XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1616|Trả lời: 13
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Người quyết định đầu tư

[Lấy địa chỉ]
xaydungvt Đăng lúc 31/7/2018 09:56 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em chào các bác!
Các bác cho em hỏi chút, dự án của Công ty em (không phải vốn nhà nước) đã được UBND tỉnh ra quyết định chấp thuận dự án và đã có giấy chứng nhận đầu tư, vậy có thể hiểu là UBND tỉnh là "Người quyết định đầu tư" không ạ?
Tổng Giám đốc chỗ em nói rằng dự án của em là do UBND tỉnh quyết định đầu tư nên không phải xin giấy phép xây dựng, em cũng không lăn tăn gì cho đến thời điểm hiện tại Sở Xây dựng yêu cầu các công trình thuộc dự án vẫn phải xin phép xây dựng (các công trình đã ...trót làm xong rồi thì thôi ợ, hic hic).
Các bác xem giúp em vấn đề trên với ạ! Em xin chân thành cảm ơn ạ!

Đánh giá

Tiền làm dự án là vốn góp cổ phần của một số công ty và cá nhân nha bác Cong_nd  Đăng lúc 1/8/2018 13:40
Bác cho em hỏi thể tiền để làm dự án này là của bên nào???  Đăng lúc 1/8/2018 10:33
Cơ chế hại não quá @@  Đăng lúc 31/7/2018 10:37

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

toai.pidc4 Đăng lúc 31/7/2018 14:31 | Xem tất
Em có đọc được thông tin trên mạng như thế này:

"Người quyết định đầu tư là người chi tiền. Ai chi tiền thì người ấy là người quyết định đầu tư. Chủ đầu tư là người được người quyết định đầu tư giao cho thực hiện việc đầu tư. Ví dụ: Bố mẹ bạn quyết định mua cho gia đình một cái xe máy, Bố mẹ bạn là người quyết định đầu tư. Bố mẹ giao cho bạn 100 triệu đi mua cái xe máy ấy, bạn là chủ đầu tư. Tổng mức đầu tư là 100 triệu. Bạn không nắm được giá cả thị trường, bạn nhờ một người bạn giúp bạn lựa chọn loại xe, giúp bạn đi đăng ký... thì người bạn đó là Tư vấn quản lý dự án với chi phí quản lý dự án là một chầu bia. Trong trường hợp bố mẹ bạn tự đi mua thì bố mẹ bạn vừa là người quyết định đầu tư vừa là chủ đầu tư."

1. Như vậy theo em hiểu thì dự án của công ty bác (không phải nguồn vốn nhà nước) thì công ty bác là đại diện chủ đầu tư còn người quyết định đầu tư là chủ sở hữu vốn đầu tư. Nếu là vốn của công ty bác  thì người đứng đầu công ty chính là "Người quyết định đầu tư". UBND tỉnh trong trường hợp này chỉ đóng vai trò là đơn vị cấp phép đầu tư xây dựng (cũng như bác xây nhà bác phải đi xin giẩy phép xây dựng) chứ UBND tỉnh không phải là "Người quyết định đầu tư"
2. Nếu UBND tỉnh đã ra quyết định chấp thuận dự án và đã có giấy chứng nhận đầu tư mà Sở XD vẫn yêu cầu xin phép qua Sở nữa thì em thấy hơi "loằng ngoằng". Hay là dự án của bác thuộc quyền cấp phép của Sở chứ không phải UBND tỉnh (bên bác xin phép nhầm địa chỉ :))  - e nói vui chút )

Em không chuyên về mảng này mà chỉ nắm thông tin như vậy qua mạng nhưng cũng xin mạnh dạn phát biểu như vậy, chẳng may hữu ích thì tốt, không phải thì các cao nhân cũng bỏ qua nhé. Em cảm ơn!

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
xaydungvt + 2 Cảm ơn bạn đã quan tâm!

Xem tất cả

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

kentazan Đăng lúc 31/7/2018 11:14 | Xem tất
Nếu sử dụng vốn nhà nước thì cứ theo đúng Luật xây dựng mà làm thôi bạn.

Đánh giá

Chủ thớt ghi rõ: dự án của Công ty em (không phải vốn nhà nước)  Đăng lúc 31/7/2018 11:33

Tác giả| xaydungvt Đăng lúc 31/7/2018 16:56 | Xem tất
Em cảm ơn bác toai.pidc4 nhé! Nếu UBND tỉnh không phải là người quyết định đầu tư thì đúng là bên em phải xin phép xây dựng thật rồi, vì trong luật xây dựng có ghi:

"Điều 89. Đối tượng và các loại giấy phép xây dựng
1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:
a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;
b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;
........"

Thế mà sếp em bảo trước tao cãi nhau với ban kiểm soát vấn đề này rồi, UBND tỉnh là người quyết định đầu tư nên không cần giấy phép. Và bây giờ em rất nghi ngờ vụ UBND tỉnh là "người quyết định đầu tư". Có lẽ bác toai.pidc4 nói đúng đấy ạ! Em cảm ơn bác ạ!

Tác giả| xaydungvt Đăng lúc 31/7/2018 16:58 | Xem tất
Có bác nào có ý kiến khác thì trả lời giúp em với nhé!

qthanh1 Đăng lúc 1/8/2018 10:10 | Xem tất
xaydungvt gửi lúc 31/7/2018 16:58
Có bác nào có ý kiến khác thì trả lời giúp em với nhé!

Em ko biết cái thẩm quyền này còn hiệu lực ko

"Thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng:

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ủy quyền cho Sở Xây dựng cấp giấy phép xây dựng đối với các công trình xây dựng cấp đặc biệt, cấp I, cấp II (xác định theo hướng dẫn phân cấp các loại công trình xây dựng do Bộ xây dựng ban hành); công trình tôn giáo; công trình di tích lịch sử - văn hoá; công trình tượng đài, tranh hoành tráng thuộc địa giới hành chính do mình quản lý; những công trình trên các tuyến, trục đường phố chính trong đô thị theo quy định của UBND cấp tỉnh; công trình thuộc dự án có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài; công trình thuộc dự án và các công trình khác do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ủy quyền.

Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp giấy phép xây dựng các công trình còn lại và nhà ở riêng lẻ ở đô thị thuộc địa giới hành chính do mình quản lý, trừ các đối tượng quy định thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

Ủy ban nhân dân xã cấp giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ tại những điểm dân cư nông thôn đã có quy hoạch xây dựng được duyệt và tại những khu vực theo quy định của UBND cấp huyện khi xây dựng phải có giấy phép xây dựng thuộc địa giới hành chính do mình quản lý."

E nghĩ UBND tỉnh là thằng chỉ đạo rồi thì cấp dưới phải nghe chứ nhỉ, chứ sao thằng Sở lại đòi hỏi đc nữa ?

xaydungvt + 2 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

Tác giả| xaydungvt Đăng lúc 1/8/2018 10:22 | Xem tất
Chán hết cả cái thằng người các bác ợ, thôi thì để sắp tới thi công tiếp rồi em tính, rốt cuộc em cũng chả biết UBND tỉnh có phải là người quyết định đầu tư không nữa!

nampktht Đăng lúc 3/8/2018 11:01 | Xem tất
Thì dự án của công ty UIBND tỉnh phê duyệt chủ trương đầu tư, các bác cho e hỏi dự án của em xây dựng khu dân cư đã được phê duyệt quy hoạch chi tiết tỉ lệ 1/500 thì e xây nhà trong khu dân cư theo quy hoạch đó có cần xin phép không ạ
2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:
a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;
b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;
c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;
d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;
Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;
e) Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

cdpl Đăng lúc 5/8/2018 07:50 | Xem tất
Dự án của bạn xaydungvt Sở Xây dựng yêu cầu phải xin giấy phép xây dựng là đúng.

Các bạn cần nắm rõ dự án triển khai qua 4 giai đoạn: Chủ trương đầu tư -> Quyết định đầu tư -> Thực hiện đầu tư - Kết thúc đầu tư

- Việc UBND tỉnh chấp thuận đầu tư và cấp giấy chứng nhận đầu tư là ở giai đoạn Chủ trương đầu tư -> dự án đã được quyết định chủ trương đầu tư (UBND tỉnh là người quyết định chủ trương đầu tư)
- Người quyết định đầu tư là người phê duyệt dự án (ở giai đoạn Quyết định đầu tư)
- Thẩm quyền quyết định đầu tư theo quy định tại Luật Xây dựng Điều 60 (tuy nhiên tại điều 60 này không chỉ ra cụ thể trường hợp dự án của công ty), để xác định chính xác thẩm quyền quyết định đầu tư đối với dự án của công ty thì căn cứ theo Luật Doanh nghiệp

Để tìm hiểu rõ hơn, bạn xem chi tiết tại đây:
+ Thẩm quyền quyết định đầu tư -> https://sotay56.vn/document/131
+ Thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư -> https://sotay56.vn/document/130

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Mình hiểu rồi, cảm ơn bạn nhiều nhé!  Đăng lúc 9/8/2018 14:35

xaydungvt + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 01:56 , Processed in 0.119004 second(s), 31 queries .