tuandaiminh2012

1 - Nhà thầu ứng ít hay nhiều thì nhà nước không có chuyện lời hoặc lỗ mà chỉ là quản lý vốn đầu tư một cách có hiệu quả nhất mới đưa ra mức ứng như vậy.
    2 - Nhà thầu được ứng với mức như vậy là nhà nước đã tính đến vấn đề cung cấp chi phí cho nhà thầu để chuẩn bị mọi việc trước khi tiến hành thực hiện trực tiếp hợp đồng ( như mua vật liệu, chuyển thiết bị, nhân công, lán trại...). Như vậy không có nghĩa là nhà thầu chịu thiệt mà phải hiểu là được vay với lãi suất bằng không( như thế là được lãi chứ không phải thiệt).

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2.5
    Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0
      Đăng lúc 2/11/2016 21:40
    Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
    THIỆT THÀ QUÁ ANH À ! CẢM ƠN A  Đăng lúc 24/7/2015 12:51

7#
    nguyenlongag Đăng lúc 24/7/2015 15:11 | Chỉ xem của tác giả
    Nhà thầu ứng thì phải có bão lãnh tạm ứng do vậy nếu nhà thầu có vốn mạnh cũng chẳng dại gì mà ứng nhiều ngân hàng ăn hết phần lời còn gì. Với lại khi hoàn thành giai đoạn đúng tiến độ đã được chủ đầu tư giải ngân rồi

8#
    xuankhanhxd86 Đăng lúc 24/7/2015 15:30 | Chỉ xem của tác giả
    lyngockubi gửi lúc 24/7/2015 08:35
    bên em được ứng không quá 30% giá trị vốn trong năm. mà vốn của chủ đầu tư có 7 ...

Theo quy định thì sau khi ký hđ nhà thầu sẻ được ứng 1 khoản tiền 30% giá trị hđ (có thể hơn hoặc ít nhưng thông thường là giá trị này). Tuy nhiên kho bạc chỉ cho phép mức ứng là 30% giá trị ghi vốn. Với trường hợp của bạn thì chỉ được phép ứng 30%*7 tỷ đồng, mặc dù giá trị HĐ lớn hơn 7 tỷ.

9#
    lyngockubi Đăng lúc 24/7/2015 15:34 | Chỉ xem của tác giả
    xuankhanhxd86 gửi lúc 24/7/2015 15:30
    Theo quy định thì sau khi ký hđ nhà thầu sẻ được ứng 1 khoản tiền 30% giá trị hđ  ...

cảm ơn bạn, cho mình hỏi thêm 1 chút.
    giá trị ghi vốn là 7 tỷ (là trong năm nay) vậy khi bên em được ứng không quá 30%. Vậy hồ sơ thanh toán bên em làm thanh toán các đợt từ bây giờ đến cuối năm nay là được bao nhiêu ah (có được vượt 7 tỷ không ah).
    bên em bắt đầu làm hồ sơ thanh toán đợt 1.
    Trân thành cảm ơn

10#
    xuankhanhxd86 Đăng lúc 24/7/2015 15:43 | Chỉ xem của tác giả
    lyngockubi gửi lúc 24/7/2015 15:34
    cảm ơn bạn, cho mình hỏi thêm 1 chút.
    giá trị ghi vốn là 7 tỷ (là trong năm nay) vậ ...

giá trị vốn không phải là chỉ trong năm mà là đến nay đã gi dc bao nhiêu( có thể năm nay 7 ty, năm trước 2 tỷ thì vốn giờ là 9 tỷ).
    Thanh toán lần 1 là tạm ựng. thì bạn cứ làm thủ tục tạm ứng với giá trị 30%*7ty đồng.
    thủ tục NTN bạn đã rõ.

11#
    lyngockubi Đăng lúc 24/7/2015 16:12 | Chỉ xem của tác giả
    xuankhanhxd86 gửi lúc 24/7/2015 15:43
    giá trị vốn không phải là chỉ trong năm mà là đến nay đã gi dc bao nhiêu( có thể  ...

cảm ơn bạn. mong nhận được chia sẻ

12#
    spirit37vn Đăng lúc 27/7/2015 08:15 | Chỉ xem của tác giả
    nguyenlongag gửi lúc 24/7/2015 15:11
    Nhà thầu ứng thì phải có bão lãnh tạm ứng do vậy nếu nhà thầu có vốn mạnh cũng ch ...

Theo mình thì bảo lãnh tạm ứng này chưa chắc là ngân hàng treo lại số tiền tương ứng trên tài khoản của nhà thầu, mà có thể đó là tín chấp hoặc tài sản làm thế chấp. Nếu nhà thầu làm nhiều công trình, công trình nào cũng bảo lãnh tạm ứng bằng cách giữ lại số tiền tương ứng trên tài khoản thì không phải là cách khôn ngoan rồi

13#
    spirit37vn Đăng lúc 27/7/2015 08:19 | Chỉ xem của tác giả
    nguyenlongag gửi lúc 24/7/2015 15:11
    Nhà thầu ứng thì phải có bão lãnh tạm ứng do vậy nếu nhà thầu có vốn mạnh cũng ch ...

Mình muốn nói thêm ý này, rất ít khi nhà thầu móc tiền túi ra đầu tư ( trong ý của bạn là vốn mạnh) đâu. Bởi vì sao, vì thứ nhất là chi phí sử dụng vốn CSH bao giờ cũng cao hơn vốn vay Ngân hàng TM cả, thứ hai là chi phí lãi vay này sẽ được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN, thứ ba nữa là ý mình đã nói ở trên-có thể bảo lãnh tạm ứng bằng tài sản của Doanh Nghiệp được, không phải cứ phải là số dư có trên tài khoản tiền gửi ngân hàng

14#
    buichinhks Đăng lúc 31/7/2015 10:08 | Chỉ xem của tác giả
    vutrung81 gửi lúc 24/7/2015 09:50
    Tôi không đồng ý với quan điểm của tuandaiminh2012

1 - Nhà thầu ứng ít hay nhiều th ...

Chinhs xác ! ở đây CĐT cho vay vơi lãi xuất =0

15#
    amhere Đăng lúc 12/7/2016 22:46 | Chỉ xem của tác giả
    Các anh chị cho tôi hỏi: Với mức ứng tối thiểu của Hợp đồng thi công xây lắp là 15%, nhà thầu ứng 50%, chênh lệch 35% tạm ứng. Vậy không được điều chỉnh giá ở đây có nghĩa là nếu KL nhà thầu tăng tới 36% trở lên thì mới được điều chỉnh 1% hay sao? Nếu thế thì NT muốn điều chỉnh thì phải làm tăng KL nhiều đến thế cơ à? Nhờ các anh chị giải đáp, vì tôi không hiểu vấn đề này lắm. Mong các anh chị đừng cười chê.

16#
    peotronvo Đăng lúc 20/9/2017 15:20 | Chỉ xem của tác giả
    vutrung81 gửi lúc 24/7/2015 09:50
    Tôi không đồng ý với quan điểm của tuandaiminh2012

1 - Nhà thầu ứng ít hay nhiều th ...

Thưa các anh chị, em vẫn chưa hiểu tại sao phần tạm ứng thỏa thuận lớn hơn tạm ứng tối thiểu thì khoản chênh tạm ứng đối với công việc thực hiện lại không được điều chỉnh ah?
    Rất mong các anh chị giải đáp giùm em.
    Em cảm ơn các tiền bối nhiều ah

Đánh giá

Hiểu nôm na là vậy, có thể ứng về bạn không dự trữ vật liệu mà gửi ngân hàng, sinh lãi... khi có biến động giá thì bạn lấy lãi đó bù vào trượt giá! Nên không đư   Đăng lúc 21/9/2017 11:12
    Vì phần tạm ứng vượt phần tối thiểu đó bạn ứng về để mua dự trữ vật tư, nhiên liệu..... nên khi có biến động giá bạn không bị ảnh hưởng, vì vậy không được đc g   Đăng lúc 21/9/2017 11:11
    "d) Trường hợp các bên thỏa thuận tạm ứng ở mức cao hơn mức tạm ứng tối thiểu....., thì phần giá trị hợp đồng tương ứng với mức tạm ứng hợp đồng vượt mức tạm ứng   Đăng lúc 21/9/2017 11:09

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 19/4/2024 13:18 , Processed in 0.145166 second(s), 29 queries .